ผู้เขียน หัวข้อ: มือถือต่อสาย AUX เข้าวิทยุรถ คุณภาพเสียงจะขึ้นอยู่กับอะไรครับ front หรือ มือถือ  (อ่าน 15835 ครั้ง)

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ..
ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ขึ้นกับทุกอย่างครับ

ช่องหูฟังมือถือ ปล่อยไฟในระดับ สัญญาณ กำลังขยายต่ำ ต่อสายAux เส้นเล็กๆ ยาวเกิน20CMแทบไม่มีสัญญาณเหลือ เข้าผ่านรูAUX ส่งต่อไปภาคขยายของเครื่องเสียง ขยายมาได้แต่Noise

ถ้าจะให้ชัดๆ ต้องใช้สายเกรดดีๆ เส้นโตๆ อย่ายาวมาก แล้วใช้เครื่องเสียงที่ขยายสัญญาณดีๆ มีตัดNoiseจากรถได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ขอบคุณครับ

ขึ้นกับทุกอย่างครับ

ช่องหูฟังมือถือ ปล่อยไฟในระดับ สัญญาณ กำลังขยายต่ำ ต่อสายAux เส้นเล็กๆ ยาวเกิน20CMแทบไม่มีสัญญาณเหลือ เข้าผ่านรูAUX ส่งต่อไปภาคขยายของเครื่องเสียง ขยายมาได้แต่Noise

ถ้าจะให้ชัดๆ ต้องใช้สายเกรดดีๆ เส้นโตๆ อย่ายาวมาก แล้วใช้เครื่องเสียงที่ขยายสัญญาณดีๆ มีตัดNoiseจากรถได้ด้วยครับ
ตามนี้เลย ต่อแบบอนาล็อก ทุกจุดคือความสูญเสีย แต่รับประกันได้อย่างว่าถ้าไม่อุปกรณ์ประกอบเทพจัดๆ เสียงไม่ดีแน่นอนครับ หรือต่อให้ดีก็ไม่คุ้มค่าของครับ

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
ผมว่าสาย AUX นี่แหละครับ
ลองมาตั้งแต่ 20 บาท ยันหลัก 100 แบบสั้นแบบยาว

สรุปพังหมดทุกเส้นที่ใช้ :)

ออฟไลน์ Devil13

ต้นทาง
ระหว่างทาง
ปลายทาง

ถ้าให้ผมแนะนำก็หาไฟล์เพลง 320 Kb หรือ Flac
แล้วใช้แอฟแบบซื้อที่มีคุณภาพเสียงหน่อย
ฟังผ่านสาย AUX ที่คุณภาพดีหน่อย
เสียงต่างแน่ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
สงสัยต้องซื้อวิทยุใหม่ แบบมี bluetooth ครับ เสียงชัดกว่าสาย AUX เพราะไม่มี noise รบกวนครับ

แถมยังได้ช่อง USB เอาไว้ชาร์ตมือถืออีกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ h0661036

รถผมก็มี AUX แต่แทบจะไม่เคยใช้  ผมว่าคุณภาพเสียงมันไม่ดีอะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขึ้นอยู่กับหลาย ๆ อย่างครับ  ::)

อย่างที่ข้างบนบอก + ไฟล์เสียงด้วยครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
ขึ้นอยู่กับทุกอย่างก้จริง แต่ผมว่าที่เห็นความแตกต่างชัดมากที่สุดคือ front ครับ

พวก front ติดรถมา(ส่วนใหญ่)เสียงไม่ค่อยดีครับ แต่พอเปลี่ยนใส่ของข้างนอก ที่กำลังขยายเยอะขึ้น เสียงก้ดีขึ้นชัดเจน
(ต่อสายเดียวกัน เครื่องเล่นเดียวกัน)

กลับกัน front ติดรถ เอามาต่อกับสายดีๆ เสียงก้ไม่ได้ดีขึ้นครับ บี้แบน แยกเครื่องดนตรีไม่ออกเหมือนเดิม

ออฟไลน์ sukhontha

อันดับแรก  แหล่งกำเนิดเสียง  ถ้าถูกบันทึกมาห่วย  เสียงก็แย่  เช่น  คุณโหลดมายากยูทูป...แย่...  โหลดมาจากซีดี (แท้)เสียงดี แต่ถ้าเป็นซีดีที่อัปมาจาก mp3  คุณภาพ ก็เท่ากับ mp3

2.  เส้นทางการส่งสัญญาณเสียง ถ้าเป็นดิจิตอล สัญญาณจะไม่เสียหาย  แต่เป็นอนาล็อก คุณภาพสาย สำคัญ

3.  ฟร้อนท์  ถ้าไม่ห่วยแตกเกินไป  เพี้ยนไม่มาก  แต่ถ้าจะให้เสียงดี  ฟร้อนท์ต้องดีด้วย 

ถามแค่นี้ตอบแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ guy001

• Jr. Member
  • **
ขึ้นอยู่กับสองอย่างเลยครับ และก็หลากหลายปัจจัยครับ  แต่หลักๆสำหรับเครื่องเสียงติดรถจากโรงงาน ผมมองว่าปัญหาอยู่ที่ Front ครับ เทียบกับเพลงเดียวกัน ปกติผม stream จาก Tidal ครับเช่นในรถที่ผมใช้อยู่ JBL ของแคมรี่เอาจริงๆเสียงดีนะครับ แต่ฟร้อนท์อ่านซีดีมันห่วยหารายละเอียดและกำลังไม่ได้เลย แต่ถ้าเสียบ usb กับ iPhone เสียงนี่ดีขึ้นอย่างชัด Bluetooth ก็ยังดีกว่าแผ่น CD ส่วนสาย AUX ผมเอาสายยี่ห้อดีๆอย่าง audioquest มาเสียบเสียงก็สู้ usb ไม่ได้ครับ บางทีมันแห้งอั้นๆแปลกๆ อันนี้น่าจะเป็นปัญหาที่ฟร้อนจริงๆเพราะทำหน้าที่ทุกอย่าง ใน Ranger ก็เช่นกันครับ CD แต่รุ่นอื่นผมไม่รู้นะครับ

ส่วนเครื่องเสียง aftermarket ปัจจัยของเสียงก็ขึ้นอยู่กับทุกอย่างครับ การmatchกันระหว่างอุปกรณ์ source การจูนdsp สายลำโพง สายสัญญาณ rca optical สายไฟ front ลำโพง แบตเตอรี่ แอมป์มีผลหมดครับ front รุ่นใหม่ๆฟังกับ Bluetooth เสียงก็ดีได้ครับผมใช้บ่อยสุด USB รองรับถึงไฟล์ความละเอียดสูงต่างๆ AUX ก็ดีแต่ว่าหลังๆผมว่า lifestyle คนเปลี่ยนไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2017, 09:31:05 โดย guy001 »
SUZUKI CARIBBEAN 4x4
LAND CRUISER VX100 DIESEL 4.2
CAMRY HYBRID ACV50
MITSUBISHI TRITON SINGLE CAB 3.2 AT 4X4
RANGER WILDTRAK T6 MY15 3.2
RANGER WILDTRAK T6 MC 3.2

ออฟไลน์ Pegasus7700

หลักๆจะอยู่ที่มือถือเรา ต้นทาง
สายนำสัญญาณ จนถึง ไปเครื่องขยาย. จุดไดจุดหนึ่งคุณภาพต่ำ ก้อส่งผลกระทบ

เช่นไอ7+ เสียงดีกว่า s8 อย่างเห็นได้ชัด
เปิดเพลงเดียวกันในYouTube ด้วย front ของ w212,focus, g8
แยกออกแน่นอน ไปลองดู
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ xcalibur

เกี่ยวทุกปัจจัยเลยครับ Front + สาย + มือถือ + ไฟล์เพลง หามือถือที่มี DAC ในตัว อย่างของผมใช้ ZTE AXON7 กับ SONY Xperia XZ เสียงมันดีมากๆดีกว่า iPhone อีก

ออฟไลน์ rega

หัว กลาง ท้าย ,ต้นสัญญาณ แอมป์ขยาย ลำโพง

แอมป์จะแสดงออกทางคุณภาพ ตัวอย่าง แอมป์ขับลำโพงไม่ออก เสียงที่ได้ แทบจะมีแต่เสียงกลาง ทุ้มหาย แหลมกุด

แอมป์ เราจะฟังความต่างของเสียงยากกว่า ต้นสัญญาณ หรือ ลำโพง สองอย่างนี้เสียบเข้าออก ฟังออกทันทีว่าต่าง

มาที่คำถาม ต้นสัญญาณ มักแสดงความต่างมากกว่า แอมป์ หรือ front ที่มากับรถ ส่วนใหญ่คุณภาพ ตามราคาครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆ มันขึ้นกับทุกส่วนเลย
แต่การเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ แล้วจ่ายเงินน้อย แต่ได้ผลลัพธ์ที่ดีที่สุด คือ ลำโพงครับ ไม่ได้ต้องแพงนะครับ แค่ดีกว่าติดรถก็เสียงไปไกลแล้ว

ส่วนอื่น ผมถือว่าของติดรถมาก็โอเคหมด

แต่ถ้านักเล่นเครื่องเสียงตอบ จะบอกว่า front แต่ผมเล่นเครื่องเสียงมานาน ผมว่าไม่จริง และยิ่งอยู่นานเท่าไหร่ ก็ยิ่งคอนเฟริมว่า ไม่จริง และยิ่งเครื่องเสียงรถยนต์ กล้ามากที่จะพูดว่า โคตรไม่จริง

ออฟไลน์ ps000000

มือถือมีส่วนมาก

ถ้าฟังในรถผมต่อ บลูทูธ ผ่านมือถือ เพราะสะดวก

แต่ต่อ AUX เสียงแจ่มกว่าแต่ เกะกะ

ออฟไลน์ TTL

เกี่ยวหมดทุกส่วนครับ
แต่คหสต. ให้น้ำหนักไปทาง ต้นทางครับ เรื่องไฟล์เสียงที่ใช้เล่น และ DACของเครื่องเล่นเราครับ
(เพราะผมเข้าใจว่าการเสียบAUXคือการวิ่งสัญญาณAnalog ออกจากเครื่องเราเลย แต่ถ้าเสียบUSB นี้DACก็ใช้ของฟร้อนท์ ภาคขยายก็ใช้ของฟร้อนท์เต็มๆ)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ไฟล์แจ่ม เครื่องต้นทางแจ่ม สายโอเค แต่ลำโพงไม่ดี ฟร้อนท์ไม่ดีก็แป้กครับ  ต้องไปด้วยกันทุกส่วนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมสงสัยมานานแล้วขอถามหน่อย สมมุติมือถือเครื่องเดียวกัน ฟร้อนตัวเดียวกัน มีช่องอยู่ 4 ช่อง AUX USB HDMI Bluetooth ถามว่าเชื่อมต่อด้วยตัวไหนให้เสียงดีที่สุดครับ

เหมือนหลายๆคำตอบบอกว่า AUX แย่สุด แต่ผมสงสัยว่าทำไมพวกเล่น SQL ที่มี Processor ด้วยถึงนิยมเชื่อมต่อด้วย AUX

ออฟไลน์ Newhang

ผมสงสัยมานานแล้วขอถามหน่อย สมมุติมือถือเครื่องเดียวกัน ฟร้อนตัวเดียวกัน มีช่องอยู่ 4 ช่อง AUX USB HDMI Bluetooth ถามว่าเชื่อมต่อด้วยตัวไหนให้เสียงดีที่สุดครับ

เหมือนหลายๆคำตอบบอกว่า AUX แย่สุด แต่ผมสงสัยว่าทำไมพวกเล่น SQL ที่มี Processor ด้วยถึงนิยมเชื่อมต่อด้วย AUX

aux มันต้องพึ่งแหล่งสัญญาณจากภายนอก เป็นแค่ทางผ่านสัญญาณเสียง
usb มันรับไฟล์ มาอ่านที่ตัว front
hdmi ก็ได้ภาพมาด้วย
bluetooth รับเสียงมาแบบไร้สาย

สำหรับผมไม่มีใครดีกว่าใคร รับได้หมด คือจะบอกว่ามันไม่ใช่ใจความสำคัญแล้วสำหรับคนทั่วไปนะ
อย่าง bose พวกพกพา sounddock ผ่าน bluetooth ก็เสียงดีได้

ต้องถามว่าทุกวันนี้คุณยังพอใจกับเสียงคุณภาพแบบ cd อยู่รึเปล่า ยังรับกันได้มั๊ย นี่คือเทคโนโลยี 20-30ปีที่แล้ว
ถ้าคำตอบคือได้ ก็ไม่มีอะไรต้องคิดอีกแล้ว
ที่เหลือคือความชอบกับคุณภาพอุปกรณ์ล้วนๆ

บางทีที่ผมให้ความสำคัญกับ front น้อย เพราะ จ่ายเงินเพียงนิดหน่อย มันก็ได้มาเยอะแล้วครับ นอกจากของจะไม่มีคุณภาพเอาเสียเลย
front ถูกลง แต่ลำโพงแพงขึ้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

AUX USB HDMI BT
หากวิเคราะห์จาก ตัวเลือกนี้. แยกเป็น2 กลุ่ม

1.Wired.  -AUX USB HDMI
2.Wireless - BT

ในกลุ่มตัวเลือกแรก. HDMI ให้คุณภาพดีที่สุด ในตัวแปรแวดล้อมเดียวกัน เพราะsupport ระบบเสียง Multi channel audio พวก Dolby, trueHDซึ่งเจ๋งกว่าoptical ด้วยซ้ำไป

ส่วนBluetooth นั้น หลักการง่ายๆคือ มันคือการเชื่อมต่อไร้สายระยะสั้นที่ใข้พลังงานน้อย
แล้วถุกจำกัดด้วยbandwidth  ดังนั้นไม่ใช่option ที่มองหาในคุณภาพเสียงจากsource ที่perfectได้แน่

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22