ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย  (อ่าน 9771 ครั้ง)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 05:50:49 »
เจตนาเหยียบทับ ตาลุงคนนี้จิตใจเหี้ยมโหด ผิดเต็มๆครับ ถ้าอยู่ๆหมาวิ่งตัดหน้าก็ว่าไปอย่าง แต่นี้เห็นชัดๆว่าหมาอยู่กลางถนน

ส่วนเจ้าของหมา ถ้าไม่มีพื้นที่ ให้หมาได้อยู่ในที่ๆปลอดภัย ปล่อยให้มาอยู่ตามถนนก็อย่าเลี้ยงเลยครับ

บางคนพื้นที่บ้านไม่มี ก็ดันทุรังจะเลี้ยงหมาแล้วปล่อยให้มันเพ่นพ่าน แบบนี้มักง่ายไม่ต่างจากพวกที่ไม่มีที่จอดรถ แต่ยังจะซื้อรถ มาจอดขวางถนนคนอื่นเขา

ออฟไลน์ mamaman

Re: กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 09:00:14 »

ดู คลิปอีกรอบ

เลววววววว มากครับ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 09:28:51 »
ดูแล้ว สงสารเลยครับคือแบบตั้งใจทับเลย RIP ให้กับน้องหมานะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 09:36:24 »
ผิดทั้งสองฝ่ายแหละครับแต่ลุงที่จงใจชนนี่ผิดมากเจตนาชัดๆ เจ้าของหมาผิดที่ละเลยแล้วไอ้พวกละเลยนี่แหละที่ทำให้มีหมาไปกัดเด็กกันตามที่เห็นเป็นข่าวบ่อยๆ

มีหมาใกล้บ้านผมกัดลูกผมดีที่ไม่เข้าเพราะใส่กางเกงขายาว ผมเลยไปต่อว่าเจ้าของหมามันอยู่ใกล้เจ้าของเลยห้าวจะมาไล่กัดผมๆก็เลยเตะปากมันต่อหน้าเจ้าของจากนั้นมันก็โดนขัง ตอนนี้เป็นหมาเชื่องๆไปละที่มพูดก็ รักหมาอยากเลี้ยงหมาก็อย่าให้สร้างความเดือดร้อนต่อคนอื่น ถ้าไม่มีปัญญาก็อย่าเลี้ยง ถ้ามีปัญหาอย่างนี้อีกหมาตัวนี้คงไม่มีชีวิตอยู่อีกต่อไป ถ้าคิดว่าอยากมีเรื่องก็เอาผมไม่เคยไปสร้างความเดือดร้อนให้ใครแต่ถ้าใครมาสร้างความเดือดร้อนผมต้องจัดการ แล้วถ้าคิดว่ามีกฎหมายคุ้มครองหมาแล้วจะไม่มีใครกล้าทำอะไรนะ อยู่หมู่บ้านเดียวกันอีกยาวอย่ามีปัญหาด้วยเรื่องอย่างนี้ดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 10:13:42 »
ดูจากภาพยังงัยก็ตั้งใจชนแน่ๆ แถมคนชนก็บอกเป็นแผ่นเสียงตกร่องว่าให้ตำรวจตัดสิน และมองว่าตัวเองไม่ผิด

อยากให้เอาให้หนัก คนแก่ดัดยากครับ หักดิบไปเลย บอกมาได้ว่าวิ่ง 20-30 กม/ชม. ความเร็วแบบนั้น เบรคปุ๊บ

มันหยุดอยู่แล้ว แถมบอกไม่รู้ตัวอีก รถโดดขนานนั้น น่าจะแถจนเป้นนิสัย

คหสต. ผมขับรถ เวลาเจอหมาสภาพปกติ (ไม่นอนนิ่ง) ยังงัยก้ต้องชะลอ แล้ววิ่งช้าลง แต่ไม่หยุดนะครับ ค่อยๆ ไป

ถ้าเค้าไม่หลบอันนั้นช่วยไม่ได้ เพราะพ้นวิสัยการมองเห็นแล้ว คือมองว่า ถ้าหมาอยากอยู่รอดก็ต้องช่วยตัวเองบ้าง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 10:37:04 »
'คำพูดประจำวัน' ช่วงท้ายข่าว เมื่อวานนี้ ได้นำคำพูดของคุณลุงที่ขับทับสุนัข มาลง

มีความว่า..

'ถ้าคุณจะสู้เพื่อหมา ผมก็จะสู้เพื่อคน'  :-X

คือ คุณลุงจะสู้เพื่อใครหรือครับ? ดูเป็นพระเอก ผมประทับใจ :P

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 10:44:03 »
กรณีขับมา 80 - 100  มันจะวิ่งข้ามถนน ผมยังเบรคเลย
แต่ถ้าเร็วกว่านั้น ทำได้คือยกคันเร่ง มือกำพวงมาลัยให้แน่น

กรณีของลุงคนนี้ กลางตลาด กลางชุมชน และหมาอยู่กับที่ ยังไงๆ ก็ต้องเบรคและบีบแตรไล่
เคสนี้ กับเคส ตบหัวเด็ก  กระแสโซเซียลจะกดดันคนทำ
แต่พิจารณาโทษตามกฎหมายแล้ว ดูเหมือนเคสทับหมาจะแรงกว่า  ถ้าพิสูจน์ชัดว่าเจตนาทับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 10:58:55 »
ถ้าลุงตั้งใจขนาดนั้น สักวันกรรมคงตามสนองในแบบเดียวกันนะลุง  >:(

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:07:20 »
แถวบ้านผมเนี่ย ไม่ใช้หมาน่ะครับ วัว ตัวเป็น ๆ เลย 10 ล้อ 18 ล้อต้องหลบกันเป็นแถว ท่านพี่นั่งเคี้ยวเอื้อง สบายใจ แตรลมก็ไม่ลุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2017, 11:09:02 โดย bigrocket »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:14:24 »
คนที่ไปแช่งเขาตายน่ะก็คิดผิด
เรื่องนี้จะไม่เกิดถ้าไม่มีหมา คนก็จะไม่ทะเลาะกัน
การเลี้ยงหมามันยากกว่าการเลี้ยงลูกซะอีก ต้องคอยดูแลใกล้ชิดไปจนตาย
หมาที่โดนรถชนตายมีเยอะกว่านี้มากนัก เคสนี้ควรเป็นบทเรียนสำหรับคนที่ริจะเลี้ยงหมา ว่าต้องมีความรับผิดชอบต่อชีวิคเขาแค่ไหน อย่าให้เขาไปในพื้นที่เสี่ยง เพราะจิตใจคนเมตตาไม่เท่ากันบางคนอ่อนโยนบางคนเผด็จการ หรือจูงเขาด้วยเชือกเพื่อความปลอดภัยไว้ก่อน
RIPหมาน้อย ขอให้ได้เจอกันอีกในชาติต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2017, 12:08:59 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:38:51 »
ผมก็อยู่กลุ่มคนรักหมา กลุ่มไซฯ ก็อยู่ด้วย สิ่งที่ไม่เห็นด้วยและอยากให้เกิดการ "ลงโทษทั้งสองฝั่ง" คือ
1.- ฝั่งเจ้าของ หรือคนรักหมา เราก็รักเหมือนลูก แล้วถามว่า ไปไหนต่อไหน ไร้ความรับผิดชอบ(หรือความรับผิดชอบต่่ำกว่าเกณฑ์) คือ การเอาลูกไว้บนถนน ให้หมามันนั่งรออยู่แบบนั้นได้ด้วยหรือ ถ้าเป็นลูกรักแบบลูกกันจริงๆ มันสะเทือนใจคนรักหมาจริงๆ คือ คนไม่สามารถดูแลหมา ได้อย่างที่ปากบอกว่ารัก    คลิปที่ตามไปด่าตาลุงทับหมานั่น ผมมีความรู้สึกอีกแบบกับเจ้าของหมา คือ คุณไม่ได้รักมันจริงๆ หรอกคำพูดบางคำเหมือนที่คนในหมู่บ้านผมพูดกับคนที่หมาไปขี้หน้าบ้านเขา คือ พูดบางคำส่อให้คิดว่า "หมาคือทรัพย์สิน" เขาเสียทรัพย์ ไม่ได้เสียของรัก ...... ย้ำครับ "รู้สึกเสียทรัพย์ไม่ได้เสียของรัก" เขาอาจจะรักครับ แต่ไม่ได้รักหมาแบบเพื่อนหรือลูก หรือส่วนนึงของครอบครัว คนแบบนี้ ไม่ควรเลี้ยงสัตว์   อะไรที่ทำให้ผมคิดแบบนั้น  คือ เลี้ยงหมาแต่ปล่อยหมา วิ่งข้างถนน ละเลยให้หมานั่งอยู่ (เหมือนมันรอเข้าของที่มันรัก) นั่งจนรถทับ และการที่หมานั่งแบบนั้นบ่อยๆ และสถานการณ์รอบข้างไม่ได้บ่งบอกเลยว่า คนแถวนั้น ตกใจกับการมีหมาอยู่แถวนั้นจำนวนมากๆ (หลังจากรถทับแล้ว หมาวิ่งร่อนเลย)

2.- ตาลุงคนทับหมา .... คงมีประเด็นพอสมควร และชัดเจนอยู่แล้วครับ ว่าอะไรเป็นอะไร หมาไม่ได้วิ่งตัดหน้าระยะกระชั้นชิด ที่เหลือตามกฏหมายครับ

สะท้อนอะไร ในคลิป และข่าวนี้ ผมบอกได้เลย ถ้ามีความคิดรักหมารักสัตว์จริงๆ สำหรับผม ผมให้ "คนเลี้ยงผิดด้วย 55เปอร์เซ็นต์" ปล่อยปละละเลยการดูแล และเป็นต้นเหตุของเรื่อง  ส่วนเรื่องกฏหมาย  ลุงผิดแน่ๆ

ผมก็ไม่รู้าจะพิมพ์อย่างไรให้เข้าใจ แต่ผมแยกเป็นสองเรื่อง เรื่องหมาตายไปแล้ว คิดถึงว่า "คนเลี้ยงผิดสมควรลงโทษบ้างเหอะครับ " ถ้าไม่คิดแบบนี้  หมา แมว สัตว์ตัวอื่นๆ มีหวัง ตายแบบนี้เรื่อยๆ แม้จะไม่มีคนเจตตาขับรถทับ แต่มันเกิดเพราะ "คนเลี้ยงไม่ดูแล" เป็นหลักๆ

- เอาหมาออกมา ควรมีสายจูง ป้องกันไปกัดเด็ก ก่อเรื่องอื่นๆ และถ้าคุณไม่พลาดแบบนี้ (เลี้ยงหมาปล่อยเหมือนหมาจรจัด) คือ เอาสายไปผูกอะไรไว้บ้าง ก็ยังดีกว่านี้

สมัยนึง หมากัดคน กัดเด็กบ่อยๆ มีคนบอกว่า เอาหมามา ต้องมีสายจูง มันหายไปไหนครับ ระเบียบแบบนี้ มาป้องกันปลายเหตุ รักหมากันจริงๆ ต้องเลี้ยงดีๆครับ แบบนี้ ไม่ต่างอะไรกับ คนมีรถ 3คัน แต่บ้านทาวน์เฮ้า แล้วเอารถจอดในบ้านได้ 2คัน ที่เหลือเอาไปแหย่ๆ จอดหน้าบ้านชาวบ้านเขา จนมีเรื่อง  มันคล้ายๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2017, 11:43:14 โดย tongtom »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 18:57:07 »
มุมมองส่วนตัว ผมมองว่า คนห่วยๆ 2 คนมาเจอกัน ผลร้ายมาลงที่สุนัข

เจ้าของสุนัข(บางคน) เลี้ยวสุนัขแบบปล่อยๆ ทั้งที่ไม่ควรอย่างยิ่ง ไม่ว่าสุนัขตัวนั้นจะดุร้ายหรือไม่ก็ตาม

ในหมู่บ้านผม มีกฎ ห้ามปล่อย ถ้าจะพาสุนัขออกมาเดินเล่น ต้องมีสายจูง แต่ก็มีคนที่เลี้ยงสุนัขแบบหมาๆ ปล่อยออกมาวิ่งเล่น ถ้าโดนรถทับตาย ก็เป็นเรื่องอีก มาดราม่าต่อมน้ำตาแตกอีก

ส่วนลุงที่ขับรถทับสุนัข ผมมองว่า เจตนาชนและจิตใจไม่มีความเมตตาต่อสัตว์โลกครับ