ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย  (อ่าน 9776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:01:08 »
ผมเป็นคนหนึ่งที่เลี้ยง และรักสุนัข จึงไม่อยากเห็นเหตุการณ์ดังกล่าว เกิดขึ้น

ลิ้งค์ตามด้านล่างครับ

https://www.khaosod.co.th/monitor-news/news_431330

ลิ้งค์สำรอง เนื่องจากอันแรก น่าจะถูกลบ

http://m.posttoday.com/social/hot/501555?refer=https%3A%2F%2Fwww.google.co.th%2F

ยอมรับว่าตอนแรก เห็นใจเจ้าของรถ เพราะสุนัขมาอยู่บนถนน และผู้ขับคงพยายามเบรคแล้ว แต่สุดวิสัย

แต่.. เมื่อได้เห็นคลิป ถึงกับอึ้ง เพราะรถไม่มีท่าทีเบรคเลย วิ่งผ่าน ทับสุนัขไปแบบเนียนๆ สร้างความอนาถใจแก่ผู้พบเห็น

ตามข่าว ผู้คนแถวนั้นเล่าว่า รถคันนี้ เคยขับทับสุนัขในกรณีคล้ายกันนี้ มาแล้ว

จึงเข้ามาคุยกับเพื่อนๆ ตามประสาคนรักสุนัข และชอบการขับรถ และขอน้อมรับความเห็นต่างใดๆ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 17:08:51 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:11:01 »
ทำเกินไปคับ ถึงเจ้าของจะไม่ดูแล ปล่อยไว้แบบนั้นแต่เราไม่ควรไปทับหมานะคับ

มันไม่รู้หรอกคับ รอเจ้าของ ไปทำกับมัน ไม่เกี่ยวกันเลย

เคสนี้ควรโดนทั้งเจ้าของหมาและเจ้าของรถ คับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
Re: กรณีทับสุนัขตาย ที่ตลาดแก่งคอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:14:40 »
หนีเวรกรรมไม่พ้นหลอกครับ
ไม่ลูก ก็พ่อแม่คนขับ ต้องโดนรถชนตายโหง ข้างถนน แน่นอน

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:22:24 »
ไม่ลูก ก็พ่อแม่คนขับ ต้องโดนรถชนตายโหง ข้างถนน แน่นอน

กรรมใครกรรมมัน ครับ อย่าให้คนอื่นต้องมารับกรรมที่ตนไม่ได้กระทำเลย

ผมเองก็เชื่อเช่นกัน ไม่นานเค้าคงได้รับผลของการกระทำของตน ไม่ว่าจะทางกรรม หรือทางกฎหมาย
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:30:50 »
ผมไม่ดูคลิปครับ ไม่อยากดู

สำหรับผมหมาเป็นทั้ง ลูก ทั้งเพื่อน และครอบครัว

คนชอบ ไม่ชอบมันก็มี

ถ้าเป็นสิ่งมีชีวิต ที่ไม่ใช่คน เราจะเรียกว่าสัตว์หมด

หมูที่เรากินก็สัตว์ หมาที่ผมรักก็สัตว์

ผมแยกเพื่อนผมออกมาจากสัตว์ แต่เขาคงไม่รู้สึกแบบนั้น

กระแสสังคมมันแรงครับ ผลก็น่าจะแรงเท่ากัน

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:31:48 »
ยิ่งเห็นดวงตาหมาตัวนี้แล้วยิ่งน่าสงสารครับ :'(

นี่เขตชุมชนนะครับนี่ ย่านขายของอีกต่างหาก ดูจากมอไซค์จอดเต็ม
คนขับนี่ใจเขาทำด้วยอะไรนี่ ชีวิตคงไม่มีความสุขอยู่แล้วหละ ถึงชอบระบายใส่พวกที่ตัวเองคิดว่าต่ำกว่า
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:37:13 »
case นี้ มีคนที่เป็นคนพื้นที่ตรงนั้นบอกว่า บ้านคนเลี้ยงหมาเลี้ยงไซบีเรียนเยอะ (ใช้คำว่าเป็น10ตัว) ปล่อยวิ่งเพ่นพ่าน ขี้เลอะเทอะซอยไปหมด ชาวบ้านก็เบื่อเหมือนกัน แต่ตาลุงนั่นก็ทำเกินไปจริงๆ ไม่รู้ทะเลาะกันมาก่อนด้วยหรือเปล่า

เรื่องพวกเลี้ยงหมาแล้วไม่ดูแล ผมนี่เกลียดจริงๆ ยิ่งพวกหมาดุๆมากัดคนนี่เลวมาก ทั้งไล่กัดจักรยาน กัดเด็ก มันน่าจะมีกฎหมายอาญาหนักๆเอาผิดเจ้าของหมาบ้าง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:39:58 »
case นี้ มีคนที่เป็นคนพื้นที่ตรงนั้นบอกว่า บ้านคนเลี้ยงหมาเลี้ยงไซบีเรียนเยอะ (ใช้คำว่าเป็น10ตัว) ปล่อยวิ่งเพ่นพ่าน ขี้เลอะเทอะซอยไปหมด ชาวบ้านก็เบื่อเหมือนกัน แต่ตาลุงนั่นก็ทำเกินไปจริงๆ ไม่รู้ทะเลาะกันมาก่อนด้วยหรือเปล่า

เรื่องพวกเลี้ยงหมาแล้วไม่ดูแล ผมนี่เกลียดจริงๆ ยิ่งพวกหมาดุๆมากัดคนนี่เลวมาก ทั้งไล่กัดจักรยาน กัดเด็ก มันน่าจะมีกฎหมายอาญาหนักๆเอาผิดเจ้าของหมาบ้าง

ควรเอาเจ้าของมาโดนด้วยครับ ดูแลสัตว์ไม่ได้ดีก็อย่าเลี้ยงเลย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:50:44 »
ผมรักสัตว์ ผมไม่กล้าดูคลิป

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:54:30 »
คือถ้าคนปกติเห็นหมาอยู่หน้ารถ เราจะขับชนเลยเหรอ บ้าไปแล้ว จริงๆ ค่อยๆแหย่ไปหมามันก็หนีอยู่ละ
ผมคิดว่ามันคงรู้ว่าชนหมาบนถนนนไม่ผิดเลยใส่เต็มที่แน่เลย

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:55:26 »
ไม่กดเข้าไปดูเหมือนกันครับ
เวรกรรมจริงๆคนแบบนี้อีกหน่อยคงชนมันทุกอย่าง........

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 16:59:31 »
คนแก่ตาไม่ดีครับ ผมว่าถ้าคนยืนอยู่ก็น่าจะโดนทับครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 17:02:32 »
เจ้าของหมา กับคนขับน่ารังเกียจครับ ปล่อยหมา ไม่ดูแลแต่อยากเลี้ยง คนขับแมงก็...สุดๆ ซวยตรงหมา

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 17:02:53 »

ถ้า จู่ๆ ตัดหน้า ก็สุดวิสัยครับ
แต่ ถ้า เขต ชุมชน ก็ มีหมา เยอะ ก็ควรระวังนะครับ มีหมาแน่นอน

แต่ เจตนา เหยียบ นี่เลว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 17:09:15 »
ก็มีส่วนทั้งสองส่วน พอดีที่บ้านผมไม่ปล่อยหมาไปนอกรั้ว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 17:44:34 »
ก็สงสารหมาครับ วันนี้ขับไปแมวก็วิ่งตัดหน้า ก็หยุดให้แมววิ่งไปก่อน แต่แมวก็หยุดอีก หน้ารถ ต้อเงรอจนแมวนึกได้ หันหลังวิ่งกลับจึงไปต่อ

เขาก็ชีวิต เราก็ชีวิต หลีกเลี่ยงได้ ก็หลีกเลี่ยง เบรกได้ หยุดได้ก็ทำให้ครับ ส่วนเจตนาทับหรือชน ไม่มีครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 17:50:05 »
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจตนาครับ ผมเชื่ออย่างนั้น  :'(
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 18:03:45 »
ผิดทั้ง 2 ฝ่ายครับ เจ้าของปล่อยปละละเลย ส่วนตาลุงนั่นก็จงใจขับชนชัดๆ ถ้าบีบแตรหรือชะลอมาแต่แรกพอไปใกล้ๆมันก็หลบแล้ว

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 18:09:53 »
ตาลุงนี้เจตนาเเน่นอน คนจิตใจปรกติอย่างเราๆเจอหมากลางถนน ยังไงก็ชลอให้หมาอยู่เเล้ว ขนาดมันไม่ไปก็ต้องลงไปไล่ ถึงไม่หนีอีกยังต้องอุ้มเลยมั้ง อย่างเราๆไม่ขับทับเเน่นอนอ่ะ

ผมว่าควรเอาให้หนักเลย เบื่อจริงๆพวกมนุษย์บางพวกที่อยู่ร่วมกันบนโลกเเบบไม่ปราณีใครเลย ถ้าอยู่ร่วมกับสิ่งมีชีวิตอื่นๆไม่ได้ก็ออกไปจากโลกใบนี้เหอะลุง

ผมไม่ได้โลกสวยนะ ผมก็ทำร้ายสัตว์อื่น กิน หมู ไ่ก่ ปลา เหมือนกัน เเต่เราทำไปเพราะจำเป็นในการดำรงชีพ ไม่เหมือนลุงที่เจตนาทำร้ายด้วยความสะใจอย่างไม่สำนึก พฤติกรรมอย่างลุงผมรับไม่ได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 18:13:57 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 18:55:31 »

กรรมใครกรรมมัน ครับ อย่าให้คนอื่นต้องมารับกรรมที่ตนไม่ได้กระทำเลย

ผมเองก็เชื่อเช่นกัน ไม่นานเค้าคงได้รับผลของการกระทำของตน ไม่ว่าจะทางกรรม หรือทางกฎหมาย
แต่ผมเห็นประจำเลยครับว่าเวรกรรมไปตกที่ลูก
ตัวอย่างที่เคยเห็นกับตาเช่น พ่อเคยยิงคนตายไม่ติดคุก สุดท้ายลูกชายคนเดียวโดนยิงตาย หรือพวกทำธุรกิจสีเทาสีดำ ลูกก็มักจะห่วย ที่อำเภอ อดีตเจ้าหนี้นอกระบบขาโหด ลูกก็เป็นเด็กดาว

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:17:11 »
คนประเภทนี้ไม่รู้เติมโตมายังไงใจร้ายมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:19:13 »
เหมือนคนขับบอกว่าตั้งใจชนนะครับ เพราะมันมาขวางถนนเอง
มันก็จริงที่มันมาขวางถนน แต่ถ้าเห็นก็บีบแตรให้มันไปหน่อยก็ได้มั้ง
ทำแบบนี้สันดานชั่วชัดๆ เพระาถ้าเห็นแล้วยังทำมันก็สุดๆจิตใจเฮียเกิน
เห็นแล้วคงทรมานสุดๆ ดื้นจนไปอยู่อีกฝั่ง หมาอีกตัวก็เข้ามาดู เห็นละสงสารจริงๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:29:23 »
ผมรักสุนัข. สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม
คนขับท่านนี้ก้อคิวต่อไป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:52:19 »
ผมก็รักสุนัข   แต่เฉพาะหมาที่เราเลี้ยงไว้เท่านั้น     
       บอกตามตรงเห็นใจคนแถวนั้นเลย  เจอเจ้าของหมาแบบนี้    ไม่มีความรับผิดชอบ  บอกตามตรงเจ้าของหมามันสมควรโดนด่าก่อนอันดับแรก    น่าสงสารหมานะครับที่ต้องมาอยู่กับเจ้าของหมาแบบนี้      ทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น       

กฎหมายเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยงก็ออกมาแล้ว ไม่ออกกฎหมายสำหรับคนเลี้ยงสุนัขกันบ้างนะ  จะได้จัดการคนพวกนี้ซักทีไม่ใช่นึกจะเลี้ยงก็เลี้ยง
   ผมเสนอให้เก็บภาษีคนเลี้ยงสุนัขกันซักที  คิดเป็นรายตัวเลย เช่นเก็บปีล่ะ 5000 บาท / ตัว   ใครสมัครใจเลี้ยงสุนัขต้องจ่ายภาษีพร้อมฝังไมโครชิป  ถ้าเกิดปล่อยสุนัขทิ้งขว้างออกไปไม่ดูแลก็เอาผิดกับเจ้าของสุนัขได้ทันที     

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:57:54 »
ไม่กล้าดูครับ

ผมรักหมามากๆด้วย

ขนาดในซอยมานอนอยู่ผมยังขับอ้อมหมาเลย ปล่อยให้นอนไปเห็นมันสบายๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:59:56 »
ไม่กล้าดูครับ

ผมรักหมามากๆด้วย

ขนาดในซอยมานอนอยู่ผมยังขับอ้อมหมาเลย ปล่อยให้นอนไปเห็นมันสบายๆ
น่ารักครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 20:01:39 »
เคยบีบแตรใส่หมาแต่มันไม่ไป
ก็เลยปล่อยไหลเกียร์ D แตะเบรคนิดๆ
เอากันชนหน้าดันมันไปเลย
สุดท้ายยังไงมันก็ลุกไปอยู่ดี
ไม่น่าไปเหยียบมันเลย
ในซอยขับเร็วซะด้วย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 20:28:12 »
จงใจทับแบบโหดเหี้ยมแบบนี้เตรียมตัวมีชีวิตในบั้นปลายที่ยากลำบากได้เลย  :-\ ถึงจะมีคนที่ไม่ฝักฝ่ฝ่ายไหนแต่ผมเชื่อว่าไม่มีใครอยากยุ่งเกี่ยวกับคนโหดเหี้ยมแบบนี้  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 20:58:08 »
เท่าที่ดูเหมือนจะจงใจเหยียบเลยครับ  ส่วนตัวถนนแถวบ้าน มีหมาเฟียเพียบเลยครับ นอนกลางถนนเลย นอนแบบไม่กลัวตายเลย
บางทีบีบแตรมันก็หลบ  บางทีก็ไม่หลบ สุดท้ายเป็นเราที่หลบมัน เพราะไม่อยากทำบาปคับ
บางทีก็คิดห่วงมันอีก 10 ล้อวิ่งผ่านบ่อยๆ จะรอดไหม แต่มันก็รอดมาจนโตมีลูกเพียบเลย แต่มีโดยรถเหยีบยตายก็มีครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 22:04:13 »
ผมว่ามันแย่ทั้ง2ฝ่าย คนเลี้ยงก็ละเลย ไม่เกรงใจคนอื่น สุดท้ายความอดทนของคนอื่นก็หมดเข้าซักวัน

แต่ก็ไม่น่าดูครับ โหดเกิน คงหลุดจริงๆ ยั้งใจไม่อยู่แล้ว