ผู้เขียน หัวข้อ: >>> แบ่งบันประสบการณ์ Mercedes-Benz C-Class W205 <<<  (อ่าน 16099 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
>>> แบ่งบันประสบการณ์ Mercedes-Benz C-Class W205 <<<
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:28:12 »
หลังจากฟังเรื่องเล่าของสมาชิกในกลุ่มรถรุ่นนี้บางคัน เกี่ยวกับเรื่องที่กำลังจะเล่า คราวนี้ถึงคิวตัวเองเป็นผู้เล่าบ้างครับ ::)

ขออนุญาตเล่าด้วยภาพครับ

#ก็จะซึมๆนิดๆ #ก็จะหยดๆนิดๆ

#รถดี #ช่วยบอกต่อ

@ Mercedes-Benz Thailand

@ Mercedes-Benz

# The Best Or Nothing

> ตอนนี้ ไม่แปลกใจ ที่ เสียงลม เสียงจากภายนอกต่างๆ เข้าในรถมากมาย ... ฝนตกน้ำก็เข้าในรถ  8) 8) 8)

จุดสังเกต ขอบยางที่ประตูช้้นสักหลาดเปียก (จนชุ่มจนสุดท้ายซึมแล้วหยด)

เป็นสองบานหน้า ประตูฝั่งคนขับ เยอะจนซึมจนหยด

ด้านคนนั่งข้างเปียกคล้ายซึมแต่ยังไม่หยด

ด้านหลังขอบยางที่ประตูชั้นสักหลาดไม่เปียกทั้งสองบานไม่ซึมไม่หยด

*** เจตนา เพื่อ แบ่งบัน จุดสังเกต วิธีสังเกต ประสบการณ์ จากการใช้งาน C-Class W205 ***

>>> ประมาณ 1 ปี 5 เดือน <<<

* W205 ยังมีเรื่องเล่าน้ำซึมเข้า จากขอบประตูด้านล่าง แต่ยังไม่เจอกับตัวเอง *

ปลื้มมาก :-* :-* :-* รถ...ดี๊...ดี 8) 8) 8)

Mercedes-Benz : The Best Or Nothing . . .

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: >>> แบ่งบันประสบการณ์ Mercedes-Benz C-Class W205 <<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:38:09 »
อ่านกระทุ้ปักหมูดรึยัง

รถมีปัญหา เข้าเคลมเลยครับ

• . . .
Re: >>> แบ่งบันประสบการณ์ Mercedes-Benz C-Class W205 <<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:49:37 »

อ่านแล้วครับ ผมไม่ได้ร้องเรียนอะไรนะครับ

แบ่งปันประสบการณ์

เข้าใจว่าเป็นเรื่อง ปกติ ของรถ ที่คนซื้อรถมาใช้ทุกคนต้องเจอ

อย่าง กรณี โคมไฟหน้า มีฝ้าขึ้น มีน้ำเกาะในโคม 0 ก็แจ้งว่า ปกติ นะครับ ผมเข้าใจว่า นี่ก็คงอีกหนึ่งกรณีที่ ปกติ

เลยมาแบ่งบัน ประสบการณ์ วิธีสังเกต จุดสังเกต ของรถที่ ปกติ ครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

0 = 1

?

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 19:51:30 »
ี่มันซึมขนาดนี้เลยเหรอครับนี่ ผมเคยได้ยินแต่เสียงแอดๆ ตามขอบประตู คอนโซล

• . . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 20:13:26 »
ี่มันซึมขนาดนี้เลยเหรอครับนี่ ผมเคยได้ยินแต่เสียงแอดๆ ตามขอบประตู คอนโซล

ครับ ตอนแรกผมก็นึกว่าตัวเองตาฝาดครับ เห็นอะไรร่วงลงจากขอบประตูแวบๆหางตา

จนน้ำมาซึมหยดให้เห็นแถวเสาเอครับ เลยไม่ใช่ตาฝาดแล้วครับ  :D

0 = 1

?

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 21:04:57 »
ของผมน้ำยังไม่รั่วซึม ยังไม่ต้องใช้จรเข้ซีล แต่เสียงลมมาแบบรถเก่าๆ สังเกตจากคนมานั่งด้วยมักจะเอานิ้วงัดสวิทซ์กระจกเพราะคิดว่าปิดไม่สนิท ผมขำไม่ออกทุกที :'( ที่ขำไม่ออกเพราะเป็น new normal ของ Benz นี่ล่ะ) และเรื่องโคมไฟหน้าก็เช่นกัน ผมเข้า FB ของ Benz ถามไปเงียบกริบไม่ตอบ อุตส่าห์ถามทาง inbox ล่ะนะครับ ไม่อยากโพสในหน้าหลักกลัวเขาเขิลลลล...

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 21:50:25 »
ของคุณ Benz Paragon ซึมมาก
ต้องพาไปเที่ยวบ่อยๆ นะครับ จะได้ร่าเริง

ของคุณ Kenny523 เป็นฝ้า
ต้องใช้เบต้าสิคะ

ฮา..

... แต่ถ้าผมเจอกับรถตัวเอง คงขำไม่ออกนะ
ขนาดรถของแฟนใช้มาสด้า 3 อายุ 10 ปีแล้ว
มีทั้งสองอาการนี้ ผมก็เซ็งและไม่อยากให้เป็น  :-\

ออฟไลน์ pca

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 22:29:04 »
ถ้าตัว CBU จะเป็นมั้ยครับ พวกเสียงลม ไฟน้ำเข้า แบบนี้

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 22:53:22 »
ทำไมเดี๋ยวนี้ MB ตอบกับลูกค้าได้โหดดีแท้
คำตอบช่างว่า "ปกติ เป็นทุกคัน" นึกว่าเจอแต่กับฮอนด้า แต่ซื้อเบนซ์คันละหลายล้านก็ตอบแบบนี้ได้ด้วยเหรอ :-\

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 23:00:43 »
อาการที่ปัดน้ำฝนกระตุกดังนี่ก็ใช่เล่นนะครับ เล่นเอารำคาญมาก ไม่นับว่าหากมีคนอื่นโดยสารไปด้วยจะอายขนาดไหน

ขนาดฮอนด้า แอคคอร์ดยังปัดเงียบและสะอาดกว่าเลย

ลงทุนเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนทุก 6 เดือน ก็ยังไม่รอด ทั้งตัว 4 ประตู และ 2 ประตู

ไม่แน่ใจว่าตัว W205 ยังเป็นอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2017, 23:13:02 »
ห่วยไงครับค่ายนี้ ขนาดผมซื้อ w213 ยังรู้สึกได้ว่ามันเน้นสวย ฉาบฉวย แต่วัสดุ ความคงทน ห่วยมากครับ
 ถ้าไม่ใช่รุ่น amg ที่หลังคาปิดทึบไม่ได้เวลามีแดด เบาะหนังปลอม สาก หมดนะครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 00:18:11 »
ทำไมเดี๋ยวนี้ MB ตอบกับลูกค้าได้โหดดีแท้
คำตอบช่างว่า "ปกติ เป็นทุกคัน" นึกว่าเจอแต่กับฮอนด้า แต่ซื้อเบนซ์คันละหลายล้านก็ตอบแบบนี้ได้ด้วยเหรอ :-\

ช่าง Benz กับ SA นี่ บางทีตอบเราคิดว่าเราไม่รู้
พอสวนกลับ ก็ตอบเราไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 08:17:41 »
ผมนี่เข้ามาอึ้ง

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 08:55:32 »
ของผม c300 amg
รถปีครึ่ง วิ่งแค่ 7000km
พึ่งมีอาการเบรคแข็งแปลกๆเมื่อวาน
แล้ว warning เรื่องเบรคก็เตือนขึ้นจอ
โทรไปหาศุนย์
เค้าบอกว่าถ้ามีอะไรกับเบรคมันอันตราย อย่าขับต่อเลย (ก็ยังดีดีนะ ถ้าบอกว่าไม่เป็นไรให้ขับมาที่ศุนย์เองผมคง.....)
ศูนย์ส่งรถ slide มารับ

เล่าสู่กันฟังเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 08:59:33 »
พึ่งมีอาการเบรคแข็งแปลกๆเมื่อวาน
แล้ว warning เรื่องเบรคก็เตือนขึ้นจอ
เค้าบอกว่าถ้ามีอะไรกับเบรคมันอันตราย อย่าขับต่อเลย (ก็ยังดีดีนะ ถ้าบอกว่าไม่เป็นไรให้ขับมาที่ศุนย์เองผมคง.....)

ในพันดริฟมี E300 โดนไปคันนีงเบรคแข็งตายกลางอากาศตอนกำลังวิ่งเลยครับ แต่เอามาลงพันดริฟเจ้าของรถโดนด่าเพราะวิ่งป้ายแดงมาเป็นปีไม่ยอมไปจดทะเบียน 555

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 10:35:48 »
เห็นปัญหาของค่ายนี้ ก็น้องๆ ฟอร์ด/เชฟ อยู่เหมือนกันนะ ติดตรงราคามันแพงกว่าหลายเท่าตัว ถึงมีลูกค้าที่กลัวตัวเองเสียหน้า เลยนิ่งเงียบและชินชาไปเองเยอะ มาเล่าสู่กันฟังก็ดีครับ คนนอกจะได้เห็นภาพหลายๆ ด้าน

ออฟไลน์ ismael

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 12:20:12 »
เห็นปัญหาของค่ายนี้ ก็น้องๆ ฟอร์ด/เชฟ อยู่เหมือนกันนะ ติดตรงราคามันแพงกว่าหลายเท่าตัว ถึงมีลูกค้าที่กลัวตัวเองเสียหน้า เลยนิ่งเงียบและชินชาไปเองเยอะ มาเล่าสู่กันฟังก็ดีครับ คนนอกจะได้เห็นภาพหลายๆ ด้าน

หยังงี้ก็มีหรอ ---

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 16:46:28 »

อ่านแล้วครับ ผมไม่ได้ร้องเรียนอะไรนะครับ

เข้าใจว่าเป็นเรื่อง ปกติ ของรถ ที่คนซื้อรถมาใช้ทุกคนต้องเจอ

อย่าง กรณี โคมไฟหน้า มีฝ้าขึ้น มีน้ำเกาะในโคม 0 ก็แจ้งว่า ปกติ นะครับ ผมเข้าใจว่า นี่ก็คงอีกหนึ่งกรณีที่ ปกติ

เลยมาแบ่งบัน ประสบการณ์ วิธีสังเกต จุดสังเกต ของรถที่ ปกติ ครับ ::)

อ่านแล้วจริงดิครับ

2 อย่าเพิ่งเข้ามาตั้งกระทู้ บ่นๆๆๆๆๆๆ ในเว็บบอร์ดของเรา หรือที่ไหนก็ตาม เพราะความจริงคือ บริษัทรถยนต์
ไม่มีใครอยากเสียชื่อเสียง ดังนั้น Tips ของเรื่องแบบนี้ก็คือ ถ้าคุณอยากให้เคสของคุณ ได้รับการแก้ไขด้วยดี
อย่า เอามาโพสต์ประจานบนที่สาธารณะ แม้ว่ามันจะช่วยให้การแก้ปัญหาเร็วขึ้น แต่ก็แค่ ลูบหน้าปะจมูก
เพราะสุดท้าย ทุกขั้นตอนหลังจากนั้น มันก็ต้องแก้ไขกันไปตาม กระบวนการ ที่บริษัทรถยนต์เขากำหนด
เอาไว้อยู่ดี และ สรุปว่า มันไม่ได้ช่วยให้เรื่องของคุณ แก้ไขเร็วขึ้นมากนัก เมื่อเทียบกับ การเจรจา ตามปกติ
เท่าใดเลย

• . . .
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 21:20:32 »

อ่านแล้วจริงดิครับ

2 อย่าเพิ่งเข้ามาตั้งกระทู้ บ่นๆๆๆๆๆๆ ในเว็บบอร์ดของเรา หรือที่ไหนก็ตาม เพราะความจริงคือ บริษัทรถยนต์
ไม่มีใครอยากเสียชื่อเสียง ดังนั้น Tips ของเรื่องแบบนี้ก็คือ ถ้าคุณอยากให้เคสของคุณ ได้รับการแก้ไขด้วยดี
อย่า เอามาโพสต์ประจานบนที่สาธารณะ แม้ว่ามันจะช่วยให้การแก้ปัญหาเร็วขึ้น แต่ก็แค่ ลูบหน้าปะจมูก
เพราะสุดท้าย ทุกขั้นตอนหลังจากนั้น มันก็ต้องแก้ไขกันไปตาม กระบวนการ ที่บริษัทรถยนต์เขากำหนด
เอาไว้อยู่ดี และ สรุปว่า มันไม่ได้ช่วยให้เรื่องของคุณ แก้ไขเร็วขึ้นมากนัก เมื่อเทียบกับ การเจรจา ตามปกติ
เท่าใดเลย

:D

ในพันดริฟมี E300 โดนไปคันนีงเบรคแข็งตายกลางอากาศตอนกำลังวิ่งเลยครับ แต่เอามาลงพันดริฟเจ้าของรถโดนด่าเพราะวิ่งป้ายแดงมาเป็นปีไม่ยอมไปจดทะเบียน 555

เรื่องป้ายแดงลากยาว แก้ไม่ยาก รัฐต้องการจะแก้หรือเปล่า?

ทำเหมือนรัฐแก้เรื่อง กักเลข กันเลข ในสมัยก่อน ทำให้ถูกกฎหมาย ก็จบ คนไทย(หลายส่วน) เห็นดีเห็นงาม

ขับความเร็วเกิน ไม่จ่ายค่าปรับ ต่อภาษีประจำปีไม่ได้

รัฐก็ทำแบบเดียวกันสิครับ เวลาใครใช้ป้ายแดงลากยาว พอเวลามาจดทะเบียน ก็คิดภาษีรายปีย้อนหลังไป

สมมุติ ภาษีรายปี ปีละ4พัน 5ปี ก็2หมื่น

มโนว่า คงไม่มี คนซื้อรถป้ายแดงจากตัวแทนที่ได้รับแต่งตั้ง

ซื้อรถคันละหลายแสนหลายล้าน อยากใช้ป้ายแดงลากยาว ด้วยเหตุผล ต้องการเลี่ยงภาษี 5ปี 2หมื่น

ซึ่ง เมื่อเทียบกับ ภาษีที่รัฐ เรียกเก็บไปในตัวรถ เป็นแสนเป็นล้าน ต่อคัน

ยิ่งดูไม่สมเหตุสมผล ที่ ลากป้ายแดงยาว ด้วยเหตุผล ต้องการเลี่ยงภาษีรายปี

หรือมี ? :o

อาการที่ปัดน้ำฝนกระตุกดังนี่ก็ใช่เล่นนะครับ เล่นเอารำคาญมาก ไม่นับว่าหากมีคนอื่นโดยสารไปด้วยจะอายขนาดไหน

ขนาดฮอนด้า แอคคอร์ดยังปัดเงียบและสะอาดกว่าเลย

ลงทุนเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนทุก 6 เดือน ก็ยังไม่รอด ทั้งตัว 4 ประตู และ 2 ประตู

ไม่แน่ใจว่าตัว W205 ยังเป็นอยู่หรือเปล่า

ลักษณะที่ปรากฏดังกล่าว ผมพบลักษณะคล้ายๆเช่นกันครับ ได้รับคำตอบว่า ปกติ ครับ :D

Welcome to . . .  :-* :-* :-*

ถ้าตัว CBU จะเป็นมั้ยครับ พวกเสียงลม ไฟน้ำเข้า แบบนี้

ตอบไม่ได้ครับ ;D

(ที่เห็นผ่านๆตา ได้ยินกับหูบ้าง ประมาณว่า

ถ้าเป็น CKD เจอปรากฏการณ์ จะมีคำตอบ เชิง ประกอบในไทย ใช้วัสดุไม่ได้คุณภาพ ช่างไม่ได้มาตรฐาน ...

ถ้าเป็น CBU เจอปรากฏการณ์ จะมีคำตอบ เชิง ประกอบนอก วัสดุเขาผลิต ไม่ได้รองรับสภาพอากาศเมืองไทย defect หลุดมาตรฐาน ...

มี คำตอบ สวยๆ เสมอๆ ครับ :-*)

ของผมน้ำยังไม่รั่วซึม ยังไม่ต้องใช้จรเข้ซีล แต่เสียงลมมาแบบรถเก่าๆ สังเกตจากคนมานั่งด้วยมักจะเอานิ้วงัดสวิทซ์กระจกเพราะคิดว่าปิดไม่สนิท ผมขำไม่ออกทุกที :'( ที่ขำไม่ออกเพราะเป็น new normal ของ Benz นี่ล่ะ) และเรื่องโคมไฟหน้าก็เช่นกัน ผมเข้า FB ของ Benz ถามไปเงียบกริบไม่ตอบ อุตส่าห์ถามทาง inbox ล่ะนะครับ ไม่อยากโพสในหน้าหลักกลัวเขาเขิลลลล...

"new normal" ::)

0 = 1

?