ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การดูแลรถ ในช่วงใช้งานหนักครับ  (อ่าน 3682 ครั้ง)

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
คือช่วงนี้มีความจำเป็นต้องออกต่างจังหวัดบ่อยครั้ง รถต้องใช้ความเร็วที่ประมาณ 100-140 ตลอด
แล้ววิ่งเกือบทั้งวันมาหลายวันแล้ว อยากทราบสิ่งต้องดูแลหลังการใช้งานหนัก ๆ แบบนี้น่ะครับ

ปกติผมก็ทำแค่เช็คระดับน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรก พวงมาลัยเพาเวอร์ ระดับน้ำหล่อเย็น น้ำกลั่นแบต
ลมยาง นี่คือสิ่งที่ผมเช็คเบื้องต้น แต่ไม่ทราบว่าเขาก็เช็ค หรือทำความสะอาดอะไรอีกหรือไม่
แ้ล้วการวิ่งหนัก ๆ แบบนี้ น้ำมันเครื่องต้องถ่ายเร็วกว่าปกติไหมครับ

บางทีรู้สึกเหยียบแช่นานจนต้องพัก โดยการแช่ความเร็ว ให้มาอยู่สักประมาณ 70-80 เหมือนพักไปในตัว
แต่ก็ต้องทำเวลาด้วย เกรงว่าหากดูแลไม่ถูกวิธี หรือพลาดอะไรไป จะมีผลต่อความปลอดภัยของตัวเรา
และความเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับรถ ขอคำแนะนำด้วยนค้าบ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ขอคำแนะนำ การดูแลรถ ในช่วงใช้งานหนักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 08:40:21 »
น้ำมันเครื่อง และของเหลวต่างๆเปลี่ยนตามระยะปกติครับ ไม่มีอะไรต้องกังวล เพราะคุณก็เช็คละเอียดดีแล้ว

แต่ที่ควรเช็คมากกว่าสำหรับวิ่งทางไกลคือ ยางรถยนต์ครับครับ ถ้ายางใหม่ก็ไม่มีอะไรต้องกังวล

ต่อมาก็แรงดันลมยางครับ ควรแข็งกว่าปกติสัก 2ปอนด์

แล้วก็เช็คผ้าเบรคครับว่า เหลือเยอะมากน้อยแค่ไหน

สุดท้ายก็คนขับครับ เหนื่อย ง่วง ไม่ขับ ไม่มีอุบัติเหตุครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ขอคำแนะนำ การดูแลรถ ในช่วงใช้งานหนักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 13:10:14 »
โช๊คอัพด้วยครับ เพื่อรั่วเพื่อซึม เช็คละเอียดกว่าผมอีกนะเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 14:14:25 »
จริงๆแล้วรถที่วิ่งลักษณะที่คุณRyanGiggs ว่ามา ถือว่าเป็นรถที่ทำงานเบาแล้วครับ 100-140ก็ไม่เร็วเท่าไหร่ครับ ถ้าตามคู่มือเค้าสามารถยืดอายุการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้มากกว่าขับแบบรถติดๆอีกครับ  ดังนั้นไม่มีความจำเป็นที่ต้องผ่อนมาขับที่70-80เลยครับ  ผมเข้าใจว่าเวลาขับเร็ว มันดูเหมือนร้อนจริงๆแต่ลมที่เข้ามาระบายความร้อนก็เยอะตามไปด้วย
คือถ้าเปิดในคู่มือจะเห็นเค้าเขียนตรงสภาพการใช้งานแบบไหนที่ว่าใช้หนัก น่าจะอยู่หมวดพวกน้ำมันเครื่องนี่แหละครับ 

เท่าที่คุณRyanGiggsว่ามา ถือว่าดูแลค่อนข้างครบแล้วครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: ขอคำแนะนำ การดูแลรถ ในช่วงใช้งานหนักค$
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 15:22:13 »
ปกติผมใช้รถเดือนละ 5,000 กม. ก็เช็คตามปกติ
เข้าศูนย์ฯ ทุก 10,000 กม. ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ขับทั้งรถติด (สายไหม-ถนนจันทน์) และต่างจังหวัด (ความเร็ว 100-150 ครับ)
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 18:38:35 »
ขอบคุณทุกความเห็นมาก ๆ ครับ
ปกติไม่ค่อยได้ขับออกต่างจังหวัด
พอต้องใช้งานหนัก ๆ ที เลยไม่ชิน แฮ่ ๆ