ผู้เขียน หัวข้อ: AUDI Q5 เบนซินน่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 6393 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
AUDI Q5 เบนซินน่าสนใจไหมครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 19:27:06 »
สวัสดีครับ ผมกำลังอยากได้รถยกสูงสักคัน ดูมาหลายคันยังไม่เจอเนื้อคู่จริงๆ สักที เดิมตัวเลือกที่ดูไว้ก็มีแค่ X1 2.0d (E84), X3 (F25)

ตอนนี้สนใจ Audi Q5 2.0 TFSI มือสอง รถเกรย์ปี 2012 อยากขอความเห็นว่ารุ่นนี้น่าสนใจไหมครับ จุกจิกในการซ่อมหรือเปล่า นอกจากปัญหาน้ำมันเครื่องหายแล้วมีปัญหาอื่นๆ ที่เป็นเอกลักษณ์ของรุ่นนี้ไหม และปัญหาดังกล่าวซ่อมแล้วจบหรือไม่ครับ

ตอนแรกหาแต่รถดีเซล แต่เท่าที่อ่านดู Q5 TDI มีปัญหาเรื่องเชื้อเพลิงค่อนข้างเยอะ และต้องเติม AdBlue อีก เทียบค่าใช้จ่ายต่อกม.แล้ว ไม่น่าจะต่างกันมาก

ผมหวั่นๆ เรื่อง service อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าไม่จุกจิกก็พอเอาไปทำที่กทม. ได้ ผมอยู่ต่างจังหวัด บ้านห่างจากกทม​. ไม่เกิน 100 km เข้า กทม. เป็นประจำ เอารถไปทำแล้วทิ้งไว้ได้ ที่ กทม. มีรถสำรองอยู่ 1 คันขับรถไป service แล้วขับรถสำรองกลับบ้านได้ ที่แถวบ้านมีศูนย์ Benz, Volvo, BMW และอู่ซ่อม BMW  กับ Benz แต่ไม่มีอู่ Audi ที่รู้จักเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: AUDI Q5 เบนซินน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 22:07:59 »
รถดีมากครับสำหรับรุ่นนี้แต่เครื่องเบนซินถ้าเจอปัญหาน้ำมันเครื่องหายโดนเปลี่ยนอะไหล่เป็นแสนเลยนะครับ ดีเซลถ้าหาปั๊มPTT Hyforceหรือบางจาก Diesel Premium S เติมได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอันใดครับ ส่วนเรื่องเซอร์วิสจ่ายแรกเข้าและสามารถเข้ารับบริการกับเจ้าใหม่ได้เลยครับ ราคาอะไหล่ไม่แรงแน่นอนครับ สมาชิกในเวปนี้ก็เข้าไปสอบราคามาเองแล้วด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
Re: AUDI Q5 เบนซินน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 20:30:21 »
แอบบอกใบ้ว่า ตอนนี้รถเกรย์น่าสนตรงที่ว่า หากมีปัญหาแล้วเอาเข้าเซอร์วิสตัวแทนจำหน่ายใหม่ Meister Technik ค่าแรกเข้า Q5 ตอนนี้ 30,000 บาทเองครับ

น้าผมซื้อรถเกรย์ มีปัญหาน้ำมันเครื่องหายเอง ไปเข้าศูนย์ตัวแทนจำหน่ายเก่าเครือ ยตก นอกจากค่าซ่อมหลักแสนแล้ว ยังต้องเสียค่าแรกเข้าศูนย์ไทยหลักแสนเช่นกัน
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Charl

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 21:06:46 »
Q5 เป็นรถที่ขับมันส์มากๆครับ อุปกรณ์ก็ให้มาล้ำกว่ารถในปีเดียวกัน แต่ไม่ค่อยโฆษณา เบนซินเครื่องแรงมาก ผมเคยใช้ Serie 3 ถอยมาตั้งแต่ป้ายแดง พอได้มาใช้ Audi Q5 อารมณ์มันคนละเรื่องกันเลยได้ความสบาย ความแน่น ความกว้าง และอุปกรณ์ที่มั่นใจกว่า Techno อัดแน่นมากๆ ขับสี่เกาะถนนสุดๆ