ผู้เขียน หัวข้อ: เราไม่มีทางจัดการพวกกู้ภัยที่เปิดไซเรนโดยไม่มีเหตุอันควรจริงๆ หรอครับ  (อ่าน 9431 ครั้ง)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ ก็ได้แค่บ่น แล้วก็หลบให้แหละครับ

แต่พอมีข่าวมีคลิปออกมาว่ามีคนไม่หลบ ก็จะเจอหลายคนมาบอกว่าเคยเจอ กู้ภัย รถมูลนิธิ รถตู้วินติดไซเรน เมสเซนเจอติดไซเรน ไม่เห็นว่าเป็นรถฉุกเฉินจริง
อยากให้ ภาครัฐ สาธารณะสุข มูลนิธิต้นสังกัต ออกมาจัดการบ้าง ผมก็ยังไม่เข้าใจว่าทำไมรถกู้ภัยหลายคันต้องโหลดเตี้ย แม๊กล้น ไฟท้ายสีฟ้ากระพริบ พี่จะมาช่วยคนหรือออกมาซิ่งแบบที่คนด่าไม่ได้กันแน่

บ่นเสร็จแล้วก็ ขอหลบซ้ายให้เค้าแซงไปก่อนละกัน

ออฟไลน์ Tom sawyer

• Full Member
ไม่ต้องไปจัดการอะไรหรอก เพราะเดี๋ยวนี้ถึงเปิดไซเรนก็ไม่มีใครหลบ ใครจอดให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
คนมีหลายอย่าง มีหมด ควบคุมได้ยาก เครื่อข่ายวิทยุยังถูกก่อกวน
คนดีๆ ก็มีเยอะ ผมคลุกคลีในวงการ ผมจะออกกับรถ โรงพยาบาลระดับ Advance เท่านั้น บางครั้งมันก็ด่วนจริงๆ
ซึ่งรถกู้ภัยส่วนใหญ่จะเป็นระดับ FR คือเป็นอาสาที่เราอบรม แล้วให้มาช่วยงาน ในยามคับขันก็มีกลุ่มนี้แหละที่คอยช่วย...

ใครทำดีก็ได้ดี ใครจะเปิด เราก็ปล่อยเค้าไป อย่างไปคิดมาก...       
จากใจพยาบาล ER ครับ...

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
โทรแจ้ง จส.100 ครับ ว่ากำลังมีรถกู้ภัย ทะเบียน xx xxxx กำลังเปิดไซเรนขอทาง

ขอให้ทุกท่านบนถนนหลบ

แค่นั้นครับ ถ้าไม่ใช่เรื่องจริง หึๆ

ออฟไลน์ 2k

ทางจัดการมีครับแต่มีก็เหมือนไม่มี..... :( มันเป็นหน้าที่ของตำรวจไทยที่ต้องกวดขันห้ามเปิดตามใจชอบรถที่จะเป็นกู้ภัยต้องเป็นเจ้าหน้าที่ที่ทำงานด้านกู้ภัยมีสังกัดจริงๆไม่ใช่พวกกุ๊ยแต่งรถเป็นกู้ภัยแต่ถึงเวลาเกดภันขึ้นมาจริงๆเช่นไฟไหม้กลับไม่ช่วยอะไรจอดเกะกะขวางทางล้อมวงกินเบียร์แล้วเอสวิทยุผิดกฏหมายมาคุยอวดสาว  :( แล้วเราพึ่งพาตำรวจเรื่องนี้ไม่ได้......จำได้ไหมว่าเคยมีเรื่องที่ดีเจชื่อไอ้บีมแจ่งฟอจูนเนอมันเป้นรถตำรวจไปชนคนอื่นเค้าแล้วหนี พอโดนตามขึ้นมาตำรวจในตอนนั้นมันบอกว่า"เรื่องเล็กน้อย"....... :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อย่าคิดมากไปเลยครับ คนกลุ่มนี้ช่วยคนมามากมายครับ
พวกเขาหลายๆคนก็ทำด้วยใจและเป็นบุญอย่างมหาศาล
เวลาพวกเขาทำงาน พวกเราก็หลีกทางให้คนเจ็บได้รอดตายก็ถือเป็นบุญอันยิ่งใหญ่แล้วครับ

หลายๆครั้งผมทำบุญนอกวัด ให้ขอทานบ้าง องค์กรการกุศลต่างๆบ้าง
ก็ไม่ได้คิดอะไรครับ ไม่ได้สนใจว่าจริงหรือหลอก เพราะเราทำด้วยใจ
ถ้าเขาหลอก ก็ให้กรรมตามทันเขาเองไม่ได้เกี่ยวกับเรา
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
สรุปต้องปล่อยวาง

ส่วนผมสงสัยโชคร้าย เจอแม่มทุกวัน พอหวอมาก็คิด เอาแล้ววว  บางทีรถเราหลบแทบจะเกยฟุตบาท  แต่คันข้างๆอีกเลนไม่หลบ รถฉุกเฉินก็พยายามจะดันๆๆๆไปให้ได้ 
กรูก็กลัวรถจะโดน เพราะถ้าโดนขึ้นมาจะไปขวางให้เค้าลงมารอประกันก็ไม่ได้

ชาวบ้านเค้าเดือดร้อนว่ะ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเราหลีกแล้วมันจริงซักครั้ง  มันก็คุ้มแล้วแล้วครับแม้ว่าก่อนหน้านั้นจะโดนหลอกมา 9 ครั้งก็ตาม

ชอบคอมเม้นท์นี้มากครับ เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

คิดว่านะครับ ตอนเปิดไซเรน น่าจะเพิ่งได้ฟังวิทยุ เลยรีบ
แต่หลังจากนั้น เหตุการณ์อาจคลี่คลาย หรือมีกู้ภัยคันอื่น เข้าถึงเหตุการณ์แล้ว กู้ภัยคันดังกล่าวจึงปิดไซเรนขับช้าๆ เลี้ยวกลับศูนย์ครับ

อาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้
หรือถึงจะจริงไม่จริงยังไงมองข้ามบ้างก็ได้ครับ เพื่อสุขภาพจิตของตัวเองครับผม
งานพวกอาสานี่เหนื่อยนะครับ เป็นส่วนประกอบที่สำคัญของคนเจ็บคนป่วยหนักกว่าที่คิด

มองในแง่ดีให้กำลังใจกันดีกว่า วันนึงคนเจ็บคนป่วยอาจจะใกล้ตัวแต่ละคน แล้วจะถามว่าทำไมไม่มาให้เร็วกว่านี้  :o

ส่วนใหญ่ ถ้าได้รับแจ้งเหตุ ถึงจะมีรถกู้ภัยบางคัน ไปถึงที่เกิดเหตุก่อนแล้ว คันที่ไปทีหลัง เขาก็จะไปจนถึงที่เกิดเหตุนั่นแหละครับ

เรื่องเปิดไซเรน โดยไม่มีเหตุด่วน
ลูกน้องผมเคยเล่าให้ผมฟัง ว่าแฟนเขาเป็นอาสากู้ภัย บางวันแฟนก็จะขับรถมารับกลับบ้าน และบางวันถ้ารีบๆ กลับบ้านก็จะเปิดไซเรน เพื่อให้รถคันอื่นๆ หลีกทางให้ครับ (คนแบบนี้คงจะมีน้อย แต่มันทำให้เสียภาพลักษณ์ได้ง่าย)

แต่ไม่ว่าจะยังไง ถ้าเจอรถกู้ภัยเปิดไซเรน ผมก็จะรีบหลีกทางให้ทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ O_o"

คงต้องมีขึ้นทะเบียน แบบรถแท็กซี่​แล้วละครับ มีหมายเลขประจำตัวรถ ผู้ขับขี่​ ต้นสังกัด​ ถ้าเจอแบบนี้อีกก็ค่อยโทรไปร้องเรียนส่วนกลาง