ผู้เขียน หัวข้อ: เราไม่มีทางจัดการพวกกู้ภัยที่เปิดไซเรนโดยไม่มีเหตุอันควรจริงๆ หรอครับ  (อ่าน 9433 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ได้ยินเรื่องนี้มานานมาก วันนี้เจอกับตัวเองซะที สดๆ ร้อนๆ เลยครับประมาณสิบห้านาทีที่แล้ว

เส้นไทรน้อย นนทบุรี บริเวณแยกไทรน้อย ช่วงค่ำๆ รถจะติดสาหัสใช้ได้ มีกู้ภัยสองคันติดสติ๊กเกอร์ปอเต๊กตึ๊ง เปิดไซเรนบีบแตรไล่รถตลอดทาง ก็โอเครถทุกคันหลบให้ แต่พอพ้นช่วงรถติดไปซักพัก ผมเจอรถสองคันนี้ขับช้าๆ และแล้วมันก็ปิดไซเรนลง

เสียดายมันขับช้ามาก ผมมาเร็วเลยถ่ายรูปไว้ไม่ทัน

บอกตรงๆ ว่ารู้สึกแย่ครับ ถ้ามีเหตุจริงๆ ผมเชื่อว่าทุกคนพร้อมหลบทางให้คุณ แต่เมื่อมันไม่มีอะไรคุณควรเคารพสิทธิคนอื่น ไม่ควรจะทำแบบนี้เพราะทุกคนก็รีบเหมือนกันหมด

ถ้ามีใครที่อยู่มูลนิธินี้ก็อยากฝากให้ตรวจสอบด้วยครับ เพราะว่าชื่อเสียงมูลนิธิคุณก็เสียหาย ไม่ใช่ผมคนเดียวที่เห็นแต่เห็นกันทั้งถนน เหตุการณ์นี้ทำให้ผมเข้าใจคนที่ไม่หลบรถฉุกเฉินมากขึ้น ว่าเค้าคงเจอแบบนี้มาเยอะ และมองรถมูลนิธิแย่ลงเพราะมีพวกละเมิดสิทธิคนอื่นเยอะเหลือเกิน

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
เจอเมื่อห้าปีก่อน........แถว ถนนจันทน์   รถติด เปิดไฟมาแต่ไกล ท่าทางฉุกเฉินมาก...........วิ่งย้อนศร ผ่านสามแยกสาธุ หายไป

เจอพี่แกอีกที จอดรถกินข้าวข้างทาง  อยู่ซอยเซ็นหลุยส์......

ออฟไลน์ HLRx

คิดว่านะครับ ตอนเปิดไซเรน น่าจะเพิ่งได้ฟังวิทยุ เลยรีบ
แต่หลังจากนั้น เหตุการณ์อาจคลี่คลาย หรือมีกู้ภัยคันอื่น เข้าถึงเหตุการณ์แล้ว กู้ภัยคันดังกล่าวจึงปิดไซเรนขับช้าๆ เลี้ยวกลับศูนย์ครับ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
เคยเจอครับ
หน้าสนามบางกอกล๊าส วันนั้นเป็นวันแข่งซึ่งทางกลับรถหน้าสนามห้ามกลับรถ

รถกู้ชีพพี่แกเปิดไซเรนมาเลย เลี้ยวตรงที่ห้ามกลับรถ แล้วก็เลี้ยวเข้าสนาม พอเข้าสนามได้พี่แกก็ปิดไซเรน แล้วก็ขับไปจอดธรรมดาๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
  คิดว่านะครับ ตอนเปิดไซเรน น่าจะเพิ่งได้ฟังวิทยุ เลยรีบ
แต่หลังจากนั้น เหตุการณ์อาจคลี่คลาย หรือมีกู้ภัยคันอื่น เข้าถึงเหตุการณ์แล้ว กู้ภัยคันดังกล่าวจึงปิดไซเรนขับช้าๆ เลี้ยวกลับศูนย์ครับ

อาจจะเป็นแบบนี้ก็ได้
หรือถึงจะจริงไม่จริงยังไงมองข้ามบ้างก็ได้ครับ เพื่อสุขภาพจิตของตัวเองครับผม
งานพวกอาสานี่เหนื่อยนะครับ เป็นส่วนประกอบที่สำคัญของคนเจ็บคนป่วยหนักกว่าที่คิด

มองในแง่ดีให้กำลังใจกันดีกว่า วันนึงคนเจ็บคนป่วยอาจจะใกล้ตัวแต่ละคน แล้วจะถามว่าทำไมไม่มาให้เร็วกว่านี้  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SM.

คิดบวกจริงๆครับ  :D :D :D :D

หวังว่าจะเป็นแบบนั้นนะ

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนนะครับ ถ้าเค้าเปิดเล่นๆ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องปิดแล้วขับช้าๆนิครับ
เพราะเค้าไม่จำเป็นต้องรีบแล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมมองว่า ควรปล่อยๆไปเถอะครับ 
วันนึงเราเจอรถประเภทนี้ไม่กี่ครั้ง จะหลอกซักกี่ครั้ง  หรือจริงกี่ครั้ง 

ถ้าเราหลีกแล้วมันจริงซักครั้ง  มันก็คุ้มแล้วแล้วครับแม้ว่าก่อนหน้านั้นจะโดนหลอกมา 9 ครั้งก็ตาม

ส่วนกฏระเบียบข้อบังคับ  ในกฏหมายมีอยู่แล้วครับ  แต่ใครจะฟ้อง  ถามว่าควรปรับปรุงกฏหมายใหม่ไหม ผมว่าก็ไม่เห็นจำเป็นซักเท่าไหร่   :D :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ento

ส่วนตัวไม่ชอบกู้ภัยที่ไม่ใช่หน่วยงานรัฐ ไม่อยากให้มีด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ fishfinger

คือประเด็นของการกู้ภัยได้มาตรฐานมันมีเวลากำหนดอยู่ครับว่ากี่นาที
และด้วยความว่า ประเทศเรา ถนนหนทางไม่ได้ดี ยิ่งในกรุงเทพ ตรอกซอย เยอะไปหมด
กว่ารถพยาบาลหรือหน่วยกู้ชีพที่ได้รับมาตรฐาน ไม่สามารถไปทัน

เลยต้อง " จำทน " ใช้มูลนิธิเหล่านี้

ประกอบกับ มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง คือ รพ. เอกชน มีค่าน้ำชาให้มูลนิธิไปส่งที่ รพ.
ผมว่ายากมากๆ ที่จะให้ได้มาตรฐาน เผลอจะยากกว่ากำจัดรถแดงแแกจาก เชียงใหม่
หลักสูตร Emergency medicine ก็พอมีแล้ว แต่ยังน้อยมากๆครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ผลประโยชน์ใช่มั้ยสงสัย ไม่งั้นไม่ต้องแบ่งเขตกันหรอกครับ แบ่งเพื่ออะไรในเมื่อตั้งใจจะช่วยคนอยู่แล้ว คนดีก็ดีไป แต่คนชั่วแฝงข้างในก็น่าจะมี

ออฟไลน์ CookiE

เคยเจอซอยโชคชัย 4 ครับ ช่วงประมาณ 19:00 - 21:00 น. รถจะค่อนข้างติด พี่แก 2 คันจะเปิดไฟและเสียงดังมาก แซงสวนขึ้นไป มีอยู่วัน ผมขับตาม พอพ้นช่วงรถติด พี่แกปิดไฟ จอดทานข้าวนั่นละ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ประเด็นมันอยู่ที่. คำว่าเหตุอันควร

หากเขามีเหตอันควร. กลายเป็นเราเข้าใจเขาผิด
หากไม่มีเหตอันควร. มันก่อเป็นปัญหาของกุ้ภัยคันเดียวจากทั้งหมด ซึ่งน้อยมาก

ผมมองเคสนี้เป็นเคสเฉพาะกรณีนี้เท่านั้น. ไม่เหมารวมครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมเคยขับผ่านช่วงที่กู้ภัยกำลังพาคนเจ็บไป โรงพยาบาล เหตุการเป็นรถเก๋งชับตกร่องกึ่งกลางระหว่างช่องทางหลักกับช่องทางคู่ขนาน ตัวรถไม่เป็นอะไรมากไฟหน้าไม่แตก มีคนเจ็บยืนอยู่ สองสามคน ผมขับผ่านไปประมาณหนึ่งนาที ได้ยินเสียงไซเรนผมก็เข้าซ้ายรอให้รอ เจอรถกู้ภัยเสียงแบบกระบะดันราง พ้นควันดำวิ่งออกขวาไป ไล่กันมาสี่ห้าคัน (เดี๋ยวๆคนเจ็บกี่คน) ก็แอบสงสัยว่า ขึ้นรถกู้ภัยนี้ปลอดภัยจริงๆรึเปล่า...

จะไม่มีปัญหา ไม่มีใครว่าอะไรเลย ถ้ากู้ภัยใช้มาตรฐฐานเกียวกับรถพยาบาล(ซึ่งจริงๆมันก็ควรจะเป๋นแบบนั้น)

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมเคยเจอกู้ภัย ที่ผมมองว่า มารยาทแย่! เพียงครั้งเดียว แถวนางลิ้นจี่ ราวสี่ทุ่ม

ถนนมี 3 หรือ 4 เลนไม่แน่ใจ  เมื่อผมเห็นไฟสัญญานในกระจกหลัง ผมก็ตบซ้ายเข้าเลนรองซ้ายสุด เพราะเลนซ้ายสุดมีรถจอดเป็นแถว

ผมตั้งใจจะให้เขาแซงขวา แต่ไม่รู้ยังไง พี่แกมาจ่อท้ายผม พร้อมเร่งเครื่อง! เลนขวา ว่าง โล่ง

สุดท้าย เมื่อถึงสี่แยก เขาก็เลี้ยวไปทางขวาอยู่ดี
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Krongbun

;) ถ้าเจอแบบนี้ปล่อยๆไปครับ
พี่ๆมูลนิธิส่วนใหญ่ดีน้ะครับ ใจกันมากๆ

แต่ถ้าเจอแบบที่มากันสิบกว่าคัน เปิดไฟ วิ่งเรียงขวายาวๆหล่ะครับ
วิ่งแค่ประมาณ 100 เส้นพระรามสอง รถติดกันกระจาย
ไม่รู้ว่าไปทำอะไรกัน พอขบวนนี้จอดแวะปั๊ม ถนนโล่งเลย
เหนื่อยใจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ส่วนใหญ่พวกที่ชอบทำผิดสังเกตุได้ว่าแต่งรถแนวโจรครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้ารัฐไม่มีหน่วยบริการฉุกเฉินนี้เองก็อย่าหวังว่าจะยกเลิกหรือทำอะไรได้ ยกเลิกไปรัฐจะฉิบหายมากกว่าแค่รถพยาบาลโรงพยาบาลนี่ไม่มีทางพอ

เอาเป็นว่าตราบใรัฐไม่มีเองก็จัดระเบียบให้เรียบร้อยหน่อยก็พอครับ พวกนี้หลายๆคนเค้าทำด้วยใจจริงๆนะ

ในเหตุการณืของ จขกท ผมว่ามีรับแจ้งนั่นแหละแต่มายกเลิก ผมไม่มีปัญหานะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ locomotive

มาโพสในนี้ ใครจะช่วยท่านได้ละครับ ไปแจ้งความ หรือ ทำหนังสือ ถึง กองบังคับการตำรวจจราจร ไม่ดีกว่าเหรอท่าน

ออฟไลน์ boombooboo

• Newbie
  • *
เจอมากับตัวเลยครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ช่วงเช้าหลังไปแข่งวิ่งมา เส้นวิภาวดี รังสิต แถวๆ น่าจะดอนเมือง เจอรถ ambrulance ของมูลนิธิ แห่งนึง  เปิดไฟฉุกเฉินมาแต่ไกลเลย ผมก็รีบเปิดทางให้ แต่ไหง กลายเป็นว่า มีกลุ่มรถ BB ขับตามมาเป็นฝูง แล้วก็มี ambrulance อีกคัน เปิดไฟปิดท้าย คือ เห้ย คุณ เมิงทำไมทำแบบนี้ ทำไมเอารถพยาบาลฉุกเฉิน มาทำเรื่องแบบนี้ ทำไมไม่ใช้รถนำทางทั่วๆไป มันใช่เหรอ เหมาะเหรอ แบบนี้ คนอาสาดีๆก็ตายหมู่ไปดิ เพราะมีกลุ่ม นิสัยกำพืดแบบนี้ เห็นแก่ตัว แล้วอีกอย่าง มันเป็นอะไรมากมาย กับพวกกลุ่มรถจะไปเที่ยว มันขับขี่เรียงๆต่อๆกันเป็นแถวยาวๆ ชิดซ้ายไม่ได้เหรอ ทำไมต้องขี่กันเป้นกลุ่ม แล้วต้องถึงขั้นมีรถนำขบวน ผมก็เคยไปกับกลุ่มรถนะ ก็ขับชิดซ้าย แล้ว ขับต่อๆกัน ก็ได้นิ ไม่เห็นจะตาย หรือวว่ามีปม กลัวไม่เด็น พูดแล้วขึ้น... 

>:( >:( >:(

ออฟไลน์ jkdragon

เปิดไซเรนโดยไม่มีเหตุอันควร อันนี้จัดการยากครับ เพราะเราไม่ทราบถึงเหตุที่แน่ชัด ถึงจับมาก็มีข้ออ้างให้พ้นผิดได้หลายวิธี ควรไปจัดการ ควบคุม พฤติกรรม มาตราฐานด้านอื่นดีกว่าครับเช่น แก้ปัญหาเจ้าหน้าที่มูลนิธิฯทะเลาะกันแย่งผู้บาดเจ็บ  ตัวรถ และอุปกรณ์ได้มาตราฐานสากลไหม  เจ้าหน้าที่ผ่านการอบรม และได้ใบรับรองด้านการช่วยเหลือผู้บาดเจ็บทุกคนหรือเปล่า มีหน่วยงานตรวจสอบมาตราฐานเหล่านี้เป็นประจำไหม อันนี้น่าเป็นห่วงกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ final

ผมก็เห็นด้วยกับความเห็นข้างบนนะครับ ถ้าเค้าเปิดเล่นๆ ก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องปิดแล้วขับช้าๆนิครับ
เพราะเค้าไม่จำเป็นต้องรีบแล้ว

ถ้าเป็นงั้นจริงๆ ก็ดีครับ แต่ผมคิดว่าไม่ใช่เพราะ
1.ทำไมจะต้องเป็นตอนช่วงรถติด พอพ้นช่วงรถติดไปนิดหน่อย เหตุฉุกเฉนไม่มีละ อะไรมันจะพอดีขนาดนั้น
2.หลังจากปิดไซเรน สองคันนั้นขับช้ามากครับ เหมือนกำลังมองหาอะไรซักอย่าง ซึ่งแถวนั้นร้านคาราโอเกะ ร้านเหล้า ยาดองเพียบ
3.เส้นนี้ถ้าจะกลับรถต้องชิดขวาครับ ขับช้าชิดซ้ายแบบนั้นไม่ได้กลับรถแน่นอน
ผมอาจจะคิดมากไปมั้ง แต่มันก็มีอะไรแปลกๆ ทำให้คิดน่ะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

บางทีเราก็ไม่ต้องไปใส่ใจก็ได้นะครับ คิดมากสมองเราก็จะมีแต่ไฟล์ขยะทำให้เรามีเวลาคิดเรื่องสำคัญๆน้อยลง

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ผมว่ามีทั้งที่ทำงานจริงและพวกชอบเบ่งหรืออวดชาวบ้านว่าตัวเองมีสิทธิพิเศษ(หรือเปล่า) เคยเจอหลายๆคนก็เป็นพวกวัยรุ่นไม่มีงานการทำเป็นหลักแหล่ง อาศัยเกาะพวกอาสาเป็นที่พึ่งพิง อวดเท่ห์ไปวันๆ ภาครัฐต้องเข้ามาดูแลอย่างจริงจังเสียที เพราะข่าวแย่งคนเจ็บจนทะเลาะเป็นเรื่องเป็นราวกันก็มีให้เห็นบ่อยๆ จริงๆแล้วคนทำงานอาสามันต้องมีพื้นฐานของความเสียสละเป็นเดิมทุนอยู่แล้ว แต่ไอ้กรณีแย่งคนเจ็บกันขนาดนี้ไม่บอกก็รู้ว่ามันคืออะไร หากไม่มีผลประโยช์อื่นแอบแฝง ส่วนอาสาที่ทำงานเพื่อสังคมจริงๆอันนี้ผมขอยกย่องครับ

ออฟไลน์ w212cdi

งานกู้ภัย รถกู้ชีพ บริการฉุกเฉิน ต้องเป็นการจัดการ บริการของท้องถิ่น ที่จัดไว้คู่กับดับเพลิง อันนี้คือหลักสากล
ส่วนพวกอาสา นั้นคือเป็นการเสริม เมื่อหน่วยหลักกำลังไม่พอเป็นครั้งคราว

แต่ของไทย อาสา คือตัวหลัก แต่ภาครัฐ ไม่มี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ปุถุชนอย่างเราไม่มีทางจัดการครับ

รถกู้ภัย ฉุกเฉิน ปล่อยมันไปครับ

แอดคอร์ดติดไซเรนปาดหน้าแล้วเลี้ยวเลย ย้อนศร ฝ่าไฟแพง พี่แกทำหมด

ก็ปล่อยมันไปครับ

รถมีไซเรนถือซะว่ามันรีบก็แล้วกันครับ ธุระอะไรก็เรื่องของมันครับ

ออฟไลน์ tarahlm

อย่าไปหงุดหงิดรำคาญเลย เราจะเห็นคุณค่าเขาชัดๆเมื่อมีประโยชน์ตกมากับเรา

ครั้งหนึ่งรถผมเสียจอดข้างทางในช่วงค่ำๆ  ช่วงงานเลิกกันแล้ว รถเริ่มเยอะ
ถนนบรมราชชนนีแถวๆพุทธมณฑลสาย4
สักพักมีมอเตอร์ไซด์รับจ้างผู้หวังดีมาบอกว่า อย่าเข้าไปอยู่/โทรศัพท์ในรถเด็ดขาด
เคยมีรถชนท้ายซ้ำ บาดเจ็บ/เสียชีวิต....ฝากทุกท่านด้วยครับ

ขณะที่ลงมายืนข้างทาง รอรถยกช่วยเหลือ
สังเกตุได้ว่า รถส่วนใหญ่ขับกันเร็วมากจริงๆ เสียงดังน่ากลัว
ขณะตอนที่เราอยู่ในรถไม่ค่อยรู้สึกว่าเร็วเท่าไร น่ากลัวอันตรายจริงๆถ้าเกิดเสียหลักมาชน

ทั้งเปิดไฟฉุกเฉิน/วางป้ายสามเหลี่ยมบนพื้นห่างออกไป/ไฟกระพริบสีแดงเล็กแบบจักรยาน

พอมืดลงอีกยิ่งน่ากลัวอตร.ครับ รถที่ต้องเบี่ยงหลบกันเล็กน้อย
อาจมีบางคันเผลอหลบไม่ทันเพราะมาด้วยความเร็วสุงจะชนเอาเมื่อไรก็ได้

โชคดีครับ มีรถตู้คล้ายๆรถพยาบาลของมูลนิธิหนึ่ง(ไม่ใช่เจ้าดังๆ) ผ่านมา
ช่วยจอดด้านหลัง เปิดสัญญานไฟวาบฉุกเฉินให้ เป็นเพื่อนคุยรอจนรถมาช่วยมาถึงจัดการจนเรียบร้อย
ได้คุยกับเขาบอกว่า อยู่ระหว่างเดินทางกลับบ้านพอดี เห็นรถจอดเสียจึงเข้ามาสอบถามช่วยเหลือ
ตัวเขามาทำเป็นอาสาสมัคร รถ/อุปกรณ์ช่วยชีวิตในรถ ซื้อใช้เงินส่วนตัวทั่งหมด
แล้วบอกอีกว่า สัญญาณไฟกระพริบฉุกเฉิน ป้ายสามเหลี่ยม แม้แต่ไฟกระพริบสีแดงเล็กที่ผมเปิด
สำหรับบ้านเราที่รถขับกันเร็วๆบนถนนหลวง มองไกลๆไม่ชัดเจนนัก ยิ่งมีรถขับกันเร็วหลายคัน
เลยมีข่าวการชนท้ายรถที่เสียข้างทาง ในตอนกลางคืน จนมีผู้เสียชีวิต
(แนะนำว่าต้องซื้อไฟฉุกเฉินดวงใหญ่ติดรถไว้ -แต่ไม่มีใบอนุญาตให้ใช้ 555)

งานทุกอย่าง มีทั้งคนดี คนไม่ดี ต้องแยกแยะเป็นกรณีไป
กรณีจขกท.เราก็ไม่รู้ว่าความจริงคืออะไร มีแต่คาดเดา
เพื่อความสบายใจ อาจต้องมองบวกไว้ก่อน จนกว่าเห็นความผิดชัดแจ้ง
เพราะงานของมูลนิธิเหล่านี้มีประโยชน์ช่วยนำคนเจ็บฉุกเฉินส่งรพ.ได้รวดเร็ว
ช่วยเหลือเหตุการณ์ฉุกเฉินต่างๆ ช่วยเหลือชาวบ้านได้เยอะ ..แม้กระทั่งจับงูเข้าบ้านก็ยังทำได้

ถ้ามารอความช่วยเหลือจากรัฐ รัฐยังไม่มีกำลังทรัพยากรเพียบพร้อมทำได้เท่านี้เลยครับ
มูลนิธิเหล่านี้จึงคงประโยชน์ต่อสังคมมากในปัจจุบัน
แต่แน่นอนล่ะ ย่อมมีแกะดำส่วนน้อยแอบแฝงผลประโยชน์อยู่บ้าง
ก็ต้องจัดการกันไป ซึ่งเจ้าของทุกมูลนิธิก็มุ่่งหวังแต่ความดี ไม่อยากเสียชื่อเสียงล่ะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เราตัดสินไม่ได้หรอกครับ ว่าเปิดจริง เปิดหลอก

อย่างที่บางคนพูดมา คือ ตอนเร่งด่วนหรือรับแจ้ง ก็เปิด แต่พอไปไม่ทัน หรือ หน่วยอื่นเข้าถึงสถานที่เกิดเหตุก่อน อาจจะยกเลิกภาระกิจ ก็เป็นได้

บางประเทศ เห็นรถไซเรนมา เขาขับขึ้นฟุตบาท เพื่อหลบเลยครับ ไม่เหมือนบ้านเรา หลบได้ก็หลบ หลบไม่ได้ก็จอดขวางไปแบบนั้น

ต้องใจเขาใจเรา ยิ่งรถพยาบาล ต้องคิดว่า สักวันอาจจะเป็นเราหรือคนที่เรารักอยู่บนนั้น แล้วเร่งด่วน เร่งรีบ แต่มีคนขวาง หรือ ไม่หลบ แล้วสายเกินไปที่จะช่วยชีวิต จะเข้าใจเองว่า นาทีชีวิต สำคัญมาก

ออฟไลน์ Eddy5659

เอาจริงๆนะครับ กู้ภัยส่วนมากเขานิสัยดีกันนะครับ

จะมีแค่บางพวกที่ขับไวๆ ปาดไป ปาดมา เปิดไฟฉุกเฉิน แต่ไม่เปิดไซเรน แต่ไม่มีเหต

ส่วนตัวผมไม่อยากสนใจครับ อย่าไปใส่ใจ เสียสุขภาพจริงเปล่าๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาจริงๆนะครับ กู้ภัยส่วนมากเขานิสัยดีกันนะครับ

จะมีแค่บางพวกที่ขับไวๆ ปาดไป ปาดมา เปิดไฟฉุกเฉิน แต่ไม่เปิดไซเรน แต่ไม่มีเหต

ส่วนตัวผมไม่อยากสนใจครับ อย่าไปใส่ใจ เสียสุขภาพจริงเปล่าๆ

ใช่ครับ

เพื่อนผมบอกว่า อยากให้เปิดใจ คนดีๆ ทำเพื่อสังคมมีครับ อย่าไปอคติเลย อะไรที่ปล่อยได้ปล่อยไป

ส่วนไอ้คนที่เลวๆ ขับรถไม่ดี พวกนี้เดียวมันได้รับผลกรรมเองครับ