ผู้เขียน หัวข้อ: เคยแต่ได้ยินคนเล่ามา "ยืนจองที่จอดรถ"  (อ่าน 8720 ครั้ง)

ออฟไลน์ littlecat

• Newbie
  • *
Re: เคยแต่ได้ยินคนเล่ามา "ยืนจองที่จอดรถ"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:09:17 »
ของผมเคยเจอที่บิ๊กซีบางปะกอก กำลังจะถอยจอดเข้าซองหักมุม45องศาล่ะ
รถกระบะวิ่งมาเสียบเอาหน้าเข้าเลยลงไปว่านิดหน่อย
บอกลูกคุณก็นั่งมาด้วย แล้วต่อไปคุณจะสอนลูกคุณยังไงเนี่ย

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
Re: เคยแต่ได้ยินคนเล่ามา "ยืนจองที่จอดรถ"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:53:20 »
ทำไม คิดถึงเรื่อง ป้ายทะเบียนประมูล ได้นะ ::)

สงสัย รัฐอาจจะไม่อยากให้คนในประเทศได้เข้าใจถึงการเข้าคิว

ว่าต้องรอให้มีรถก่อนถึงจะได้เลขทะเบียนและต้องตามคิว

คนในประเทศหลายๆส่วน ก็เห็นดีเห็นงาม กับรูปแบบที่รัฐจัดการ

แต่บางเรื่อง รับไม่ได้กัน

ทั้งที่ เป็นเรื่องเข้าคิวเหมือนกัน เป็นเรื่องการจองก่อนโดยที่ไม่มีรถเหมือนกัน

:o :o :o

ถ้าหน่วยงานของรัฐ จัดเรียงลำดับตามคิวได้จริงๆ ไม่มีระบบเส้นสาย คนทั่วไปก็มีสิทธิได้เลขตอง เลขโฟ
มันก็ดีครับ

แต่ในเมื่อความเป็นจริง เลขสวยๆ จะถูกคนมีเส้นสั่งเก็บไว้ใช้เอง ให้พรรคพวกหรือ...  คนทั่วไปไม่มีสิทธิได้เลยสวย

เขาก็เลยแก้ไข ให้มีการประมูล อยากได้เลขสวยก็เอาเงินมาจ่าย เอารายได้เข้ารัฐดีกว่าเข้ากระเป๋าคนมีอำนาจ มันไม่ดีหรือครับ

ส่วนเรื่องยืนจองที่จอดรถ มันคนละเรื่องกันเลยครับ ส่วนรวมได้อะไร จากการที่มีคนไปยืนจองที่จอดรถ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 13, 2017, 02:06:20 »
ทำไม คิดถึงเรื่อง ป้ายทะเบียนประมูล ได้นะ ::)

สงสัย รัฐอาจจะไม่อยากให้คนในประเทศได้เข้าใจถึงการเข้าคิว

ว่าต้องรอให้มีรถก่อนถึงจะได้เลขทะเบียนและต้องตามคิว

คนในประเทศหลายๆส่วน ก็เห็นดีเห็นงาม กับรูปแบบที่รัฐจัดการ

แต่บางเรื่อง รับไม่ได้กัน

ทั้งที่ เป็นเรื่องเข้าคิวเหมือนกัน เป็นเรื่องการจองก่อนโดยที่ไม่มีรถเหมือนกัน

:o :o :o

ถ้าหน่วยงานของรัฐ จัดเรียงลำดับตามคิวได้จริงๆ ไม่มีระบบเส้นสาย คนทั่วไปก็มีสิทธิได้เลขตอง เลขโฟ
มันก็ดีครับ

แต่ในเมื่อความเป็นจริง เลขสวยๆ จะถูกคนมีเส้นสั่งเก็บไว้ใช้เอง ให้พรรคพวกหรือ...  คนทั่วไปไม่มีสิทธิได้เลยสวย

อ้างถึง
เขาก็เลยแก้ไข ให้มีการประมูล อยากได้เลขสวยก็เอาเงินมาจ่าย

แก้ได้ จริงๆ หรือครับ? เท่าที่ผมทราบมายังมีระบบเส้นสายอยู่ครับ

อ้างถึง
เอารายได้เข้ารัฐดีกว่าเข้ากระเป๋าคนมีอำนาจ มันไม่ดีหรือครับ

ดีครับ

ถ้า รายได้ เข้ารัฐ จริงๆ ? เต็มเม็ดเต็มหน่วย

และ รายได้ ได้กลับคืนสู่ระบบพัฒนาการขนส่งทางบกในทุกด้าน จริงๆ ครับ

อ้างถึง
ส่วนเรื่องยืนจองที่จอดรถ มันคนละเรื่องกันเลยครับ

เรื่องเดียวกันครับ เรื่องของ Power ครับ

อ้างถึง
ส่วนรวมได้อะไร จากการที่มีคนไปยืนจองที่จอดรถ

ส่วนรวม จะตระหนักว่า เรากำลังดำเนินชีวิตในโลก ทุนนิยมเสรี ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?