ผู้เขียน หัวข้อ: เคยแต่ได้ยินคนเล่ามา "ยืนจองที่จอดรถ"  (อ่าน 8721 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีครับทุกท่าน

เรื่องที่เกิดขึ้นก็เป็นไปตามหัวข้อเลยนะครับ เมื่อวานที่ห้างหนึ่งย่านพระราม 2 ขณะที่ผมวนรถมาตามทาง ซึ่งวนไปแล้ว 2 รอบ

พอรอบที่ 3 ผมวนกลับมามีช่องว่างพอดี เปิดไฟกระพริบเพื่อจะเข้า ทันใดนั้นมีพี่ผู้ชาย (อายุประมาณ 40 ปี) ใส่เสื้อยืดสีน้ำเงินมายืนกันที่ครับ พอผมมองกระจกหลัง มีรถ CRV G2 คันหนึ่งเปิดไฟกระพริบเตรียมจอด (ตอนนั้นรู้แล้วว่า หมอนี่มันยืนจองที่)

เนื่องจากไม่อยากมีเรื่อง เพราะห่วงรถ หากเราจอดไว้ จึงขับเลยไป และวนมาอีกรอบหนึ่ง ตัวผู้ชายห่วยๆ วิ่งหนีไปแล้วครับ

ส่วนตัวภรรยาห่วยๆ และลูกอีก 2 ก็รีบลงจากรถ พร้อมเดินเข้าห้าง

ตอนแรกผมไม่แน่ใจว่าอาจจะเข้าใจพี่ผู้ชายผิด แต่พอเข้าไปใน Tops เท่านั้นละ เจอบ้านพี่แกนั่งกินข้าวสบายใจเฉิบ

ในขณะที่ตัวผมต้องไปวนรถจอดไกลอีกหลายรอบ

สุดท้ายเลยตัดสินใจ เขียนกระดาษปะไปว่า "วันหลังกรุณาอย่างยืนจองที่จอดรถ มันเสียมารยาททางสังคม"

หากเป็นพี่ๆ จะทำอย่างไรกันบ้างครับ เพราะเวลานั้น รปภ. ก็ยืนอยู่ตรงนั้น แต่ไม่คิดจะจัดการคนมายืนจองที่เลยสักนิด

ครั้นจะเอาตัวเองเข้าไปเสี่ยง เอารถเข้าไปเสี่ยงก็ไม่ไหวอีก อันที่จริงแอบถ่ายรูปรถพร้อมทะเบียนมาด้วย แต่ไม่อยากเผยแพร่ครับ เก็บไว้ดูเอง ฮ่าๆ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: เคยแต่ได้ยินคนเล่ามา "ยืนจองที่จอดรถ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:06:25 »
ถ้ามีเวลา+อารมณ์ .. ผมจะไม่ยอมครับ เข้าไปจอดให้ได้ พอเค้าเลยไปสักนิด (2-3 นาทีก็พอ นั่งรอในรถไปก่อน) ค่อยขยับออกไปจอดที่อื่น ที่มันไกลๆจากที่เดิม (กลัวลอบกัดเหมือนกัน)

ปล. เคยหนนึง เป็นบีเอ็มป้ายแดงให้เมียลงมายืนจองแล้วตัวผัวพยายามขับสวนเลนมา ผมบีบแตรด่าลั่นที่จอดรถลากยาวๆ (ตอนบีบแตรยังไม่ทันเห็นหน้าเมีย) ... ผลปรากฎว่าเป็นคนที่ทำงาน (ที่ผมไม่ค่อยชอบหน้าอยู่แล้วจากนิสัยการทำงาน) สะใจเป็น 2 เท่า 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2017, 11:09:25 โดย Turin »

ออฟไลน์ koko86

Re: เคยแต่ได้ยินคนเล่ามา "ยืนจองที่จอดรถ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:27:05 »
คนพวกนี้ไร้ยางอายครับ
และการตอบโต้แบบเจ้าของกระทู้นั่น เป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:43:48 »
ห้างที่ต้องแย่งชิงขนาดนี้ ผมไม่ไปเลยครับ
เสียเวลา เสียอารมณ์ มีเรื่องอาจเสียทรัพย์อีก

คิดอีกแง่ เขามายืนจองแสดงว่ามาก่อน
ให้ๆเขาไปจบๆ  พวกที่เลยไปแล้วพยายามถอยมาจนจะเบียดเรา เพื่อถอยเข้าให้ได้ ถึงขนาดผมต้องถอยหลบให้เพราะมันเล่นใส่ไฟถอยพุ่งใส่มา  พวกนั้นน่ารังเกียจกว่าอีก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:49:18 »
ผมว่าเรื่องนี้มันต้องปลูกฝังไปถึงกติกาและวิธีการเข้าคิวของคนทั้งชาติเลยครับ..............

อย่างเวลาเราไปร้านอาหาร fastfood อย่าง KFC Mcdonald ถ้าเป็นต่างประเทศเขาจะให้เข้าเป็นแถวเดียวแล้วมาแตกช่องตรงหน้าเคาน์เตอร์แบบbox office หน้าโรงหนัง ไม่ใช่แค่ต่อคิวตามเครื่องแบบร้าน 7-11 ที่ชอบทำกันทั่วไป (fastfood บางที่ในไทยก็เริ่มทำแบบเมืองนอกบ้างแล้ว)

ระบบนี้คือการให้คนมาต่อคิว ใครมาก่อนก็ต่อก่อน หรือบางที่ก็ใช้การจองโต๊ะนั่งก่อน

สำหรับที่จอดมันก็คือระบบเดียวกันครับคือรถใครมาก่อนก็จอดก่อน...แต่การจองคือต้องใช้รถมาจองไม่ใช่การใช้คนยืนจอง
บางคนยังเข้าใจไปเองว่าคนมายืนจองได้ ซึ่งไม่ควรเป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:57:02 »
เคยเจอที่เมืองทองฯ ส่วนมากเป็นผู้หญิงมายืนจองแล้วไล่ให้รถคันอื่นไปๆ บอกว่าจองแล้ว หน้าด้านมากๆ ทำเหมือนเป็นเจ้าของที่

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 11:59:52 »
งงว่าเค้ามายืนจองทำไมอ่ะครับ ทำไมไม่จอดเลย ในเมื่อมาถึงก่อน
หรือมองอีกมุม เพราะเค้ามาถึงก่อน แต่ขับรถเลยไปนิดนึงแล้วเห็นรถออกตามมา เลยจะวนกลับมาเอาที่จอดอ่ะครับ แต่ก็ไม่สมควรอยุ่ดี

แต่ดีแล้วครับที่ไม่ลงไปทะเลาะแต่แรก สมัยนี้น่ากลัวครับ เค้าเห็นรถเรา ทะเบียนเรา ไม่รุ้จะโดนแกล้งเมื่อไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2017, 12:01:54 โดย norrarac »

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 12:32:51 »
ดีแล้วที่ปล่อยไปครับ คนสมัยนี้รู้หน้าไม่รู้ใจ เกิดเค้ามีอาวุธ หรือ ถ้าเรายังจะจอด เค้าอาจแกล้งรถเราก็ได้

ที่เดอะมอลล์บางกะปิผมก็เคยเจอครับ แต่ก็ปล่อยๆไป ถือว่าทำบุญให้เค้าแล้วกัน

สันดานยืนจองที่จอดรถ มันเลิกยากครับ ตราบใดถ้ายังไม่ปลูกฝังลูกหลานให้รู้จักวินัย ก็จะเกิดแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ

ขนาดจีน (เสิ่นหยาง) คนแซงคิวกันสนุกสนาน และขับรถบนถนนกันได้สุดติ่ง แต่เรื่องยืนจองที่จอดไม่มีนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 13:24:18 »
งงว่าเค้ามายืนจองทำไมอ่ะครับ ทำไมไม่จอดเลย ในเมื่อมาถึงก่อน
หรือมองอีกมุม เพราะเค้ามาถึงก่อน แต่ขับรถเลยไปนิดนึงแล้วเห็นรถออกตามมา เลยจะวนกลับมาเอาที่จอดอ่ะครับ แต่ก็ไม่สมควรอยุ่ดี

แต่ดีแล้วครับที่ไม่ลงไปทะเลาะแต่แรก สมัยนี้น่ากลัวครับ เค้าเห็นรถเรา ทะเบียนเรา ไม่รุ้จะโดนแกล้งเมื่อไร

ไม่ใช่ครับ ทางด้านนั้นมาทีหลังครับ แต่ตรงจุดนั้น หากเค้าเลี้ยวเข้ามามันจะสวนทาง ประกอบกับมีรถจอดบังช่องตรงข้ามของช่องจอดดังกล่าวอยู่ครับ (คือ หากเลี้ยวขวา สวนทางเข้ามาจะเลี้ยวไม่พ้น และถอยจอดไม่เข้าครับ)

เค้าจึงส่งสามีลงมาก่อน และให้ภรรยาไปวนรถมาครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 13:51:54 »
จะทำอะไร ความปลอดภัยของเราต้องมาก่อนแน่นอนครับ

แต่ๆๆ อยากฝากให้ชวนคิดครับ

สังคมมันแย่เพราะคนชั่วมันเยอะ หรือ เพราะคนดีไม่กล้ายืนหยัดเพื่อความถูกต้อง ... ในสังคมที่คนดี 99.9% คนชั่ว 0.1% แต่ 0.1% สามารถทำอะไรก็ได้โดยไม่มีใครทักท้วง สังคมนั้นจะแย่หรือดี ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2017, 13:55:35 โดย Turin »

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 13:58:08 »
นอกจากเรื่องยืนจองที่จอดรถแล้ว ก็ยังมีพวกแย่งที่จอดรถสำหรับคนพิการอีกครับ

ผมเจอบ่อย คลิปในกล้องหน้ารถผมก็มีหลายคลิป แต่ไม่อยากเอามาโพสท์  คนขับ ลงมาเลื่อนรั้วกั้น เห็นชัดเจนว่าร่างกายไม่พิการ

คนไทยใช้รถ ใช้ถนน ใช้ที่จอดรถ แบบเห็นแก่ตัว มีจำนวนไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 14:51:21 »
ผมเคยเจอหนักกว่าเจ้าของกระทู้..ห้างใหญ่ในตัวเมืองบ้านผม ที่จอดรถก็แน่น รถเยอะ จอดเต็มและมีจอดขวางกันอยู่พอดีผมวนเจอช่องว่างพอดี ผมกำลังถอยเข้าจอดก็มีรถเก๋งมาสด้าคันเล็ก วิ่งเข้าไปจอดเฉยทั้งที่ผมก็กำลังถอยเข้าช่อง ถ้าผมไม่เหลือบมองกระจกมองหลังคงชนรถเขาแน่ๆ ผมก็คิดในใจว่าเขาคงมองไม่เห็นไฟถอยเรา..ถ้าผมสู้คนหน่อยเรื่องคงยาว..555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 15:01:01 »
รปภ มันจะมาจัดการอะไร เข้าข้างใครก็โดนครหาอีก
เคยโดนกับตัว รปภยืนตรงนั้นแล้วบอกเองเลยว่าจองแล้ว โคตรเขียม

คนพวกนี้ขยะสังคม หน้าด้าน ผมไม่ใช่คนดีหรอกแต่ผมไม่เคยทำและไม่คิดที่จะทำด้วย
เข้าไปจอดแทนมันรถเราก็ไม่ปลอดภัยอีก ไอพวกนี้นะขอให้มันเจอพวกหัวร้อนๆไม่คิดหน้าคิดหลังละกัน ตัวมันอะไม่เป็นไรแต่รถที่จอดตรงนั้นไม่มีทางรู้

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 15:23:50 »
เจอแบบนี้ก็คงทำได้แค่ปล่อยให้มันผ่านไปหล่ะครับ

ผมคิดแค่ว่า เราเลือกจะทำดี หรือ ชั่วได้ แค่นั้นก็พอ

ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเรานั่นเองครับ

ออฟไลน์ Fat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 16:20:27 »
ในห้างก็เจออยู่บ่อยๆ ถึงขนาดยืนจองก็หน้าต้องหนาพอสมควร คนหน้าบางเค้าไม่กล้าหรอกครับ ส่วน รปภ.ตามห้าง อย่างตระกูลเซน.. ไม่ต้องพูดถึง ดูแลและอำนวยความสะดวกให้แต่กับรถแพงๆเท่านั้น เจอใบพัด เจอดาว ขับมานี่แทบจะไปอุ้มคนขับกันเลย ว.หาที่จัดกันอย่างกระตือร้น รถธรรมดาๆก็วนไปครับ

แต่เคย เจอ มาจอง ริมฟุตบาทนี่สิครับ โอ้โหน่าเกลียด มีที่ว่างๆเกือบ2ช่อง แกยืนโบกมือท่าเดียว เจอแบบนี้แย่ครับ ร้านอาหารข้างถนนที่จอดก็หายากอยู่แล้ว ก็ได้แต่ปล่อยๆไป ในห้างยังพอวนได้

จขกท.ทำถูกแล้วครับ ตักเตือนไปจะได้รู้สำนึกซะบ้าง
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 18:28:57 »
เป็นผมก็คงวนไปหาที่อื่น

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 18:30:23 »
ไม่ต้องทำไรครับ ปล่อยวางๆ คนพวกนี้ถ้าอายุขนาดนี้แล้วยังไม่รู้จักมารยาทก็ทำอะไรไม่ได้แล้วครับ
...แค่ถ่ายลงเฟซ+เซนเซอร์หน้าก็พอ :)
~~

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 19:22:15 »
จำพวกป่วยจิตครับ เหมือนทำเป็นไม่รู้ว่า 1+1 เท่ากับเท่าไหร่

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 20:08:39 »
อย่าปี๊ดกันมากเกินไปครับ บางคนไม่ได้ตั้งใจ เพราะเพิ่งหัดขับรถไม่รู้กติกาก็มี ผมเคยเจอคนแย่กว่านี้
จอดตันไม่ให้คนอื่นไปเพื่อรอเข้าเสียบแทนคันที่ออก ประมาณ6นาที ผมนี่หัวร้อนมาก อยากจะฝากลักยิ้มให้แม่งเหลือเกิน แต่แฟนห้ามไว้ นับ1-10ละก็ ช่างแม่ง

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 21:48:28 »
เอานิสัยคนจีนยุคที่เพิ่งอพยพจากจีนมาใหม่ๆ เอาเปรียบใครได้ เอาหมด ไม่สนกฎระเบียบ เถื่อนๆ กักขฬะ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 22:30:30 »
เคยเจอจอดขวาง ไม่ยอมขยับรถหรือวน รอจนมีคนจะออกพี่แกถึงขยับ นึกดูข้างหลังจะสาหัสมากแค่ไหน แบ้วรถก็ PPV บังสะมิดเลยผมนึกว่ารถติดที่ไหนได้ขวางรอรถออก TRAILBRA

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 06:28:48 »
พ่อแม่ทำตัวแบบนี้ แล้วจะสอนลูกหลานให้ดีได้อย่างไรครับ ....เพลีย
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 09:36:43 »
เจอหลายทีครับ ล่าสุด นศ บนเซ็นเฟสเชียงใหม่ แต่ผมไม่อยู่ในอารมณ์พร้อมรบเลยช่างมัน
เคยอยู่บางทีเสียบเข้าไปเลย ให้พวกมันวิ่งหนีเอง แต่สุดท้ายก็ต้องย้ายรถอยู่ดี กลัวถูกวางยา
แต่เมื่อก่อน บ้านเราไม่มีช่องจอดพิเศษคนพิการ, ผู้สูงอายุ เคยเห็นคนมายืนจองที่จอด สุดท้ายรถเค้ามีคนแก่เดินแทบไม่ไหวมาด้วย อันนี้ก็เห็นใจนิดนึง ตอนนี้มีช่องจอดพิเศษกันหมด คนปกติก็ไปแย่งเค้าจอด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 11:54:57 »
จขกท.ใจเย็นมากครับ

เป็นบางคนนี่ฝากรอยไว้รอบคันเเล้วล่ะครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 14:36:08 »
ขอบพระคุณทุกความเห็นมากนะครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 21:19:03 »
ผมเคยโดนเหมือนกัน ให้เมียมายืนจอง พอผมจะเข้ามีตะโกนด่า ยืนจองขนาดนี้ ไม่มีตามองหรือไง ผมนี่งงเลย หัวร้อนเลย แต่ยังไม่ตอบโต้ รอมันจอดก่อนผมก็วนไปเรื่อยๆ พอมันเดินเข้าห้าง ผมเอาตะปูมากรีดรถมัน ด่ามันว่า ดีออก ตัวใหญ่ๆ แล้วก็ขับออกห้างไปเลย ไม่เดินเที่ยวล่ะ สะใจ 55555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 08:09:48 »
ผมเคยเจอแบบลงมาจากรถทุกคนเลย กระจายตัวกันออกไปที่จอด แล้วแจ้งคนขับให้มาที่ที่ดีที่สุด ทำยังกะเป็นหน่วยเฉพาะกิจ กำลังปฏิบัติหน้าที่สำคัญใหญ่หลวงอยู่

ผมนี่ ได้แต่งงเป็นไก่ตาแตก มันเล่นกันขนาดนี้เลยหรอ คนบ้านนี้

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 00:57:38 »
ทำไม คิดถึงเรื่อง ป้ายทะเบียนประมูล ได้นะ ::)

สงสัย รัฐอาจจะไม่อยากให้คนในประเทศได้เข้าใจถึงการเข้าคิว

ว่าต้องรอให้มีรถก่อนถึงจะได้เลขทะเบียนและต้องตามคิว

คนในประเทศหลายๆส่วน ก็เห็นดีเห็นงาม กับรูปแบบที่รัฐจัดการ

แต่บางเรื่อง รับไม่ได้กัน

ทั้งที่ เป็นเรื่องเข้าคิวเหมือนกัน เป็นเรื่องการจองก่อนโดยที่ไม่มีรถเหมือนกัน

:o :o :o

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 07:36:48 »
ผมได้ยินมานานแล้ว แต่ไม่เคยเจอกับตัว ไม่เคยเห็นด้วยตาตัวเอง แต่เคยเห็นในโซเชียลบ้าง

และคิดประโยคเดิมซ้ำในหัว

คิดได้ยังไง เห็นแก่ตัวมาก

เป็นผม ผมก็ทำเหมือนเจ้าของกระทู้นะ ถือว่ากลางๆ ไม่แรงไป ไม่เบาไป

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:49:00 »
ผมจัดเต็มตลอดครับ

รอยรอบคันทุกครั้งที่เจอ

ถ้าไม่ทำ เค้าก็จะเป็นแบบนี้ตลอดๆ
กลายเป็นคนชั่วได้ใจ

ยิ่งจขกท.เจอแบบนี้ กอนข้าวสบายใจเฉิบ
ผมคงใช้มีดสวิสเลย

ถึงตัวถัง รอยเล็กๆ แต่ทำสียากน่าดู
เหรียญรอยใหญ่แต่ทำสีง่ายครับ

อู่สีเพื่อนผมสอนมา