ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบคลื่นโซนาร์ที่นำมาใช้กับรถ มีผลต่อคนในรถหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4907 ครั้ง)

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
เป็นเพียงข้อสังเกตส่วนตัวเท่านั้น "ท้าวความ" ผมเป็นคนที่โทรศัพท์โดยเอาหูแนบกับโทรศัพท์ไม่ได้ เพราะดูเหมือนว่าคลื่นพวกนั้นจะทำให้ปวดหูปวดหัวทันที ต้องใช้การเปิดลำโพง หรือเสียบหูฟังแทน แต่เป็นเฉพาะผม ผมลองสอบถามคนทั่วไป น้อยคนที่จะมีอาการตอบสนองกับคลื่นพวกนี้ ที่แน่ๆผมคนนึงละ !!

"เริ่มเข้าเรื่อง" ผมเพิ่งรับ W213 E220d มาใช้ได้ประมาณ 3 เดือน ข้อดีของเขาเยอะมาก ชอบครับ แต่ผมขอไม่พูดในวันนี้ ผมจะขอกล่าวถึงเฉพาะในประเด็น
ข้อสังเกตุคือเวลาขับผมปวดต้นคอปวดหัว มึนๆ ไม่โล่ง มีผู้ต้องสงสัยอยู่สองอย่างคือ
1.เบาะนั่ง ไม่เหมาะกับสรีระของผม เบาะเค้าปรับได้ทุกอย่างทุกทิศทาง หรือผมจะปรับไม่ถูกตำแหน่งเอง (ผมสูง 170 น้ำหนัก 75)
2.พวกคลื่นโซนาร์จาก Active Brake และเซนเซอร์รอบคัน และพวกสัญญาณ Bluetooth เชื่อมต่อโทรศัพท์ มีผลลักษณะเดียวกับคลื่นโทรศัพท์

ก่อนหน้าผมขับกระบะพี่โต ไม่มีอาการพวกนี้  เมื่อลองสลับไปขับพี่โตคันเก่า ก็ไม่มีอาการพวกนี้ ซึ่งพี่โตก่อนหน้าผมจะมีแค่อาการเมื่อยขาเมื่อต้องขับทางไกลเท่านั้น
อยากจะสอบถามเพื่อนสมาชิกเกี่ยวกับคลื่นโซนาร์ หรือ คลื่นสัญญาณ Bluetooht พวกนี้ น่าจะมีผลมั๊ยครับ หรือเป็นแค่เบาะนั่งไม่เหมาะกับสรีระ
(หรือระดับเรามันไม่ถึง อีคลาส น้ำหน้าอย่างมึ.. ขับได้แค่กระบะพี่โต)
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ปกติคำว่าโซนาร์จะใช้กับคลื่นที่อยู่ใต้น้ำครับเช่นโซนาร์ของเรือดำน้ำหรือของเรือประมง เพราะมันเป็นคลื่นที่ใช้น้ำเป็นตัวกลางในการเดินทาง
ถ้าบนบกที่คลื่นเสียงใช้อากาศเป็นตัวกลางจะเรียกว่าคลื่นเรดาร์แทน

ปกติคลื่นเรดาห์ที่ใช้ในระบบรถยนต์เช่น Radar cruise Control หรือระบบตรวจจับวัตถุด้านหน้าจะใช้คลื่นเสียงที่มีความถี่สูงประมาณ 50K Hertz ขึ้นไป ซึ่งเกินขีดการรับรู้ประสาทหูของคนไปเยอะพอสมควร
(ประสาทหูคนรับรู้คลื่นเสียงตั้งแต่ 20-20K Hertz มากกว่าหรือน้อยกว่านั้นไม่มีผลกับการรับรู้) ถ้าจะมีผลกับคนจริงๆก็คงเป็นด้านอื่นที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับหูและการยินเสียงครับ

ปล.ผมว่าอาการของ จขกท.น่าจะมาจากเบาะนั่งมากกว่าคลื่นรบกวนต่างๆในรถ  ลองเชคดูแถวๆต้นคอไปถึงท้ายทอยด้านหลังดูครับว่าเวลานั่งพิงแล้วมันกดทับแถวๆก้านสมองหรือเปล่า
เพราะอาการของ จขกท.จะคล้ายๆของผมครับ  แต่ของผมจะเกิดจากเวลาหนุนเบาะหรือนั่งพิงเบาะแล้วมีอะไรไปดันท้ายทอยมากเกินไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะเพราะยังไม่คุ้นชิน กับ รถ ไม่ว่าจะเป็นสรีระ ท่านั่ง และ ดำแหน่งการมอง มุมมอง ต่างๆ มีผลนะครับ

ส่วนคลื่นความถี่ต่างๆ ถ้ามีผล อย่างลืมว่า ที่เราอยู่ๆ กันทุกวันนี้ มีสาระพัดจะคลื่นความถี่ รอบๆ ตัวเรา เยอะแยะไปหมด คงปวดหัว ตาลาย บลาาาๆๆ ถึงกับตายก่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ palma

ผมคิดว่ามาจากท่าทางการนั่งขับขี่มากกว่าครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

• **
ปกติคำว่าโซนาร์จะใช้กับคลื่นที่อยู่ใต้น้ำครับเช่นโซนาร์ของเรือดำน้ำหรือของเรือประมง เพราะมันเป็นคลื่นที่ใช้น้ำเป็นตัวกลางในการเดินทาง
ถ้าบนบกที่คลื่นเสียงใช้อากาศเป็นตัวกลางจะเรียกว่าคลื่นเรดาร์แทน

ปกติคลื่นเรดาห์ที่ใช้ในระบบรถยนต์เช่น Radar cruise Control หรือระบบตรวจจับวัตถุด้านหน้าจะใช้คลื่นเสียงที่มีความถี่สูงประมาณ 50K Hertz ขึ้นไป ซึ่งเกินขีดการรับรู้ประสาทหูของคนไปเยอะพอสมควร
(ประสาทหูคนรับรู้คลื่นเสียงตั้งแต่ 20-20K Hertz มากกว่าหรือน้อยกว่านั้นไม่มีผลกับการรับรู้) ถ้าจะมีผลกับคนจริงๆก็คงเป็นด้านอื่นที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับหูและการยินเสียงครับ

ปล.ผมว่าอาการของ จขกท.น่าจะมาจากเบาะนั่งมากกว่าคลื่นรบกวนต่างๆในรถ  ลองเชคดูแถวๆต้นคอไปถึงท้ายทอยด้านหลังดูครับว่าเวลานั่งพิงแล้วมันกดทับแถวๆก้านสมองหรือเปล่า
เพราะอาการของ จขกท.จะคล้ายๆของผมครับ  แต่ของผมจะเกิดจากเวลาหนุนเบาะหรือนั่งพิงเบาะแล้วมีอะไรไปดันท้ายทอยมากเกินไป

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ ความแตกต่าง เรดาร์ & โซนาร์

• **
น่าจะเพราะยังไม่คุ้นชิน กับ รถ ไม่ว่าจะเป็นสรีระ ท่านั่ง และ ดำแหน่งการมอง มุมมอง ต่างๆ มีผลนะครับ

ส่วนคลื่นความถี่ต่างๆ ถ้ามีผล อย่างลืมว่า ที่เราอยู่ๆ กันทุกวันนี้ มีสาระพัดจะคลื่นความถี่ รอบๆ ตัวเรา เยอะแยะไปหมด คงปวดหัว ตาลาย บลาาาๆๆ ถึงกับตายก่อนแล้วครับ

ขอบคุณครับ จะลองปรับแก้ดูครับ

• **
ผมคิดว่ามาจากท่าทางการนั่งขับขี่มากกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HLRx

ท่านั่งแน่นอนครับ
เคยเป็นมาแล้วตอนรับ S80 มาใหม่ๆรถที่ใครๆก็บอกว่า เบาะนุ่มสบายที่สุดในสามโลก  แต่ผมนั่งแล้วปวดต้นคอ ไปถึงแผ่นหลังมาก แต่ตอนขับ BT 50 pro,Spacewagon ไม่ยักกะปวด  สุดท้ายมาปรับท่านั่งใหม่ให้เหมือนกับรถเก๋ง ไม่ใช่ท่านั่งกระบะ ถึงได้สัมผัสเบาะนั่งที่นุ่มสบายสุดในสามโลกว่าเป็นยังงัย 5555
 ขอให้ จขกท.เจอท่าที่เหมาะสมไวๆ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

• **
ท่านั่งแน่นอนครับ
เคยเป็นมาแล้วตอนรับ S80 มาใหม่ๆรถที่ใครๆก็บอกว่า เบาะนุ่มสบายที่สุดในสามโลก  แต่ผมนั่งแล้วปวดต้นคอ ไปถึงแผ่นหลังมาก แต่ตอนขับ BT 50 pro,Spacewagon ไม่ยักกะปวด  สุดท้ายมาปรับท่านั่งใหม่ให้เหมือนกับรถเก๋ง ไม่ใช่ท่านั่งกระบะ ถึงได้สัมผัสเบาะนั่งที่นุ่มสบายสุดในสามโลกว่าเป็นยังงัย 5555
 ขอให้ จขกท.เจอท่าที่เหมาะสมไวๆ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุขครับ

ขอบคุณครับ หวังว่าจะเป็นเช่นนั้นครับ