ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ วิธีแก้ด้วยครับ ยางมะตอยติดรถเยอะมากๆ  (อ่าน 8951 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ใช้ c200 w204 ครับ

ขับผ่านถนนลาดยางที่กำลังทำ   งานเข้าเลยครับ

ยางมะตอยติดรถ โดยเฉพาะซุ้มล้อที่เป็นใยสังเคราะห์ และล้อแม็กซ์เยอะมากๆครับ

ไม่ทราบว่าควรแก้ไขอย่างไรดีครับ   มีน้ำยาอะไรขจัดคราบได้ไหม   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
จะมีสเปร์ล้างยางมะตอยครับหลายยี่ห้อ ฉีดแล้วเอาผ้าเช็ดออก ถ้าติดเยอะก็ค่อยๆฉีดและเช็ดออกเรื่อยๆ ถ้าไม่อยากเหนื่อยก็ไปให้คาร์แคร์ล้างให้ครับ

ออฟไลน์ CJ.

ตามคห.บนครับ เคยเจอเหมือนกัน แถมวันนั้นขับคันสีขาวไปอีก

ผมเอาน้ำยาฉีดแล้วเช็ดออกทีละจุดครับ เลอะกระจายเป็นจุดๆเต็มข้างรถเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
ไปร้านฮาร์ดแวร์ ที่ขายสีพ่นรถยนต์ด้วย

ลองถามหาน้ำยาเช็ดคราบไขมันก่อนพ่นสี Nax101(นิปปอนเพ้นท์) หรือยี่ห้อ TOA ก็ได้ครับ ราคาแกลลอนละ 2-3 ร้อยบาท และติดแปรงขนนุ่มมาสักอันนึง
ตัวนี้ล้างคราบกาวยางและแอสฟัลได้ดี

ออฟไลน์ O_o"

ใช้น้ำยาครอบจักรวาล​ ก็ได้ครับ หลุดออกเหมือนกัน

ออฟไลน์ apinui

ทินเนอร์ ชุบผ้านุ่มๆ ค่อยๆ วนๆ เดียวหลุดไปเองครับ

ทินเนอร์ไม่เป็นอันตรายต่อสีรถครับ ...

ออฟไลน์ tarahlm

แบบลูกทุ่งๆ : ใช้น้ำมันสน หรือ น้ำมันก๊าด เช็ดออกเบาๆ

แบบมีระดับ: น้ำยา/ครีบล้างคราบยางมะตอย (Tar remove) มีมากมายหลายยี่ห้อ เลือกตามชอบ ศรัทธา ...ของ3M ก็มี

แบบเบาๆ ฉุกเฉิน ไม่มากนัก : น้ำยาสารพัดประโยชน์  Sonax , WD-40 (หรือ น้ำยาขัดเคลือบสี-polish&wax ก็พอใช้ได้)

หลังเช็ดออกก้ใช้น้ำเปล่าล้างทำความสะอาดอีกครั้งแล้วซับให้แห้ง

ส่วนซุ้มล้ออาจไม่จำเป็นต้องทำอะไรก็ได้

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
ทินเนอร์ ชุบผ้านุ่มๆ ค่อยๆ วนๆ เดียวหลุดไปเองครับ

ทินเนอร์ไม่เป็นอันตรายต่อสีรถครับ ...

เป็นครับ

ทินเนอร์เป็นสารทำละลาย คุณสมบัติก็บอกอยู่

อย่าเอาทินเนอร์ไปเช็ดผิวสีรถเด็ดขาด
ต่อให้เป็นสีเดิมโรงงานที่ว่าดีมาก ก็ยังโดนทินเนอร์กินผิวได้
โดนผิวเคลียร์ไม่ทะลุถึงชั้นสีก็จริง แต่จะหมองเป็นฝ้า  ต้องแก้ไขโดยขัดเงาขึ้นมาใหม่

ถ้าเป็นสีที่เคยซ่อมมาแล้วอู่ใช้เคลียร์เกรดล่างๆให้ ขืนเอาทินเนอร์ไปเช็ดล่ะก็งานงอกเอานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2017, 19:41:00 โดย psn »

ออฟไลน์ Guy y

น้ำมันสนครับ ขวดละ 35 บาท
2010 VIOS

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
น้ำมันสนครับ ซื้อตามร้านขายสีน้ำมัน
ใช้มาตลอดครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

sonax ครับใช้ดี
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
คาร์แคร์เขาใช้น้ำมันโซล่าครับ ก็ดีเซลนี่แหละครับชุบผ้าเช็ดเลย
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ shikimaru

เป็นครับ

ทินเนอร์เป็นสารทำละลาย คุณสมบัติก็บอกอยู่

อย่าเอาทินเนอร์ไปเช็ดผิวสีรถเด็ดขาด
ต่อให้เป็นสีเดิมโรงงานที่ว่าดีมาก ก็ยังโดนทินเนอร์กินผิวได้
โดนผิวเคลียร์ไม่ทะลุถึงชั้นสีก็จริง แต่จะหมองเป็นฝ้า  ต้องแก้ไขโดยขัดเงาขึ้นมาใหม่

ถ้าเป็นสีที่เคยซ่อมมาแล้วอู่ใช้เคลียร์เกรดล่างๆให้ ขืนเอาทินเนอร์ไปเช็ดล่ะก็งานงอกเอานะครับ

ตามนี้ครับ ถ้าสีจากโรงงานส่วนมากจะเจอสีด้าน ให้ขัดชักเงาใหม่ แต่ถ้าถูวนนานๆนี่ผมเห็นเละมาแล้ว

ถ้าสีเคยทำมา ถู 3 -4 ผมเคยเห็นแลกเกอร์ละลายมาแล้วครับ

แนะนำให้เริ่มจาก sonax ฉีดให้รอบๆ ทิ้งระยะซัก 30 วิก็ได้ แล้วเริ่มเช็ด ใช้ผ้าสะอาดค่อยๆลูปออก ถ้าออกไม่หมดซ้ำอีกที เสร็จแล้วล้างด้วยพวกน้ำยาล้างรถ 1-2 รอบครับ

หรือถ้าหนักหน่อยผมจะใช้น้ำมันสน เช็ออกได้ไว ลดเวลาไปเยอะเวลาเจอแบบกระเด็นมา 2 ประตูไรงี้

ออฟไลน์ Mighty-X

ผมใช้ Sonax ตามคห.บนๆครับ

แต่ซุ้มล้อนี่ไม่เคยเหมือนกัน
เพราะของจขกท.เป็นกำมะหยี่
ยังไงก็ลองปรึกษาพวกคาร์แคร์ดูก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

อีกเสียงครับ ไม่แนะนำทิเนอร์
ใช้น้ำมันสน หรือ น้ำมันก๊าด ชุบสำลีค่อยๆ เช็ดออกครับ แต่กลิ่นมันชวนเวียนหัว ถ้ามีสเตย์คลีน ยางมะตอยติกใหม่ๆ ทาทิ้งไว้สักครู่แล้วเช็ดออกก็ได้ครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ขอบคุณทุกท่านครับ   สำหรับคำแนะนำ

จัด sonax มา 2 กระป๋อง   ล้อแม็กซ์ ออกครับ

แต่ซุ้มล้อทั้ง 4 ข้างที่บุด้วยใยสังเคราะห์ ไม่ออกครับ   ยอมเลย   คงต้องไปคาแคร์ปรับสภาพทั้งคันแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

เคยโดนเหมือนกันครับ แต่ผมเอาเข้าร้าน car care เย็นวันนั้นเลย เพราะกลัวว่าปล่อยทิ้งไว้นาน จะออกยาก

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
อีกเสียงครับ ไม่แนะนำทิเนอร์
ใช้น้ำมันสน หรือ น้ำมันก๊าด ชุบสำลีค่อยๆ เช็ดออกครับ แต่กลิ่นมันชวนเวียนหัว ถ้ามีสเตย์คลีน ยางมะตอยติกใหม่ๆ ทาทิ้งไว้สักครู่แล้วเช็ดออกก็ได้ครับ

ถ้าทำสีมาไม่ดี เจอพวกน้ำมันเชื้อเพลิง ผิวสีมีฝ้ามีรอยด่างได้เหมือนกันครับ 
อยากจะใช้จริงๆ ต้องเช็ดไม่เปียกมาก เช็ดผ่านๆไม่วนก็พอทน

เอาชัวร์ ใช้น้ำยาพวกซิลิโคน รีมูฟเวอร์ ที่พวกอู่ใช้เช็ดผิวงานก่อนพ่นสี กระป๋อง 1 ลิตรขายกันไม่เกินร้อยบาทต้นครับ

ออฟไลน์ Devil13

จะมีสเปร์ล้างยางมะตอยครับหลายยี่ห้อ ฉีดแล้วเอาผ้าเช็ดออก ถ้าติดเยอะก็ค่อยๆฉีดและเช็ดออกเรื่อยๆ ถ้าไม่อยากเหนื่อยก็ไปให้คาร์แคร์ล้างให้ครับ

ไม่แนะนำครับ ผมเคยซื้อของ 3M มาใช้มันกัดสีรถครับ สีจะเพื้ยนไปเลยกลายเป็นออกด้านๆ

ออฟไลน์ mkt1sreich

• Newbie
  • *
น้ำยาล้างยางมะตอยออกจากสีรถ โดยไม่ทำลายสีรถ
วิธีลบยางมะตอยติดรถยนต์ออกง่ายมาก โดยใช้น้ำยา KUTE ฉีดบริเวณที่มีคราบยางมะตอยแล้วก็ล้างรถด้วยน้ำยาล้างรถตามปกติอีกรอบ 
คิวท์ น้ำยาขจัดคราบยางมะตอย สามารถเอาคราบไคลจุดดำๆ ของยางมะตอยออกได้ดี หมดกังวลกับรถหรู รถสวย รถโดนยางมะตอยที่ล้างยังไงก็ไม่ออก เช็ดเร็ว ขจัดเร็ว

เพียงฉีด แล้วเช็ดคราบได้ทันที

คุณสมบัติพิเศษของ คิวท์
1. ไม่ติดไฟ ไม่ใช้สารทำละลาย (No Solvent)
2. ช่วยประหยัดต้นทุน สามารถเจือจางในน้ำได้ถึง 100 เท่า
3. เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ย่อยสลายทางชีวภาพได้ (Biodegradable)                             
4. ไม่กัดกร่อนพื้นผิวชิ้นงาน อลูมิเนียม

น้ำยาคิวท์ ใช้กันมากในร้านประดับยนต์ ร้านล้างรถ เคลือบสีรถ เพราะใช้ง่าย ประหยัด ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม

ติดต่อทีมการตลาดเอส ไรคส์ ได้ที่ ไอดีไลน์ sreich หรือโทร 023223188
Email : [email protected]