ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Note โฉมปัจจุบัน ถือได้ว่าเป็นตัวแทน Tilda ตัวเก่า ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 4520 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมมีข้อสงสัยครับ ว่า

การมาของเจ้า Nissan Note (ที่ในอนาคตจะเอา e-power มา)

เราไม่นับเครื่อง และเกียร์ CVT 1.2 แบบ March นะครับ

แต่วัดในส่วนอื่นทุกส่วนทั้งในด้าน ขนาดตัวรถ ความสะดวกสบาย ช่วงล่าง พวงมาลัย เบรค

เจ้า Note ถือได้ไหมครับว่าเป็น พัฒนาการที่ (อาจ) ดีขึ้นของ Tilda

ผมขอข้ามประเด็นว่า พัลซ่าตัวปัจจุบัน เป็นตัวแทนของ Tilda เก่านะครับ เพราะว่า เหมือนพัลซ่าจะตัวใหญ่กว่า Tilda เดิมมากโดยเฉพาะความกว้าง แต่เจ้า Note นี่กว้างพอๆ กันครับ

ขอให้ทุกท่านช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
tiida ถูกเเทนด้วย Pulsar/Sylphy หรือเปล่า?

เเต่ใน us tiida คือรถเล็ก งงดี BC-Segment ละกัน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมเห็นว่าปัจจุบัน Nissan ผลิตรถใน level B car มาหลายทรง
ที่บุกตลาดโลกทั้ง March, Almera, Note, Juke, Kicks ครับ
ส่วน C car มีแค่ Pulsar, Sylphy

ส่วนตลาดไหนจะหยิบรุ่นไหนไปแทนรุ่นเดิมก็แล้วแต่สะดวกครับ

Tiida เลยถูกจับแทนด้วย Pulsar บ้าง, Note บ้าง
แต่บ้านเรา Note นี่เพิ่มเข้ามาเฉยๆ เลย
ซึ่งถ้าไม่มี e-power มาด้วย ก็ไม่รู้ว่าจะมาทำไม แล้วทำไมไม่ใส่เครื่อง 1500 ไปเลยไว้ลุย Jazz

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Tiida เก่า BC
Tiida ปัจจุบัน (Pulsar) C

Note BC?
March B

แต่... อย่าลืมว่าทุกเซกเมนต์คันใหญ่ขึ้นแทบทุกรุ่นที่เป็นโฉมใหม่
(จะมียกเว้นก็ Altis E120 -> 130 กับ Civic FD -> FB ที่เล็กลงแบบชัดเจนมั้ง)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ก็พอแทนกันได้นะครับ

และก็เป็นอย่างที่คุณแมวดราม่าว่า

รถเปิดใหม่ segment เดิม มีขนาดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ก็พอแทนกันได้นะครับ

และก็เป็นอย่างที่คุณแมวดราม่าว่า

รถเปิดใหม่ segment เดิม มีขนาดใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ

ท่าน Trent เปลี่ยนรูป profile หรือครับ? ตกใจ   ;D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ส่วนตัวผมว่า B+, C+, BC, CD อะไรที่คร่อม segment มันไม่มีจริงหรอกครับ
มันก็แค่การพยายามขยายร่างหรือการพยายามหดร่างบอดี้รถ
ที่วัสดุอุปกรณ์ยังคงอิงตาม segment จริงๆ ของมันในช่วงนั้นๆ เหมือนเดิมครับ
อย่าง MG5 วัสดุอุปกรณ์ก็ยังเป็น B car แท้ๆ แม้มันจะนั่งกว้างพอๆ C segment
แต่ถ้ามีวัสดุอุปกรณ์อัพเกรดขึ้นมาด้วยอีกครึ่งขั้น ค่อยดูสมกับคำว่า B+
Tiida นี่ก็ C segment ชัดๆ แม้จะหดตัวลงมายังไง วัสดุอุปกรณ์ความหนักแน่นก็เป็น C segment
นั่นคือเหตุผลที่เราไม่สับสนเลยระหว่าง B+ กับ C-
ถ้ามันมีครึ่ง segment ในโลกจริงๆ มันจะต้องมีแค่ B+, C+, D+ ครับ ตามที่ผมคิดนะครับ

ออฟไลน์ axister

ใน uk มันมีแบ่งมาเซกเม้นเล็กอีกอันนึงอะครับ ก่อนจะเล็กสุดเรียกว่า super mini b segment

ก็มี micra, swift, corsa, polo, yaris, c3 บลาๆ ละก็มี a segment อีกอัน คือพวก aygo, up, fiat, picanto บลาๆๆๆ ที่มาเบียดยอดกัน

แต่ note อยู่ใน b segment ปกติ มีพวก fiesta, auris, golf, mazda2, giulietta, astra และอื่นๆอีกมากมาย

หลักๆมันต่างแค่แรงเครื่องกับขนาดที่ต่างกันนิดดดนึง ใน b segment มักจะมีเครื่องดีเซลให้เลือก เพราะคนใช้ดีเซลเยอะมากในอังกฤษ เป็นโตต้าก็จะอัดไฮบริดลงไป

ของไทยดันเอามาใส่เครื่อง 1.2 ทำราคา มันเลยครึ่งๆกลางๆมั้งครับ เอาแรงก็ไม่ได้ ขนาดก็ใหญ่ เพราะอัลเมร่าเคยขายดีด้วยเครื่องจิ๋วตัวใหญ่เลยคิดว่าจะเจริญรอยตาม

ผมว่ามันก็แทน tiida ได้ในส่วนของ segment ในไทย เพราะไม่รู้ pulsar จะกลับมาอีกรึเปล่า รถยิ่งขายไม่ดีเท่าคู่แข่งเปิดไลน์เยอะเดี๋ยวจะยิ่งกินแกลบ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต้องถามก่อนว่า ที่ไหน

ถ้าที่ไทย ไม่ใช่

ออฟไลน์ No Trespassing

Note เป็นรถ B-Seg ขยายร่างครับ

ถึงขนาด ความกว้าง ฐานล้อ และความกว้างของล้อคู่หน้า/หลัง จะเท่ากับทีด้าก็ตาม แต่ก็ไม่สามารถทดแทนกันได้

แต่ไม่รู้ว่าอะไหล่ช่วงล่างจะร่วมกันได้หรือเปล่านะครับ ถ้าได้ก็ดีนะครับ