ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเพื่อนๆ ถึงสาเหตุที่จานเบรค 'คด'  (อ่าน 6909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
เนื่องจากรถ Mobilio RS ของผม ได้เข้าไปตรวจอาการเบรคที่ 0 บริการแห่งหนึ่ง ย่านลาดพร้าว ด้วยสาเหตุเบรคดัง

โดยเมื่อปล่อยเบรค เพื่อเตรียมออกตัว จะมีเสียงดัง 'ครืด' และบางครั้ง เมื่อต้องกดเบรคสุด ก็จะมีเสียงเช่นกัน

ในเบื้องแรก ช่างวินิจฉัยว่า น่าจะต้องขัดจานเบรคเท่านั้น แต่เมื่อถอดออกดูจึงทราบว่า เบรคคด!

1) เพื่อนๆพอทราบไหมครับ ว่าเบรคคด เกิดจากอะไร?

2) ในอนาคต ผมจะป้องกัน หรือชะลอปัญหานี้ ได้อย่างไรบ้างครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ปรึกษาเพื่อนๆ ถึงสาเหตุที่จานเบรค 'คด'
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 04:22:34 »
1. ช่วงนี้ฝนตกบ่อย รถอาจจะวิ่งทางแห้งๆ มาระยะหนึ่งจนจานเบรคร้อน พอฝนตกแล้วลุยน้ำท่วมทันทีโดยไม่ได้ชะลอหรือวิ่งช้าๆ เพื่อลดความร้อนมาก่อน จานเบรคมีโอกาศคดได้ครับ
2. รถวิ่งด้วยความเร็วสูงมานาน พอถึงเวลาจอดก็ฉีดน้ำล้างเลย มีโอกาศคดได้เหมือนกันครับ

ส่วนตัวผมว่าสาเหตุส่วนใหญ่มาจากข้อ 1 เพราะผมเคยขับตามรถอยู่คันนึงที่ไม่รู้อัดมานานแค่ไหน ถึงเวลาเข้าซอยน้ำท่วมขัง ลุยน้ำท่วมตอนแรกนี่ไอน้ำขึ้นเต็มท้องรถเขาเลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Turin

Re: ปรึกษาเพื่อนๆ ถึงสาเหตุที่จานเบรค 'คด'
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 06:50:09 »
สาเหตุตามเม้นแรกเลยครับ

แต่ขอเพิ่มเติมว่า การใช้จาน aftermarket ที่คุณภาพดีๆหน่อย ก็ช่วยได้เยอะครับ ตอนผมใช้ Accord G7 จานโรงงานก็คด แต่พอเปลี่ยนมาเป็นของ EBC (ชุดแรก) กับ Brembo (ชุดสอง) ก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 07:23:55 »
ขับไกลๆ ร้อนๆมา อย่าพึ่งลงแอ่งน้ำครับ ละอองๆพอใด้

แต่บางสถานการณ์ มันเลือกไม่ใด้อะนะ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 07:35:52 »
เคยซัดลงเขามาพอพ้นโค้งปุ๊บเจอน้ำท่วม เรียบร้อยเลยครับ555

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 07:43:31 »
เพิ่งทราบว่า จานเบรคสามารถคดได้ ด้วยสาเหตุตามที่เพื่อนๆบอกมา

ยอมรับตรงๆครับว่า ไม่คิดเลยว่ามันจะคดได้ง่ายแบบนั้น ... ผมคงต้องระวังให้มากขึ้น
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 09:10:45 »
ต้องระวังซะแล้วเรา

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 09:22:44 »
เพิ่งทราบว่า จานเบรคสามารถคดได้ ด้วยสาเหตุตามที่เพื่อนๆบอกมา

ยอมรับตรงๆครับว่า ไม่คิดเลยว่ามันจะคดได้ง่ายแบบนั้น ... ผมคงต้องระวังให้มากขึ้น

จานเบรค เวลาทำงานร้อนมากครับ จานดีๆของพวกรถแต่งจึงมีราคาแพง และรูระบายอากาศเพียบ
ผมขับแค่ 30 นาที เดิมมาดูล้อ ก็ได้สัมผัสไอร้อนแล้วครับ ไกล้ๆไม่ต้องพูดถึง
ของร้อนๆ เจออะไรที่เย็นกว่าไงก็ไปครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 09:40:21 »
หลังจาก 2013

ฮอนด้าใช้จานเบรคแบบนิ่มในรถเกือบทุกรุ่นครับ

ตั้งแต่น้องเล็กยันพี่ใหญ่

ไม่รู้ด้วยสาเหตุอะไรที่เลือกแบบนั้น

แต่ผลก็คือ มีคนบ่นรายวันกันเลยทีเดียว

ไม่เสียงดัง ก็เบรคแล้วสั่น

ซึ่งไม่จำเป็นต้องเจอน้ำเสมอไปหรอกครับ เบรคโหดๆหรือเบรคกระทันหันก็คดได้ สำหรับจานเบรคนิ่ม

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 09:59:33 »
BMW E39 ของผมนี่ตัวดีเลย จานเดิมๆ แย่ คดบ่อย ต้อง brembo ตรงรุ่นจบ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 11:41:42 »
ขอเพิ่มเรื่องเบรคติดอีกเรื่อง CRV.G4  แสนกว่าโดน G3.ก็มีโดนกันเยอะ

ของผมเดิมๆนะ ทั้งผ้า นำ้มัน อีกคัน ตาเหยี่ยว เกือบ 3 แสน ไม่เคยเป็น

ฮอนด้าใช้จานเบรคแบบนิ่มในรถเกือบทุกรุ่นครับ

ไม่รู้ด้วยสาเหตุอะไรที่เลือกแบบนั้น

แต่ผลก็คือ มีคนบ่นรายวันกันเลยทีเดียว

ซึ่งไม่จำเป็นต้องเจอน้ำเสมอไปหรอกครับ เบรคโหดๆหรือเบรคกระทันหันก็คดได้ สำหรับจานเบรคนิ่ม

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 11:49:11 »
""โดยเมื่อปล่อยเบรค เพื่อเตรียมออกตัว จะมีเสียงดัง 'ครืด' และบางครั้ง เมื่อต้องกดเบรคสุด ก็จะมีเสียงเช่นกัน"" อาการนี้ไม่มีความสัมพันธ์กับจานเบรคคดนะครับ
จานคดตรวจสอบได้จากอาการสั่นตอนเบรคที่ความเร็วลอยตัว หรือ ไม่ก็เสียงหอนแหลมมากกว่าครับ

1 จานคดเกิดจาก คุณภาพวัสดุจานเบรค คุณภาพผ้าเบรค คุณภาพการประกอบจานเบรคกับดุมล้อ+การขันน็อตล้อ  การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิฉับพลันเช่นโดนน้ำ พฤติกรรมการขับเช่นชอบกระทืบเบรค  เบรคไม่สมูท
2 แก้ไขโดย ปรับเปลี่ยนสิ่งที่บอกในข้อ1ครับ

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 12:29:31 »
เมื่อก่อนใช้ Accord G7 V6 3.0 L. ต้งแต่ป้ายแดง
สี่เดือนแรกเบรคมีอากาสสู้เท้า สั่นกระพือมาถึงพวงมาลัย
เข้าศูนย์ตรวจพบว่าจานเบรคหน้าคด  ก็เคลมกันไป

ขับได้ 3 ปีก่อนขายรถ เคลมจานเบรคคู่หน้าไป 3 ชุด

แบบนี้มันบอกให้รู้เลยว่า จานเบรคเล็กกว่ากำลังเครื่องยนต์ครับ เอารถไม่ค่อยอยู่

ช่างในศูย์เคยเล่าให้ฟังว่าเบรครุ่น  V6 3.0 ใช้จานคู่หน้าร่วมกับรุ่น 2.4 !  ข้อเท็จจริงเป็นไงผมก็ไม่ได้ตามต่อ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 13:08:58 »
เมื่อก่อนใช้ Accord G7 V6 3.0 L. ต้งแต่ป้ายแดง
สี่เดือนแรกเบรคมีอากาสสู้เท้า สั่นกระพือมาถึงพวงมาลัย
เข้าศูนย์ตรวจพบว่าจานเบรคหน้าคด  ก็เคลมกันไป

ขับได้ 3 ปีก่อนขายรถ เคลมจานเบรคคู่หน้าไป 3 ชุด

แบบนี้มันบอกให้รู้เลยว่า จานเบรคเล็กกว่ากำลังเครื่องยนต์ครับ เอารถไม่ค่อยอยู่

ช่างในศูย์เคยเล่าให้ฟังว่าเบรครุ่น  V6 3.0 ใช้จานคู่หน้าร่วมกับรุ่น 2.4 !  ข้อเท็จจริงเป็นไงผมก็ไม่ได้ตามต่อ
เป็นจริงตามนั้นครับ จานขนาด 282 มิล .. แถมหนาแค่ 23 มิลซะอีก

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 14:05:04 »
จานเบรคเดิมๆคดง่าย แต่แอ่งน้ำเล็กๆที่คดไม่ได้เพราะเราลงแอ่งน้ำ เพราะน้ำจะแหวกออก แต่เป็นเพราะรถข้างๆลงแอ่งน้ำ ซัดน้ำมาใส่เรา ผมเจอกับตัวเองเลยนะ
แล้วอีกอย่างบางคนจอดรถใหม่ๆคนล้างรถล้าง พี่แกก็ฉีดน้ำใส่จากเบรคเลยแบบนี้

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 22:28:28 »
เพิ่มเติมให้อย่าง ของฮอนด้านี่ติดรถ คดง่ายมาก ผมใช้ accordg8 เบรคจาก 140 กว่ากดจนเกือบจอด รอบเดียวคดครับ  เป็นอยู่ 2 ชุด เลิกใช้ ไปใส่เบรมโบ้บ้านๆที่แบบติดรถ อาการดีกว่าเดิมซะงั้น ถูกกว่าด้วย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 23:51:13 »

ขอบคุณครับคุณ kiwiwi เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมเลย

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 23:56:18 »
""โดยเมื่อปล่อยเบรค เพื่อเตรียมออกตัว จะมีเสียงดัง 'ครืด' และบางครั้ง เมื่อต้องกดเบรคสุด ก็จะมีเสียงเช่นกัน"" อาการนี้ไม่มีความสัมพันธ์กับจานเบรคคดนะครับ
จานคดตรวจสอบได้จากอาการสั่นตอนเบรคที่ความเร็วลอยตัว หรือ ไม่ก็เสียงหอนแหลมมากกว่าครับ

1 จานคดเกิดจาก คุณภาพวัสดุจานเบรค คุณภาพผ้าเบรค คุณภาพการประกอบจานเบรคกับดุมล้อ+การขันน็อตล้อ  การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิฉับพลันเช่นโดนน้ำ พฤติกรรมการขับเช่นชอบกระทืบเบรค  เบรคไม่สมูท
2 แก้ไขโดย ปรับเปลี่ยนสิ่งที่บอกในข้อ1ครับ

อ้าว.. งั้นผมคงเข้าใจผิดไปเอง  :-[

อาการของรถผม ยังไม่มีการสั่นเมื่อเบรค หรือเสียงหอนแหลมครับ ทางหัวหน้าช่างจึงตั้งใจจะ 'ขัด' จานเท่านั้น แต่! ไม่ทราบว่ายังไง เมื่อเปิดออกมา กลายเป็นจานหน้าขวาคด 555..

ส่วนผมก็งง.. ไปตามระเบียบ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2017, 23:58:07 โดย Zachary C »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 00:03:48 »
จานเบรคเดิมๆคดง่าย แต่แอ่งน้ำเล็กๆที่คดไม่ได้เพราะเราลงแอ่งน้ำ เพราะน้ำจะแหวกออก แต่เป็นเพราะรถข้างๆลงแอ่งน้ำ ซัดน้ำมาใส่เรา ผมเจอกับตัวเองเลยนะ
แล้วอีกอย่างบางคนจอดรถใหม่ๆคนล้างรถล้าง พี่แกก็ฉีดน้ำใส่จากเบรคเลยแบบนี้

ช่วงเดือนแรกๆ ที่เจ้าโมบี้มาอยู่ด้วย รักเขามากครับ เอาเข้าคาร์แคร์ สัปดาห์ละสองครั้ง หลังจากขับกลับจากที่ทำงาน

ก็เห็นพนักงานเอาน้ำฉีดล้อฟู่ๆ ตอนนั้นแอบดีใจ ว่าได้ล้างล้อ  :-\

ขอเศร้าแป้ปครับ  :'(

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 08:54:05 »
ต้องยอมรับว่าค่ายรถเค้าลดต้นทุนในวัสดุหลายๆอย่าง จานเบรคก็เช่นกัน รถเล็กๆสมัยนี้วัสดุจึงไม่คงทนเท่าจานสมัยก่อน เหล็กที่ร้อนสูงๆอย่างจานเบรคเมือเจอน้ำ จึงคดเป็นธรรมดา