ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาจะออกรถใหม่แล้วต้องขายคันเก่ารู้สึกเสียดายกันไหมครับ  (อ่าน 7043 ครั้ง)

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
พอดีผมกำลังเจอปัญหา ที่บ้านจะออกรถใหม่แล้วต้องขายออก 1 คันเนื่องจากที่จอดในบ้านไม่พอแล้วหวยดันมาออกอีแก่ม้าศึกคู่ใจผมที่ผูกพันกับมันมานานตอนขับมันก็อยากขายแล้วไปชื่อคันใหม่ใจจะขาดแต่พอจะขายก็อดใจหายเสียดายมันไม่ได้ มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ CJ.

ผมเป็นครับ เห็นราคาขายยิ่งเสียดาย แต่โชคดีที่บ้านยังพอมีที่ แก้ปัญหาด้วยการทำโรงรถเพิ่มไปเลย
แต่ตอนนี้ถ้าจะซื้อเพิ่มอีกต้องขยับขยายขายออกบ้างแล้วจริงๆ ไม่งั้นเยอะไปผมก็ว่าอึดอัด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Nikle_pk

กับคันที่ขับดีๆผูกพันก็เป็นครับ

แต่บางคันขายแล้วสบายใจมากๆก็มีครับ
อย่างตอนผมขาย ACV41 ขายแล้วสบายใจมาก
ไม่เสียดายเลยสักนิด รถมันขับไม่ดีน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Terng

ทุกวันนี้ที่ยังไม่ขายหน้าแบนคันในรูปผมก็เพราะยังเสียดายมันนั่นแหละครับ ขับดีและทน ไม่จุกจิก จะว่าไปนี่ก็ลืมพาไปเช็คระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาปีครึ่งแล้วด้วย ก็ยังปกติดีทุกอย่าง จับเปลี่ยนล้อ Esport มาใส่แล้วยิ่งดูสวย ยิ่งเสียดายไม่อยากขายอีก

แต่คิดว่า อีกสักพักคงต้องมีการเปลี่ยน ก็คงขายเค้าต่อไปแหละครับ ตอนก่อนหน้านี้เคยใช้ AE111 มา 8 ปีตอนที่ขับไปรับหน้าแบนจากโชว์รูมมา แล้วพ่อขับ AE111 อยู่ด้านหน้ากลับบ้าน ใจมันหวิวๆนะว่าอีกพักนึงก็จะไปอยู่กับเจ้าของใหม่แล้ว

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เสียดายครับ แต่ขายให้ญาติไปเลยได้เห็นหน้าเห็นตาบ้าง รถคันเก่าก็เป็นรถตลาดเนี่ยแหละครับแต่เสียดายเพราะรถมันทนทานมากๆ ครับ ทุกอย่างเบสิกมากๆ option ถ้าเทียบกับรถปีนี้ก็คงจะเป็นรุ่นล่างสุด รถที่ใช้อยู่ระบบไฟฟ้า ลูกเล่นเยอะแยะไปหมด ขับก็ดี แต่แอบคิดถึงคันเก่าที่ทุกอย่างเราต้องควบคุมเอง แอบหวนคิดถึงความรู้สึกแบบ back to basic อ่ะครับ กลับไปเรียบง่ายแบบเดิม
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ phatta

• Full Member

บางคันก็เสียดายครับ ถ้าคันไหนพูกผันมาก
ก็จะนึกถึงความทรงจำต่างๆ ที่ประทับใจ
เช่น บางคันคุณแม่เคยนั่งไปด้วยกัน
ขายไปแล้ว รู้ว่าอยู่เต๊นท์ไหน ยังตามไปหาข้อมูล
ว่าขายไปหรือยังนะ 55

บางคัน ก็อยากจะขายๆๆ ไปซะ 55

แต่ทั้งนี้ เวลาขายมันก็มีเหตุผลจำเป็นที่ต้องขายหล่ะครับ
มันก็ต้องตัดใจไป

ออฟไลน์ SLuang

ยิ่งถ้าเป็นรถที่เกี่ยวเนื่องกับการสร้างครอบครัวมายิ่งเป็นจะบอกให้
ของผม ซื้อมาหลังแต่งงาน
ใช้จนลุกคนแรกเกิด นั่งๆ นอนๆ ยืนๆ จนยืนไม่ได้หัวชนเพดาน จึงขายออกไป
พูดแล้วยิ่งผูกพัน
ยังมีแบบว่านานๆ ฝันว่าขับไปโน่นไปนี่อยู่เลย จริงๆ นะ

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่เคยผูกพันกับรถคันไหนเลยครับ

ความรักที่มีให้กับรถ จะเหมือนนาฬิกาทราย ยิ่งนานไป ยิ่งลดลง ;D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขึ้นอยู่กับเราใช้รถคันนั้นกับใคร ช่วงเวลาไหน

หรือไม่ก็รถคันนี้มันดีจริงๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

รู้สึกแค่รถคันแรกที่ซื้อมาจากน้ำพัก น้ำแรง ตังเอง คือตอนที่ขาย Vios 2007 ไปครับ  แต่ถัดจากนั้นมาเฉยๆ ซื้อง่าย ขายก็ง่าย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ktonja

ที่บ้านที่จอดรถก็ไม่พอเหมือนกัน มี volvo 940 อยู่คันไม่ค่อยได้ใช้ แต่ผูกพันมานานซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดงเห็นราคาขายก็เสียดายราคาขายเท่ามอไซด์เลย
แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ขายเก็บไว้เป็นรถสำรองดีกว่า

ปล.หาลู่ทางได้ล่ะน้องซื้อคอนโดไว้ เดี๋ยวเอารถไปจอดไว้คอนโดแทน 555+

ออฟไลน์ BhuBhu

ผูกพันทุกคันครับ เพราะแต่ละคันใช้นาน และไม่มีปัญหาด้วย

ออฟไลน์ SM.

ถ้าใช้มันทุกวัน แน่นอนครับ ต้องมีใจหายกันบ้างแหละ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
เสียดายครับ แต่งไปหลายแสน ราคาขายเท่ารถแสตนดาด :(

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เคยเสียดายนะคับ แต่คิดว่าทุกอย่างต้องมีการเปลี่ยนแปลง

แต่ผมตอนนี้ อาจจะต้องใช้อีก สัก 3 ปีละคับ  :(

ซ่อมไปปีนี้เกือบหมื่นแล้ว ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ก็มีบ้าง เพราะผูกพันกันมาหลายปีครับ  8)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เป็นครับ จำได้ว่าขายคันแรก BMW E36 ฝากเพื่อนไปหาที่รับราคาถูกใจแค่ 2 -3 ที่ มีที่นึงให้ราคานั้น และไม่ยอมให้เพื่อนเอารถออกเลย บอกให้เพื่อนรีบโทรหาผมให้มารับเงินและทำสัญญาซื้อขาย เพราะรถผมสภาพเดิมๆ สวยมาก เครื่องเสียงก็ลงชุดใหญ่ ถึงเวลาจริงๆตอนไปรับเงินไม่ได้ดีใจเลย อยากจะขอขับกลับมาทำใจก่อนด้วยซ้ำ  :'(

แต่พอขายคันที่ 2 คือ Jazz อันนี้ไม่เท่าไร เพราะรถใหม่คันใหญ่ขึ้น แต่ก้เสียดายนิดๆตรงที่ยังใช้รถไม่ค่อยคุ้ม สภาพดีมากครับ ไม่น่าขายเต๊นท์ น่าจะขายนทั่วไปมากกว่า

ออฟไลน์ yongyugo

• Newbie
  • *
เหมือนเราต้องจากคนที่อยู่กับเราบ่อยๆแหล่ะครับ คงอาการเดียวกัน ถ้ามันเป็นรถที่เราขับไปไหนมาไหนตลอดเวลา

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ถึงจะมีคันใหม่มาแทนคันเดิม ทำให้ที่จอดรถไม่พอ แต่กว่าจะตัดสินใจขายก็ผ่านไปเป็นเดือน รถจอดมากกว่าวิ่ง ต้องคอยติดเครื่อง อุ่นเครื่อง ทั้งเสียดายทั้งใจหาย พอวันที่เจ้าของใหม่มารับไป ถ้าแฟนอยู่บ้านก็จะเห็นเค้านั่งน้ำตาร่วงในบ้านทุกที แล้วบ่นถึงอีกหลายยยยยยยวัน

ออฟไลน์ Mekkub

ของผมนี่ขายเมื่อมันเริ่มจุกจิกๆครับ บางทีมีเสียงจิ๊กๆจั๊กๆหาสาเหตุไม่ได้รื้อทำไปเรื่อยไม่หายจนหงุดหงิดสุดท้ายขายๆไปครับ ส่วนมากขายไปเลยไม่ค่อยเสียดายเพราะถ้าใช้ต่อโดนค่าซ่อมอีกหลายตัง เอาไปให้คนอื่นซ่อมดีกว่า จริงๆมันน่าหงุดหงิดเหมือนกันนะครับใช้รถแบบผม คือมีเสียงอะไรผิดปรกติไม่ได้เลย ต้องวิเคราะห์หาสาเหตุหาทางแก้และถ้าหาไม่เจอจะหงุดหงิดมาก ส่วนมากเสียงแปลกๆมันก็เริ่มม 3 -4 ปีนี่แหล่ะครับเลย

บางคนบอกรถดีใช้ทนมากไม่จุกจิกใช้ห้าปีแล้วไม่ต้องซ่อมอะไรเลย ผมลองสต๊าทขับดูสายพานดังแรง ช่วงล่างโยนมากอะไรแบบนี้ แต่คนปรกติเค้าขับไม่ค่อยจะสนใจถ้ามันไม่พังแบบคาเท้าเลยจริงๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Gopz

ไม่เลยครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ No Trespassing

เสียดายและใจหายครับ ถึงขั้นร้องให้เลยละ

เรื่องราคาขายผมไม่ได้ซีีเรียส แต่เพราะใช้มานาน จุกจิกบ้างแต่ก็แก้ได้หมด ดูแลเหมือนลูก จอดนอนอย่างเดียวมากกว่าวิ่ง

ขนาดขายไปแล้วยังแอบไปดูที่เต้นท์เลยครับ พนง.บอกว่ามีคนซี้อต่อไปแล้ว รอส่งมอบอย่างเดียว

ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เสียดายครับ

ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ขายเด็ดขาด
อยากได้คันใหม่ก็ซื้อเพิ่มเอา ไหนๆราคาก็ตกแทบจะให้ฟรีกันอยู่แล้ว เทริ์นไปก็คงไม่คุ้ม
อย่างน้อยก็เก็บไว้เป็นรถสำรองเอาก็ยังดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เสียดายครับ เพราะผูกพัน

ออฟไลน์ h0661036

ที่บ้านผมไม่ยอมขายเลยครับ   มีจอดสนิทอยู่ 2 คัน   E220  กับ  TROOPER    ยิ่ง Trooper อาการหนักเลย เปิดประตูรถออกมา ข้างในกลายเป็นฟาร์มเชื้อราเต็มห้องโดยสาร   :o     

ยิ่งเก็บไว้ ค่าเสื่อมราคาก็เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ  ตัดใจขายไปเถอะครับ  (ในกรณีที่คิดว่าไม่ได้ใช้แน่ ๆ)

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยรู้สึกเสียดายเลยครับ เพราะทุกครั้งที่เปลี่ยนเพราะตัวรถเองก็เริ่มมีปัญหาเยอะแล้ว เก็บไว้ซ่อมก็แพง แถมต้องมากังวลอีกจะมีปัญหาเมื่อไหร่ เลยขายทิ้งซื้อคันใหม่แทนนี่ละครับ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ paeybu

ส่วนใหญ่จะรีบอยากขายๆทิ้งครับ เพราะถ้ามีเหตุให้เปลี่ยนคือมีไรไม่ชอบ

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• Jr. Member
  • **
ถ้ามันยังขับได้ใช้ดีไม่(ค่อย)มีอะไรกวนใจหนัก หรือยังไม่มีรายการรอซ่อมชนิดตูดบาน เวลาปล่อยไปก็จะหวิวหน่อย ๆ แต่ถ้าซ่อมไม่รู้จบ แพงแค่ไหนก็ปล่อยไปพร้อมกับได้ความสบายใจกลับมา

ออฟไลน์ newclear

• Newbie
  • *
เคยเป็นครับ ตัดสินใจนานมาก ตอนนั้นมีaudi a6c5 ขับมา14ปี กับ cbr1000 แม่ไม่อยากให้ขับbigbike กับ audiที่เก่าแล้ว แม่ผมเสนอแลกกับซื้อslk ผมใช้เวลา1ปีในการตัดสินใจ 555