ผู้เขียน หัวข้อ: สุนัขที่ชอบวิ่งไล่รถ สามารถเอาผิดเจ้าของได้ไหม  (อ่าน 10149 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
       เรื่องมีอยู่ว่า ในซอยหมู่บ้านจะมีบ้านอยู่หลังหนึ่งที่ไม่เคยปิดรั้ว และรั้วดูไม่แน่นหนา ทำให้เวลาขับรถ ปั่นจักรยาน เดิน หรือขับรถจักรยานยนต์
เข้าไปในซอยนี้จะมีสุนัขวิ่งต้อน หรือจะเข้ามาทำอันตรายอยู่บ่อยครั้ง ซึ่งปกตินานๆ ผมจะกลับเข้าบ้านที ก็จะเจอเรื่องแบบนี้อยู่เป็นประจำ
โดยมีภาพจากกล้องหน้ารถเป็นหลักฐานตอนเข้าบ้านทุกครั้งว่าชอบออกมาไล่รถ ซึ่งสุนัขจากบ้านนี้มีขนาดตัวที่ใหญ่ แลดูอันตราต่อเพื่อนบ้าน
       คำถามก็คือ ควรแก้ปัญหานี้อย่างไร ควรเริ่มต้นแจ้งความ หรือตักเตือนอย่างไรดี แต่จริงๆ แล้วไม่ค่อยอยากเข้าไปคุย เนื่องจากว่า
เคยมีปัญหากันทำให้ต้องแจ้งความปิดโรงงานเค้ากันมาทีนึงแล้ว เพราะคุยดีๆ ไม่รู้เรื่อง ต้องถึงขั้นกระบวนการทางกฎหมาย

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
สามารถแจ้งตำรวจได้ครับ ให้มาตักเตือนและปรับเจ้าของสุนัขที่ปล่อยมาเพ่นพ่านได้

ออฟไลน์ ps000000

ข้างบ้านผมก็มี เป็นฝูง (บ้านเขาไม่มีรั้วอีกต่างหาก)

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
แถวบ้านผมก็ไล่ครับ
ไล่เป็นคนๆเลย คนไหนโดนไล่ก็คนนั้นโดนไล่ตลอด(ส่วนมากเป็นพวกท่อดังๆ) แต่คนไหนไม่โดนต่อให้ขับยังไงก็ไม่โดนไล่  ก็แปลกดี

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าหมาตัดหน้ารถผมไม่เบรคนะครับ ผมรักชีวิตคนในรถมากกว่า ถ้าจะชนก็ต้องชน (หรือเหยียบ) และจะไม่เหมือนกรณีลุงที่เป็นข่าว เพราะอันนั้นหมานั่งอยู่บนถนนมาก่อนแล้ว แต่ถ้าหมาตัดหน้าตอนขับผ่าน นอกจากจะไม่ผิดแล้วยังเรียกค่าเสียหายจากเจ้าของหมาได้อีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
หมาแถว Office ของผมแปลกครับ วันไหนขับผ่านช้า ๆ นั่งมองเฉย ๆ  วันไหนขับเร็วหน่อยนึง ตามมาไล่เห่า แล้ววิ่งเห่าตามรถมาอีกไกลเลย

ออฟไลน์ maggie

ที่ซอยบ้านผมเหมือนกันเลย บ้านที่มีปัญหาเป็นบ้านเช่าไม่มีรั้ว หมาตัวใหญ่มากๆชอบวิ่งไล่ทั้งคนทั้งรถที่ผ่านบ้านมัน คุยดีๆกับเจ้าของบ้านก็แล้วจะดีอย่อาทิตย์นึงแล้วก็ปล่อยออกมาอีก จะเล่นแรงๆก็สงสารหมา

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ในกรณีนี้ ถ้ายังไม่ก่อให้เกิดความเสียหาย คิดว่าคงทำได้แค่ตักเตือนครับ
แต่หากว่ามีความเสียหายเกิดขึ้นจริงๆ ก็สามารถเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมายต่อไปได้ครับ

คำว่าเสียหายเนี่ยมันค่อนข้างกว้างนะครับ ต่อกาย ใจ ทรัพย์ หรือแม้กระทั่งสิทธิ

ออฟไลน์ Sacrifice

หมาไม่ค่อยไล่รถยนต์นะ  มอไซค์ ก็ไม่ค่อยเพราะมันวิ่งไม่ทัน 

แต่จักรยาน มอไซค์ไฟฟ้า ชอบไล่มากเลย

ผมปั่นจักรยานในหมูบ้านไม่ได้เลย  เคยโดนบางแก้วโผล่มากัด ทะลุรองเท้า ฉีดยากันสุนัขบ้าไป 2 พันกว่าบาท
เจ้าของมันก็ไม่ยอมจ่าย มันบอกมีหลักฐานอะไรว่าหมาของมันกัด หมาจรในหมู่บ้านเยอะแยะ แล้วหมามันฉีดยากันพิษสุนัขบ้านทุกปี

ออฟไลน์ eaton fuller

หมาไม่ค่อยไล่รถยนต์นะ  มอไซค์ ก็ไม่ค่อยเพราะมันวิ่งไม่ทัน 

แต่จักรยาน มอไซค์ไฟฟ้า ชอบไล่มากเลย

ผมปั่นจักรยานในหมูบ้านไม่ได้เลย  เคยโดนบางแก้วโผล่มากัด ทะลุรองเท้า ฉีดยากันสุนัขบ้าไป 2 พันกว่าบาท
เจ้าของมันก็ไม่ยอมจ่าย มันบอกมีหลักฐานอะไรว่าหมาของมันกัด หมาจรในหมู่บ้านเยอะแยะ แล้วหมามันฉีดยากันพิษสุนัขบ้านทุกปี

เกลียดๆๆๆๆๆ เจ้าของหมาแบบนี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เอาผิดได้ไหมนี่ผมไม่ชัวร์

แต่ที่แน่ๆ คือ เคยขับออกจากปั๊มแล้วหมามันวิ่งไล่รถแบบใกล้มากจนเกือบชน  :(

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

เป็นผมคงต่อยปากเจ้าของหมาไปแล้วล่ะ พวกเลี้ยงหมาแต่ไม่ดูแล ปล่อยให้มาวิ่งไล่กัดคนอื่นกฏหมายน่าลงโทษเจ้าของหนักๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2017, 20:47:35 โดย @@@ »

ออฟไลน์ wa330

เวลาขี่จักยานหรือมอไซค์ ตามซอยถ้าผมเจอหมาอยู่เป็นฝูงเกิน5ตัว
ผมไม่ผ่านเข้าไปอ้อมซอยอื่น เพราะหมามันหวงถิ่นมัน
เราแปลกหน้าไปมันจะไม่ยอม อย่างน้อยมันเห่าวิ่งไล่แน่

ถ้าเจอไม่เกิน3ตัว ไปถ้ามันเห่าวิ่งไล่อย่าไปหลบ อย่าเร่งหนี
หมามันจะคิดว่าเรากลัวมัน มันจะยิ่งได้ใจวิ่งไล่เรา
ให้หักรถใส่มันเลยไม่ต้องกลัวชน หมามันกำลังตื่นตัวมันจะหลบเอง
และมันจะเกรงเราไม่กล้าวิ่งไล่

ผมเคยเจอตัวประจำมันชอบวิ่งไล่ รอวันที่มันอยู่กันน้อยตัว
ขี่ไปใกล้ๆพอมันวิ่งมาเห่าใล่ จอดรถเลยแล้ววิ่งใส่มันเลย
ไล่เตะมันไปที มันวิ่งหนีร้องเอ้งๆเลย นับจากนั้นขี่ผ่านมันจำได้นั่งมองไม่กล้าลุกมาเลย ;D

ออฟไลน์ keamgladnan

จขหท ขับรถเก๋ง แล้วหมามันวิ่งไล่ด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ลองชวนลุงปิคอัพมาเที่ยวบ้านบ่อยๆแล้วปัญหานี้จะหมดไป  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Ecin

• Jr. Member
  • **
จขหท ขับรถเก๋ง แล้วหมามันวิ่งไล่ด้วยเหรอครับ
ใช่ครับ รถเก๋งก็ไล่
ขับมาจะผ่านบ้านเค้า หมาวิ่งตัดหน้ามาขวางรถเลย
ก็จำเป็นต้องเบรคค่อยๆ คลานไป แต่มันก็ยังก็วิ่งเห่าอยู่ดี ตีคู่ไปกะรถเลย

ถามว่าผมเสียหายไหม คือผมไม่สามารถวิ่งออกกำลังกายในซอย
หรือปั่นจักรยานได้เลย คงต้องเริ่มเอาเรื่องทีละขั้นตอนตามที่สมาชิกในนี้แนะนำ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเฉย ๆ ครับ 

หมามันไม่รู้ภาษานัก  เจ้าของไล่ได้เป็นครั้งคราว   ผมจะหลบหลีก  ถ้าจำเป็นก็ไปแบบด้านล่าง 

เวลาผมขี่จักรยานไปแล้วโดนไล่  ผมจะไม่มองมัน  ใช้หางตาชำเลือง  อีกมือผมจะชูกำปั้นไว้เหนือหัว  แค่นั้น

ถ้าคุณมีอาการจ้องตา  หรือโต้ตอบ หรือกลัวลนลาน  มันจะเล่นงานคุณตลอดไป.. 

ออฟไลน์ SM.

เคยเจอเหมือนกัน กลัวจะไปทับหมาเค้าตาย จะกลายเป็นเราผิดอีก

ออฟไลน์ Mighty-X

ขี่มอเตอร์ไซค์เข้าซอยที่มีหมาหมู่เต็มถนนนี่เป็นอะไรที่ลุ้นสุดๆ

ออฟไลน์ paeybu

ไล่มาถ้าต้องชนผมก็ชนครับ​ (ด้านข้างๆ​ ไม่ก็ชนเบาๆนะ)​

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมเคยเจอตัวประจำมันชอบวิ่งไล่ รอวันที่มันอยู่กันน้อยตัว
ขี่ไปใกล้ๆพอมันวิ่งมาเห่าใล่ จอดรถเลยแล้ววิ่งใส่มันเลย
ไล่เตะมันไปที มันวิ่งหนีร้องเอ้งๆเลย นับจากนั้นขี่ผ่านมันจำได้นั่งมองไม่กล้าลุกมาเลย ;D
เสียดายกรณีผมไล่เตะไม่ทัน มันหนีไว

ออฟไลน์ Lancer

คุยกับเจ้าของไม่รู้เรื่องก็ผูกมิตรกับหมาแทนครับ  ผมว่าน่าจะคุยง่ายกว่าเจ้าของนะครับ  ::)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ผมเคยเลี้ยงหมาตัวค่อนข้างโตมาหลายตัว แต่เป็นหมาอารมณ์ดี ขี้เล่น(โกลเด้นกับค็อกเกอร์) ไม่เคยกัดใคร แต่ปัจจุบันไม่เลี้ยงแล้ว
   ถ้าบอกกันตรงๆไม่ได้ หรือบอกแล้วนิ่งเฉย ให้แจ้งตำรวจ ถ้าจะให้ดีหาเพื่อนบ้านหลายๆคน ให้ จนท เขามาจัดการเอง แถวบ้านตอนนี้มีลาบาดอร์ตัวนึง ชอบไล่มอไซค์ที่เสียงดัง รถยนต์ก็ไล่บ้าง บางที่ผมก็โดนไล่ โดนเห่า บางครั้งก็ไม่โดน ไม่เข้าใจอารมณ์จริงๆ เห็นคนเคยโดนกัดก็หลายคน เจ้าของก็เป็นสาวโสดวัย60+ ก็พาไปหาหมอนะ แต่ก็ยังปล่อยให้วิ่งหน้าบ้าน (เป็นทาวเฮาส์) ถ้าเลี้ยงแล้วดูแลไม่ได้แบบนี้ก็อย่าเลี้ยงเลยดีกว่า ไม่อยากให้จัดการขั้นเด็ดขาด เบื่อเหมือนกันครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NETGEAR98

• Newbie
  • *
จริงๆ แล้วที่ถูก คือ จะต้องไม่มีสุนัขเพ่นพ่าน ในที่สาธารณะตั้งแต่แรกคับ

เหนื่อยใจคับ บ้านเรา มีความเชื่อว่า หมาควรมีอิสระ การเลี้ยงถ้าคล้องเชือก ดูจะเป็นการไม่ถูกต้อง
และบ้านเรา บ้านที่มีรั้วรอบขอบชิด ยังไม่ใช่ทั้งหมด ผลคือ ถนนหนทาง ที่สาธารณะ หลายๆ ที่จะมีน้องหมา โผล่มาวิ่งไล่ โผล่มาให้รถชนเรื่อยๆ

จนท. มากำจัด ก็ไม่ได้ เข้าข่าย ทารุณกรรม ไปซะงั้น  ส่วนตัวผมรักสัตว์นะ แต่ก็ถือคติที่ว่า หากจะทำอะไรจะต้องไม่เดือดร้อนคนอื่น
เคสเจ้าของสุนัขทั้งหลาย หากรู้ตัวว่า ควบคุมไม่ได้ ที่ทางไม่เอื้อ ก็ไม่ควรเลี้ยงแต่แรก ถ้าเป็นแบบที่ไม่มีเจ้าของ เทศบาลหรือผู้เกี่ยวข้อง ควรมาดำเนินการ จะทำอย่างไรก็ให้เป็นไปตามนโยบาย จะเอาไปทำหมัน เลี้ยงไว้ในที่ที่เหมาะสม ก็สุดแท้แต่จะทำ หรือจะกำจัดเลย ก็ว่ากันไป

ยอมรับว่า ได้มีโอกาส ไปอยู่หลายๆ ประเทศ ที่ทำได้ดีเรื่องนี้ บ้านเมืองเค้าปลอดสุนัขจรจัด และทุกตัวมีเจ้าของคล้องเชือกเมื่ออยู่ในที่สาธารณะ หากอึ ที่ไหน เจ้าของก็จะเก็บให้เรียบร้อย ผมเชื่อว่า นั่นคือสิ่งที่ถูกต้อง แบบที่บ้านเราควรจะทำได้

พรบ.ทารุณกรรมสัตว์  ผมเข้าใจว่า น่าจะสำหรับพวก จับหมาแมว มาตัดแขนตัดขา เอามาแขวนคอ ให้ทรมาณก่อนตาย หรือให้ตายช้าๆ แบบพวกทรมาณนักโทษสมัยโบราญ หรือเอามาทรมาณในรูปแบบอื่นๆ มากกว่านะ      ทุกวันนี้ เอะอะอะไร อ้าง พรบ. ตลอด สุดท้าย ปัญหาก็แก้ไม่ได้ หลังๆ เริ่มออกไปในทางคนขับรถจะเริ่มผิดด้วย ลามไปถึงทำให้เสียทรัพย์อีกต่างหาก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เหมือนมันไล่เอามันส์นะครับ  พอผมจอดเบรค ให้รถนิ่งเลย หมามันก็ถอยแหะ แปลกดี  ;D

ถ้าหมามีเจ้าของ เอาผิดได้ครับ แล้วแต่กรณี