ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังเหมือนมอเตอร์ตรงพวงมาลัยเวลาดับเครื่อง มันคือเสียงอะไรครับ  (อ่าน 7053 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ดับเครื่องแล้วเปิดประตูจะออกจากรถ มันจะมีเสียงคล้ายๆมอเตอร์ดังอื้ดดดดสั้นๆ ตรงแถวพวงมาลัยหรือคอนโซลหน้ามันคือเสียงอะไรครับ
เวลากด push start ให้ไฟในรถทำงานแต่ไม่ติดเครื่อง เสียงจากแถวพวงมาลัยก็ดังอีกครับ อยากทราบว่ามันคือเสียงจากส่วนไหนครับ แล้วทำงานอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ผมอยากหาตัวอย่างเสียงมาให้ฟังแต่หาไม่เจอ ดังมาตั้งแต่วันแรกที่รับรถแล้วครับ คิดว่าปกติแต่ไม่รู้เป็นเสียงของระบบอะไร
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nuntapon.s

มอเตอร์ล็อคคอพวงมาลัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2017, 14:05:40 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มอเตอร์ล็อคคอพวงมาลัย

อ่อครับ แล้วเสียงแบบนี้จะมีในรถที่เป็นพวงมาลัยไฟฟ้าใช่ไหมครับ

ผมไม่แน่ใจนะ  แต่รถผมG9กับaltisเป็นแร็คไฟฟ้าก็มีเสียงทั้งคู่  แต่ตอนขับFDก็ไฟฟ้าแต่จำไม่ได้ว่าเคยได้ยิน

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
สำหรับ G9 มันคือ Motor Lock พวงมาลัยอะครับ

แบบดับปุ้บได้ยินเหมือนเสียงMotor "วู้บ" แล้วก็จบ (โตะใจ)  ;D
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
อ่อครับ แล้วเสียงแบบนี้จะมีในรถที่เป็นพวงมาลัยไฟฟ้าใช่ไหมครับ

น่าจะมีเฉพาะในรถที่ใช้ระบบ Push start นะครับ เพราะปกติรถที่ใช้กุญแจจะมีกลไกล็อคคอพวงมาลัยเวลาที่ดึงกุญแจออก
พอใช้ Push start มันไม่มีกลไกแบบนั้นก็เลยต้องใช้มอเตอร์มาล็อคแทนครับ

น่าจะมีเฉพาะในรถที่ใช้ระบบ Push start นะครับ เพราะปกติรถที่ใช้กุญแจจะมีกลไกล็อคคอพวงมาลัยเวลาที่ดึงกุญแจออก
พอใช้ Push start มันไม่มีกลไกแบบนั้นก็เลยต้องใช้มอเตอร์มาล็อคแทนครับ

อ่อเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพิ่มเติมครับ สำหรับหลายคนที่แวะเข้ามาอ่าน กรณี จะเข้า N

ถ้าเข้า N ตอนดับเครื่อง ก่อนได้ยินเสียงนี้ รถจะล็อคไม่ได้ครับ (ซึ่งทำให้หลายคนเข้า P ขวางคนอื่นเป็น Drama ตลอด)

วิธีง่ายๆ

ดับเครื่อง
เปิดประตูคนขับ
มอเตอร์ล็อคคอพวงมาลัยจะดังตามที่คุณได้ยิน
แล้วปลด P > N
ลงจากรถแล้วล็อคได้ตามปกติ

เพิ่มเติมครับ สำหรับหลายคนที่แวะเข้ามาอ่าน กรณี จะเข้า N

ถ้าเข้า N ตอนดับเครื่อง ก่อนได้ยินเสียงนี้ รถจะล็อคไม่ได้ครับ (ซึ่งทำให้หลายคนเข้า P ขวางคนอื่นเป็น Drama ตลอด)

วิธีง่ายๆ

ดับเครื่อง
เปิดประตูคนขับ
มอเตอร์ล็อคคอพวงมาลัยจะดังตามที่คุณได้ยิน
แล้วปลด P > N
ลงจากรถแล้วล็อคได้ตามปกติ

มันเกี่ยวอะไรกับล็อคคอพวงมาลัยครับเนี่ย  สุดท้ายมันก็ต้องปลดp>nด้วยการกดปุ่มหรือเอากุญแจจิ้มรูอยู่แล้วนี่ครับ  พูดเหมือนเปิดประตูคนขับแล้วเลื่อนเกียร์ได้เลย