ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ วิธีการเลือกรถวิ่งทางไกล ถนนลาดยาง และอื่นๆ ของท่านสมาชิกครับ  (อ่าน 6123 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ฝั่งตัวอยู่ในนี้มาตั้ง 2008 ละ  ตั้งแต่ยังไม่รู้อะไรเลย
พอดีอยากจะทราบ เทรนด์การเลือกรถ บวกเหตุผลของท่าน สมาชิกครับ (อาจจะไม่ใช่ เทรนด์ของคนกลุ่มใหญ่) เพื่อที่จะได้เป็นขอมูลในการออกรถคันต่อไปครับ

1.ประเภทรถ ที่ใช้ขับทางไกล ออก ตจว ถนนลาดยาง/คอนกรีต/On road
2.ประเภทเครื่องยนต์ และเชื้อเพลิง
3.ท่านกังวลเรื่องยี่ห้อ และูศนย์บริการ หรือการกินข้าวลิง เมื่อขับไป ตจว ไหม
4.ฟังเพลงไหมครับ ถ้าฟัง ใช้ Media ตัวไหนกันครับ (CD, DVD, USB, SmartPhone+Bluetooth/AUX, Streaming application [Apple music, Joox] etc.)
5.จุดแวะพักที่่ทานเลือก
6.ปั้มน้ำมัน/เชื้อเพลิง ที่เลือกเติม
7.เวลาเดินทาง กลางวัน/กลางคืน

ขอบคุณครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ XyteBlaster

เอาที่ผมชอบนะครับ .. คหสต 
1. ผมใช้ d-seg ครับ .. ขับยาว ๆ สบายดี นั่งสบายกันทั้งคัน ไป ตจว ขนของเยอะด้วย รถไม่โคลง ไม่เมารถ
2. ผมเลือกเพราะมีครอบครัวแล้ว ขับแค่ไม่เกิน 110-120 เอาแค่พอเพียงครับ
3. เรื่องกินข้าวลิง ที่ผมเคยเห็นบ่อย ๆ ก็ .. ยุโรปเก่าครับ .. จอดเปิดฝากันบ่อย ๆ  อาจจะมาจากหลายสาเหตุ ไม่ค่อยได้ขับ มีหลายคัน
    หรือ ซื้อมือสองมา ซ่อมไม่ถึง เจ้าของเก่า ปล่อยของทิ้งไว้ให้ บลาๆ
4. ในเมืองใช้ FM ครับ .. ออกนอกเมืองใช้ CD กับ iPhone เสียบสายครับ ถ้าแฟนแย่งสายไปชาร์ต ก็ bluetooth เอาครับ
5. แวะปั้ม ปตท. หรือ สถานที่ท่องเที่ยวระหว่างทางครับ
6. ปตท บางจาก ครับ
7. แล้วแต่สะดวกครับ .. ส่วนใหญ่ ออกเย็นรีบเลิกงาน ไปถึง 3-4 ทุ่มครับ เด็ก ๆ ไม่เหนื่อย    .. ไม่งั้นก็ออกสายเลย 8-9 โมงครับ ติดเด็ก  ๆเช่นกัน
    สมัยยังไม่มีครอบครัว ชอบออก 6 โมง ถึงเที่ยงคืนครับ รถน้อยดี

PKS8

• บุคคลทั่วไป
1. แต่ก่อนจะมีน้องใช้ Premuim Sedan Series5 หรือ Series7 ครับ ไม่ค่อยเปิดใจใช้รถญี่ปุ่นครับ แต่พอมีน้องบวกกับอายุของ Series5 ก็เยอะแล้ว เลยเปลี่ยนมาใช้ PPV ครับ แรกๆก็เซ็งๅทั้งเรื่องช่วงล่าง และอัตราเร่ง แต่พอเอาไปทำช่วงล่างมาใหม่นี่ ไม่อยากกลับไปใช้รถซีดานอีกแล้วครับ เดินทางไกลระยะทาง 1,000 กม นี่สบายๆเลยครับ และจุดท่องเที่ยวไปได้ทุกจุด ไม่ต้องกังวลเหมือนซีดานครับ และจุของก็ได้เยอะกว่าทั้งสัมภาระและของฝาก และของไม่ร้อนด้วยครับ

2. เครื่องยนต์เบนซิน 2000CC หรือ ดีเซล 2500CC ขึ้นไปครับ ผมใช้ความเร็วเดินทาง 120-200 ครับ

3. ไม่กังวลเลยครับ ผมเชคระยะรถก่อนเดินทางไกลทุกครั้ง E38 หรือ W140 อายุ 20 ปี ผมไปได้ไกลเท่าที่คนขับจะขับไหวครับ ไม่เคยเสียกลางทางแม้แต่ครั้งเดียว

4. ฟังเพลงจาก USB ครับ แต่หลังๆมาเปิดแต่ CD DVD เด็กให้ลูกดูจอหลังครับ อันนี้เป็นทีเด็ดของ NPJS สำหรับเด็กๆเลยครับ

5. ส่วนมากแวะปั้มครับ

6. ปตท เท่านั้นครับ เติม Diesel Premium

7. เดินทางกลางวันอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
ผมใช้รถ van เมื่อก่อนใช้ volvo 850 van ก่อนจะเปลี่ยนเป็น V60 เน้นอัตราเร่งแซงเพราะมีช่วงที่เป็นถนน 2 ช่องทาง ใส่ของได้มาก นั่งสบาย ถุกใจผบ. และมั่นใจในระบบความปลอดภัย ตอนใช้ 850 เป็น cruise control ธรรมดา พอเปลี่ยนเป็น V60 ยิ่งสบายมากขึ้นกับระบบ ACC
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

1.ประเภทรถ ที่ใช้ขับทางไกล ออก ตจว ถนนลาดยาง/คอนกรีต/On road

เลือกรถ C segment ขึ้นไปครับ ขับทางไกล นั่งสบายกว่า ขับสบายกว่า เลือกถนนที่ On road เป็นส่วนใหญ่ ส่วนพวกลุย ๆ ไม่ไปครับ สงสารรถ

2.ประเภทเครื่องยนต์ และเชื้อเพลิง

เครื่องยนต์ต้อง 1600 UP  แรงม้าเยอะ เผื่อแซง เลือก น้ำมันเบนซิน + LPG เพราะรถใช้ได้ทั้งคู่ ศึกษาเส้นทางก่อนมีปั๊ม+เส้นทางที่ใช้ ทางไหน ถนน ดีหรือไม่ดี (ถาม ตร. ทางหลวงเอา)  แล้ว เวลาขับ ตจว. ถ้าน้ำมันลงเหลือครึ่งถึง รีบหาเติมให้เต็ม ๆ ก่อน ยกเว้นทางที่คุ้นเคยแล้วคำนวณได้ว่า ถึงปั๊มข้างหน้าน้ำมันไม่หมดแน่นอน  เครื่องยนต์ต้อง 1600 UP

3.ท่านกังวลเรื่องยี่ห้อ และศูนย์บริการ หรือการกินข้าวลิง เมื่อขับไป ตจว ไหม

กังวลครับ เลือก ใช้ TOYOTA และ NISSAN เพราะสมัยก่อน ( ปี 32-38 )  สองยี่ห้อนี้ OK มาก ๆ ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก สมัยขับอยู่ ตจว. อุปกรณ์พร้อม ปั๊มลมไฟฟ้า สายพ่วงแบต สายลากรถ น้ำเติมหม้อน้ำ ชุดฟิวส์ หลอดไฟสำรอง ทั้งไฟหน้า ไฟเบรคหลัง ไขควง ประแจเบอร์ต่าง ๆ กระดาษทราย จารบี เทปพันหม้อน้ำ มีครบ ของกินก็ครบ

4.ฟังเพลงไหมครับ ถ้าฟัง ใช้ Media ตัวไหนกันครับ (CD, DVD, USB, SmartPhone+Bluetooth/AUX, Streaming application [Apple music, Joox] etc.)

สมัยก่อน เทป ONLY แต่ตอนนี้ ใช้ Bluetooth ของโทรศัพท์ เข้าเครื่องเสียงรถ

ร้านอาหารที่ตั้งใจไป หรือเวลาเข้าเมือง จะวนหาร้านที่มีโต๊ะเยอะ ๆ คนรอกินเยอะ ๆ
ชอบแวะวัดตามลายทาง ไปทำบุญไหว้พระ

6.ปั้มน้ำมัน/เชื้อเพลิง ที่เลือกเติม

ปั๊มที่ ตจว. เลือก ปตท. เพราะมี 7-11 , Jeffy เลือกเติม ESSO CALTEX เพราะเพื่อนที่ทำธุรกิจน้ำมันเชื้อเพลิง กระซิบมาว่า ดี เลยเชื่อเพื่อน

ขึ้นกับสถานที่ไป ส่วนตัวชอบกลางคืนในทางที่คุ้นเคย เพราะ รถน้อย ขับสบายกว่า ถ้าทางไม่คุ้นเคย จะพยายามไปกลางวัน เนื่องจากเราไม่มีทางรู้ว่า กลางคืนจะเจอสภาพถนนอย่างไร กลางวันพอมองเห็นได้ แต่จะมีช่วงเวลาที่ไม่ขับรถใน ตจว.เลย

ช่วงเช้ามืด / ช่วงเด็กเลิกเรียน / ช่วงเย็น ๆ ใกล้มืดค่ำหรือโพ้เพล้ และช่วงผับเลิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2017, 16:06:45 โดย ยิ้มละไม »

ออฟไลน์ CJ.

1.ไปทั้งครอบครัวใช้ SUV อย่างเช่น Land Cruiser, RX
   ไปคนเดียวผมชอบใช้ Sedan ใหญ่ๆเช่น XJL บางอารมณ์ก็ยืม C Coupé คุณแม่บ้าง
2.ขึ้นอยู่กับข้อ 1 เน้นเครื่องแรงหน่อยแต่ไม่ซีเรียสเรื่องเชื้อเพลิง
3.Toyota กับ Lexus ไม่ห่วงครับ
   Jaguar มี Roadside 24 ชม.
4.ใช้ CD/USB ครับ
5-6 ปตท. ครับ น้ำมันก็ปตท. อันนี้ไม่พูดถึงคุณภาพน้ำมันแล้วกัน
   บางคนบอกน้ำมันไม่ดีแต่ผมเติมมาตลอดรถก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
7.ถ้าไปทั้งครอบครัว เดินทางช่วงกลางวัน วันไปช่วงเช้า วันกลับช่วงเย็น-ค่ำ
   ถ้าไปคนเดียวชอบไปตอนเช้า หรือไม่ก็สายๆ กลับเวลาช่วงตี 1-4 เพราะถนนโล่งดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ dekdemo

1.เลือกด้วยอารมณ์ ขอขับสบายๆคือเก๋ง d-seg ครับ นึกสนุกอยากอารมณ์สปอร์ตก็เก๋ง c-seg ครับ ถ้าเลือกตามเหตุผล ก็ suv, c-suv ครับ
2.ความชอบส่วนตัวขอเบนซิน 2.0 เทอร์โบ หรือเบนซิน 2.5 n/aครับ (จริงๆดีเซลก็ได้ไม่รังเกียจนะครับ)
3.เช็คสภาพรถทุกครั้งก่อนเดินทาง ทำให้หมดความกังวลไปเลยครับ ถ้ารถมีอายุมากประกอบกับเลขไมล์เยอะก็กังวลครับ
4.ฟังครับ ส่วนมาก SmartPhone+บลูทูธ รองลงมาก็ CD, MP3 ซื้อตาม 7-11ครับ
5.หลักๆเข้าปั้ม ปตท.ครับ รองลงมาก็ปั้มอื่นๆที่ดูไม่เปลี่ยวครับ
6.เชลล์ ดาว เสือ ปตท พีที /เชื้อเพลิงตามคู่มือรถแนะนำครับ
7.เวลาไหนก็ได้ ความพร้อมของคนขับและคนนั่งครับ เหนื่อยที่ไหน หาที่พักแถวนั้นครับ ไปเรื่อยๆ มีความสุขครับ

ออฟไลน์ YenChar

1.ประเภทรถ สำหรับผม กระบะ 4 ประตูยกสูง หรือ PPV เท่านั้น ทุกวันนี้ขับแต่ PPV
ไปตลาด ไปห้าง เข้าเมือง ก็ขับ PPV นะ มันสบายใจ ไม่ค่อยเจอเบียดเจอปาด
สำคัญคือไม่ต้องคอยระวังถนนบ้านเรา เจอทางรถไฟ เจอหลุม รูดได้หมดไม่มีกลัว

2.ชอบเครื่องดีเซล ถึงมันไม่ได้แรงเมื่อเทียบกับเบนซิน แต่แรงบิดเยอะๆ ขับสบาย ไม่ต้องกดคันเร่งมิดบ่อยๆ
พอดีผมไม่กังวลเรื่องเสียง มันดังก็ดังไป เราชอบด้วยซ้ำ 555

3.กังวลสิครับ สำหรับผม เลือกยี่ห้อหลักๆ โตต้า อิสุๆ มิตซู แค่ 3 ยี่ห้อนี้
ไม่ใช่ยี่ห้ออื่นไม่ดี แต่คำว่า Trust มันเปลี่ยนกันยาก ผมประทับใจ ก็เลยไม่รู้จะลองยี่ห้ออื่นทำไม

4.ฟังวิทยุเป็นส่วนใหญ่ครับ ไม่ก็ Joox

5.ปั้มน้ำมันใหญ่ๆเท่านั้น หรือแค่เฉพาะสถานที่ท่องเที่ยว นอกนั้นไม่แวะถ้าคนไม่พลุกพล่าน กลัวอันตรายครับ

6 เติมอะไรก็ได้ครับ ขอให้เป็นดีเซล ไม่ค่อยแคร์เรื่องปั้ม เรื่องแบรนด์

7.ส่วนใหญ่ก็ขับไปทำงาน เช้าไป ค่ำๆค่อยกลับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ขอรถอะไรก็ได้ครับที่ 0-100 ตำกว่า 10วิ 80-120 ประมาณ 6-7วิ
ผมเบื่อพวกชอบขับช้าแช่ขวาพอเวลาจะแซงซ้ายแกล้งเยียบไม่ให้เราแซง  :-\

ออฟไลน์ ariazero

ฝั่งตัวอยู่ในนี้มาตั้ง 2008 ละ  ตั้งแต่ยังไม่รู้อะไรเลย
พอดีอยากจะทราบ เทรนด์การเลือกรถ บวกเหตุผลของท่าน สมาชิกครับ (อาจจะไม่ใช่ เทรนด์ของคนกลุ่มใหญ่) เพื่อที่จะได้เป็นขอมูลในการออกรถคันต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

สำหรับผม GLC ครับ Sub compact SUV / กระบะ + Carryboy 

2.0++ Diesel ยุโรป หรือจาก Toyota / Isuzu ประหยัดจริง ทนจริงอะไรจริง

3.ท่านกังวลเรื่องยี่ห้อ และูศนย์บริการ หรือการกินข้าวลิง เมื่อขับไป ตจว ไหม
กังวลมากๆ

เน้น Smartphone + USB Charge Batteryไป ฟังไป โทรศัพท์เข้าก็รับได้ ต่อ Bluetooth เบื่อๆข้ามามา JooX

ปั้ม ป่าม ปั้ม ป่าม

ในเมื่อบอกแล้วว่า Diesel สำหรับ ตจว ก็คือ Diesel ครับ

กลางวันเท่านั้น

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

1.บ้านมีคันเดียวใช้ SUV ขนของได้เยอะคนก็สบายไม่ได้เอาไปลุยหรือขับวิบากเลือกขับ 2 ครับ เลือก SUV เพราะใต้ท้องสูงลุยน้ำท่วมสบายใจกว่า

2.ต้องเบนซิลเท่านั้น ตอนนี้ต้องไม่ต่ำกว่า 1800cc (ดีเซลไม่ใช่แนวและถ้าเลี่ยงได้ไม่เอา CVT ครับ)

3.ดูแล้วว่ายี่ห้อและรุ่นที่จะซื้อไม่มีความเสี่ยงเกินไป เช่น ดูความรับผิดชอบของบริษัทรถ ความทนทานของรถสมาชิกท่านอื่นที่ซื้อไปก่อน

4.Bluetooth ฟังด้วยแอพ joox ครับ

5.ปั้มน้ำมันใหญ่ๆ ครับ

6.ปั้มอะไรก็ได้แต่ต้องปั้มใหญ่ เติม E20 ตลอดครับ

7.ไปกลางวันกลับกลางคืนครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ PAN

ขอhatchback ไม่ก็SUV เท่านั้นครับ เหตุผลเพราะมันขนของแนวตั้งได้ ขนได้เยอะกว่า ถ้าไปกับเพื่อนหรือครอบครัวจะหยิบของกินหลังรถได้ตอนรถแล่นอยู่ หรือถ้าอยากหยิบของอะไรก็สะดวก (จริงๆรถตู้สะดวกกว่าแต่การขับขี่สู้ไม่ได้)

เบนซินเทอร์โบเท่านั้นครับ เติมโซฮอล95หรือE20

ไม่กังวลครับ แต่ก่อนเลือกรถศึกษาพอสมควรเรื่องdefectประจำตัวของรุ่นนั้นๆ ถ้าหนักหนาขอบาย

ผมใช้JOOX เล่นเพลงแบบ Hi-fi ลื่นหูสุดแล้ว แต่ชอบอินเตอเฟซของApple music กว่า แต่ว่าJOOXมันถูกกว่าและมีเพลงแบบHi-fi

5.จุดแวะพักที่ทานเลือก
ปั้มบางจาก/ปตท. แต่ถ้าเติมน้ำมันขอบางจากที่สาขาดูใหม่ๆอย่างเดียว เด็กปั้มคุยรู้เรื่อง
จุดถ่ายรูป/คาเฟ่เก๋ๆชิคๆที่พอนั่งแล้วสบายๆ เล่นโซเชี่ยลได้

ตอบไปแล้วข้อ5

จริงๆชอบเดินทางกลางคืน รถน้อย ขับสบาย แต่เดินทางกลางวันปลอดภัยกว่า เดินทางกลางคืนชอบมองไม่เห็นหลุม ไม่เห็นของหล่นบนถนน คนข้ามก็มั่วซั่ว

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
ตอบ = ผมจะเลือกรถสูงไว้ก่อนครับทัศนะวิสัยดีเจอเหตุที่จะต้องลงไหล่ทางก็ไปได้ เช่น ppv

ตอบ = ดีเซลครับ ขับสบายไม่ต้องกดเยอะและขับทางไกลผมไม่ชอบลากรอบสูงด้วยครับ

3.ท่านกังวลเรื่องยี่ห้อ และศูนย์บริการ หรือการกินข้าวลิง เมื่อขับไป ตจว ไหม
ตอบ = ไม่ครับ ก่อนออกเดินทางเราก็เช็ครถให้พร้อมอยู่ตลอด โอกาสเกิดปัญหากินข้าวลิงจึงน้อยมาก

ตอบ = ที่ผมใช้ประจำมี usb แล้วก็ joox ครับ

5.จุดแวะพักที่่ท่านเลือก
ตอบ = เติมน้ำมัน+ห้องน้ำ จะแว๊ะ shell ถ้าอยากกินกาแฟผมจะแว๊ะ PTT ครับเพราะติด Amezon

ตอบ = shell v-power diesel ครับ

ตอบ = ช่วงเช้ามืดครับทางจะค่อยๆสว่างขึ้นตอนมืดจะยังอยู่เส้นทางที่เราวิ่งประจำชินเส้นทางขับไม่เครียดและกว่าจะถึงเส้นทางที่เราไม่ชินฟ้าจะสว่างพอดี
C.kritsada

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบกระบะเตี้ยนะครับ สี่ประตูตัวล่างสุด
ขับถนนลาดยางเมืองไทยที่ไม่รู้จะเจอหลุมเมื่อไหร่

แต่พอขนาดรถมันใหญ่เกินไปทำให้ต้องเลือกCSeg DSeg ที่ช่วงล่างนิ่มๆ ไม่กระด้างกระโดด ขับสบายไปอีกแบบ ออกต่างจังหวัดเลือกพวกโลวเทคไว้ก่อนอุ่นใจดี

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
- ถ้าเลือกได้ จะเลือก PPV ไม่ก็ d-seg ครับ ทั้งนี้ผมจะประเมินเส้นทางก่อนออกเดินทางครับว่า มีโอกาสเจอทางดิน หลุมบ่อมากแค่ไหน ถ้าเส้นทางดูไม่น่าไว้ใจไป PPV ครับ แต่ถ้าวิ่งทางลาดยางเป็นหลัก โอกาสเจอหลุมแทบไม่มี ไป d-seg ครับ

- รถเก๋ง d-seg เอาตัวอย่างเช่น เครื่อง 2.5 ของ Camry หรือ Teana หรือถ้าเป็นเก๋งดีเซล ผมขอเครื่อง 525d กำลังดี ไม่รู้สึกเค้นเครื่อง เวลาวิ่งที่ความเร็วเดินทาง
- PPV ผมชอบเครื่อง 2.8 Duramax 200 ม้านั่นมากๆ แม้ว่าจะเสียงดังสนั่นหวั่นไหวไปหน่อย แต่ผมว่ามันเป็นเครื่องที่ยอดเยี่ยมเครื่องนึงเลย

- เช็ครถก่อนออกเดินทาง ดูความพร้อม โอกาสกินข้าวลิงแทบไม่มีครับ
- รถยี่ห้อไหนก็กินข้าวลิงได้ ถ้าไม่ตรวจเช็คก่อนออกเดินทางหรือซ่อมบำรุงตามระยะ

- CD, USB, SmartPhone+Bluetooth และ JOOX หรือ Apple music ครับ

- ร้านที่เล็งไว้แล้วล่วงหน้า หรือร้านชาวบ้านริมทางหรือในตลาดละแวกนั้น หรือฟาสต์ฟู้ดตามปั๊มใหญ่ๆ ครับ

- เครื่องเบนซิน e20 default choice เป็นบางจากครับ แต่ปตทในต่างจังหวัดที่ใหญ่ๆ ก็ได้เหมือนกัน
- เครื่องดีเซล ดีเซลปกติ ของ shell esso caltex หรือบางจาก ได้ทั้งนั้นครับ

- ตี 4 - 1 ทุ่มครับ ถ้าเลือกได้ จะไม่ขับในเวลากลางคืนเลย

ออฟไลน์ Tan Int

บางทีผมจะเช่ารถขับทางไกล เหตุผลที่ผมเลือกก็มีดังนี้
1.ประเภทรถ ที่ใช้ขับทางไกล ออก ตจว ถนนลาดยาง/คอนกรีต/On roadอกคือ
 ถ้าผมไปคนเดียวหรือสองคน เอาพวก B-Seg ไปก็ได้ ถูก ประหยัด ตัวรถก็ไม่ได้เลวร้ายกว่า C จนน่าเกลียด
 ถ้าไปมากกว่าสองคน พยายามเอา C-seg ลดความเหนื่อยให้ ผดส และเพิ่มเสถียรภาพการวิ่งเร็วๆ เพราะผมขับไม่ต่ำกว่า 100-110

ไม่เอาอีโค่คาร์ มันลุ้นมากกว่าจะแซงได้แต่ละที รำคาญฟีลการกดคันเร่งมิดแต่รถแทบไม่วิ่ง และรถเบา วิ่งเร็วเหมือนจะบิน
และไม่จำเป็นจะไม่เอากระบะครับ รถฐานล้อยาว+ขับหลัง ยิ่งรุ่นแรงบิดเยอะๆมันเกร็ง กลัวมันปัด มันหมุน

เบนซินที่ใหญ่กว่า 1.5 ครับ ชอบรถแรงมาตอนรอบสูงๆ อารมณ์เสียนี่ชอบลากไป 6-7 พันงี้ 55555

ไม่ครับ ขึ้นกับสภาพรถและเลขไมล์มากกว่า โตโยต้าเลขไมล์สามแสนผมก็กลัว

ฟังครับ ไม่ฟังจะหลับ เปิด Joox เอา

ปั๊มน้ำมันครับ

ถ้ารถใหม่ E20 แน่ E85 ได้ก็เติม ถ้าเก่ากว่า 2008 อาจจะแก๊ส 95 ไม่มีทางเบนซินล้วน แพง 555555

ไม่ใช่ช่วงกลางวันแน่ ไม่ออกเช้าก็ค่ำเลย มันร้อน กลางคืนได้ยิ่งดี ขับสบาย อากาศเย็นๆ รถไม่ค่อยมีให้รำคาญหูรำคาญตา

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ No Trespassing

1. B หรือ C-Seg กำลังตั้งแต่ 1.5 ขึ้นไปครับ ผมขับไม่เกิน 130 อยู่แล้ว ยิ่งขับเร็ว เกจ์วัดน้ำมันก็ลงเร็วเช่นกัน

- ไม่เอา 1.2 วิ่งแน่ ถึงจะขับได้ก็ตาม เวลาแซงรถบรรทุกมันเหนื่อยครับ

2. เบนซินหรือดีเซลได้ทั้งนั้นครับ

3. มีบ้างครับ เผื่อเวลาฉุกเฉิน เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะเสียเมื่อไร

4. ไม่ฟังครับ ผมชอบขับรถเงียบๆมากกว่า

5. PTT ครับ ครบสุดละ ไม่อยากแวะไหนมาก

6. แล้วแต่รถที่ใช้ครับ ส่วนใหญ่ก็ E20 ไม่ก็ Gas95

7. กลางคืนครับ ขับสบายกว่า ยิ่งช่วงดึกๆ เที่ยงคืนไปแล้วยิ่งชอบครับ เปลี่ยวดี 5555

ออฟไลน์ Tien.W

ชอบ SUV หรือ compact suv เพราะทัศนวิสัยดี มองได้ไกล ช่วงล่างสูงกว่าเก๋ง มีแนวโน้มว่าจะทนทานกว่า รูดหลุมได้ระดับหนึ่ง ไม่ต้องห่วงมันมากนัก

ได้หมด

ไม่กังวลครับ แต่ก่อน ใช้รถประหลาด ชนิดที่เคยขับเข้าศูนย์ตจว.ไปซื้อหลอดไฟ ช่างยังมามุงกันเต็มว่ารถอะไร ? อีกอย่าง รถคันเก่านี่ ก็ไม่เคยตายกลางทาง เข้า service ที่กทม. ตลอด หรือแม้แต่คันปัจจุบัน เวลาจะ service ก็ขับเข้า กทม. ตลอดครับ เคยเข้าที่ ตจว.แล้ว ไม่ผ่านมาตรฐานผมครับ

หัวโบราณครับ แผ่น CD อย่างเดียว ขอ CD audiophile ด้วย / USB ไม่สน / สน CD CHANGER ขับทางไกลจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนแผ่นบ่อย

ผมคงไม่เหมือนชาวบ้าน ชอบเข้าปั๊มเล็กๆ เพราะจอดรถง่าย ไม่มีใครมาจอดข้างๆ อย่างปั๊ม PT นี่ชอบเลย ของกิน ส่วนมากก็แค่ขนมปัง กับ กาแฟกระป๋อง หาที่ไหนก็มี ยิ่งหน้าเทศกาลนี่ แวะปั๊มแก๊สอย่างเดียวเลย รถน้อยดี

PT เป็นหลักครับ รองลงมาก็ บางจาก
PTT ไว้เติมตอนออก ตจว. ถนนไม่คุ้นเคย ไม่มั่นใจว่า ปั๊มแบรนด์อื่นน้ำมันปลอมไหม ก็จะเติม PTT ครับ (เคยเจอ บางจาก แห่งหนึ่ง ... คือ เติมบางจากตอนออกจากบ้าน พอถึงที่นั่น ก็เติมบางจากอีก แต่ออกมารถเร่งไม่ขึ้นรถ เลยรู้ว่า โดนซะแล้ว หลังจากนั้น ถ้าต้องแวะเติมแถวนั้น ยอมต่อคิวเข้า PTT ครับ หรือถ้ามี PT ก็เติม PT แหละ)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
1. ขั้นต่ำผมขอ B Seg ขึ้นไปครับ C หรือ Crossover ได้ก็ดีครับ (ส่วนตัวไม่ชอบขับรถใหญ่) เอารถที่สภาพดีๆ ขับแล้วมั่นใจหน่อย และคิดว่าจะเสียกลางทางครับ อีกอย่างคือ ไม่เอารถป้ายแดงออกต่างจังหวัดครับ (กฎบ้านผม)

2. จะเบนซิลหรือดีเซล ก็ได้ครับ แต่ที่บ้านไม่มีรถดีเซล ขนาดความจุขอเอาแบบที่เหมาะกับรถ ไม่ต้องลุ้นเวลาเร่ง ปกติขับ 100-120 สูงสุดคือ 140 ส่วนอัตราสิ้นเปลือง ไม่ซีเรียสแค่อย่ากินจนน่าเกลียดครับ

3. ขอรถสภาพดีๆ ที่พาเราไปถึงจุดหมายชัวร์ๆครับ ส่วนยี่ห้อ ไม่เกี่ยงครับ อะไรก็ได้ แต่ก็ขอให้ไม่ Indy มากเกินไป เดี๋ยวเกิดเหตุแล้วหาคนซ่อมไม่ได้

4. ปกติถ้าขับทั่วไปในเมือง ผมฟังเพลงผ่าน FM กับ Apple Music (ต่อสายกับ iPhone) ครับ หรือไม่ก็ Mirror Link YouTube ขึ้นจอ แต่ถ้าขับทางไกล ผมจะเปิดพวก Talk Show หรือ รายการทีวีต่างๆ ครับ เพราะส่วนตัวเวลาฟังรายการพวกนี้ ผมจะไม่ง่วงครับ ยิ่งเวลาขับรถยาวๆคนเดียว ผมชอบฟัง Drive By Jimmy ย้อนหลังครับ ฟังแล้วคิดตามไปด้วย ไม่เคยง่วงครับ

5.  จุดแวะพักก็จะเป็นปั๊มใหญ่ๆ ที่มีร้านสะดวกซื้อ ร้านกาแฟ ครบๆ ไม่ก็เลี้ยวเข้า Avenue หรือห้างเล็กๆครับ เพราะส่วนตัวถ้าจะเข้าห้องน้ำ ผมมักจะมีปัญหากับห้องน้ำปั๊ม (นั่งส้วมซึมไม่ไหว)

6. ปกติผมเติมน้ำมัน E20 ที่ปั๊ม Shell ใกล้บ้านเสมอครับ แต่ถ้าออกต่างจังหวัด ถังแรกจะเติม V-Power 95 เต็มถังก่อนเสมอ จากนั้นวิ่งไปจนใกล้หมดเจอปั๊มฝรั่งแบรนด์ไหนก็ได้หรือเจอบางจาก ก็จะเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 ตัว Premium ครับ ส่วนตัวรู้สึกว่าเวลาเติมแก๊สโซฮอล์95 แล้วเร่งได้โอเคกว่าและวิ่งได้ไกลกว่า E20 ที่เติมประจำครับ

7. ถ้าเดินทางต่างจังหวัด เน้นกลางวันครับ กลางคืนวิ่งใกล้ๆในจังหวัดได้ แต่ถ้าข้ามจะวิ่งไม่เกินเที่ยงคืนครับ เพราะช่วงนี้ ตี 1 ตี 2- ก่อน 7 โมงเช้า ผมกลัวหลับในครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ โบตั๋น

ถ้ารถนั้นใช้นั่ง 2 คนก็จะออก C-SUV แต่ถ้ารถนั้นใช้นั่งทั้งครอบครัวจะเป็น D-seg
   ถ้าเบนซินต้อง 1.8ลิตรขึ้น ถ้า 1.5ต้องมีเทอร์โบ แต่ขอดูอัตราเร่งช่วง80-120เป็นหลัก ถ้ามากกว่า 8 วิจะตัดทิ้งทันที
   กังวล เพราะเคยมีประสบการณ์กินข้าวลิง เวลาซื้อจะดูปัญหาของรุ่นนั้นๆก่อน
   ใช้ joox ผ่าน BT กับ usb
    PTT หรือปั้มใหญ่ๆที่ไฟสว่างๆ
   Shell / ปกติเติม e20 ถ้าไม่มีจะเติมโซฮอล95แทน
   อยู่ที่จุดหมายปลายทาง ถ้ากลับบ้านต่างจังหวัดจะทั้งกลางวันหรือกลางคืน
แต่ถ้าเป็นทางที่ไม่เคยไปหรือต้องวิ่งทางหลวงชนบทจะเน้นกลางวันเป็นหลัก
ขากลับจะกลับกลางคืนปกติจะชอบขับกลางคืนเพราะไม่ค่อยมีคนขับเร็วเลยแซงง่ายสบายๆ

ออฟไลน์ Amj

ผมพาครอบครัวเดินทางไกลครั้งละ 8-11 ชม.บ่อยๆ ขอช่วยตอบละกันครับ

- ถ้าไป 5 คนผมเลือกรถ PPV ครับ 
  - ถ้าไปน้อยกว่า 5 คน ผมเลือกรถ D Seg ครับ
  ** ขอเพิ่มในส่วนแม็กกับยาง ยางรถยนต์เคยใช้วิ่งทางไกลตั้งแต่หน้ายางต่ำสุดคือ 45 จนเป็นยางระดับรถ PPV โดยส่วนตัวจากประสบการณ์
       แม็กร้าว แม็กดุ้งมาเยอะ ปัจจุบันจะไม่ใช้ยางที่แก้มน้อยกว่า 55 ใส่รถที่ไว้ขับทางไกลเด็ดขาด

- ในส่วนนี้เชื้อเพลิงไม่เกี่ยงครับ จะเบ็นซิน หรือ ดีเซล หรือติดแก๊สก็ได้ แต่ถ้าเป็นแก็สไม่เอา NGV เด็ดขาดถังใหญ่ เติมช้า คิวยาว
   - ส่วนเครื่องยนต์ จะเลือกเครื่องยนต์ที่เป็นบล๊อกใหญ่ที่สุดของรถรุ่นนั้นๆที่ใช้ เช่น เทียน่ามีเครื่อง 2.0 กับ 2.5 ผมจะเลือกซื้อรุ่น 2.5
     หรืออย่าง Mu-X 1.9 กับ 3.0 ผมจะเลือกเครื่อง 3.0 
     เหตุผลที่เลือกเครื่องยนต์ใหญ่สุดเสมอ เนื่องจากเวลาเดินทางไกล มันไม่แน่นอนเสมอไปที่จะได้วิ่งถนน 4 เลน ในหลายเส้นทางจะเจอถนน 2 เลน
     ความปลอดภัยในการเร่งแซงผมว่าเป็นสิ่งสำคัญ รวมทั้งยังลดความเครียดในการเร่งแซงได้มากถ้าวันเดินทางมีรถค่อนให้แซงค่อนข้างเยอะ

- ในฐานะที่มีทั้งรถค่ายฟอร์ด ค่ายเชฟฯ  แถมยังมีรถรุ่นขวัญใจรถยกทั้งหลายแหล่ด้วย  ถามว่ากังวลไหมเวลาไปต่างจังหวัด โดยรวมไม่ค่อยกังวลนะ
     ส่วนใหญ่พอเราใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาดผมจะเน้นติดต่ามข่าวสารในคลับ แล้วก็เน้นดูแลรถในเชิงป้องกันไว้ก่อน  อย่างรถเทียน่า J32 2.5 ที่ผมใช้เป็น
     รุ่นปี 2011 มีปัญหาเรื่องความร้อนเกียร์ ผมก็จับติดออยล์เกียร์เลย ไม่ต้องไปวุ่นวายร้องเรียนเพราะรถเราใช้เดินทางไกลบ่อย

-  ผมเน้นอย่างต่ำๆต้องเล่น DVD ได้นะ แต่ให้ดีต้องเป็น USB แล้วอ่านไฟล์ mp3 ได้แค่นี้ก็พอแล้วเวลาจะเดินทางไกลที โหลดเพลงลง USB แล้ว
      เอาไปเปิดเล่นบนรถได้เลยสบายสุดละ

- เข้าห้องน้ำกินกาแฟแวะ ปตท.  หรือ ร้านอาหารขึ้นชื่อตามเส้นทางที่วิ่งครับ

- เติมน้ำมันจะแวะปั้มเชลล์ กับ คาลเท็ก ที่เป็นปั้มใหญ่ดูมีมาตรฐาน

- กลางวัน  กลางคืนถ้าเลี่ยงได้จะเลี่ยงโดยเฉพาะเส้นทางลงใต้ เคยต้องหักหลบท่อนไม้ต้นยาง ที่รถทำหลุ่นกลางถนน กับพวกรถไม่มีไฟ
     แล้วรถบรรทุกหลายคันไฟท้ายไม่ชัดเจน แถมมีพวกชอบจอดข้างทางไม่มีไฟสัญญาณทั้งจอดเสีย จอดนอนอีก

ออนไลน์ lexus

-ถ้าขับทางไกลยังไงก็ต้องเป็นD segmentครับ  ขับสบายกว่าsegmentอื่นมาก
-เครื่องยนต์หรือเชื้อเพลิงแล้วแต่รถที่ท่านมีเลย ดีเซลเบนซินได้หมด ขอเครื่องแรงไว้ก่อน
-ก่อนเดินทางก็เชครถก่อนให้มั่นใจ แล้วก็ไม่ต้องกังวลอะไรกลางทางละ
-แวะพักเข้าห้องน้ำก็ ปั้มใหม่ๆ ใหญ่ๆหน่อย ไม่จำกัดแบรนด์ (แต่ถ้าเติมน้ำมันส่วนตัวชอบเซล)
-ชอบเดินทางกลางวันมากกว่า รถเยอะหน่อยแต่เห็นทางชัดใช้ความเร็วได้ ฉุกเฉินก็เรียกคนมาช่วยได้
ขับกลางคืนรถน้อยแต่ไม่มั่นใจเลยว่าทางข้างหน้ามันจะมีอะไรโผล่ออกมารึเปล่า เลยไม่กล้าเร็ว

ออฟไลน์ SM.

ผมจะเลือกประเภทรถที่ต้องการก่อน และตามกำลังซื้อที่มีก่อนครับ จากนั้นค่อยมาดูว่า พอจะมีอะไรในตัวเลือกบ้างครับ

กังวลเรื่องศูนย์ ความจุกจิก งอแงของรถพอสมควร เพราะไม่ได้มีความรู้เรื่องการซ่อมรถใดๆด้วยตัวเอง

ฟังวิทยุครับ ไม่ได้ฟังแผ่น แต่ถ้าออก ตจว ก็ไม่ค่อยได้ฟังเพลง เพราะคลื่นวิทยุ ไม่มี

แวะพัก อาจจะที่เที่ยวครับ หรือ ปั๊มใหญ่ๆ ยี่ห้ออะไรก็ได้ แต่ถ้า ตจว ก็คงไม่พ้น PTT ซะส่วนมาก แต่ถ้าวิ่งใน กทม ผมไม่เคยเติมเลย

เดินทางตอนเช้าครับ

ออฟไลน์ rega

กำลังเครื่องมากน้อยไม่เกี่ยง ขออัตราเร่ง 80 - 120  ดี พวงมาลัยน้ำหนักดี เบรคตามสั่ง

ห้องโดยสารเงียบ นุ่มนวลนิด ไม่เด้ง ไม่ย้วยยวบ น้ำมัน เลือกยี่ห้อฝรั่ง พักเรื่อยๆ ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Fly to dream

บ้านผมใช้รถสลับกันไม่ค่อยฟิกครับว่าเอาคันไหนไป แต่หลังๆเอารถคันใหญ่สุด ppv ออกวิ่งทางไกลเพราะชอบขนของเยอะ ซื้อของเยอะรถเล็ก city car เลยไม่ค่อยได้วิ่งทางไกล ยกเว้นไปจังหวัดไม่ค่อยไกลมาก ไปกันคน สองคน หลังๆไม่ค่อยอยากเอารถเล็กออกเพราะวิ่งทางไกลแล้วมักจะเจอหลุมจนต้องเปลี่ยนยางบ่อยๆ เบื่อ แต่เรื่องอื่นผมก็ชอบนะ

ไม่เกี่ยงครับชอบดีเซลนะ วิ่งได้ไกลๆเลยไม่ต้องเติมบ่อย แต่เอาจริงๆเวลาเอาคันเบนซิลเก๋งเล็กวิ่งเส้นทางไกลเดียวกันก็จอดปั๊มเดิมๆครับ ไม่ได้วิ่งไกลเพิ่มหรือลดเวลาเอาคันใดคันหนึ่งมา เพราะหลักๆเชื้อเพลิงคนคือสำคัยกว่ารถ

ไม่ครับ ฟอร์ดทั้งบ้าน  ;D ;D ;D

USB หลักๆครับ ถ้าลืมเอาไปก็  SmartPhone+Bluetooth แต่คันเก่าที่บ้านอีกคัน CD ครับ เดิมๆ 6 แผ่นสลับไป  ;D ;D

ปตท.+ 7-11 ครับ แต่ถ้ามี Mc ก็แวะ เพราะสะดวกอิ่มและเร็ว

ดีเซลธรรมดา ปตท/บางจาก ที่มีบัตรเครดิต อีกคันเบนซิลก็ E20 ตลอดครับ ส่วนใหญ่ ปตท

วิ่งลงใต้ ผมมักจะออกเที่ยง - บ่ายๆครับ จะไปเริ่มมืดแถวๆชุมพร หรือ มืดแถวๆประจวบฯ กล้องจะไม่มียาวๆ ส่วนไปเหนือออกเช้ามืดครับ รถโล่งมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 18:36:04 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ผมขอเน้นรถใหญ่ไว้ก่อน ตามมาด้วยช่วงล่างดีๆครับ
   ถ้าทางที่ไปประจำ ถนนไม่เลวมาก 5SeriesจะดีมากหรือDsegmentก็โอเคระดับนึงเลย
   ถ้าทางไม่คุ้นหรือทางแย่ๆผมชอบรถสูงๆที่ช่วงล่างดีหน่อย ได้วิสัยทัศน์ดี เห็นก่อนได้เปรียบ รูดได้ไม่ต้องห่วง
2.ดีเซลก็จะดีมากเพราะขับ ตจว.ใช้แรงบิดเร่งแซงมากกว่าแรงม้า+ประหยัด แต่ถ้าเบนซินโบแรงๆก็ฟินอยู่
3.กังวลครับ ไปอยู่กลางทางลำบากมาก เสียเวลาอีก
4.ฟังประจำนะ ผ่านมือถือบลูธูตหรือใส่ไฟล์ลงทัมไดร์
5.ปตท มีครบเลย
6.หอย ดาว เสือ ใบไม้
7.ชอบเดินทางกลางคืนครับ โล่งกว่าไม่ร้อน ขับสบาย แต่อันตรายกว่า

ออฟไลน์ Darkart

- SUV / PPV

- จำนวนซีซีสูงหน่อย แบบดีเซล อัตราเร่งดีๆหน่อย

- มีความกังวล มันจะเสียเวลาในการเดินทาง

- ฟังเพลง จาก USB

- ปตท. เพราะมีอเมซอน

- Esso Caltex PT Shell

- เป็นเส้นทางคุ้นเคย ขับตอนกลางคืน
ไม่คุ้นชินเส้นทาง ขับตอนกลางวันออกตี 4
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
- Cross Over SUV หรือ C-Segment ที่ไม่ดีดตามรอยต่อถนนครับ ขับใกล้ๆ สบายๆ ไม่เร่ง พักเมื่อกาแฟหมด

- Diesel ถ้าเป็นไปได้

- ศูนย์ไม่ห่วง ห่วงการกินข้าวลิงครับ การเดินทางไม่สนุกแน่ ศูนย์แย่ แต่รถห้ามพังกลางทางเป็นพอ

- Joox ครับ

- ทุกที่ที่มี Amazon

- ปั๊มที่ไม่มี Amazon

--- สรุป แวะ 2 ที่

ขาไป เช้าตรู่ สดชื่นดี
ขากลับ ออกเย็น ขับดึก

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
1. C-Segment ครับนานๆจะขับรถแฟน B-Segment
2. รถผมเบนซิน 2.0 เติม E10 95 ของแฟน 1.5 เติม E20
3. ยี่ห้อไม่กังวล แต่สภาพรถนี้กังวลครับ โดยเฉพาะรถตัวเอง เพราะเคยสายพานไทมิ่งขาด แล้วมันก็ตามมาหลอกหลอนจนทุกวันนี้
4.ฟังเพลงถ้ารถผมเองเครื่องเสียงยุคเก่าครับเล่นได้แต่CD  ไม่มี Blutooth ไม่มี Slot USB รถแฟนไม่เปิดครับแม่ยายนอน -..-
5-6 ปั๊ม ไม่ PTT ก็ บางจากครับ ของกินเยอะดี
7.แล้วแต่สะดวก แต่ถ้าเลือกได้ผมชอบขับกลางคืน
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(