ผู้เขียน หัวข้อ: อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก  (อ่าน 13761 ครั้ง)

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
Re: อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:51:06 »
ขับเร็วก็ห้ามแช่ขวาครับ เิาไว้แซงเท่านั่นตามทู้นี้

ขับเร็วแช่ขวานี้ผิดมากกว่าช้าแช่ขวาอีก

อ้างจาก: blade lกฎink=topic=60154.msg1059235#msg1059235 date=1500356661
อ่านๆ มาหลายกระทู้
ยังมีพวกที่บอกว่า ขับเร็วแต่ไม่เกินที่กำหนด สามารถแช่ขาวได้  อยู่อีกเยอะ
ขนาดอยู่ในเวปข่าวสารรถยนต์ นะนี้
คนข้างนอกแบบไม่ติดตามข่าวสาร ไม่อยากจะคิดเลย :( :( :(

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:57:29 »
ติดป้าย ติดกล้องก็เท่านั้น
ทางขึ้นโรงปูนสระบุรี มีให้้ห็นทุกครั้งที่ผมขับไปหาพ่อแม่...

สิบล้อห้ามวิ่งขวาสุดก็ยังวิ่ง
ทั้งๆที่มีป้าย

เบื่อกับผู้บังคับใช้กฏหมายมาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:01:40 »
ขับแข่ขวา = ฆ่าทิ้งได้
ขับเร็ว = ผมชอบขับรถ

อันที่จริงข้อมูลทางสถิติก็ออกมานะครับว่าสาเหตุการเกิดอุบัติเหตุอันดับ 1 คือขับเร็ว

ตามโทษขับช้าแช่ขวาผิดกว่าขับเร็ว แต่ในความเป็นจริงขับเร็วอันตรายกว่าครับ บางคนบอกเหยียบ 160+ ประจำ มีแต่คนชื่นชม

แปลกมั้ยครับ ทำผิดเหมือนกัน อันนึงด่าหนัก อันนึงชม

ขออนุญาตถามตรงๆ ว่าคุณขับรถไปภาคเหนือ ใช้ถนนพหลโยธิน คุณใช้ความเร็วกี่ กม./ชม. ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:07:34 »
สงสัยอยู่ 2 อย่าง
1. เลนขวาสุดเอาไว้แซง วิ่งเร็วกว่าเลนกลางครับ แต่พอจะเข้าซ้ายรถเลนกลางหรือรถซ้ายมีมากกว่ารถเลนขวาสุด ก็เลยวิ่งไปเรื่อยๆ ณ.จุดนั้นก่อน ไม่ผิดนะ
2. บางทีเจอเลนขวาถนนเกือบพัง เข้าซ้าย แล้วขับมาวักพักเจอเลนซ้ายถนนเกือบพังก็หลบเข้าขวา ผมโดน ตำรวจทางหลวงเรียก โดนข้อหาแซงซ้าย T_T เถียงเขาว่าเพราะอะไรกันนานนิดนึง จนเขาปล่อยออกมาแบบมีอารมณ์

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:19:05 »

อันที่จริงข้อมูลทางสถิติก็ออกมานะครับว่าสาเหตุการเกิดอุบัติเหตุอันดับ 1 คือขับเร็ว

ตามโทษขับช้าแช่ขวาผิดกว่าขับเร็ว แต่ในความเป็นจริงขับเร็วอันตรายกว่าครับ บางคนบอกเหยียบ 160+ ประจำ มีแต่คนชื่นชม

แปลกมั้ยครับ ทำผิดเหมือนกัน อันนึงด่าหนัก อันนึงชม

ขออนุญาตถามตรงๆ ว่าคุณขับรถไปภาคเหนือ ใช้ถนนพหลโยธิน คุณใช้ความเร็วกี่ กม./ชม. ครับ

ความไกลอ้างในการกระทำผิด ดีจริงๆ :)

แช่ขวาเลว ขับเร็วรีบ ไกล ทำได้ :)

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:23:25 »

ความไกลอ้างในการกระทำผิด ดีจริงๆ :)

แช่ขวาเลว ขับเร็วรีบ ไกล ทำได้ :)

ขออนุญาตถาม ว่าคุณAbzolute ขับรถไปภาคเหนือ ใช้ถนนพหลโยธิน คุณใช้ความเร็วกี่ กม./ชม. ครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:26:57 »
ขับทางไกล = ขับเร็วได้

แล้วจะมีกฏหมายควบคุมความเร็วไว้ทำไมหละครับ

ขับทางไกลไม่ใช่ข้ออ้างเพื่อขับเร็วครับ

อยากเร็วนั่งเครื่องบินครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 13:44:56 »
ติดป้ายทำไม ติดกล้องดีกว่า ดูซิว่าพวกทั้งสองจะทนทำได้กี่วันถ้า จับจริง ปรับจริง

+1 ครับ
โดนจับบ่อยๆ ก็เข็ดเองครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 14:56:41 »
ขับทางหลวงก็พยายามเกาะซ้ายครับ แต่มีถนนหลายช่วงเหลือเกินที่ถ่าวิ่งซัายช่วงล่างผมคงอายุสั้น

ปัญหาจราจรบ้านเรามันมีเยอะไปหรือเปล่า พันกันไปหมด บรรทุกเกิน ถนนพัง วิ่งซ้ายไม่ได้

วิ่งไหล่ทาง วิ่งสวนเลน ไม่ให้สัญญาณไฟ ขับเร็ว ไฟหน้าโครต....มองหลังเห็นเป็นกิโล ไม่มีไฟเบรค ฝ่าไฟแดง

คือดูๆ แล้ว ที่มาทะเลาะกัน มันมีสาเหตุหลักคือ ผู้บังคับใช้กฏหมายหย่อนยาน เลยทำให้มึงทำได้kuก็ทำได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ bbbasty

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 15:04:30 »

ขออนุญาตถาม ว่าคุณAbzolute ขับรถไปภาคเหนือ ใช้ถนนพหลโยธิน คุณใช้ความเร็วกี่ กม./ชม. ครับ

ไม่ได้ถามผม แต่อยากตอบจะได้ไหม เนื่องด้วยขับรถขึ้น-ลง กรุงเทพ-เชียงใหม่ อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง

จังหวะถนนโล่ง ผมเหยียบเตมที่ไม่เกิน 120 กม./ชม.  จะมีแค่จังหวะแซงที่เกินไปนิดหน่อยแล้วลดลงมาเหลือไม่เกิน 120 กม./ชม.

ปล. รถที่ผมขับถ้าเหยียบจิงๆ ได้เกิน 240 กม./ชม. นะ แต่ที่ขับแค่นั้นเพราะอยากประหยัดน้ำมัน ไม่อยากโดนใบสั่ง และไม่อยากสร้างความเดือดร้อนให้ใครครับ
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 15:08:56 »
เข้มงวดพวกน้ำหนักเกินก่อนดีกว่า ต้นเหตุของถนนเลนซ้ายพัง
รถพ่วงวิ่งหินวิ่งทรายเต็มลำ น้ำหนักรวม 80-90 ตัน ถนนไม่พังได้งัย
พอซ้ายพังก็แย่งกันวิ่งขวา พวกช้าอยู่เลนขวา เร็วกว่าแซงซ้ายบนถนนที่พังๆ
โดยเฉพาะคนที่ไม่ชินทาง ไม่รู้ไลน์วิ่ง ไม่นานช่วงล่างก็ลาโลก 
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 15:58:28 »
เข้มงวดพวกน้ำหนักเกินก่อนดีกว่า ต้นเหตุของถนนเลนซ้ายพัง
รถพ่วงวิ่งหินวิ่งทรายเต็มลำ น้ำหนักรวม 80-90 ตัน ถนนไม่พังได้งัย
พอซ้ายพังก็แย่งกันวิ่งขวา พวกช้าอยู่เลนขวา เร็วกว่าแซงซ้ายบนถนนที่พังๆ
โดยเฉพาะคนที่ไม่ชินทาง ไม่รู้ไลน์วิ่ง ไม่นานช่วงล่างก็ลาโลก 

+1,000,000 ไลค์

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:01:55 »
ให้สถิติการตายบนถนน เป็นอันดับ 1 ของโลกก่อน ค่อยมาทำเถอะ ไม่น่ารีบเลย

ออฟไลน์ TNN

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:08:27 »
"ช่องทางฝั่งซ้ายชำรุด โปรดขับช่องทางขวา"

อย่างนี้เคยมีไหม
หรือรอให้เกิดอุบัติเหตุก่อนแล้วค่อยปิดซ่อมเป็นครั้งๆไป
ใครไม่เกิดอุบัติเหตุ ก็รอซ่อมช่วงล่างตัวเองไป
กรมทางหลวงไม่มีส่วนรับผิดชอบ

งี้ก็ได้หรอ
อะไรที่เป็นความผิดพลาดตนเองกลับไม่ค่อยแจ้งหรือแก้ไข
ถ้าจะจับเพราะแช่ขวาโดยไม่มีเหตุผลรองรับที่ดีพอ(นอกจากการเอากฎหมายมาจับ)
อาจมีหลายท่านพยายามตอบโต้
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ tui

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:16:05 »
" ขับแช่ขวา หรือ ขับเร็วเกินกำหนด "  คนละประเด็นกันอย่าเอามารวมกันคับ..

ไม่ว่าคุณจะขับเร็วแค่ไหน ถ้าคันอื่นขับเร็วกว่าก็ต้องชิดซ้ายให้ทางคับ..
ส่วนจะเร็วแค่ไหน กฎหมายจะจัดการเอง..

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 16:17:03 »
ดีครับ
จะได้เข้าใจกันสักทีว่าเลนขวาเอาไว้แซงเท่านั้น
รถเคลื่อนตัวได้ช้าก็เป็นเพราะเหตุนี้ส่วนหนึ่งเหมือนกันนะ(ออกต่างจังหวัดบางทีเจอรถขับช้าๆแบบนี้ พอแซงรถแช่ขวามาได้  ข้างหน้านี่โล่งยาวเลย)

ออฟไลน์ spacialcan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 17:29:59 »
เจอพวก กระบะ บรรทุก น้ำหนัก เกิน แช่ขาว ยิ่งสลดบรรทุกมาก็สูง บังทาง ตัวเขาเองจะหลบซ้ายก็ยากอีก จะไปไล่ ต๊อบไฟใส่ ก็จะเป็นไม่มีน้ำใจไป
"อเมซิ่ง ไทยแลนด์"

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 18:18:43 »
ขับทางไกล วิ่งซ้าย เจอรถบรรทุก พอจะวิ่งขวา ก็เจอรถแช่ขวา เลยจะต้องแซงซ้ายแล้วปาดขวา เสี่ยงอีกต่างหาก

เบื่อผู้บังคับใช้กฎหมายมาก ๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 18:26:42 »
ทำไมไม่ใช้คำว่า "รถช้ากว่าชิดซ้าย" ล่ะครับ สื่อสารได้ง่ายกว่ามั้ย

ใช่ๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 18:30:13 »

ไม่ได้ถามผม แต่อยากตอบจะได้ไหม เนื่องด้วยขับรถขึ้น-ลง กรุงเทพ-เชียงใหม่ อย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้ง

จังหวะถนนโล่ง ผมเหยียบเตมที่ไม่เกิน 120 กม./ชม.  จะมีแค่จังหวะแซงที่เกินไปนิดหน่อยแล้วลดลงมาเหลือไม่เกิน 120 กม./ชม.

ปล. รถที่ผมขับถ้าเหยียบจิงๆ ได้เกิน 240 กม./ชม. นะ แต่ที่ขับแค่นั้นเพราะอยากประหยัดน้ำมัน ไม่อยากโดนใบสั่ง และไม่อยากสร้างความเดือดร้อนให้ใครครับ

ยินดีรับฟังครับ

แต่คุณรู้มั๊ยครับว่า 120 ก็เกินที่กฎหมายกำหนด ตรงๆ ก็คือ ผิดกฎหมาย เหมือนกับคนที่ขับ 160 นั่นแหละครับ

ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนดสำหรับประเทศไทยนั้นแบ่งออกได้เป็น 3 ส่วน ซึ่งเป็นกฎกระทรวงออกตามพ.ร.บ.จราจรทางบก ฯ ระบุไว้โดยสรุปดังนี้
รถส่วนบุคคล รถเก๋ง รถแท็กซี่ รถปิคอัพขนาด 1 ตัน สามารถใช้ความเร็วในกทม.หรือ เขตเทศบาล ได้ไม่เกิน 80 กม.ต่อชม. และนอกเขตกทม.หรือนอกเขตเทศบาลใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 90 กม.ต่อชม. รวมถึงบนทางด่วนทุกขั้น (ที่อยู่ในเขตกรุงเทพมหานคร) ด้วย และทางหลวงที่สามารถใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 90 กม.ต่อชม. มีดังนี้
ทางหลวงหมายเลข 1 : ถนนพหลโยธิน
เป็นทางหลวงสายหลักที่ใช้เดินทางขึ้นเหนือ หรือต่อไปยังภาคตะวันออกเฉียงเหนือ โดยมีจุดเริ่มต้นอยู่ที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ กรุงเทพมหานคร และจุดสิ้นสุดอยู่ที่ เขตแดนไทย-พม่า อ.แม่สาย จังหวัดเชียงราย
.........
และทางหลวงที่สามารถใช้ความเร็วได้ถึง 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง มีแค่ 2 ที่เท่านั้น! คือ
ทางหลวงหมายเลข 7 : มอเตอร์เวย์กรุงเทพ-ชลบุรี
จุดเริ่มต้นอยู่ที่บริเวณต่างระดับศรีณครินทร์ จุดเชื่อมต่อถนนพระราม 9 และทางพิเศษศรีรัช ไปสิ้นสุดที่จังหวัดชลบุรี

ทางหลวงหมายเลข 9 : ถนนกาญจนาภิเษก
เป็นถนนวงแหวนรอบนอกกรุงเทพมหานคร ปัจจุบันได้แล้วเสร็จทั้งโครงการแล้ว ทั้งวงแหวนด้านใต้ และวงแหวนด้านตะวันออก ซึ่งวงแหวนด้านใต้นั้น มีชื่อว่า ทางพิเศษสาย บางพลี-สุขสวัสดิ์ วงแหวนด้านตะวันออกมีชื่อว่า บางปะอิน-บางนา (วงแหวนด้านใต้และวงแหวนด้านตะวันออก เป็นทางพิเศษที่มีการเก็บค่าผ่านทาง ส่วนวงแหวนตะวันตก จะไม่มีการเก็บค่าผ่านทาง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 18:35:01 โดย bravo »

ออฟไลน์ soklong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 20:28:18 »
เพลียจัง  เอาที่สบายใจเลยแล้วกัน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 20:31:48 »
ชัดเจน ขับแช่ขวายังไงก็ผิด ส่วนขับเร็วเกินกำหนดเดี๋ยวพี่ตำหนวดก็ส่งบิลไปที่บ้านเอง
ไม่ใช่เรื่องของคนขับช้ากว่าแช่เลนขวาแล้วมาบอกว่า "ผมใช้ความเร็วบนถนนอย่างถูกต้อง"
แช่ขวาแล้วบล๊อกทางคนที่กำลังแซง กวนตีน ยังจะก่อให้เกิดอันตรายมากกว่าเสียอีก

8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 22:07:28 »
มันเรื่องเดียวกันตรงที่ พวกขับเร็วก็ชอบแช่ขวาด้วยนะสิ

ชัดเจน ขับแช่ขวายังไงก็ผิด ส่วนขับเร็วเกินกำหนดเดี๋ยวพี่ตำหนวดก็ส่งบิลไปที่บ้านเอง

ไม่ใช่เรื่องของคนขับช้ากว่าแช่เลนขวาแล้วมาบอกว่า "ผมใช้ความเร็วบนถนนอย่างถูกต้อง"
แช่ขวาแล้วบล๊อกทางคนที่กำลังแซง กวนตีน ยังจะก่อให้เกิดอันตรายมากกว่าเสียอีก

8)

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 22:52:09 »
8)

เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ พอจะแซงซ้ายดันเร่งปิดช่องซะงั้น
แคมรี่ไฮบริด  คงคิดว่ารถแรงขนาดฉีกหนีได้ตลอดเวลา
แต่พลาดซะแล้ว น้ำมันผมเติมมาเต็มถังตลอด อัดกันได้ยาวๆ สองสามร้อยโล
ทำไปทำมาไฮบริดยอม สงสัยแบตจะหมด สู้กันแค่ 15 กม. เอง
ทำไมไม่ห้าวเหมือนก่อนหน้านี้
ปล. ผมไม่ได้จะกวนอะไร แค่ขับแบบทำเวลาเท่านั้นเอง
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 23:51:10 »
ตำรวจจราจรแนะนำแบบนี้ น่าจะมีน้่ำหนักพอ เขาอาจจะรู้อะไรที่เราไม่รู้ หรือมันอาจจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดเท่าที่เขารู้ ก็ได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ LioN

• Newbie
  • *
  • 123456
    • http://www.headlightmag.com/
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 02:04:38 »
ผมขับเร็ว  แต่ไม่แช่ขวาสุุด แซงแล้วกะกับเลนกลาง ถนน 2เลน กะวิ่งซ้ายจะแซงกะออกขวา ครับ
chai

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 08:58:26 »
มันก็ต้องเข้ากลางเข้าซ้ายกันบ้างนะคนเรา

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 10:23:12 »
เมื่อเราตะหนักดังนี้ หากเราใช้เลน ซ้าย เราก็จะหมดสิทธิ์ ขับเร็ว เพราะ บริบท มันบังครับ
ขอให้ทุกคน ปฏิบัติตาม

แต่เชื่อไหม
จะมีคนออกมาอ้างว่าการที่ต้อง แซงเข้าออก ซ้าย ขวา จะทำให้เกิด อุบัติเยอะกว่าเดิม เพื่อ อ้างสิทธิในการขับเลนขวาแช่อยู่ดี

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 10:53:19 »
ผมว่าอย่างน้อยกรมทางหลวงออกมาทำป้ายเตือนแบบนี้ มันก็ช่วยให้คนที่กำลังใช้ถนนได้รู้ สถานะตัวเอง เพื่อเตือนสติ ไรก็แล้วแต่ ทำให้คนที่แช่ขวาจนเคยชิน หรือลืมตัว จะได้ตระหนักรู้ว่าอาจก่ให้เกิดการขวางรถที่มาเร็วกว่าก็จะได้แอบให้นิดนึง ถ้าอยากแซงก็ออกขวาใหม่แซงขึ้นก็กลับเข้าซ้าย ถ้าทุกคนไม่มีอีโก้ผมว่าถนนบ้านเราน่าขับขึ้นอีกเยอะ วันก่อนผมไปตจว.มา อยากชื่นชมคนใช้เส้นทางนั้น หลายๆคันจะแซงหรือหลบซ้ายก็เปิดไฟเลี้ยว และแทบไม่เห็นใครวิ่งเลนขวาเลย แซงแล้วจะกลับเข้าเลนกลางกันหมด ไม่ว่ารถแพง หรือรถไม่แพง รถบรรทุก ส่งสินค้าผมว่าขับดีขึ้นกว่าเดิมมากๆขอชื่นชม เพราะผมเดินทางทุกเดือนเห็นความแตกต่างชัดเจนครับ อาจจะเพราะมีกล้องหรือไรก็แล้วแต่ แต่ทำให้การขับรถทางไกลทริปนี้ดูปลอดภัย และสบายใจมากขึ้นไม่เครียดเลย เลนขวานี่ว่างมากแตกต่างจากเมื่อก่อน ผมว่าสายเหนือนี่ขับรถดีกว่าทุกสายแล้วมั๊ง!

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:06:41 »
^^ อ้างอิง ข้อมูลด้านบน

เส้น ตจว ที่ถนนเป็นสองเลน อาจเพราะปริมาณรถน้อยครับ ผมขับประจำซึ่งก็เจอช้าแช่ขวาบ้าง แต่น้อยมากๆ
หรือเพราะจำนวนรถไม่เยอะครับ ผมจึงสามารถขับซ้ายยาวๆ เพราะเลนหลักซ้ายหากเราไม่ขับเร็วเวอร์ ก็จะไม่ได้ไปยุ่งกะเลนขวาเลย เลยไม่ได้สังเกตุว่ามีพวกช้าแช่ขวาเท่าไหร่