ผู้เขียน หัวข้อ: อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก  (อ่าน 13763 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:13:49 »
 เผอิญได้อ่านข่าวเช้านี้ของ นสพ.เดลินิวส์ มีประเด็นที่กำลังถกเถียงกันมากในหมู่ผู้ใช้รถที่ยังขาดความเข้าใจที่ตรงกัน จึงได้นำมาแชร์เพื่อความเข้าใจของหมู่สมช.hlm.ทุกท่าน (ความจริงกฎหมายจราจรก็มีกำหนดไว้มานานแล้ว) แต่อาจเกิดการตีความที่แตกต่างกันของผู้ใช้รถหน้าใหม่ๆที่ยังเข้าใจผิดๆ ทางกรมทางหลวงจึงได้ทำป้ายเตือน และจะติดตั้งไว้ทั่วประเทศ ใครฝ่าฝืนก็ถูกจับปรับกันไป รายระเอียดอ่านได้ตามรูปภาพนะครับ ผมขี้เกียจพิมพ์ แต่ขอสรุปใจความสำคัญมาให้อ่าน คือ "รถที่มีความเร็วช้าหรือต่ำกว่าความเร็วรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับขี่ให้ใกล้กับทางเดินรถให้ใกล้กับช่องทางซ้ายเท่าที่ทำได้ เพื่อไม่ให้กีดขวางรถคันอื่น"  และ "ช่องทางด้านขวามีไว้แซงเท่านั้น ไม่ได้ใช้ในการขับขี่เพื่อทำความเร็ว" นี่คงเข้าใจได้ละนะครับ จะได้ไม่ต้องมาถกเถียงกันอีก

ออฟไลน์ Krongbun

Re: อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:17:22 »
 ;)

ออฟไลน์ tvm

Re: อวสานดราม่า ช้าแช่ขวา-ซิ่งทะลุนรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:20:57 »
ขอบคุณครับ
เพื่อนร่วมทางหน้าใหม่หรือยังไม่มีประสบการณ์และความรู้จะได้ทราบไว้และปฏิบัติได้ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:26:42 »
ขับแข่ขวา = ฆ่าทิ้งได้
ขับเร็ว = ผมชอบขับรถ

อันที่จริงข้อมูลทางสถิติก็ออกมานะครับว่าสาเหตุการเกิดอุบัติเหตุอันดับ 1 คือขับเร็ว

ตามโทษขับช้าแช่ขวาผิดกว่าขับเร็ว แต่ในความเป็นจริงขับเร็วอันตรายกว่าครับ บางคนบอกเหยียบ 160+ ประจำ มีแต่คนชื่นชม

แปลกมั้ยครับ ทำผิดเหมือนกัน อันนึงด่าหนัก อันนึงชม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:30:02 »
ชอบ ครับ

คันช้าก็ชิดๆ ซ้าย ซะ ตำรวจ ก็รรณรงค์ให้ชัดเจน
และ ไอ้คันที่ ขับเร็วๆ ทางขวา ก็ไม่มีสิทธิ ทุกกรณี
เน้นๆ ไม่ได้ ขวาไม่ได้เอาไว้ให้รถขับเร็วเร็ว แต่เอาไว้แซง รถช้ากว่า ตรงชมัดเลย
คือทำผิดกันได้ ก็สำนึก และยอมรับกันหน่อย
ขับเร็วแช่ขวา = รีบ , เก่ง , รถมันแรง , ก็พวกคุณช้าเอง 55555

ผมอยาก เห็นรูปธรรมจับ พวกแช่ขวาทุกกรณี ไม่ว่าช้าหรือเร็ว ด้วยครับ เอาให้หนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 10:49:42 โดย mamaman »

ออฟไลน์ tleema

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:40:46 »
ฝากซ่อมผิวถนนด้วยนะครับ หลายๆๆเส้น ซ้ายวิ่งไม่ไหวน่าเห็นใจหลายๆๆท่าน ต้องมาวิ่งขวาแทนเลยเกิดปัญหา

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:52:46 »
ช้าแช่ขวา หรือจะ ซิ่งทะลุนรก เราคนขับรถก็รู้กันดีอยู่แล้วว่าตนเองกำลังทำอะไร

ไม่เห็นต้องเถียงว่า ฉันทำถูก หรือ คนอื่นทำผิด
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 10:57:05 »
ไม่รู้พวก รร สอนขับรถได้สอนไว้หรือเปล่า เรื่องนี้

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:03:24 »
แซงทุกคันที่ขวางหน้า ขับเร็วแช่ขวายาว  :D :D :D :D

ออฟไลน์ Doraneko

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:05:58 »
จะขับแช่ขวา หรือ ขับเร็ว  มันก็ผิดทั้งคู่  จะเถีงกันทำไมน้อ :(

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:06:18 »
อยากหัวเราะดังๆ พรบ จราจรทางบก พศ 2522 เอาที่สบายใจกันเลย วิ่งไม่เกิน 120 กันให้หมด ประเทศจะได้น่าอยู่ แนอะ 8)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:11:35 »
คือถ้าใครขับต่างจังหวัดประจำจะพอรู้มารยาทพวกนี้(ถูกทำให้รู้)อยู่แล้วโดยตำรวจจราจร  ;D

เมื่อก่อนทั้งด่านจริงด่านปลอม
พวกเร็วเหรอ เอ้ากล้องอยู่นั่นนะครับรบกวนขอใบขับขี่ด้วยครับ  ;D
พวกแช่ขวา รู้มั้ยครับเลนขวามีไว้เฉพาะแซงนะครับ ขอใบขับขี่ด้วยครับ  ;D

คือทั้ง 2 อย่างมันก็แย่ทั้งนั้นไม่ควรทำ
ไอ้เร็วก็อันตรายต่อผู้อื่นและตัวเองเกินไปโดยเฉพาะยิ่งมุดยิ่งอันตรายต่อผู้อื่นเป็นเท่าตัว
ไอ้ช้าแช่ขวา เป็นเหตุทำให้ผู้อื่นอันตราย และส่งผลให้เกิดเรื่องหลายๆอย่างที่ไม่ใช่แค่อุบัติเหตุแต่มักไม่รู้ตัวกัน

แน่นอนตามสถิติจราจรอันดับอุบัติเหตุมาจากขับเร็ว
รวมถึงแซงซ้ายด้วย(ซึ่งเกิดจากรถแช่ขวาบังคับให้ต้องทำ)
พอมารวมกันคนก็มักยัดไปว่า พวกขับเร็วมักแซงซ้ายเกิดอุบัติเหตุเองช่วยไม่ได้
แต่ความเป็นจริงคือ แซงซ้ายอันตรายทุกความเร็วนะครับ เพราะเป็นจุดบอด ...

ขอเถิดครับ รับผิดชอบต่อตัวเองและส่วนรวมกันกว่านี้เถอะ
เลนขวามีไว้แซง หรือสำหรับผู้เร่งด่วน
หลายคนชอบขับรถแบบข้าไม่รีบ เอ็งก็แซงไปเองสิ ..
แล้วรถพยาบาล รถฉุกเฉิน รถดับเพลิง รถตำรวจที่ต้องเร่งด่วนด้วยหน้าที่หละครับ ลืมไปรึเปล่า
แต่พวกช้าแช่ขวานี่ ขอแค่รถพวกนี้ไม่ได้จี้ตัวเอง คงไม่รู้สึกผิดกันหรอก
ทั้งๆที่ตัวเองทำให้รถติดเป็นกิโลๆ

ทำให้คนป่วยต้องตายทางอ้อม ทำให้เหตุภัยพิบัติร้ายแรงเกินปกติไปมาก เพราะเจ้าหน้าที่ไปไม่ทัน
ไม่รู้สึกตัวกันจริงๆหรือครับ ว่าไม่ใช่แค่อุบัติเหตุที่ต้องระวัง
แต่เป็นสำนึกรับผิดชอบต่อคนในสังคมเดียวกันด่วยครับ  :o :o :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:11:52 »
ถ้าเอากันตามกฎหมายก็ตามนั้นแหละครับ  ไอ้ที่เถียงๆกันก็หลอกตัวเองกันทั้งนั้นแหละครับ  ความผิดเราเบาเท่าปุยนุ่น  มาตรฐานทางจริยธรรมเอนเอียงตามวิจารณญาณส่วนบุคคล

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:12:18 »
จิตสำนึกล้วนๆครับ เรื่องนี้ถึงเพิ่มโทษปรับเยอะๆก็ยังจะมีคนช้าแช่ขวาเหมือนเดิม...หรือไม่ก็ให้ตั้งด่านตรวจถาวร 24 ชม.ทุกๆ สิบ กม.ไปเลยน่าจะลดได้เยอะ..อิอิ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:14:00 »
มันก็ผิดทั้งคู่ คนที่มันอยากจะทำ มันก็หาเหตุผลต่างๆ
มารองรับเพื่อตัวเองอยู่ตลอดนั่นแหละ ทำใจว่ะครับ
ประเทศนี้     
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:17:30 »
อยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ แช่ขวา หรือ ด่วนนรก

ออฟไลน์ Narong Lith

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:31:05 »
บางทีก็เข้าใจคนขับแช่ขวาน่ะครับ โดยเฉพาะไฮเวย์ที่ออกไปต่างจังหวัด
พอวิ่งซ้าย.... เจ้าประคุณรุนช่องเอ้ย ถนนยังก่ะพื้นผิวดวงจันทร์ (จริงๆก็ไม่เคยไปวิ่งที่ดวงจันทร์หรอกครับ แต่เห็นใครๆเขาว่ากัน) ทั้งหลุมทั้งบ่อ ป่ะแล้วซ่อมอีกก็ไม่เคยเรียบ คุณๆที่ซื้อรถมาก็คงสงสารช่วงล่างรถไม่น้อยถ้าจะเอาไปพะบู้กับถนนเลนซ้ายของบ้านเรา อย่าว่าแต่รถยนต์ส่วนบุคคลเลย รถบรรทุก รถบัส รถขนของ ยังไม่อยากวิ่งเลยครับ

เอาจริงๆแล้ว ต้องแก้ที่ตัวถนนก่อนเลยอันดับแรก ต้องทำให้มันวิ่งได้แบบที่ช่วงล่างรถไม่พังก่อนเวลาอันควร
#รถใครใครก็รัก

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:32:32 »
ขับเร็วสุดตามกฎหมายกำหนดแช่ขวา ปรับเท่าไหร่

ขับเร็ว 140-160 ปรับเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:36:53 »
ส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวกับเลนไหนน่าวิ่ง

มันเกี่ยวกับสภาพถนนล้วน ๆ ครับ
ผมเคยวิ่งเส้นหนึ่ง ทางขวาสภาพแย่กว่าทางซ้าย (จะมีให้เห็น 1% ของถนนทั้งประเทศไทย)
ปรากฏว่ารถหลายคัน มาวิ่งทางซ้ายมากกว่า

มันสมู๊ท ไม่เสียช่วงล่าง นั่งสบาย

ลองให้สภาพถนนเลนซ้ายดีกว่าเลนขวาสิครับ ใครจะวิ่งทางขวา ผมอยากรู้....

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:39:43 »
ขับขี่ให้ปลอดภัยมีน้ำใจกับเพื่อนร่วมถนนครับ
จะเร็วจะช้า จะมีขวาบ้าง ก็ดูบริบท ณ เวลานั้น แล้วก็ + ความมีน้ำใจเข้าไปครับ
ประเทศเราจะได้เจริญและไม่ต้องมานั่งโกรธกันครับ จะได้มีรอยยิ้มให้กันทุกคนครับ :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:42:15 »
ใช้ถนนร่วมกัน แบ่งปันและใช้ให้ถูกครับ

:-*

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:43:33 »
สรุปคือห้ามแช่ขวาทั้งนั้นไม่ว่าช้าหรือเร็ว
เร็วแล้วขวายาวๆ ทั้งที่ซ้ายว่างก็ถือว่าผิด

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:48:41 »
ไม่รู้พวก รร สอนขับรถได้สอนไว้หรือเปล่า เรื่องนี้
จริงครับ ใบขับขี่มีเต็มเมืองแต่ก็เห็นคนทำผิดแบบไม่ควรผิดประจำ

ออฟไลน์ mentos

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:51:16 »
ติดป้ายทำไม ติดกล้องดีกว่า ดูซิว่าพวกทั้งสองจะทนทำได้กี่วันถ้า จับจริง ปรับจริง

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:10:36 »
ทำไมไม่ใช้คำว่า "รถช้ากว่าชิดซ้าย" ล่ะครับ สื่อสารได้ง่ายกว่ามั้ย

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:25:36 »
ทางด่วน กทม เร็วสุดก็ได้แค่ ร้อยยี่คับ รถเยอะจะตาย
จะมีตรง ไปลงบางแค บางบัวทองอันนั้นโล่งหน่อยนึง

ออฟไลน์ superest

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:27:25 »
ทำไมไม่ใช้คำว่า "รถช้ากว่าชิดซ้าย" ล่ะครับ สื่อสารได้ง่ายกว่ามั้ย
เห็นด้วย ควรจะใช้ คำว่า "ช้ากว่า" แทนคำว่า "ช้า" เพราะ  จะได้ ไม่มีข้อสงสัยว่า ฉันก็ขับเร็ว แล้วนะ ไม่เห็นช้าเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:31:49 »
ถึงขับเร็วก็ห้ามแช่ขวานะครับ
ถ้าเลนซ้ายเขาขับกัน 80-90-100 คุณต้องกลับเข้ามาชะลอช้ากับเขาด้วย
หรือต้องสับเข้าสับออกไปเรื่อยๆ ห้ามแช่ขวา
หลายคนเข้าใจผิด ฉันขับเร็ว ด้านซ้ายไปช้ามาก ก็แช่ขวาไปเรื่อย
คันหลังก็แช่ขวามาเหมือนกันแต่ตรูเหยียบมาเร็วกว่า เอ็งต้องหลบ
แล้วมันก็เหมือนปลาใหญ่กินปลาเล็กสุดท้ายเลนขวาคือเลนแช่ขับเร็วของ supercar รึเปล่าเพราะเร็วสุด
เวลาผมมองกระจกหลังตอนที่แซงขวา การจราจรก็ค่อนข้างแน่น ผมเห็นคันด้านหลังขวา
แช่ขวาเร่งบึ่งมาทุกที สรุปคือถือว่าขับเร็วแล้วแช่ขวาได้อย่างงั้นหรือ ?
แล้วเวลาคุณขับมาเร็วๆ คันที่ขับแบบปกติข้างหน้ากำลังแซงขวาคันหน้า มันอันตรายมากถ้า
มีใครกะผิดหรือมองผิดสักนิดนึง
แต่ผมถามจริงๆ ถ้าขวาสุดว่าง ตรงกลางรถแน่นๆ หน่อย คุณขับแช่ขวาแน่ เพื่อไปให้เร็วที่สุด
คุณจะคิดว่าคุณขับเร็วอยู่แล้ว คันหลังก็จะไม่รำคาญ ไม่เป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ แบบนี้ผิด
ผมกำลังรู้สึกว่า หลายๆ ครั้งเหมือนต่างฝ่ายต่างรำคาญมากกว่า ฝ่ายขับเร็วก็ว่า
พวกขับช้าอืดน่ารำคาญ จะแซงขวามาก็ช้า เกิดอารมณ์พลุ้งพล้าน ส่วนฝ่ายที่ขับช้า
ก็รำคาญฝ่ายขับเร็ว มันจี้ มันปาด มันขับหวาดเสียวกลัวมาชนตรูด

เคสคนน่ารังเกียจที่ไม่รู้เรื่องชอบขับแช่ขวาจริงๆ มันจะมีสักกี่คน แล้วคนที่เราด่าว่าเขาแช่ขวา
คุณจะชัวร์สักแค่ไหนว่าเขาแช่ขวาจริงๆ ต้องมานั่งสังเกตุดูสภาพจราจรกัน หรือเห็นใครบังๆ
ทางเลนขวาก็จี้ตูดแมร้งเลย ผมบอกประสบการณ์ของผมคือ ไม่ค่อยเจอคนแช่ขวา
แต่ที่เจอประจำและตลอดเวลาไม่ว่าจะเลนไหน คือคนจี้ตรูด และคนเกือบทั้งหมดก็ไม่เว้นระยะ
ห่างจากคันหน้ากัน ทั้งๆ ที่เขาก็รณรงค์กัน

ดังนั้นที่หลายคนว่าๆ คนนั้นคนนี้แช่ขวา บอกตรงๆ ผมว่าไร้สาระ เชื่อถือได้ครึ่งๆ ปล่อยให้รัฐและตำรวจ
รณรงค์ไปแบบนี้ดีแล้ว ไม่จำเป็นที่เราต้องคอยไปจับผิด คอยจี้ คอยกระพริบไฟใส่ แล้วก็ทำให้คันหน้า
มันหมั่นไส้เบรกสู้อีก ถือดีทั้งคู่ก็ลงมาต่อยกัน คุณต้องแยกเรื่องให้เป็น ใครจะทำอะไรก็ช่างเขา เราหลบ
เราขับให้ถูก เราขับดีมีมารยาท ไม่เร็วไม่ช้า และก็สนับสนุนให้รัฐมีนโยบายรณรงค์แบบนี้ เท่านั้นพอจบ

เรื่องนี้มันส่อถึงระดับความรับผิดชอบ การศึกษา ความมีระเบียบของคนในประเทศด้วย
จะแก้ได้หมดก็ต้องแก้ทั้งทางครอบครัวทั้งการศึกษาทั้งวิธีคิด โอ้ยเยอะแยะ
ถ้าเจอก็ทำใจเถอะครับ ทำตัวเอง สอนลูกหลานตัวเองให้ดีไว้ก่อนก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:39:51 »
ผมเข้าใจนะ แต่ ถนนบางเส้นเลนซ้ายมันห่วยจัดอ่ะครับ ทั้งเป็นหลุม + เนิน  เช่น  บางบัวทอง - สุพรรณ

รถช้ามันก็เลยมาแช่ เลนขวากันหมด

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 12:44:21 »
อ่านๆ มาหลายกระทู้
ยังมีพวกที่บอกว่า ขับเร็วแต่ไม่เกินที่กำหนด สามารถแช่ขาวได้  อยู่อีกเยอะ
ขนาดอยู่ในเวปข่าวสารรถยนต์ นะนี้
คนข้างนอกแบบไม่ติดตามข่าวสาร ไม่อยากจะคิดเลย :( :( :(