ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยางทีครับ สนใจ Yokohama Fleva vs AE50  (อ่าน 3834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
แนะนำยางทีครับ สนใจ Yokohama Fleva vs AE50
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 11:34:19 »
หลังจากฟังรายการ Drive by Jimmy บ่อยๆแล้ว รู้สึกเหมือนคุณจิมมี่แนะนำ Fleva บ่อย (Yokohama ควรไปลงโฆษณาด้วยนะ)
เลยสนใจครับ ค่าตัวก็ถูกกว่าพวก Bridestone GR100 พอสมควร แต่พอไปที่ร้านเขาแนะนำว่า AE50 ผลิตญี่ปุ่น เปิดเน็ตดูเหมือนราคาเปิดมาแพงกว่า Fleva พอสมควร แต่เขาเสนอให้ราคาใกล้ๆกัน เลยขอมาตั้งหลักถามชาว HLM ก่อน

แล้วในงบนี้มีตัวไหนน่าสนใจอีกบ้างครับ ร้านแนะนำ BFGoodrich Advantage อีกตัวประกอบตัวนี้ถูกกว่า Yoko อีกสักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 11:40:29 โดย Impulse »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: แนะนำยางทีครับ สนใจ Yokohama Fleva vs AE50
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 14:18:59 »
ผมเข้าใจว่า ยางสองรุ่นที่ จขกท. เทียบ เป็นคนละตลาดกันนะครับ

Fleva จะเป็นสปอร์ตกึ่งคอมฟอร์ต เป้าหมายตลาดน่าจะใกล้ๆ พวก Toyo DRB
AE50 จะออกไปทางคอมฟอร์ต-ประหยัดน้ำมัน เป้าหมายตลาดทรงๆ เดียวกับ BS EP200 สมัยนั้น

ถ้าเทียบกัน Performance ของ Fleva ซึ่งออกมาทีหลัง และตลาดเน้นสปอร์ตมากกว่า ยังไงก็น่าจะขับดีกว่าครับ
ส่วน BFGoodrich Advantage T/A เท่าที่ทราบเป็นโรงงานมิชลินผลิต เป้าหมายก็น่าจะแข่งกับ Firestone TZ700 ประมาณนั้น
แต่ราคาก็ต้องดูไซส์ อย่างไซส์มาตรฐานขอบ 15" ก็ตกราวๆ 2 พันต้นๆ/เส้น ออกแนวถูกกว่าโยโกฯ พอสมควร
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Guy y

Re: แนะนำยางทีครับ สนใจ Yokohama Fleva vs AE50
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 17:19:46 »
ในงบประมาณนี้ถ้าเเนวสปอตไปหาคอมฟอทตามลำดับนะครับ
RE003>T1R>Fleva>ps4>ps3>gr100>EP200>AE50 ประมาณนี้ครับ

ถ้างบต่ำลงมา สปอตไปคอมฟอท

Eagle f1>V12>ipro>MC5>drb>...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 17:22:03 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2017, 23:13:56 »
AE50 ผมแนะนำเพื่อนมาหลายคนละพวกขับเนิบๆชอบกันมาก มันเป็นไยางประหยัดน้ำมันนะคับ ผมว่ามันนุ่มนะ แต่ความเงียบยังห่างจากV551พอสมควร ถ้าสไตล์การขับไม่โหด ตัวAE50ก็น่าสนใจนะคับเพราะราคาไม่แรง

**Fleva ยังไม่เคยลองคับ**

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 11:54:21 »
ขอบคุณครับงี้ตัด AE50 ออกไปเถอะ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 21:56:41 »
AE50 ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะครับ บางคนอคติกับคำว่ายางประหยัดน้ำมันคิดว่ามันจะต้องไม่เกาะถนนไว้ก่อน

เดี๋ยวนี้ยางญี่ปุ่นหลายๆยี่ห้อที่ส่งไปขายยุโรปจะต้องระบุค่า rolling resistance ลงไปด้วย ยางที่คุณภาพสูงๆนอกจากเกาะถนนแล้วควรต้องมี rolling resistance ต่ำด้วยถึงจะได้คะแนน Euro Label ดี ซึ่งก็หมายถึงมีค่าการประหยัดน้ำมันที่่ดีนั่นเอง......

ตัว AE-50 เป็นยางเกรดเดียวกับ Fleva 701 ครับ (เกรดรอง top) แต่จะเน้นไปทางนุ่มเงียบ rolling resistance ต่ำ รถจะออกตัวได้ไวขึ้นและวิ่งประหยัดน้ำมัน
ส่วน Fleva เน้นไปทางเกาะถนน แต่เสียงก็ดังกว่า

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 12:34:02 »
ไป FLeva อย่างเดียวครับ

AE50 และยางประหยัดน้ำมันทั้งหลาย  ความเกาะถนนยังไงก็เป็นรองครับ

AE50 ความเกาะยังเป็นรอง Advan dB เลย  แล้วจะมาเทียบกับยางสปอร์ตอย่าง Advan Fleva ได้ยังไง

Fleva เป็นยางสปอร์ตที่ค่อนข้างนุ่มระดับนึงครับ  ฉะนั้นสุดท้าย AE50 แพ้ Fleva ทุกประการ  ยกเว้นความประหยัดน้ำมัน

แต่การขับขี่ยางประหยัดน้ำมัน  ห่วยจริง  ขับแล้วลอยๆ ครับ  ถ้าขับหวานเย็นๆ อาจจะรับได้ แต่ฉุกเฉิน ก็เอาไม่อยู่อย่าง Fleva นะครับ รวมถึงระยะเบรค ยาวกว่า Fleva แน่ๆ  ผมเคยใช้อยู่  เบรคแรงๆ แล้ว abs ทำงานประจำกับยางประหยัดน้ำมัน   แต่พอหันมาใช้ยางสปอร์ตเช่น Bridgeston S001, Continental MaxContact5   การเบรคที่ความแรงประมาณเดิม  ทีนี้หนึบกว่าเดิม และ ABS ทำงานน้อยลงชัดเจน   ผมลาขาดกับยางประหยัดน้ำมันละครับ  ยิ่งยางประหยัดน้ำมันราคาแรงๆ แบบ AE50  ไม่มีเหตุผลที่จะใช้เลย