ผู้เขียน หัวข้อ: New Fortuner หรือขยับไป XC90 เพื่อซื้อความปลอดภัยที่ดีขึ้น?  (อ่าน 13993 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ผมก็มองคล้ายหลายๆท่าน ความปลอดภัยสูงสุดขึ้นกับตัวคนขับครับ  :o

คือต้องดูว่าสถานที่เที่ยวที่ไปกันประจำถ้ามีถนนดีๆ ผมคงไป alphard
เพิ่มความสบายให้ครอบครัวเยอะหน่อยมากกว่า

คู่นี้ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็ลอง XC90 ก็ดีครับจะได้ไม่คาใจทีหลัง  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
Xc90 ยังไงก็ขับดีกว่าทั้งรถตู้และppv ไปลองมาหมดแล้วยืนยัน

ไหนจะการออกแบบภายในอีก สบายสุดๆ

อีกอย่าผมว่ามันอเนกประสงค์กว่าพวกรถตู้นะ ขับ-จอดง่ายกว่านิดนึง

ออฟไลน์ SM.

ดูว่าพร้อมจ่ายแค่ไหนดีกว่าครับ ถ้าจ่ายได้ถึง xc90 ก็เอาเลยครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คำถามแบบนี้

XC90 only

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เน้นขับทางไกลผมว่ายิ่งต้องเปลี่ยน ถ้าในเมืองก็ไม่ต้องหรอก
เงินถึงเล่นได้เลย ไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ tvm

ส่วนตัวชอบและเชียร์วอลโว่
แต่เรียกลงทุนก็ไม่ถูกนัก เพราะมันคือจ่ายเพื่อซื้อความปลอดภัย ความสบายใจ คุณภาพรถ คุณภาพการขับขี่ ความสะดวกสะบายที่ดีกว่ามากๆ ซึ่งแรกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่สูงกว่ามากเช่นกัน คุ้มไหมแล้วแต่คุณให้คุณค่ามัน แต่เรื่องความจุกจิก รายละเอียดต่างๆ แล้วแต่คนเลย แต่มั่นใจว่าไม่น่าจะทนอึดเท่าคันเดิม

ส่วนตัวใช้วอลโว่ เพราะยอมรับได้กับสิ่งต่างๆ ข้างต้นครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ลองเปรียบเทียบแบบนี้ดูมั๊ยครับ

ซื้อวอลโว่ คล้ายกับการซื้อประกันสุขภาพแบบจ่ายแล้วไม่มีการคืน แต่ถ้าเกิดโรคภัยไข้เจ็บ ก็คุ้มครองค่ารักษาแบบเต็มที่ คนที่จะจ่ายแบบนี้ได้ ก็ต้องมีความพร้อมมากในระดับนึง เพราะเบี้ยที่จ่ายไปทุกปี ครบปีแล้วเท่ากับ 0 ถ้าไม่มีการเรียกเคลมตามเงื่อนไข

ซื้อฟอร์จูนเนอร์ คล้ายกับการซื้อประกันสุขภาพ ที่มีเงื่อนไขต่างๆกันไป ตามเบี้ยที่จ่าย บางแบบ มีเงินคืนเมื่อครบเงื่อนไข มากน้อยว่ากันไป แต่การเคลมก็มีข้อจำกัดมากมาย

2 เคสนี้ ต่างกันที่วัตถุประสงค์หลัก ที่เราต้องเลือกให้เหมาะสมกับความต้องการของเรา และ กำลังในการจ่าย

และที่สำคัญคือ เราให้น้ำหนักความสำคัญในเรื่องใดมากกว่ากัน

ผิดถูก ขออภัยนะครับ แต่ผมรู้สึกว่าอาจเป็นมุมมอง ที่ทำให้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้นในบางมุมมองครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

XC90+1 แต่เบาะนั่งแถว 3 ไม่ได้กว้างขวางเท่ารถตู้ แต่ก็ดีกว่าฟอร์แน่ๆ

ออฟไลน์ mothsan

ถ้างบเท่าเดิม แต่อยกาได้ปลอดภัยเพิ่มขึ้น ผมขอแนะนำ Ford Everest อีกตัวเลือกนึงครับ

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
ผมก็มองคล้ายหลายๆท่าน ความปลอดภัยสูงสุดขึ้นกับตัวคนขับครับ  :o

คือต้องดูว่าสถานที่เที่ยวที่ไปกันประจำถ้ามีถนนดีๆ ผมคงไป alphard
เพิ่มความสบายให้ครอบครัวเยอะหน่อยมากกว่า

คู่นี้ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็ลอง XC90 ก็ดีครับจะได้ไม่คาใจทีหลัง  :)
ถ้าต้องเลือกรถระหว่าง 2คันนี้ รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล แต่ไม่ได้ไช้ทุกวัน คุณจะเอาแค่ toyoya หรือลงทุนกับ volvo ไปเลยทีเดียว

เพราะคำว่า " รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล "  แล้วเงินไม่ใช่ปัญหา ไป XC 90 ครับ

ประหยัดเงินได้ แต่เกิดอุบัติเหตุ ต่อให้มีอีก 100 ล้าน ก็ซื้อความปลอดภัย ณ เวลานั้นไม่ได้  ดังนั้น ไม่ได้ใช้ทุกวันจึงไม่ใช่การประหยัดเงิน

ลงทุนไปอีกหลายล้าน ซื้อความสบายใจ ความปลอดภัย  แต่ไม่เกิดอุบัติเหตุเลย อาจจะดูไม่คุ้มค่า แต่ท่านโชคดีมาก ๆ แล้ว

มีเงิน มีทางเลือก เลือกสิ่งที่ดี ปลอดภัยให้ครอบครัวดีกว่าครับ แล้วจะดีกับตัวท่านและครอบครัวครับ

ขอบคุนทุกๆความเห็นมากครับ ที่ผมไม่คิดจะข้ามไปรถตู้ หรือ Alphard เพราะเป็นคนขับรถเอง แล้วขอบทรงของ suv/ppv มากกว่าเพราะวลาไปในที่ต่างๆไม่ต้องกลัวหลุม กลัวว่ารถเตี้ยไปมันจะโดนใต้ท้องรถมั่ย suv/ppv เลยเหมาะกับครอบครัวผมมากกว่า. Fortuner 2.8 ราคาประมาณ 1.6 ล้าน กับ XC90 D5 4.2ล้าน ห่างกันค่อนค้างเยอะอยู่ แต่ก้สมเหตุสมผลในส่วนความปลอดภัยที่มากกว่า ......คิดไม่ตกจิงๆ :-X

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
ขับรถไม่ได้เร็วมากแค่ 120-140 จริงผมว่า
ฟอร์จูนเนอร์ก็เอาอยู่นะครับ.
มันไม่ได้เลวร้ายอะไรขนาดนั้นหรอก.
ต่อให้รถดีแค่ไหน มันก็มีเหตุได้ ถ้าเราไม่เข้าใจรถเรา ถ้าตะบี้ตะบันขับ.

อุบัติเหตุมาจาก ไม่เข้าใจรถตัวเอง.

และผมว่า XC90 ลุยได้ไม่เท่า ฟอร์จูนเนอร์.
และก็จะไม่เอาไปลุยเท่าฟอร์จุนเนอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 21:06:30 โดย Tiger3539 »
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
ต้องมองว่าส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นนั้น
ทำให้การใช้ชีวิตเราลำบากขึ้นไหมนะครับ
ถ้าไม่ แค่ เสียดายนิดหน่อยก็
ลุยxc เลยครับ

แต่ถ้าทำให้ การจับจ่ายในชีวิตเราลำบาก
ก็ลองคิดดูดีๆ นะครับ ^^

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ถ้ามีรถที่แพงกว่าเข้ามาในตัวเลือกให้เลือกคันนั้นครับ  เพราะใจมันสะบัดบ๊อบจะไปแล้วเพียงแต่สมองมันกอดขารั้งไว้ แค่นั้นเอง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *

ถ้าต้องเลือกรถระหว่าง 2คันนี้ รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล แต่ไม่ได้ไช้ทุกวัน คุณจะเอาแค่ toyoya หรือลงทุนกับ volvo ไปเลยทีเดียว

เพราะคำว่า " รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล "  แล้วเงินไม่ใช่ปัญหา ไป XC 90 ครับ

ประหยัดเงินได้ แต่เกิดอุบัติเหตุ ต่อให้มีอีก 100 ล้าน ก็ซื้อความปลอดภัย ณ เวลานั้นไม่ได้  ดังนั้น ไม่ได้ใช้ทุกวันจึงไม่ใช่การประหยัดเงิน

ลงทุนไปอีกหลายล้าน ซื้อความสบายใจ ความปลอดภัย  แต่ไม่เกิดอุบัติเหตุเลย อาจจะดูไม่คุ้มค่า แต่ท่านโชคดีมาก ๆ แล้ว

มีเงิน มีทางเลือก เลือกสิ่งที่ดี ปลอดภัยให้ครอบครัวดีกว่าครับ แล้วจะดีกับตัวท่านและครอบครัวครับ

ขอบคุนทุกๆความเห็นมากครับ ที่ผมไม่คิดจะข้ามไปรถตู้ หรือ Alphard เพราะเป็นคนขับรถเอง แล้วขอบทรงของ suv/ppv มากกว่าเพราะวลาไปในที่ต่างๆไม่ต้องกลัวหลุม กลัวว่ารถเตี้ยไปมันจะโดนใต้ท้องรถมั่ย suv/ppv เลยเหมาะกับครอบครัวผมมากกว่า. Fortuner 2.8 ราคาประมาณ 1.6 ล้าน กับ XC90 D5 4.2ล้าน ห่างกันค่อนค้างเยอะอยู่ แต่ก้สมเหตุสมผลในส่วนความปลอดภัยที่มากกว่า ......คิดไม่ตกจิงๆ :-X

ไม่แน่ใจว่า Forturner ต่อได้เท่าไหร่ แต่ XC90 D5 เชื่อว่าต่อดี ๆ อาจจะไม่ถึง 4 ล้านก็เป็นได้นะครับ อาจจะทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ sayuno

• **
ผมว่าความปลอดภัยขึ้นอยู่ที่การขับขี่มากกว่าครับ แต่การเลือกรถที่มีราคาแพงๆ จะยิ่งทำให้คุณยิ่งขับขี่ด้วยความปลอดภัยมากขึ้น เพราะคุณคงไม่อยากที่จะเสียทรัพย์สินที่มีราคาแพงมากที่สุดในชีวิตไป ฉะนั้นเวลาขับขี่คุณจะรฤกไว้เสมอว่า มันแพงๆๆๆ ขับดีๆๆๆ 5555 อันนี้เสียงจากที่นั่งข้างๆ นะ  เลือก XC90 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าเงินถึง XC90 เหนือกว่าทุกอย่าง

อุบัติเหตุเกิดวันไหนไม่มีใครบอกได้
ดังนั้นถึงไม่ได้ใช้รถทุกวัน แต่เลือกรถที่ระบบความปลอดภัยน้อยกว่าได้ก็ไม่ถูก

ถ้าเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงขึ้นสักครั้ง แล้วมันช่วยรักษาชีวิตคนในครอบครัวได้
ส่วนต่างราคาที่ว่ามาก ก็อาจจะดูน้อยไปเลย (เพราะชีวิตแพงกว่าอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ตอนนี้ผมเห็น XC90 ถี่กว่า Vios mc  ;D
หวังว่าสักวันฐานะผมจะถึงขั้นนั้น

ออฟไลน์ Special

• Newbie
  • *
ถ้าซื้อ XC90 ได้ ผมแนะนำให้ซื้อเลยครับ ระบบความปลอดภัยมาเต็มแน่นอน ขับไปไหนก็สบายใจ เพราะเราไม่รู้อนาคตหรอกครับว่าจะเกิดอะไรขึ้นหรือไม่เกิด แต่ถ้าเราป้องกันไว้ก่อนผมว่าก็ดีกว่ามานั่งแก้ไขทีหลังนะ

ออฟไลน์ XC90 D5

• **
ผมมีเจ้า XC90 D5 อยู่ครับ กับมี pajero 2013 2.5 ดีเซล อีกคันนึง (เปรียบเหมือนว่าเป็น fortuner ละกันรถประเภทเดียวกัน) เพราะน่าจะใกล้เคียงกัน
ข้อแตกต่าง
1.สมถรรนะของรถแตกต่างกันเลยครับ อัดตราเร่ง ความคล่องตัว การทรงตัวของรถ
2.ความปลอดภัย XC90 กินขาดครับ
3.เรื่องกินน้ำมัน XC90 12-13 km/L - Pajero อยู่ที่ 10 km/L ประหยัดกว่ากัน (เติม V-power Diesel)
4.ทัศนะวิสัย ผมชอบ Pajero มากกว่า เนื่องจากรถสูงกว่า มองได้ชัดเจนกว่ากันครับ
5.ส่วนเบาะแถว 3 ไม่ค่อยได้นั่ง แต่ลองนั่งแล้ว XC90 นั่งสบายกว่าครับ
6.XC90 เบาะแถวที่ 2 ปรับเอนได้น้อยมาก ส่วน Pajero เอนนอนสบายเลยครับ
คำถาม
1.ตังในกระเป๋า พร้อมที่จะจ่ายแค่ไหน
2.คุณขับรถไปเที่ยวแบบไหนลุยป่า ขึ้นเขา หรือเที่ยวสถานที่ทั่วๆไป ทางเรียบ (ถ้าซื้อ XC90 ทำใจขับลุยแบบนั้นได้มั้ย)
3.ไปลองนั่ง ทดลองขับ ดูก่อนครับ ค่อยตัดสินใจ