ผู้เขียน หัวข้อ: New Fortuner หรือขยับไป XC90 เพื่อซื้อความปลอดภัยที่ดีขึ้น?  (อ่าน 14004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันที่บ้านมี Fortuner BMC 3.0 ดีเซลที่ไช้งานมาประมาน4ปี 130,000โล และมี E60 520d กับ E250CDI W212. ซึ้งหลายท่านอาจมองว่าราคาของ toyota กับ volvo มันคนละเรื่องกันเลย ซึ้งก็จริงครับ. ตอนตัดสินใจที่จะซื้อ Fortuner เมื่อประมาน4ปีก่อนนั้น ทางบ้านอยากได้รถอเนกประสงที่นั่งได้ 7คน เพราะที่บ้านเป็นครอบครัวไหย่ที่เวลาไปเที่ยวจะไปกัน 4-6คน และขับเองเลยตัดสินใจซื้อมา. แต่พอใช้งานไปนานๆ ทุกๆครั้งที่ออกเที่ยว ตจว ทั้งครอบครัว ใช้ความเร็วเดินทาง 120-140 ก็ชุดคิดขึ้นมาว่ารถเราระบบความปลอดภัยก็มีแค่ Airbags 2ลูก กับระบบ TRC ที่ไห้มากับรถ. เทียบกับรถเก้ง bmw/benz ไม่ได้เลย ทั่งๆที่วิ่งไกลกว่า ขนคนมากกว่า(ไปกันทั้งบ้าน). มันเลยทำไห้คิดว่าถึงเวลที่จะเปลี่ยนรถ suv/ppv คันไหม่เข้ามาในบ้าน ตัวเลือกก็คงหนีไม่พ้น New Fortuner เพราะตัวเก่าที่ไช้อยู่ประทับใจ ไม่จุกจิก ศูนย์บริการเยอะดี และที่สำคันมี Airbag มาไห้ทั้งคัน ซึ่งเป้นสิ่งที่ผมอยากไห้รถยี่ปุ่นมีมานานมากๆแล้ว. แต่อีกใจนึกก็คงปฎิเศษไม่ได้ว่า XC90 ระบบความปลอดภัยมันเหนือกว่า. แต่ด้วยราคาที่ต่างกันพอสมควรเลยอยากถามความเห็นสมาชิคว่า ถ้าต้องเลือกรถระหว่าง 2คันนี้ รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล แต่ไม่ได้ไช้ทุกวัน คุณจะเอาแค่ toyoya หรือลงทุนกับ volvo ไปเลยทีเดียว? (ปล.Volvo ราคามือ2น่าใจหายเหลือเกิน)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
คำถามอยู่ที่กระเป๋าตังค์คุณ

แพงกว่ามันดีกว่าอยู่แล้ว

แต่จ่ายเพิ่มมาแล้วเราแฮปปี้กับมันขนาดไหน ได้ใช้มัน หรือ จะต้องมาเป็นทุกข์ทีหลังรึเปล่า

ซื้อรถไม่ควรเป็นภาระ

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
ราคามันต่างกัน หลายเท่าครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องงบ XC90 เป็นรถที่ขับสบาย ไม่เครียด ระบบความปลอดภัยให้มาอย่างล้นเหลือ ที่นั่งแถว 3 ถือว่านั่งได้จริง ไม่อืดอัดมาก แนะนำว่าไปลองก่อนครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ตามความชอบ และงบในกระเป๋าเลยครับ

เอาจริงๆ ผมว่า Fortuner ได้ความคุ้ม
ส่วน XC90 ได้ความปลอดภัย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอบ XC90 ดีกว่าทุกมิติอยู่แล้วครับ เสียแต่ว่าแพงกว่ามาก ศูนย์มีน้อย หลังประกันซ่อมแพง ราคาขายตกต่ำ

ส่วนตัวรอดู XC40 อยู่ครับ ว่ามีระบบความปลอดภัยอะไรบ้าง

เพราะผมไม่ได้ต้องการรถใหญ่ครับ แค่อยากได้ SUV/CrossOver
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Activehybrid

XC90ก็เป็นรถที่คุ้มค่าอยู่นะครับ ลองซื้อมาใช้สักครั้งจะเป็นไรไปครับ
อาจจะเสียใจ ที่ทนใช้Forอยู่ตั้งนานก็ได้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่า Kia Grand Carnival ก็เป็นรถที่ได้ฟีลหรู ปลอดภัยก็พอสมควรนะครับ
หน้าตาหล่อเท่ เอาตัว 11 ที่นั่งพอ  ;D

ออฟไลน์ HLRx

ผมว่า Kia Grand Carnival ก็เป็นรถที่ได้ฟีลหรู ปลอดภัยก็พอสมควรนะครับ
หน้าตาหล่อเท่ เอาตัว 11 ที่นั่งพอ  ;D
   ผมก็เล็งๆอยู่ แต่พอดูระบบความปลอดภัย มันแย่กว่า Fortuner ตัวเก่า จขกท อีกนะ ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา จัด XC90 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ถ้าต้องเลือกรถระหว่าง 2คันนี้ รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล แต่ไม่ได้ไช้ทุกวัน คุณจะเอาแค่ toyoya หรือลงทุนกับ volvo ไปเลยทีเดียว

เพราะคำว่า " รถครอบครัวที่ใช้เดินทางไกล "  แล้วเงินไม่ใช่ปัญหา ไป XC 90 ครับ

ประหยัดเงินได้ แต่เกิดอุบัติเหตุ ต่อให้มีอีก 100 ล้าน ก็ซื้อความปลอดภัย ณ เวลานั้นไม่ได้  ดังนั้น ไม่ได้ใช้ทุกวันจึงไม่ใช่การประหยัดเงิน

ลงทุนไปอีกหลายล้าน ซื้อความสบายใจ ความปลอดภัย  แต่ไม่เกิดอุบัติเหตุเลย อาจจะดูไม่คุ้มค่า แต่ท่านโชคดีมาก ๆ แล้ว

มีเงิน มีทางเลือก เลือกสิ่งที่ดี ปลอดภัยให้ครอบครัวดีกว่าครับ แล้วจะดีกับตัวท่านและครอบครัวครับ

ออฟไลน์ Devil13

ได้อย่างเสียอย่างครับ
เลือกวอลโว่ แพงราคาขายต่อตก ตามที่คุณทราบ แต่แลกมากับความปลอดภัยที่มากขึ้น
ถ้ายังรักฟอจูน ศูนย์เยอะ ราคาไม่ร่วงมาก มือ 1ราคาไม่แรง

ส่วนตัวมองว่าการขับขี่ของเราเองมีผมต่อความปลอดภัยที่สุดครับ
แลมโบคันละ 20-30ล้าน ฟาดต้นไม้ยังขาด 2 ท่อนเลย ผมว่าขับไม่ระวังอะไรก็ไม่เหลือครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมื่อเงินไม่เป็นปัญหาก็เลือก XC90 ครับ ตอบจากความชอบส่วนตัว

ออฟไลน์ oatekung

น่าไปลองอัลพาร์ดอีกตัวครับ  xc90 ไม่สบายเท่าหรอกครับ อย่างน้อยก็ตอนขึ้นลง
 80% ของอุบัติเหตุอยู่ที่คนขับครับ
ถ้ามือสองได้ xc90 มือสองก็ประหยัดได้หลายล้านครับ
มีหลายทางเลือกอ๊ะ

ออฟไลน์ O_o"

เลือก XC90 ครับ เพราะใช้ยาวไม่ต่ำกว่า 4-5 ปี ออปชั่นต่างๆตกแต่งมาดีสมราคาและ ระบบความปลอดภัยมีมาให้ครบเลย

ถึงราคาจะแพงกว่า แต่ได้ระบบความปลอดภัยเยอะกว่ามาก

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าไปมากกว่า 5 คน เลือกรถตู้สบายกว่า

ออฟไลน์ joa123

xc90 ปลอดภัยแน่นอนครับ  ขึ้นชื่ออยู่แล้ว

fortuner ก็ดีครับ คุ้มค่า ไม่จุกจิกในรอบ10ปีแน่นอน ปลอดภัยแต่น้อยกว่า xc90   

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
ถ้าไปมากกว่า 5 คน เลือกรถตู้สบายกว่า

เชียร์ รถตู้อีกเสียงคับ
นั่งสบายกว่า ไม่อึดอัด ขึ้นลง ง่ายกว่า
ผมใช้ for bmc เหมือนกัน
ไปไหน มาไหน  ด้วยจำนวนคน ใกล้เคียงกัน
ผมกะลัง จะขาย for bmc แล้วเปลี่ยน เป็นรถตู้คับ
H1 กะ Alphad น่าสนคับ

ออฟไลน์ Harem

ถ้าคุณเน้นเรื่องความปลอดภัย Volvo คือที่สุดแล้วครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

XC90 เชียร์ขาดใจครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Newhang

ราคาต่างกัน 1 ล้าน แพงกว่าไม่ถึงเท่าตัว  แต่ค่าบำรุงรักษาต่างกันไม่ต่ำกว่า5เท่าตัวเป็นอย่างน้อย ถ้าไม่ได้ฟรีค่าบำรุงรักษานะ
แต่หลัง5ปีที่ฟรีไป ก็จ่ายเอง นึกสภาพดูครับ
คิดเล่นๆนะครับ เข้าศูนย์ครั้งนึง ipad iphone หายไปกี่เครื่องถ้าบำรุงรักษาพื้นฐานนะครับ

ถ้ารับส่วนนี้ได้ ก็จัดเลยครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็ญี่ปุ่นเถอะครับ

ออฟไลน์ aekoy

ถ้าเรื่องความปลอดภัยคงไม่มีคันไหนที่จะให้คุณได้มากกว่า XC90 ผมก็เช่นเดียวกันที่บ้านมีรถหลายคันก็ใช้สลับกันแต่ทุกครั้งที่ออกต่างจะงหวัดกับครอบครัวก็จะใช้ Volvo V60 แต่ถ้าไม่เคยใช้มาก่อนบางทีก็ทำใจยาก ครอบครัวผมใช้ Volvo มาหลายคัน ใช้ไปจนกว่าจะหมดสภาพ 850 ที่ขายไปก็ใช้มาเกือบสี่แสนกิโล ไม่ต้องสนใจราคาขาย ก่อนเปลี่ยนมาเป็น V60 ซึ่งมันก็ช่วยให้ผมรอดจากการชนมา 3 ครั้งแล้ว
จำเป็นต้องใช้รถที่มีระบบความปลอดภัยสูงๆไหม?? ถ้าผู้ขับมีสติตลอดเวลาที่ขับ ไม่ขับรถเร็ว (ไม่เกิน 90 ทำได้ไหม) ก็คงไม่เกิดอุบัติเหตุรุนแรง
ปกติไปคนเดียวผมใช้ BMW E30 มันไม่มีระบบความปลอดภัยเลยมีเข็มขัดนิรภัยเท่านั้น ผมก็ขับแค่ไม่เกิน 100 เพื่อนผมสองคนประสบอุบัติเหตุรุนแรงตายไปคน เพื่อนขับกระบะกลางคืนเจอรถพวงกลับรถแต่ไม่มีไฟด้านข้างรถเลยมองไม่เห็นอัดเข้าเต็มที่ตายคาที่ อีกคน X1 ยับทั้งคันยังดีที่แขนหัก ทั้งสองคนรวยมาก ถ้าเป็น 2 เคสนี้ ระบบเบรคอัตโนมัตจะทำงานคงไม่รุนแรงมาก
ค่าซ่อมบำรุงหลังหมดประกันผมก็ใช้บริการอู่นอกราคาถูกกว่าพอสมควร อะไหล่เบิกศูนย์ หรือธเนสยนต์ สั่งนอกก็ได้ พ่อตาผมเด็ดกว่าแกให้ช่างจากศูนย์มาทำให้ที่บ้านเลยวันที่ช่างหยุด จุดอ่อนของ volvo คือ การระบายความร้อนของเกียร์จะมีท่อผ่านไปในหม้อน้ำใช้ไปนานๆท่อจะแตกน้ำเข้าเกียร์ ทางแก้เปลี่ยนหม้อน้ำทุกๆแสนกิโลหรือแยกออล์ยเกียร์ก็จบ 850 ตอนขายจะสีแสนกิโลเครื่องเกียร์ยังดีอยู่เลย
ไปลองขับดูครับ ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน ของก่อนเปลี่ยนจาก 850 van ไปลอง V60 กลับมาถึงศูนย์ภรรยาบอกให้ซื้อเลย นี่ผมเองยังว่าจะหา V70 หรือ XC90 มือสองมาใช้แทน E30 อยู่เหมือนกัน
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Darkart

มีงบถึง ก็จัดไปเลย
เน้นความปลอดภัย Volvo XC90 คุ้มค่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pansak

• Newbie
  • *
เชียร์xc90ด้วยคนครับ ความหนึบคนละเรื่องครับคุ้มค่าเงิน ก่อนชื้อลองเช็คสภาพให้ดีก่อนนะครับ :)

ออฟไลน์ SLuang

ราคาต่างกัน 1 ล้าน แพงกว่าไม่ถึงเท่าตัว  แต่ค่าบำรุงรักษาต่างกันไม่ต่ำกว่า5เท่าตัวเป็นอย่างน้อย ถ้าไม่ได้ฟรีค่าบำรุงรักษานะ
แต่หลัง5ปีที่ฟรีไป ก็จ่ายเอง นึกสภาพดูครับ
คิดเล่นๆนะครับ เข้าศูนย์ครั้งนึง ipad iphone หายไปกี่เครื่องถ้าบำรุงรักษาพื้นฐานนะครับ

ถ้ารับส่วนนี้ได้ ก็จัดเลยครับ แต่ถ้าไม่ไหวก็ญี่ปุ่นเถอะครับ
XC90 ราคาต่างจาก Fortuner 1 ล้าน  มีด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ Seco

• **
ถ้าเรื่องความปลอดภัยคงไม่มีคันไหนที่จะให้คุณได้มากกว่า XC90 ผมก็เช่นเดียวกันที่บ้านมีรถหลายคันก็ใช้สลับกันแต่ทุกครั้งที่ออกต่างจะงหวัดกับครอบครัวก็จะใช้ Volvo V60 แต่ถ้าไม่เคยใช้มาก่อนบางทีก็ทำใจยาก ครอบครัวผมใช้ Volvo มาหลายคัน ใช้ไปจนกว่าจะหมดสภาพ 850 ที่ขายไปก็ใช้มาเกือบสี่แสนกิโล ไม่ต้องสนใจราคาขาย ก่อนเปลี่ยนมาเป็น V60 ซึ่งมันก็ช่วยให้ผมรอดจากการชนมา 3 ครั้งแล้ว
จำเป็นต้องใช้รถที่มีระบบความปลอดภัยสูงๆไหม?? ถ้าผู้ขับมีสติตลอดเวลาที่ขับ ไม่ขับรถเร็ว (ไม่เกิน 90 ทำได้ไหม) ก็คงไม่เกิดอุบัติเหตุรุนแรง
ปกติไปคนเดียวผมใช้ BMW E30 มันไม่มีระบบความปลอดภัยเลยมีเข็มขัดนิรภัยเท่านั้น ผมก็ขับแค่ไม่เกิน 100 เพื่อนผมสองคนประสบอุบัติเหตุรุนแรงตายไปคน เพื่อนขับกระบะกลางคืนเจอรถพวงกลับรถแต่ไม่มีไฟด้านข้างรถเลยมองไม่เห็นอัดเข้าเต็มที่ตายคาที่ อีกคน X1 ยับทั้งคันยังดีที่แขนหัก ทั้งสองคนรวยมาก ถ้าเป็น 2 เคสนี้ ระบบเบรคอัตโนมัตจะทำงานคงไม่รุนแรงมาก
ค่าซ่อมบำรุงหลังหมดประกันผมก็ใช้บริการอู่นอกราคาถูกกว่าพอสมควร อะไหล่เบิกศูนย์ หรือธเนสยนต์ สั่งนอกก็ได้ พ่อตาผมเด็ดกว่าแกให้ช่างจากศูนย์มาทำให้ที่บ้านเลยวันที่ช่างหยุด จุดอ่อนของ volvo คือ การระบายความร้อนของเกียร์จะมีท่อผ่านไปในหม้อน้ำใช้ไปนานๆท่อจะแตกน้ำเข้าเกียร์ ทางแก้เปลี่ยนหม้อน้ำทุกๆแสนกิโลหรือแยกออล์ยเกียร์ก็จบ 850 ตอนขายจะสีแสนกิโลเครื่องเกียร์ยังดีอยู่เลย
ไปลองขับดูครับ ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน ของก่อนเปลี่ยนจาก 850 van ไปลอง V60 กลับมาถึงศูนย์ภรรยาบอกให้ซื้อเลย นี่ผมเองยังว่าจะหา V70 หรือ XC90 มือสองมาใช้แทน E30 อยู่เหมือนกัน
พวกยุโรปยี่ห้ออื่นเค้าก้ใช้คับ กับการวนท่อน้ำมันเกียร์เข้าไปในหม้อน้ำ เพราะมันสามารถคุมอุณหภูมิได้นิ่งกว่าทั้งตอนรถติดและรถวิ่ง ส่วนเรื่องกลัวว่าจะมีน้ำเข้าไปในระบบเกียร์ ก็ใช้ coolant ของ Volvo เองก้ช่วยได้นะคับ แค่อย่าเติมน้ำที่ยังไม่กรองหรือมีตะกอนเข้าไปในระบบน้ำหล่อเย็นแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Newhang

XC90 ราคาต่างจาก Fortuner 1 ล้าน  มีด้วยเหรอครับ
ต้องขอโทษด้วย  ผมจำราคาผิดรุ่น :-X

ผมคุ้นๆว่าผมเคยคุยกับเซล ประมาณปี 2010-2011 มันจะสามล้านนิดๆ หักส่วนลด และผมจำได้ว่ามันชื่อ xc90
มาเปิดราคาตอนนี้ตกใจเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 10:10:25 โดย Newhang »

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าตั้งโจทย์เรื่องความปลอดภัยแล้วละก็ ไปที่xc90 สิครับ มั่นใจ สบายใจกว่าเยอะ เรื่องอื่นไม่ออกความเห็นครับ

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
ผมขอตอบแบบนี้ดีกว่าครับ ฟอจูนเนอตัวใหม่นี้ ผมขับแล้วค่อนข้างเครียดครับ

ออฟไลน์ AkE

รอปลายปีนี้แล้วเอา Xc60 ครับ ลงตัวดี ราคาก้ต้ำกว่า xc90 ด้วย ถ้าใช้ Fortuner แล้วพอใจผมว่าก้ไม่จำเป็นต้องซื้อแพงขึ้นไปอีก 2-2.5 เท่านะคับ

ออฟไลน์ zenten

• **
ตอนนี้ volvo ออก pro ดอกเบี้ย 0% อยู่ครับ ลองไปถามดู

ออฟไลน์ Skyforce

ตามกำลังงบครับ xc90 ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

แต่เป็นผมคงขยับเอา v40 cross country พอครับ เบาะแถวสามไม่ได้ใช้ แถมไม่ได้เอารถไปลุยอะไรเยอะแยะ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2