ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดีเซล  (อ่าน 5552 ครั้ง)

ออฟไลน์ lucky

• Newbie
  • *
น้ำมันดีเซล
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 13:23:59 »
เพิ่งได้รถใหม่คะ หลังจากเติมv powerดีเซลไปแล้ว รู้สึกได้ว่าเครื่องเร่งไม่ค่อยขึ้นคะ (เทียบจากน้ำมันถังแรกที่ติดมากับรถ)
อยากทราบว่า เพื่อนๆพี่ๆเติมอะไรกันคะ แล้วถ้าเติมเหมือนกัน อัตราการเร่งอืดเหมือนกันหรือเปล่าคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าเลยคะ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: น้ำมันดีเซล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 13:39:19 »
รถอะไรเหรอครับ?

กระบะที่บ้านผมเติม V-Power แล้วก็วิ่งดีขึ้นครับ เพียงแต่คิดแล้วไม่คุ้มเท่าไหร่ที่จะเติม ::)

เร่งไม่ขึ้นตอนน้ำมันเหลือไม่ถึง 1/5 ถัง น้ำมันอะไรก็อืดเหมือนกัน
"Lose who you are to save what you love."

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 14:00:27 »
320d se คะ
น้ำมันเต็มถังเลยคะ (ไม่ใช่1/5ถังนะคะ) ความเร็วตอนต้นเร่งไม่ขึ้นเลยคะ ใช้เวลามากกว่า(เทียบกับน้ำมันถังแรก)

มันเป็นเพราะอะไรได้บ้างอ่ะคะ

ออฟไลน์ BnN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 15:02:31 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ
ตกลงคุณ lucky ได้รถแล้วหรอครับ เป็นยังไงบ้างครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 15:08:18 »
ได้รถแล้วค่าาาา ชอบมากเลย ขับสนุกดี แต่อย่างที่บอก ไม่รู้ทำไมพอเติมน้ำมันแล้วมันเร่งไม่ขึ้นเหมือนตอนแรกก็ไม่รู้ เลยคิดว่าอาจจะเป็นเพราะน้ำมันหรือเปล่า

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 15:35:55 »
ลองเปลี่ยนปั้มดู และเป็นปั้มเชลล์เหมือนกัน และองดู วี เพาเวอร์ ดีเซล ของปั้มอื่นดูครับ

ผมก็กำลังคิดเหมือนกันว่า ทำไม แก็สโซฮอลล์ วี เพาเวอร์ ในปั้มเชลล์ แถวบางนา-ตราด
เติมเข้าไปแล้ว รู้สึกว่า รถมันแล่นได้ไม่ต่างจากเดิมเท่าที่ควรเลยแหะ

หรือว่า น้ำมันล็อตนี้ของเชลล์ มีอะไรแปลกๆ? เพราะปกติ ก็ไม่มีปัญหาแบบนี้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 18:46:15 »
เติมเต็มถังรึป่าว เป็นไปได้ที่เดิมรถมีน้ำมันอยู่น้อย เมื่อเติมเต็มเข้าไปรถมันก็หนักขึ้น..  ถ้าใช่ก็เท่ากัยว่าคุณเป็นคนที่ความรู้สึกได้ดีมาก   ;D

ป.ล. ตกลงไปออกที่ไหนมาครับได้ราคามาเท่าไหร่.. เห็นเซลล์ที่ผมแนะนำไปเค้าบอกว่าอยากได้ภายในเบจแล้วเค้าหาให้ไม่ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 21:22:44 »
น้ำมันน้อย กินไม่อิ่ม น้ำมันเต็มถัง รถหนักครับ

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 22:22:01 »
ประเด็นรถหนักผมว่าสงสัยจะไม่น่าใช่นะครับ เครื่องมีกำลังตั้งขนาดนี้ไม่ควรจะส่งผลจนขนาดรู้สึกเลย  ;D

ตัวการน่าจะที่น้ำมันมากกว่า

ออฟไลน์ dear_wi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 22:28:31 »
320d se คะ
น้ำมันเต็มถังเลยคะ (ไม่ใช่1/5ถังนะคะ) ความเร็วตอนต้นเร่งไม่ขึ้นเลยคะ ใช้เวลามากกว่า(เทียบกับน้ำมันถังแรก)

สรุปว่าซื้อจากที่ไหนครับ ส่วนลดเปนไงบ้าง
ผมเคยเปนอาการเดียวกัน แต่เท่าที่ถามช่าง เค้าบอกว่ารถมันจำสไตล์การขับของเราไว้เช่นถ้ารถติดมากๆมันก็จะจำแบบนั้นไว้ วิธีแก้คือให้คิกดาว์น3ครั้งติดต่อกันเพื่อล้างความจำ คือเหยียบสุดแล้วปล่อยติดกัน(รถมันจะไม่ได้กระชากนะ) แต่ถ้าทำไม่ไวพอรอบมันจะขึ้นสูงควรรอพ้นรันอินไปก่อน

ปัญหาของผมที่เจอตอนนี้คือที่ปัดน้ำฝนมันดังมากๆและเปนเฉพาะบางครั้ง,รถผม 320dse สีดำ เบาะน้ำตาล ตอนนี้สีมันเปนรอยหินดีดเยอะมาก ไม่น่าใช้สีดำเลยเครียด

ยินดีกับรถใหม่ ด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 23:26:58 »
ลองเปลี่ยนปั้มดู และเป็นปั้มเชลล์เหมือนกัน และองดู วี เพาเวอร์ ดีเซล ของปั้มอื่นดูครับ

ผมก็กำลังคิดเหมือนกันว่า ทำไม แก็สโซฮอลล์ วี เพาเวอร์ ในปั้มเชลล์ แถวบางนา-ตราด
เติมเข้าไปแล้ว รู้สึกว่า รถมันแล่นได้ไม่ต่างจากเดิมเท่าที่ควรเลยแหะ

หรือว่า น้ำมันล็อตนี้ของเชลล์ มีอะไรแปลกๆ? เพราะปกติ ก็ไม่มีปัญหาแบบนี้เท่าไหร่

ตอนนี้ว่าถ้าน้ำมันถังนี้หมด จะลองเติม caltex ดูอ่ะคะ ถ้ายังเหมือนเดิม จะลองเติมเชลล์ปั้มอื่นตามที่พี่จิมมี่แนะนำนะคะ

เติมเต็มถังรึป่าว เป็นไปได้ที่เดิมรถมีน้ำมันอยู่น้อย เมื่อเติมเต็มเข้าไปรถมันก็หนักขึ้น..  ถ้าใช่ก็เท่ากัยว่าคุณเป็นคนที่ความรู้สึกได้ดีมาก   ;D

ป.ล. ตกลงไปออกที่ไหนมาครับได้ราคามาเท่าไหร่.. เห็นเซลล์ที่ผมแนะนำไปเค้าบอกว่าอยากได้ภายในเบจแล้วเค้าหาให้ไม่ได้

สรุปว่าไปออกกับ europa ค่ะ พอดีเพื่อนแนะนำให้อ่ะคะ แล้วทางนั้นเค้ามีเบาะสีที่ต้องการพอดีเลย
น้ำมันเดิมที่มีมาให้ ก็เกินครึ่งถังอยู่หน่า ไม่น่าจะทำให้รถหนักขึ้นจนอืดขนาดนี้  :D

320d se คะ

สรุปว่าซื้อจากที่ไหนครับ ส่วนลดเปนไงบ้าง
ผมเคยเปนอาการเดียวกัน แต่เท่าที่ถามช่าง เค้าบอกว่ารถมันจำสไตล์การขับของเราไว้เช่นถ้ารถติดมากๆมันก็จะจำแบบนั้นไว้ วิธีแก้คือให้คิกดาว์น3ครั้งติดต่อกันเพื่อล้างความจำ คือเหยียบสุดแล้วปล่อยติดกัน(รถมันจะไม่ได้กระชากนะ) แต่ถ้าทำไม่ไวพอรอบมันจะขึ้นสูงควรรอพ้นรันอินไปก่อน

ปัญหาของผมที่เจอตอนนี้คือที่ปัดน้ำฝนมันดังมากๆและเปนเฉพาะบางครั้ง,รถผม 320dse สีดำ เบาะน้ำตาล ตอนนี้สีมันเปนรอยหินดีดเยอะมาก ไม่น่าใช้สีดำเลยเครียด

ยินดีกับรถใหม่ ด้วยครับ

วิธีแก้คือให้คิกดาวน์สามครั้งติดต่อกัน มันคืออะไรเหรอคะ ขอโทดทีนะคะ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะคะ แห่ะๆ
ซื้อสีดำมาเหมือนกัน จะมีปัญหาเรื่องสีเหมือนกันมั้ยล่ะเนี่ยยยยย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 00:00:08 »
กำลังจะแนะนำคาลเท็กเลย ผมว่าน้ำมัน มันวิ่งดีกว่าชาวบ้านชาวช่องเค้าอีกนะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ X-man

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 15:49:37 »
สนับสนุนคาลเท็กซ์อีกคนครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:08:04 »

วิธีแก้คือให้คิกดาวน์สามครั้งติดต่อกัน มันคืออะไรเหรอคะ ขอโทดทีนะคะ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะคะ แห่ะๆ
ซื้อสีดำมาเหมือนกัน จะมีปัญหาเรื่องสีเหมือนกันมั้ยล่ะเนี่ยยยยย

คิกดาวน์คือเหยียบคันเร่งลงไปแรงหน่อยเพื่อให้เกียร์มันเปลี่ยนลงมาน่ะครับ
เช่น ขับอยู่เกียร์ 5 แบบชิว ๆ 1-3 พันรอบ แล้วก็กดคันเร่งหนักหน่อย ให้เกียร์มันลดลงมาอยุ่ เกียร์ 4
( แน่ใจว่าน่าจะใช่ประมาณ 70 % )

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 00:16:46 »
ของผมเติมแต่บางจากยูโร4 ครับ ลองดูโหงวเฮ้งของปั๊มด้วยครับ บางทีน้ำมันมีสิ่งเจือปนเข้าไปก็เกิดปัญหาได้ครับเคยเจอ อยากแนะนำให้เติมปั๊มเดิมประจำที่ไม่มีปัญหาเป็นดีที่สุดครับ อย่าลืมขอใบเสร็จเก็บเอาไว้ทุกครั้งด้วยครับ

ออฟไลน์ title

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:12:08 »
คุณ lucky ครับ ผมพอศึกษาตัว BMW 3 Series 320 d SE มาบ้างเลยพอรู้ปัญหาของมัน

ข้อแรกคุณลองทำตามที่หลายๆท่านแนะนำคือ เปลี่ยนปั๊มดูและดูอาการ เรื่องน้ำหนักตัดไปได้เลยเพราะแรงกำลังรถ
มีมากกว่าพวก accord และ camry อีก เรียกว่าพอฟัดพอเหวี่ยงกับ Audi A4 และแรงกว่า 5 Series อีก จึงไม่ใช่แน่
หากพบปัญหาอีกอาจต้องดูข้อมูลเพิ่มว่ารถที่ออกเป็นตัวไหนรุ่นก่อนหรือล่าสุด
มือ 1 หรือมือ 2 เพราะ ระบบ electric ในรุ่นนี้เท่าที่ทราบมีปัญหาการรวนพอควรเนื่องจากปัจจัยด้านต้นทุนกับราคาในการทำตลาด
หากรถมือ 2 มี % สูงมาก ส่วนมือ 1 มีความเป็นไปได้ตั้งแต่ออกจากการผลิตเลยคุณลอง check ระยะวิ่งของรถให้เครื่องมัน balance อาจดูเป็นวิธีเก่าแต่ผมว่าใช้ได้อยู่
แล้วดูอาการอีกทีหรือทางที่ดีลองเข้าศูนย์แจงให้เหตุผลว่ามันมีอาการแปลกๆ ให้ลอง check ดูเพราะถ้าเป็นเรื่องน้ำมันจริงๆ รถใหม่ยิ่งน่าห่วงครับ
เจอตกค้างหรือผสมอะไรแต่ต้นจะลำบากหรือเจอที่ไม่ถูกกันเพราะเกรดน้ำมันบ้านเราต่ำ เช่น 5 Series 520 d เขาไม่ให้เติม Biodiesel พลาดพลั้งอาจมีปัญหาเรื่องระบบของเครื่องยนต์ ลองดูครับเพราะผมเคยคิดดูให้ภรรยาในรุ่นนี้เหมือนกันก่อนหั่นออกจากความคิดเพราะไม่อยากแลกด้วยสิ่ง entertain กับเงินที่อาจเสียแบบมีปัญหาการเสียเวลาซ่อม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 04:09:58 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะคะ เบื้องต้น ว่าจะลองไปเติมคาลเท็กดู แล้วถ้ายังมีปัญหาอยู่ คงต้องไปเช็คตามคำแนะนำแล้วล่ะคะ

ขอบคุณทุกท่านมากๆคะ  ;)