ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับร้านยางแถวๆ วงเวียน 22 ครับ ??  (อ่าน 24866 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

พอดีผมพึ่งย้ายไปทำงาน ใกล้ๆวงเวียน 22 ได้ 3 เดือน แล้วตอนเย็นๆผมต้องขับรถผ่าน ร้านยางแถวนั้นทุกวัน ซึ่งมีหลายร้านมากๆ ผมเห็นมีรถมาเปลี่ยนยางกันทุกวันเลย ทั้งรถญี่ปุ่น รถยุโรปพรีเมี่ยม รถกระบะรถตู้ ทั้งป้ายขาว ป้ายแดง ทีนี้เลยเกิดความสงสัยว่า

ถ้าเทียบกับร้านยางใหญ่ๆพวก B-Quick Cockpit Act TyrePlus ฯลฯ แล้ว ร้านยางแถวๆวงเวียน 22 มันมีจุดเด่น จุดด้อยกว่าร้านยางใหญ่ๆ อย่างไรบ้างครับ ทั้งเรื่องคุณภาพยาง ราคา ฝืมือ ความน่าเชื่อถือ และเรื่องอื่นๆครับ

เพราะเท่าที่ผมสังเกตมา มันก็มีร้านยางที่ดูมีเครื่องมือครบๆทันสมัย มีลิฟต์ยกรถอย่างดี ดูสะอาด น่าเชื่อถือ ซึ่งสำหรับผมมันก็ดูโอเคนะ ปกติผมเปลี่ยนยางแต่กับร้านใหญ่ ถ้าให้มาร้านแบบนี้ ผมก็กล้านะ

แต่ผมก็เห็นบางร้าน ใช้แค่แม่แรงขาเดี่ยวๆ ตัวเดียว รถยกทั้งคันขึ้นแล้วก็ถอดล้อออกหมด แถมทำกันบนถนนเลนซ้ายสุด ทั้ง 2 ฝั่งเลย (ขับรถลำบากอยู่) บางทีก็ทำบนฟุตบาท แล้วก็ไม่เห็นจะมีพวกเครื่องตั้งศูนย์ถ่วงล้ออะไรเลยในร้าน เห็นมีแต่เครื่องที่ใช่ถอดยางออกจากล้อ แถมร้านพวกนี้คนเยอะว่าร้านที่ดูโอเคอีก เอาตรงๆนะ ส่วนตัวผมรู้สึกว่าไม่กล้ากับร้านแบบนี้

พี่ๆสมาชิกท่านใด มีประสบการณ์ แชร์กันได้นะครับ ผมอยากได้เก็บไว้เป็นความรู้ครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2017, 18:56:54 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับร้านยางแถวๆ วงเวียน 22 ครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:04:40 »
สำคัญตรงถูกกว่าเยอะ และอีกเรื่องคือ สั่งยางแปลกๆ ได้เกือบทุกรุ่น

ร้านพวกแฟรนไชส์เน้นขายยางแพงนะครับ เอาโปรโมชั่นและบริการ (แปลกๆ บางเจ้าก็อย่างที่ทราบกัน) มาล่อ... ทั้งๆ ที่พวกบริการที่ว่าเสริมฟรี xx รายการ ช่างบางคนไม่มีทักษะจริงๆ ด้วยซ้ำ

โอเคถ้ากะว่าซื้อยางแบรนด์เนม 2 ยี่ห้อหลักอยู่แล้ว เปลี่ยนในร้านยาง A B C ทั้งหลาย ไม่ได้แพงกว่าข้างนอกมาก แต่แบรนด์รองๆ คุณภาพทัดเทียมกัน ร้านพวกวงเวียน 22 ขายถูกกว่าแบบเห็นได้ชัด

ผมซีเรียสแค่ 2 ตอน คือ ตอนงัดยาง (ที่แม็กเป็นรอยได้) กับตอนใส่น็อตล้อ (ที่หลายร้านชุ่ย ใช้วิธีขันอัดแบบไม่ได้หมุนมือนำร่อง ผลคือปีนเกลียว) ถ้างานสองส่วนนี้ดี อย่างอื่นไม่ได้ซีเรียสครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Turin

Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับร้านยางแถวๆ วงเวียน 22 ครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:22:31 »
สำคัญตรงถูกกว่าเยอะ และอีกเรื่องคือ สั่งยางแปลกๆ ได้เกือบทุกรุ่น

ร้านพวกแฟรนไชส์เน้นขายยางแพงนะครับ เอาโปรโมชั่นและบริการ (แปลกๆ บางเจ้าก็อย่างที่ทราบกัน) มาล่อ... ทั้งๆ ที่พวกบริการที่ว่าเสริมฟรี xx รายการ ช่างบางคนไม่มีทักษะจริงๆ ด้วยซ้ำ

โอเคถ้ากะว่าซื้อยางแบรนด์เนม 2 ยี่ห้อหลักอยู่แล้ว เปลี่ยนในร้านยาง A B C ทั้งหลาย ไม่ได้แพงกว่าข้างนอกมาก แต่แบรนด์รองๆ คุณภาพทัดเทียมกัน ร้านพวกวงเวียน 22 ขายถูกกว่าแบบเห็นได้ชัด

ผมซีเรียสแค่ 2 ตอน คือ ตอนงัดยาง (ที่แม็กเป็นรอยได้) กับตอนใส่น็อตล้อ (ที่หลายร้านชุ่ย ใช้วิธีขันอัดแบบไม่ได้หมุนมือนำร่อง ผลคือปีนเกลียว) ถ้างานสองส่วนนี้ดี อย่างอื่นไม่ได้ซีเรียสครับ
มีตอนขึ้นแม่แรงอีกตอนนึงครับ ... แต่เรื่องนี้ ค่อนข้างจะไม่ได้เรื่องสักเจ้า ชอบขึ้นแม่แรงตรงแผ่นเหล็กที่เป็นจุดมาร์ค ทำแผ่นที่ว่าบุบ บี้ แบบ ตลอด ... ที่ถูกต้อง ต้องขึ้นตรงพื้นรถด้านในของจุดที่เป็นจุดมาร์ค

แต่ที่ผ่านๆ ยังไม่เคยเจอที่ไหนขึ้นถูกสักที่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 19:40:37 »
ร้านยาง ร้านดังแถวนนท์ ก็ขึ้นแม่แรง แบบนี้เหมือนกันแหละ 2 ร้านที่เจอมาก็แบบนี้ ทำกันริมฟุตบาท ก็มีครับ บางร้านหนักกว่านั้น ขายล้อแพงๆ แต่ประแจปอนด์ไม่มี ขันน้อตเสร็จ เอาเท้าเหยียบกากบาทอยู่นั่น จนต้องเดินไปบอกว่า พอๆๆๆๆ

ถ้าส่วนตัวผมนะ ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องราคาเท่าไหร่ คือ ขอแค่ไม่ได้แพงเว่อร์จนสุดโต่ง ผมรับได้นะ แต่ต้องมีข้อแลกเปลี่ยนคือ เครื่องมือพร้อม มีลิฟท์ยก ถ่วงล้อเนียน (ร้านดัง ร้านเดิม ที่ผมเปลี่ยนล้อ นั่นแหละ เครื่องเก่ามาก ถ่วงมา เครื่องขึ้นว่าไม่ต้องแปะตะกั่ว 2 ล้อ ขับมา สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย)

ส่วนเรื่องศูนย์ล้อ ผมมีร้านประจำผมแหละ ร้านอื่นไม่ได้ดั่งใจครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 20:10:25 »
พูดถึงร้านยางแล้วก็ขึ้นเหมือนกันครับ อยากจะหาร้านที่มันเปลี่ยนยางดีๆใส่ใจ ระมัดระวัง จ่ายแพงกว่าก็ยอมจ่าย

ไปเปลี่ยนยางมา ใช้บล็อคลม โดนแม็กเป็นรอยพึ่งมาเห็นที่บ้าน ได้แต่ทำใจ คงไปเอาเรื่องอะไรไม่ได้แล้ว  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 20:37:57 »
ราคาถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2017, 23:11:56 »
ผมยอมจ่ายราคาสมเหตุสมผลแลกกับ ฝีมืองานที่ดีครับ ร้านวงเวียน 22 ผมแทบไม่เคยเปลี่ยนเลยเห็นทำกันละไม่ค่อยใส่ใจ

ถ้ามันถูกแพงกว่ากันแค่ระดับ 1-2000 รวม 4 ล้อแล้วผมยอมเจ็บแค่จบรถไม่ช้ำครับ (พอหารมาเป็นค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นต่อ กม. แล้วมันนิดเดียวเองครับ)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:41:39 »
เรื่องล้อแม็กเป็นรอยนี่ มีตลอด อยากรู้ว่าร้านไหนทำระวังๆ บ้าง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 09:57:44 »
ซื้อยางจากตัวแทนFrenchiseรับประกัน4ปี ไม่จำกัดระยะทาง

ถ้าซื้อจากแถววงเวียนรับประกันตามตกลงหน้าร้าน ก้าวขาออกไปก็ต้องแล้วแต่คุยเวลามีปัญหา

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 10:06:12 »
ก่อนยุค Internet บนมือถือ ผมรู้สึกว่าแถวนั้นถูกจริง
อาจจะเพราะเราไปเทียบกับร้านแบบมียี่ห้อ

แต่พอ internet อยู่บนมือ search ดูจะรู้ว่ามีร้านราคาใกล้เคียงอยู่ไม่ไกลบ้าน
และปราณีตกว่าอยู่เยอะ สอบถามได้ถึงวันผลิต

สิ่งที่ไม่ชอบที่สุดคือ ร้านวงเวียนเอาถนนหน้าร้านมาทำมาหากิน
ยกรถกันแบบงัดๆ กันตรงนั้น บางร้านขายยางถูกแต่ไม่มีตั้งศูนย์
ไปใช้ดูเองว่าตรงไหม ค่อยไปตั้ง

อาจจะเป็นเพราะอายุมาขึ้นด้วยมั้งครับ ราคาต่างกันนิดหน่อย แต่สะดวกกว่า
บริการดีกว่า ครบวงจรกว่า ก็ยอมจ่ายเพิ่มนิดหน่อย

ร้านยี่ห้อ เจอทำดีก็มีครับ ข้อดีคือราคาเห็นๆไม่มีมั่ว ตั้งศูนย์ตรงรุ่นก็จบสวยๆได้ก็มี
แต่พวกร้านยี่ห้อ ขายแพงๆ หรูๆ ทำมั่วๆ เอายางเก่ามาขายให้ผมก็ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 10:12:20 »
ในสมัยก่อนตรงวงวียน 22 นั้นขายยางถูกและมีให้เลือกหลายร้าย หายาง size แปลกได้ง่ายซึ่งปัจจุบันก็ยังเป็นอย่างนั้น แต่จะต่างกับเมื่อก่อนที่ว่ามีร้านหลายๆ ร้ายก็ขยายกิจการออกไปตามที่ต่างๆ เพื่อขยายฐานลูกค้าทำให้คนทั่วไปหาเปลี่ยนได้โดยที่ไม่ต้องไปแถวนั้น และถ้าร้านที่อยู่โซนนอกๆ จะหายาง size แปลกๆ ยากหน่อยแต่ไม่ใช่ไม่มี ถ้าสั่งเขาเขาก็หาให้ได้ แต่สำรับพวก ร้านใหญ่ ตามปั๊มน้ำมัน ยางราคาแพงกว่า ร้านข้างนอก 20%+

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 10:27:49 »
เคยไปเปลี่ยนที่วงเวียน22 ทั้งร้านดังหน้ากระทรวงสาธาณสุข (นนท์) ก็ขึ้นแม่แรงคล้ายกัน ราคาแทบจะเท่ากัน (ไม่แพงนะ ถือว่าถูกใช้ได้เลย) แถมได้ยางใหม่มากๆ แต่แถว22 ร้านหลายร้านไม่มีตั้งศูนย์ มีแต่ถ่วงล้อให้ ต้องวิ่งหาตั้งศูนย์ถ้าร้านเขาไม่มี โดยรวมถือว่าดีใช้ได้เลยละ ส่วนร้านที่ทำแล้วประทับใจก็ร้านแถวเรียบด่วน C.. ถอดยางระวังแม็กซ์ให้เรา ไม่วางแบบแม็กซ์โหดๆ ไม่รีบร้อนเหมือนแถว22 ประมาณนี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 12:05:51 »
เปลี่ยนยางใหม่ ไม่ต้องตั้งศูนย์ หรือครับ 

หรือว่า ซื้อยางร้านที่ขายถูกไม่ต้องตั้งศูนย์ ผมงง คับ

สรุปคือเปลี่ยนยางต้องตั้งศูนย์ ???     แล้วทำไมร้านขายยางไม่มีเครื่องตั้งศุนย์   ผมเคยเจอร้านหน้าแฟชั่นไอร์แลนด์ บอกเปลี่ยนยางไม่ต้องตั้งศูนย์ ผมงงมาก แต่ร้านนี้ยางราคาถูกจริง ผ่อนได้ด้วย

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 12:17:38 »
ในความเข้าใจผม ... เปลี่ยนยาง ไม่ได้ยุ่งกับชุดช่วงล่าง ไม่มีการถอด/ปรับน็อตช่วงล่าง (ถอดน็อตล้อไม่ทำองศาล้อเปลี่ยน) ...ไม่ต้องตั้งศูนย์ แค่ถ่วงล้อพอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 16:25:59 »
เปลี่ยนยางใหม่ ไม่ต้องตั้งศูนย์ หรือครับ 

หรือว่า ซื้อยางร้านที่ขายถูกไม่ต้องตั้งศูนย์ ผมงง คับ

สรุปคือเปลี่ยนยางต้องตั้งศูนย์ ???     แล้วทำไมร้านขายยางไม่มีเครื่องตั้งศุนย์   ผมเคยเจอร้านหน้าแฟชั่นไอร์แลนด์ บอกเปลี่ยนยางไม่ต้องตั้งศูนย์ ผมงงมาก แต่ร้านนี้ยางราคาถูกจริง ผ่อนได้ด้วย

ถ้ายางเบอร์เดิม ล้อเดิมไม่ต้องตั้งครับ แค่ถ่วง
ถ้าล้อใหม่ หรือยางคนละเบอร์กับของเดิมก็ต้องตั้ง