ผู้เขียน หัวข้อ: ควรจะเลิกใช้แล้วขายทิ้งมันดีไหม  (อ่าน 5561 ครั้ง)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
ควรจะเลิกใช้แล้วขายทิ้งมันดีไหม
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 14:10:12 »
ถ้าเรามีรถแล้วมีปัญหา จ่ายเงินไปก็เยอะ แต่ยังหาช่างหรือศูนย์ที่ไหนทําให้เป็นปกติไม่ได้

ดีไหมถ้าจะตัดใจขายมันซะ แม้ว่าเราจะรักมันมากแค่ไหน

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ควรจะเลิกใช้แล้วขายทิ้งมันดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 16:19:39 »
ของแบบนี้ก็บอกยากนะครับเนี่ย

ของบางอย่าง ต่อให้เจ๊ง ใช้ไม่ได้แล้วแต่เรารักมันมาก ผมก็ยังเก็บไว้

แต่ถ้าเป็นรถ มันเก็บยาก เปลืองทั้งเนื้อที่ เปลืองทั้งเงินกว่า เป็นผมขายครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

Re: ควรจะเลิกใช้แล้วขายทิ้งมันดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 16:35:43 »
 :-* :-* สำหรับผม นะครับ ขายครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 16:53:45 »
ถ้ามันถึงที่สุดของที่สุดแล้ว ยังไงก็ขายครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 19:56:50 »
ถ้ายังรักก็ใช้ต่อ ถ้าหมดรักก็ขายทิ้ง จริงๆนะ ผมคิดแค่นี้เลยเวลาขายรถ ผมเบื่อมันผมขี้เกียจซ่อมมันปล่อยออกไปเลย แล้วหารถใหม่ อาจจะป้ายแดง
หรือรถที่สดกว่าใหม่กว่าก็ว่าไป รถนะครับไม่ใช่เมีย...ดังนั้นเปลี่ยนบ่อยๆ ง่ายครับ แต่ก็สินสอดก็ว่ากันไปจ่ายบ่อยนิดนุง

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 20:08:27 »
ผมหวังว่ามันคงไม่ใช่ Audi นะครับ
เพราะเพื่อนผมเคยเจอปัญหาแบบนี้ และผมก็กำลังคำนึงถึงเรื่องนี้ด้วยในการออกรถ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 22:25:11 »
ขึ้นอยู่ว่ารักจริงหรือเปล่า?
ถ้ารัก แปลว่าต้องมี Bonding มีความผูกพันธ์ที่มากกว่าความเป็นยานพาหนะอยู่ในนั้น
ถ้าชอบขับ ชอบมอง แต่ไม่มี Bonding อื่นมากกว่านั้น ผมเรียกว่าเป็นคนชอบเล่นรถ
ถ้าเกิดรู้สึกชังแล้วต้องขาย มีแต่ความรุ้สึกอยากขายแล้ว ก็คือรถคันนั้นถูกเลิกรัก ขายทิ้งไปได้เลย

แต่คนที่ซื้อเอาไปต่อเนี่ยสิ จะรักมันได้นานเท่าเราหรือเปล่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 22:48:18 »
ถ้าเป็นออดี้ผมรุ่นเก่า ต่ำกว่าปี 03 ลงไป ผมแนะนำที่ซ่อมได้ครับ

อู่นี้เป็นเหตุผล( นอกเหนือจากตัวรถเอง) ที่ทำให้ผมไม่กล้าเปลี่ยนไปลอง BMW และกลับไปใช้ Benz เลยครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 23:19:20 »
ขายครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 23:36:59 »
ถ้ารถซื้อมาใช้งานต้องใช้รถทุกวัน มีความจำเป็น และขาดไม่ได้
ผมขายครับ

แต่ถ้าซื้อเพราะความชอบ สะสม หรืออื่นๆ ก็หาทางซ่อมต่อไปครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 23:38:28 »
รักเค้าไหมครับ ถ้าไม่รักเค้าเหมือนวันที่เค้าพาเราไปสนุกก็ลอยแพเค้าซะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 23:57:44 »
ตกลงแล้ว ใช่เปอร์โยหรือเปล่าครับ ลองถามร้านดูหรือยังครับ  หรือไม่ก็เอาไปให้ดูเลย
ถ้ามันสูงไปหรือซ่อมแล้วเค้าไม่รับประกันให้ หรือหากล่องมือสองไม่ได้ อันนี้ก็ควรตัดใจ
(ปล. ผมว่าน่าจะซ่อมได้นะ )

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:04:41 »
ผมจะสู้สุดฝีมือที่จะเอาเขาให้อยู่ต่อครับ

หวังว่าครั้งนี้จะผ่านไปได้ด้วยดี

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:11:36 »
เมื่อก่อนมี ฮุนได เอ็กเซลอยู่ แล้วทีนี้ซื้อรถมาใหม่ เลยขายเจ้าฮุนไดไปให้กับคนที่เราขับผ่านบ้านเค้าทุกวัน

แต่มาวันนึงรถที่เราขายไป ซึ่งไม่เคยได้รับการกระทบกระเทือนมาก่อนตอนสมัยที่เรายังเป็นเจ้าของอยู่

เจ้าของคนใหม่ไม่รู้ว่าเอามันไปชนอะไรมา  เห็นแล้วเศร้ามากเลย  ไม่น่าขายไปเลย

ปัจจุบันก็ยังเห็นประจำทุกครั้งที่กลับกระบี่  :'(
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 22:41:48 »
ดีจังยังรักเค้าเหมือนตอนเค้าพาเราไปสนุก มันต้องอย่างนี้ซิ :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 23:47:08 »
รถยนต์หลักๆ คือของใช้
แต่
แล้วแต่คนว่าจะให้มันเป็นแค่ของใช้หรือไม่
ถ้า
คุณสามารถจัดให้มันไม่ใช่แค่ของใช้ก็เก็บไว้ดีกว่า
แต่
ถ้าคุณจำเป็นต้องใช้ แล้วมันใช้ไม่ได้ หรือไม่เป็นตามต้องการ
ขายครับ
ยังไงๆ ก็ไม่มีอะไรอยู่ยั่งยืน รถเดี่ยวมันก็พังครับ
นอกจาก
รวยพอ มีที่พอ รักพอ
ก็เก็บไว้ไปยาวๆเลย

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 22:30:02 »
ถ้าเป็นรถใช้งานทุกวัน แล้วงบจำกัด มีภาระ คงต้องขายครับ        แต่ถ้าเรารักมันมากมีความผูกพัน แล้วงบเหลือ ก็เก็บไว้ค่อยๆซ่อม เอาเป็นรถสำรองครับ