ผู้เขียน หัวข้อ: เลือรถให้หน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 5151 ครั้ง)

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
เลือรถให้หน่อยครับพี่ๆ
« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 06:55:43 »
ผมมีปาเจโร่ 09 2.5 อยู่แล้ว อยากได้ รถเล็กๆ ขับไปส่งแฟนในเมือง
เลือกไม่ถูกว่า จะ ซื้อมือ 1 หรือ มือ 2 ดี 
ตอนแรกมองๆ วีออส กะ แจ๊ส  มือสองไว้ โฉมประมาณ ปี 2010 รุ่นไหนก็ได้  แต่พอมาเห็นอีโค่ มือสองราคาก็ถูกลงไปหน่อย พวกมิราจ มาร์ช ไรงี้ แต่พอดูๆไป แอ๊ะ ซื้อรถใหม่ดีกว่ามั้ย ไม่ต้องยุ่งยาก แต่ อาจต้องผ่อนยาวๆ (เพิ่งมีลูก) ก็เลยคิดไม่ตกครับว่า จะเอารุ่นไหน รถอะไรดี  จุดประสงค์ คือ ขับเข้าเมือง จอดง่าย บรรทุก 3 คน
รบกวนพี่ครับ 

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
Re: เลือรถให้หน่อยครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 07:04:49 »
Yaris น่าจะจบครับ ตัว g 599000 รถตลาด ของแต่งเยอะ ศูนย์โอเค รถขายดีมาก อีกหน่อยอะไหล่แท้ เทียบเพียบ ได้รถ1200 แต่สี่สูบ แถมเกรดไม่ใช่อีโคคาร์ แต่เป็น bsegment แอบตีตั๋วเด็ก
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 07:31:27 »
มีรถใหญ่อยู่แล้วจัดรถเล็กจี๊ดๆของเล่นแน่นๆ สักคัน โดยไม่สนความใหญ่โต ครับ

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 07:37:50 »
รอดู Yaris sedan สค.นี้ครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:00:25 »
ผมแนะนำ Eco Car Phase 2 ครับ เพราะมี ESP/VSC ทุกรุ่นย่อย

ตอนนี้ก็มี Mirage, Attrage, Mazda2 เล่นตัวล่างสุดก็ได้ option ความปลอดภัยครบๆ เหมือนกัน

หรือไม่ก็รอ Yaris Sedan หรือ Yaris MC ครับ น่าจะมี ESP/VSC ทุกรุ่นแล้ว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 08:05:55 »
ถ้าคิดว่าใช้บ่อยๆก็รถใหม่ดีกว่าครับ ถ้าไม่อยากผ่อนเยอะก็เอายาริสก็ได้ครับจะตกรุ่นแล้วช่วงนี้ส่วนลดหนักๆตัว J 519,000 ส่วนลดน่าจะ 4 - 5 หมื่นได้ก็เหลือผ่อนไม่มากละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 09:14:41 »
รถใหม่ดีกว่าครับ เพราะ pjs ก็อายุจะ 10 ปีละ
ของใหม่ไม่ต้องกังวลอะไรเยอะ

ปล
แต่จะซื้อรถชัวร์หรือครับ ค่าใช้จ่ายลูกเยอะนะครับ มีแต่จ่ายเพิ่มขึ้นทุกเดือนๆ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 09:45:34 »
ผมมีปาเจโร่ 09 2.5 อยู่แล้ว อยากได้ รถเล็กๆ ขับไปส่งแฟนในเมือง
เลือกไม่ถูกว่า จะ ซื้อมือ 1 หรือ มือ 2 ดี 
ตอนแรกมองๆ วีออส กะ แจ๊ส  มือสองไว้ โฉมประมาณ ปี 2010 รุ่นไหนก็ได้  แต่พอมาเห็นอีโค่ มือสองราคาก็ถูกลงไปหน่อย พวกมิราจ มาร์ช ไรงี้ แต่พอดูๆไป แอ๊ะ ซื้อรถใหม่ดีกว่ามั้ย ไม่ต้องยุ่งยาก แต่ อาจต้องผ่อนยาวๆ (เพิ่งมีลูก) ก็เลยคิดไม่ตกครับว่า จะเอารุ่นไหน รถอะไรดี  จุดประสงค์ คือ ขับเข้าเมือง จอดง่าย บรรทุก 3 คน
รบกวนพี่ครับ

มีโอกาสจะได้ใช้รถสองคันในวันเดียวกันไหมครับเห็นว่าเพิ่งมีลูก
ตอนภรรยาผมลูกอ่อน เธอไม่ได้ขับรถเลย จอดยาว
ลองคุยกันก่อนครับ ถ้าไม่รีบใช้อย่าเพิ่งรีบซื้อ 

แต่ถ้าต้องใช้จริงๆ เลือกเอาที่ชอบตรงกันกับภรรยา
สบายตัวสุด แต่อยากให้มองเรื่องศูนย์ใกล้บ้านด้วยครับ
มีลูกเล็กชีวิตจะวุ่นๆ อย่าไปเหนื่อยเข้าศูนย์ไกล

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 11:43:00 »
ณ ตอนนี้ ผมว่ามิราจตัวท้อป ครบสุดละไม่ต้องแต่งเพิ่มในราคาที่จ่ายสบาย ครบเครื่องครับ ประหยัด ทนทาน จอดง่าย ขับง่าย ไปลองขับมาแล้ว พวงมาลัยดีขึ้นเยอะ มั่นคง นิ่ง ล้อ15ด้วย มีจอ2din

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 11:50:09 »
ขอบพระคุณครับ สำหรับคำตอบของพี่สมาชิก

ปาเจโร่ วิ่งงานทางไกลระยะไม่เกิน 600 กม. ถ้าเกินนั้นผม นั่งเครื่องครับ  วิ่งทุกเดือน
สาเหตุที่หารถเล็ก เป็นวีออสหรือแจ๊ส เพราะ อเนกประสงค์ดี (แต่อีโค่ จะ กะทัดรัดกว่าไม่ได้มองยาริส เพราะไม่ค่อยสนใจอีโค่ในตอนแรก)
ส่วน แจ๊ส กะ ออส นั้นรุ่นน้องเป็นหัวหน้าช่าง ที่อู่ซ่อมฮอนด้า และพี่ชายเค้าขับวีออส ที่มองสองคันนี้เพราะรู้ว่า ถ้าซื้อมือสองมาไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมีคนช่วยดูแล  (ส่วนอีโค่ น่าสนใจตรงผ่อนน้อยนี่แหละครับ แต่พอมาดูราคารถใหม่ก็เห็นว่ามันไม่ค่อยต่างกัน)
ปล.ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบและคำเตือน 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2017, 16:13:27 »
ใช้ในเมืองอีโค่คาร์ก็ดีนะครับ แล้วถ้าผ่อนด้วยถึงราคารถพอกัน แต่เจอแวท+ดอก ก็หลายบาทอยู่
เพราะถ้าแจ๊ส วีออส2010 ผมว่าเก่าเกิน7ปีแล้ว ถ้าสัก3-4ปีค่อยว่าไป
ถ้าเอาเอนกประสงค์คงตัดตัดวีออสทิ้ง เอาแจ๊สดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:27:09 »
yaris mc จะมาเร็วๆๆนี้ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:48:23 »
ใช้งานเป็นรถสำรอง ซื้อใหม่ แนะนำเป็นรุ่นล่างสุดครับ สีเงิน ล้อกระทะฝาครอบครับ

นำไปจอดที่ตลาด สบายใจ จอดง่าย ไม่เสียดายรถมาก

ตัวเลือก 3 M ครับ

Mirage GLX (CVT)                 491,000 < กระทัดรัด คล่องตัว จอดง่าย
March E (CVT)                      493,000 < คล่องตัว ห้องโดยสารใหญ่สุด
Mazda 2 1.3 Sports Standard 530,000 < คล่องตัว ช่วงล่างดี ขับแล้วมั่นใจสุด

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 17:59:57 »
YARIS MC ครับ