ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบใจมากเจ้าSensorวัดลมยาง //Chevrolet Colorado  (อ่าน 8936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
ขอบใจมากเจ้าSensorวัดลมยาง //Chevrolet Colorado
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 00:05:47 »
        มาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ ช่วงค่ำๆเมื่อ4วันก่อนผมไปเดินเล่นกับแฟนที่ตลาดนัดสุวรรณภูมิครับ กะว่าจะเดินเล่นหาซื้ออะไรกินนิดหน่อย และจะเข้าเมืองไปเยี่ยมพี่ชายกับพี่สะใภ้แถวบางกะปิ ระหว่างที่ขับรถออกจากตลาด ผมสังเกตเห็นเรือนไมล์มันขึ้นสัญลักษณ์เตือนเรื่องลมยางครับ(เป็นสัญลักษณ์เหมือนปั้มหอยshellสีส้ม) ผมเลยสลับไปดูหน้าจอโหมดลมยาง ฉิบแล้วครับ ล้ออื่นมัน252 (36.54 PSI) แต่ล้อหน้าขวามันเหลือ200 (29 PSI)เอง

ไม่เข้าเมืองแล้วครับ ตรงกลับบ้านทันที ซึ่งห่างจากจุดที่ผมรู้ตัวแค่3กิโล(โชคดีมาก) พอถึงบ้านผมลงจากรถ สิ่งแรกที่ได้ยินคือ เสียงเหมือนจิ้งหรีดร้องที่ซุ้มล้อขวาครับ ดัง จี๊ดดดดดดดดด!! กลับขึ้นรถมาดูโหมดลมยาง ล้ออื่นยังคง252 (36.54 PSI) แต่ล้อหน้าขวาเหลือ132เอง(19.14 PSI) แต่มองจากภายนอกมันยังไม่แบนราบนะครับ แค่เหมือนยางมันย้วยๆ ตอนนั้นมั่นใจแล้วว่ายางรั่วแน่นอน เอามือคลำๆรอบยาง เจอตัวการเป็นกุญแจครับ กุญแจเก่าๆเอามือบิดยังหัก มันปักเข้ายางสะพานหินของเราได้ไงฟะT T

นั่งกินข้าวกับแฟน ก็เปิดคลิปการเปลี่ยนยางอะไหล่ไปด้วย ตัดสินใจว่าจะจัดการคืนนี้เลย (คิดเอาเองว่าถ้าปล่อยให้ยางมันแบนทั้งคืน เดี่ยวยางมันจะเสียรูป ไม่รู้เข้าใจถูกรึเปล่า555+) ตอน4ทุ่มเลยจัดการเปลี่ยนยางอะไหล่กับแฟนสองคน แฟนอ่านคู่มือ+ส่องไฟฉาย ผมลงแรง (คู่มือเขียนละเอียดมาก ทำตามไม่งงเลย) ผมกับแฟนไม่เคยทำเลยครับ สนุกมาก และตัวเปื่อนมาก ตอนเกิดเรื่องไม่ได้ถ่ายรูปไว้เพราะดึกและมืดมาก มีแต่ภาพตอนเช้าแล้ว

เจ้ากุญแจต้นเหตุ

นอนนิ่งๆไปก่อน เดี่ยวพี่พาไปหาหมอนะ

หน้าตาล้ออะไหล่ เก๋ไปอีกแบบ ฮ่าๆ

สรุปแนวทางการรักษา ช่างที่cockpitแนะนำว่า ควรจะสตรีมร้อน เพราะถ้าสตรีมเย็น ไม่นานก็น่าจะรั่วอีก เลยให้ไปทำกับช่างที่ชำนาญยางโดยเฉพาะ ร้านข้างๆcockpitนั้นเเหละ ช่างที่ร้านนั้นก็บอกเหมือนกันว่าแผลแบบนี้ควรจะสตรีมร้อน สรุปก็สตรีมร้อนไป450บาท ถ่วงล้อคู่หน้าอีก200บาท ขับมา4วันแล้ว ไม่มีปัญหายางรั่วหรือล้อสั่นเเต่อย่างใด ปรกติมากๆ

ตอนแรกคิดว่าไอ้ระบบเตือนลมยางมันของเด็กเล่น เอาไว้เปิดดูเล่นๆ แต่ตอนนี้ดีใจมากที่ไอ้เทาของผมมีระบบนี้ ไม่งั้นคงวิ่งไปแบบไม่รู้ตัวจนยางแบนยางบดแน่ๆ ระบบนี้ทำให้เรารู้ตัวก่อนปัญหามันจะใหญ่เเละวางเเผนเเก้ไขได้ดีเลยนะครับ (นี้ครับหน้าตาเหมือนหอยshellสีส้มไหม)

เอาความประทับใจไอ้เทามาเล่าให้เพื่อนๆฟังครับ ถึงยอดขายจะสู้เค้าไม่ได้ เเต่ก็ดีใจมากที่ได้เพื่อนคนนี้มา เรารักนายมากไอ้เทา555+ ขอบคุณครับ  8)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2017, 00:18:02 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Boyja

Re: ขอบใจมากเจ้าSensorวัดลมยาง //Chevrolet Colorado
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 00:34:19 »
option พวกนี้มีในยามจำเป็นก้อช่วยเราได้เหมือนกันนะครับ  ::) ว่าแต่ขับได้กี่โลละครับเนี่ย

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: ขอบใจมากเจ้าSensorวัดลมยาง //Chevrolet Colorado
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 00:38:03 »
ผมก็เคยเจอครับ ลมยางมันอ่อนเลยไปเติมลมมา 4 ล้อตั้งแต่เช้า แล้วไม่ได้รีเซท tpms พอช่วงบ่ายใช้ความเร็วสูงอยู่ดีๆ ก็มีเสียงเตือนปี้ดๆๆๆๆ
ดังรัวลั่นรถเลยครับ ทุกคนในรถตกใจกันหมดเลย ผมเลยรีบแอบรถเข้าข้างทางคิดว่าซวยละ ยางรั่วเหรอนี่ แต่ก้มดู 4 ล้อก็ปกติดีครับพึ่งนึกได้ว่าลืมรีเซทค่าลมยางก็โล่งใจและรู้ว่าระบบมันยังใช้งานได้ครับ เป็นระบบที่ดีเลยครับรถทุกคันควรจะมีเลยจะได้ป้องกันเวลาวิ่งเร็วๆแล้วยางระเบิด

แต่ตกใจเสียงเตือนครับ ทำไมต้องตั้งเสียงปี้ดๆๆ รัวๆด้วยก็ไม่รู้ ขับมาเร็วเจอเสียงนี้สะดุ้งเลยครับ 555
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 00:50:36 »
option พวกนี้มีในยามจำเป็นก้อช่วยเราได้เหมือนกันนะครับ  ::) ว่าแต่ขับได้กี่โลละครับเนี่ย
3หมื่นโลพอดีครับพี่กิต ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ ช่วงนี้เพลาๆการใช้รถลง ไมล์เยอะเเล้วที่บ้านเป็นห่วง ลูกชั้นจะเดินทางอะไรเยอะเเยะ  :-[  (ที่บ้านคิดว่ายิ่งอยู่บนถนนเยอะ ยิ่งเสี่ยง ฮ่าๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2017, 00:55:07 โดย Cheze_Cake »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 07:56:19 »
ผมชอบสีน้ำเงินที่มาใหม่สีแดงว่าสวยแล้วแต่น้ำเงินโดนใจกว่าแต่ยังไม่เคยเจอคันจริงเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:07:17 »
สตีมร้อน ผมชอบดูนะ มันดูซู่ซ่าดี เวลาทำ เหมือนเอาเตารีดอันเล็กๆ นาบอะไรสักอย่าง

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:28:42 »
อะไรคือสัญลักษณ์หอยเชลล์สีส้ม555   มันเป็นรูปยางแบนชัดๆ  จินตนาการล้ำลึกจริง

วันหลังเจอรั่วดิ่งไปร้านยางเลยครับ  ไม่ต้องถอดให้เสียเวลา

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:39:22 »
 :D ดีจริง หามาติดมั่งดีกว่า
ของผมนี่ขับจนพวงมาลัยเอียงไปข้างนึงเลย กว่าจะรู้จริงก็ตอนจอด

โดนบริเวณใกล้เคียงกันเลย ปะสตีมร้อนเหมือนกัน
ใช้มา 10000km กว่าๆแล้วครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 08:45:34 »
ผมอยากได้มาติดไว้เหมือนกัน เห็นราคาข้างนอกมีตั้งแต่พันกว่าถึงสองพัน
ส่วนตัวผมเคยขับจนยางแบนแล้วไม่ทราบว่ายางแบน(ล้อหลัง) เล่นบดไปเป็นสิบกิโล
โดยที่ตัวรถเหมือนรถไม่ได้ยางแบนเลย ต้องจอดรถมาเห็นเอง สรุปแก้มยางพัง!!
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 09:08:57 »
ได้ใช้งาน ฟังชั่นที่ไม่คิดว่าจะช่วยอะไร เยี่ยมเลยครับ

ปลใ รถสวยจริมๆ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 09:52:47 »
ผมก็ซื้อ TMPS (tire-pressure monitoring system)  แบบติดภายนอกมาใช้ครับ

เพราะเคยเจอเคส ยางหลังโดนตะปูเกลียว แล้วรถไม่เสียอาการ มีแค่เสียงคล้ายท่อไอเสียทะลุ

วิ่งต่อจนเนื้อยางภายในเสียรูป ต้องซื้อยางใหม่มาเปลี่ยนแทน เสียดาย ราคายางสามพันกว่าบาทมีค่าเป็น 0 ทันที

ข้อดีที่เห้นอีกข้อคือ ทำให้รู้ว่ายางรั่ว ซึม หรือเปล่า และ ควรเติมลมยางเมื่อไหร่ ลมยางตอนเช้าอากาศเย็นๆ อยู่ที่เท่าไหร่

วิ่งเร็วๆ ลมยางอยู่ที่เท่าไหร่ คือชอบเพราะเรื่องพวกนี้เราไม่เคยรู้มาก่อน แต่ก็ข้อเสียนะครับ พอดีที่ซื้อเป้นแบบจุ๊บลม

มันมีน็อตกันขโมย ทำให้เวลาเติมลมยางลำบากหน่อย เพราะต้องคลายเกลียวออกจนหมด ถึงจะเติมลมได้

และอีกข้อ แบตติดจุ๊บมีอายุ ถึงเวลาต้องเสียเงินซื้อแบตมาเปลี่ยน

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 09:59:40 »
เป็นกระบะที่ด้านหน้าสวยสุดตามความเห็นผม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 10:15:22 »
เป็นประโยชน์มาก ช่วยเตือนผู้ขับครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:03:14 »

รถเท่มากครับ
ผมอยากได้ แต่กลัวโดนขโมย Sensor

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 11:44:43 »
กุญแจแข็งจริงๆ ไม่นึกว่าจะตำลงไปได้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 20:34:54 »
เหมาะกับผมเลย ขับแล้วไม่ค่อยรู้สึก รู้อีกทีแบนตอนจอด 55+

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 01:35:46 »
ผมก็ซื้อ TMPS (tire-pressure monitoring system)  แบบติดภายนอกมาใช้ครับ

เพราะเคยเจอเคส ยางหลังโดนตะปูเกลียว แล้วรถไม่เสียอาการ มีแค่เสียงคล้ายท่อไอเสียทะลุ

วิ่งต่อจนเนื้อยางภายในเสียรูป ต้องซื้อยางใหม่มาเปลี่ยนแทน เสียดาย ราคายางสามพันกว่าบาทมีค่าเป็น 0 ทันที

ข้อดีที่เห้นอีกข้อคือ ทำให้รู้ว่ายางรั่ว ซึม หรือเปล่า และ ควรเติมลมยางเมื่อไหร่ ลมยางตอนเช้าอากาศเย็นๆ อยู่ที่เท่าไหร่

วิ่งเร็วๆ ลมยางอยู่ที่เท่าไหร่ คือชอบเพราะเรื่องพวกนี้เราไม่เคยรู้มาก่อน แต่ก็ข้อเสียนะครับ พอดีที่ซื้อเป้นแบบจุ๊บลม

มันมีน็อตกันขโมย ทำให้เวลาเติมลมยางลำบากหน่อย เพราะต้องคลายเกลียวออกจนหมด ถึงจะเติมลมได้

และอีกข้อ แบตติดจุ๊บมีอายุ ถึงเวลาต้องเสียเงินซื้อแบตมาเปลี่ยน
ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนแบตนะครับ เพราะมันใช้เซ็นเซอร์ในการวัดไม่ใช่เหรอครับ รถผมมีติดรถมา สมัยก่อนโน้น (10 ปีก่อน) เห็นช่างเทคนิคบอกใช้เซ็นเซอร์น่าจะ ABS หรืออะไรสักอย่าง มาวัดการหมุนของล้อทั้ง 4 ต้องได้ไม่ต่างกัน ถ้าต่างกันมาก ระบบก็จะเตือนว่าล้อไหนมีปัญหา แต่ไม่ได้บอกว่ามันมีลมอยู่เท่าไหร่ แค่บอกว่าล้อไหนมันน้อยกว่าล้ออื่น
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 06:50:53 »

ไม่น่าจะต้องเปลี่ยนแบตนะครับ เพราะมันใช้เซ็นเซอร์ในการวัดไม่ใช่เหรอครับ รถผมมีติดรถมา สมัยก่อนโน้น (10 ปีก่อน) เห็นช่างเทคนิคบอกใช้เซ็นเซอร์น่าจะ ABS หรืออะไรสักอย่าง มาวัดการหมุนของล้อทั้ง 4 ต้องได้ไม่ต่างกัน ถ้าต่างกันมาก ระบบก็จะเตือนว่าล้อไหนมีปัญหา แต่ไม่ได้บอกว่ามันมีลมอยู่เท่าไหร่ แค่บอกว่าล้อไหนมันน้อยกว่าล้ออื่น
น่าจะคนละแบบครับ ท่านด้านบนน่าจะหมายถึง TMPS แบบเซ็นเซอรที่ใส่แทนจุ็บลมยางเดิม 4 ล้อ ส่งสัญญาณไปหน้าจอเล็กๆวางไว้หน้ารถ กับอีกแบบติดตั้งเข้าไปในล้อจะเป็นแบบเตือนล้อที่มีปัญหา ใช้เมนูหน้าจอของรถเปิดดูได้ตามที่ว่ามาเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 09:06:28 »
ระบบที่ใช้เซ็นเซอร์ EPS, VSC พวกนี้ไม่แม่นยำครับ กว่าจะเตือนส่วนใหญ่ล้อแทบแบนไปแล้ว หาที่เป็นตัววัดแบบตัวเลขบอกแรงดันลมอันนี้ตั้งระดับแจ้งเตือนได้เลย พอต่ำกว่าที่ตั้งก็ร้องเตือนทันที

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 11:29:02 »
ของColoradoเป็นเเบบติดมากับล้อมาเลยอ่ะครับ ถ้าจะขโมยก็ต้องยกไปทั้งล้อ  ;D
เเละถ้ามีล้อไหนที่มากกว่าหรือต่ำกว่าล้ออื่นๆ เกิน20 เปอเซ็น มันก็ขึ้นสัญลักษณ์เตือนเเบบที่ผมเจอ