ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายแดง หรือ มือสอง ดีครับ  (อ่าน 4816 ครั้ง)

ออฟไลน์ thinking

• Newbie
  • *
ป้ายแดง หรือ มือสอง ดีครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 15:58:50 »
มีโครงการว่าจะซื้อรถในช่วงนี้ อยากได้รถขนาดกลางไว้ใช้คือ civic แต่ติดที่อายุรถรุ่นนี้เข้ามาทำตลาดนานแล้ว เลยคิดว่ามันน่าจะเปลี่ยนโฉมในไม่ช้า แต่อีกใจก็คิดว่าเราใช้งานในเมืองเป็นหลัก ที่บ้านก็แนะนำ jazz ผมว่ามันก็ดีครับเล็กคล่องสดวกดี แต่ลึกๆก็ยังอยากได้ civic อยู่ดี
เลยเลือกไม่ถูกระหว่าง
-ซื้อ civic ป่ายแดง ไปเลย ไม่ต้องไม่สนใจไรละ
-ซื้อ jazz ป้ายแดง ไปเลย ไม่ต้องไม่สนใจไรละ
-เลือก jazz มือสองมาใช้ชั่วคราวไปก่อนรอ civic โฉมใหม่มา ขาย jazz แล้วค่อยซื้อcivicต้วใหม่ ตอนขายจะขาดทุนเยอะไหมครับ แล้วคุ้มไหม?

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ป้ายแดง หรือ มือสอง ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 16:12:45 »
ถ้าซื้อมาใช้จริงๆ  ก็เอา CVIC เถอะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ป้ายแดง หรือ มือสอง ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 16:14:51 »
ถ้าชอบก็ซื้อเถอะครับ เพราะคุณต้องอยู่กับมันไปอีกนาน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 19:49:49 »
จริงๆ ผมเป็นคนใช้รถเปลืองมาก(เปลี่ยนบ่อย) ไม่แนะนำให้ซื้อเพราะชอบ...เพราะความชอบมันประเดี๋ยวประด๊าวก็เบื่อ

อุปมาเหมือน ผมกำลังจีบหญิงน่ารักสองสามคน ทุกคนน่ารักคนละแบบ....แบบเราก็สองจิตสองใจ ชอบทุกคน
แต่พอถึงเวลาต้องเลือกจริงๆ ผมก็เลือกคนที่ผม ชอบที่สุด...แต่พอได้เสียเป็นผัวเมียกันแล้วกลับไม่ติดใจเพราะเธอไม่เก่งเรื่องบนเตียง....

แบบอยากเปลี่ยนเมียใหม่ เป็นที่อาจจะไม่ได้ชอบที่สุด เซ็กซี่สุด แต่เหมาะสมที่สุด...มันก็เป็นได้ใช่มั๊ยครับ???
ผมแนะนำว่า....ให้ทดลองขี่..เฮ๊ยขับดูก่อนดีมั๊ย ว่าชอบป่าว ว่าเหมาะสมมั๊ย และถ้าต้องอยู่กันกันจริงๆ เธอเก่งแค่ไหน...

ตอบจุดนี้ให้ได้ ถ้ายังไม่ได้ ก็อย่าออกป้ายแดง...การออกป้ายแดงเหมือนคุณกำลังจะแต่งงานเลย เปิดซิงเธอ ถ้าเปิดไปแล้วมันไม่เวิร์คจะเปลี่ยน
มันยาก....

ถ้าพลาดอย่ามา ปรับทุกข์กับผมนะครับว่า เฮ๊อออ....กูไม่น่าเล๊ยยยยย

ต่อไปถ้าผมจะซื้อรถนะ ผมไม่ทำการบ้านแค่ไปคั่วๆ ที่โชว์รูมแน่นอน ผมจะหารถเช่า...เช่ามันสักอาทิตย์ อยู่กับมันสักอาทิตย์...
แล้วค่อยตอบตัวเองว่า หลังจากได้เสียกันแล้ว จะเป็นผัวเมียกันดีมั๊ย 5 5 5

มันอาจจะดูสิ้นเปลืองอย่างไร้สาระที่สุด แต่ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับการตัดสินใจอะไรแพงๆน่ะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 19:58:12 »

หลังจากได้เสียกันแล้ว จะเป็นผัวเมียกันดีมั๊ย 5 5 5

แบบนี้เขาเรียกว่า ชิงสุขก็ห่าม หรือเปล่าครับ?
ถ้าเป็น ถ้ามีแบบ fb จะกด Like ให้แล้วนะครับ  ;D

ออฟไลน์ thinking

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 21:27:54 »
 ลายเซนต์ ของ SignifeR
"แต่งรถไปให้ถึงดวงจันทร์ ถึงแม้ตังค์หมดก่อน......ก็ยังอยู่ท่ามกลางดวงดาว"
ชอบประโยคนี้จริงๆ

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 02:21:41 »
จริงๆ ผมเป็นคนใช้รถเปลืองมาก(เปลี่ยนบ่อย) ไม่แนะนำให้ซื้อเพราะชอบ...เพราะความชอบมันประเดี๋ยวประด๊าวก็เบื่อ

อุปมาเหมือน ผมกำลังจีบหญิงน่ารักสองสามคน ทุกคนน่ารักคนละแบบ....แบบเราก็สองจิตสองใจ ชอบทุกคน
แต่พอถึงเวลาต้องเลือกจริงๆ ผมก็เลือกคนที่ผม ชอบที่สุด...แต่พอได้เสียเป็นผัวเมียกันแล้วกลับไม่ติดใจเพราะเธอไม่เก่งเรื่องบนเตียง....

แบบอยากเปลี่ยนเมียใหม่ เป็นที่อาจจะไม่ได้ชอบที่สุด เซ็กซี่สุด แต่เหมาะสมที่สุด...มันก็เป็นได้ใช่มั๊ยครับ???
ผมแนะนำว่า....ให้ทดลองขี่..เฮ๊ยขับดูก่อนดีมั๊ย ว่าชอบป่าว ว่าเหมาะสมมั๊ย และถ้าต้องอยู่กันกันจริงๆ เธอเก่งแค่ไหน...

ตอบจุดนี้ให้ได้ ถ้ายังไม่ได้ ก็อย่าออกป้ายแดง...การออกป้ายแดงเหมือนคุณกำลังจะแต่งงานเลย เปิดซิงเธอ ถ้าเปิดไปแล้วมันไม่เวิร์คจะเปลี่ยน
มันยาก....

ถ้าพลาดอย่ามา ปรับทุกข์กับผมนะครับว่า เฮ๊อออ....กูไม่น่าเล๊ยยยยย

ต่อไปถ้าผมจะซื้อรถนะ ผมไม่ทำการบ้านแค่ไปคั่วๆ ที่โชว์รูมแน่นอน ผมจะหารถเช่า...เช่ามันสักอาทิตย์ อยู่กับมันสักอาทิตย์...
แล้วค่อยตอบตัวเองว่า หลังจากได้เสียกันแล้ว จะเป็นผัวเมียกันดีมั๊ย 5 5 5

มันอาจจะดูสิ้นเปลืองอย่างไร้สาระที่สุด แต่ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับการตัดสินใจอะไรแพงๆน่ะครับ
"ต่อไปถ้าผมจะซื้อรถนะ ผมไม่ทำการบ้านแค่ไปคั่วๆ ที่โชว์รูมแน่นอน ผมจะหารถเช่า...เช่ามันสักอาทิตย์ อยู่กับมันสักอาทิตย์..." ... ดีมากเลยครับ  เป็นความคิดที่ดี  เพราะเวลาไปทดลองขับ เค้าให้ขับแค่แป๊บๆ ซึ่งไม่รู้ถึงสมรรถนะอย่างแท้จริงเลย  วันก่อนไปทดลองขับแจ้ส  เค้าให้ขับวนๆรอบๆศูนย์ในเมือง  เค้าบอกว่าแจ้สเป็นรถที่ใช้ในเมือง ก็ให้ขับแค่ในเมือง...เห้อ  แสดงว่าห้ามขับออกต่างจังหวัดใช่ป่าว?

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 12:43:23 »

มันยาก....

แต่สำหรับผมนะ ผมเลือกเพราะความชอบล้วนๆเลยครับ 55 เปลืองหน่อยไม่เป็นไร ไม่เคยเสียใจทีหลัง  ดีกว่าได้รถที่ใช้งานเวิคทุกอย่างแตไม่ถูกใจสำหรับผม แหะๆ

ปล สรุป ซ๊วิคป้ายแดงโลดครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:20:53 »
ผมก็ขับ FD ครับ...มือสองนะอาศัยจับรถพอได้และพอมีความรู้งูๆ ปลาๆน่ะครับ เลยโดนมาครบเลย แอร์เหม็น กระจกตกร่อง ต๊อก...ๆ ได้มาครบเลย 555
ผมก็ซ่อมเครมของผมไปเรื่อยอ่ะครับ นี่จะเครมสีทั้งคัน กะเอาให้เจ้าของเก่างงไปเลย ว่าทำไปทำมา เนียนกว่าเดิมอีกเยอะมากๆ

FD ไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่เป็นรถที่ใช้งานได้บ่อยเท่าที่คุณต้องการ อุปมาเหมือนคันนี้แหละเมียผม...
ส่วนคันที่อยากได้จริงๆ คือ อิมเพรสซ่าตาเหยี่ยว ถ้าใช้งานทุกวันอาจจะจุกได้ค่าดูแลเยอะ ถ้าใช้บ้าง จอดบ้าง จะเวิร์คกว่า อุปมาเหมือน กิ๊กผม.....

แค่อุปมานะไม่ใช่ชีวิตจริง!
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:57:53 »
ผมว่า honda เ่ล่นมือ2 มันก็ยังแพงอยู่นะ

ลองขับดูก่อนนะ ถ้าดีที่สุด รอ civic ใหม่