ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง shock up หน่อยครับ  (อ่าน 5810 ครั้ง)

ออฟไลน์ watzero

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง shock up หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 16:42:11 »
ผมใช้รถ Honda city ปี 2009 อยู่ครับ ต้องการจะเปลี่ยน shock up เนื่องจากปัจจุบันเวลาขับ
รถจะมีอาการสะเทือนแรงมากขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ทราบว่า shock up รุ่นไหนยี่ห้อไหนจะเหมาะส
ขอคำแนะนำด้วยครับ
(ปกติจะขับที่ความเร็ว 80-140 km/h เส้นทางขับประจำส่วนใหญ่จะเป็นทางขึ้นเขาลงเขาครับ)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: สอบถามเรื่อง shock up หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 16:47:15 »
FYI โชคอัพที่เราเรียกกัน มาจากคำว่า Shock Absorber ครับ

แนะนำ KYB กระบอกฟ้า

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อง shock up หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 17:03:21 »
FYI โชคอัพที่เราเรียกกัน มาจากคำว่า Shock Absorber ครับ

แนะนำ KYB กระบอกฟ้า

ชื่อเต็ม คือ kayaba new sr ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 17:04:44 »
แม่นแล่วครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 17:24:47 »
เจ้า  kayaba new sr นี่ใส่ BRZ ได้ไหมครับ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 17:39:46 »
ขอบคุณ สำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 21:20:41 »
ขอส่ง Monroe Reflex เข้าประกวดครับ ความหนึบแน่น สู้ Kayaba กระบอกฟ้าไม่ได้เลย แต่มีดีที่ยังนุ่มอยู่ครับ หนึบแน่นพอประมาณ ไม่กระด้างมาก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 21:25:33 »
ขอถามอีกนิดครับ ทั้ง kayaba new sr และ Monroe reflex นี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 21:40:35 »
ถ้ารุ่นนี้ แล้วเน้นประหยัด แนะนำ Monroe Reflex Black (ต่างจาก Reflex ตรงประกอบไทย) ราคาถูกอยู่ ประมาณ 4 ต้นไม่เกิน 7,000 รวมเปลี่ยน น่าจะนะครับ

ส่วน SR ดีกว่า Reflex เยอะ ขับแล้ว Linear กว่าเยอะ แต่ราคา x2-2.5 จาก Reflex Black เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Amhere50th

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 22:02:21 »
ขอถามต่อได้มั้ยครับ อยากเปลี่ยนพอดีระหว่าง
Monroe reflex 4 ต้น 5600 บาท
SACHS 4 ต้น 5000 บาท
ผมควรเลือกตัวไหนดีครับเห็นราคาใกล้กันแต่เค้าบอกmonroe รั่วง่าย ยังชั่งใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 22:29:06 »
New SR ค่าโช้คอัพ ไม่น่าเกิน 1.8 หมื่นบาท แต่ไหนๆเปลี่ยนแล้ว ยางเบ้าโช้ค / ยางกันฝุ่น / ยางกันกระแทก / ยางรองสปริง กัดฟันเปลี่ยนให้หมดครับ แล้วคุณจะได้รถป้ายแดงคันเดิมกลับมา แน่นๆ หนึบๆ ตึ้บๆ ครับ

New SR ผมใส่คันแรกๆเลยใน Jazz GE ตอน 1.6 แสนกม. ตอนนี้รถ 2.7 แสนกม.แล้ว ทนหายห่วง ไม่มีรั่ว ครับ

แข็งขึ้นนิด แต่หนึบขึ้นเยอะ ลงสะพานมา ทีเดียวอยู่ ไม่ส่าย ไม่เซ ครับ

--------------

SACHS ดูดีๆ ราคานั้น เหมือนจะ made in china นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 23:20:29 »
New SR ค่าโช้คอัพ ไม่น่าเกิน 1.8 หมื่นบาท แต่ไหนๆเปลี่ยนแล้ว ยางเบ้าโช้ค / ยางกันฝุ่น / ยางกันกระแทก / ยางรองสปริง กัดฟันเปลี่ยนให้หมดครับ แล้วคุณจะได้รถป้ายแดงคันเดิมกลับมา แน่นๆ หนึบๆ ตึ้บๆ ครับ

New SR ผมใส่คันแรกๆเลยใน Jazz GE ตอน 1.6 แสนกม. ตอนนี้รถ 2.7 แสนกม.แล้ว ทนหายห่วง ไม่มีรั่ว ครับ

แข็งขึ้นนิด แต่หนึบขึ้นเยอะ ลงสะพานมา ทีเดียวอยู่ ไม่ส่าย ไม่เซ ครับ

SACHS ดูดีๆ ราคานั้น เหมือนจะ made in china นะครับ

ขอถามหน่อยครับ ถ้าจะเปลี่ยนทั้งหมดนี้ คือก็บอกทางร้านเลยว่าเราต้องการจะเปลี่ยนรายการดังต่อไปนี้ ใช่รึป่าวครับ (ทุกทีเข้าศูนย์ตลอด ไม่เคยเอารถไปทำข้างนอกเองเลย)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 10:09:48 »
รถอายุเยอะแล้วเวลาซ๋อมช่วงล่างน่าจะให้อู่ที่เชี่ยวชาญเรื่องช่วงล่างตรวจสอบและทำให้หมดในทีเดียวนะครับ คำว่าช่วงล่างมันรวมถึงชิ้นส่วนเช่นโช๊ค บู๊ชลยางตามจุดต่างๆ ลูกหมาก ชิ้นส่วนอาร์มต่างๆ แล้วก็สปริงด้วย  :) กรณีของคุณโช๊คแข็งกระด้างมากแสดงว่ามันตาย น้ำมันรั่วออกมาหมดเสียความสามารถในการยุบยืดเพื่อซับแรงกระแทกแล้ว ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คควรจะเปลี่ยนเป็นคู่นะครับ คู่หน้าคู่หลังอะไรแบบนี้ อย่างเปลี่ยนข้าดียวมันจะยืดหดไม่เท่ากัน อันตรายคว่ำได้เลย โช๊คตายแล้วอย่างลืมดูสปริงด้วย รถอายุเยอะแล้วสปริงอาจยุบตัวเกินความเหมาะสมในการใช้งานด้วย  :-X ถ้าไม่มีเสียงอ๊อดๆแอ๊ดๆที่บ่งบอกถึงการฉีกขาดของบู๊ชยางต่างๆ อาจจะแค่เปลี่ยนโช๊คและสปริงก็เพียงพอแล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 16:29:38 »
ได้ข้อมูลดีๆ เพียบ ของผมก็คงไกล้ต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 20:49:28 »
Monroe reflex สำหรับอัลติสหน้าหมู ประมาณ 6000 บาม สำหรับอัลติสหน้าแบน ประมาณ 6600 บาท ถ้าเป็นสตรัท ราคา 16000 บาท ราคานี้รวมติดตั้งและตั้งศูนย์แล้ว อายุสั้นจริงครับ ผมใช้สตรัท ชุดที่แล้วได้ 3 ปี กับ 5 หมื่นกว่าโล

Kayaba New SR ราคาอัลติสหน้าหมู ประมาณ 18500 บาท เคยนั่งรถพี่ที่รู้จัก หนึบแน่นกว่าสตรัท Monroe Reflex ของผมเสียอีก แต่ก็นั่งไม่สบายเท่าสตรัทผมนะครับ

ถ้าซิ่งจริง ขับไวมาก ผมแนะนำ New SR แต่ถ้าขับเร็วปานกลาง ไม่ได้บู๊ล้างผลาญอะไร ขับแบบผม ใช้เดินทางไกลก็ 140-180 เล่นโค้งแบบนิ่มๆ 160 ไม่พรวดพราด ผมว่าสตรัท Monroe Reflex ก็พอไหวครับ แต่ข้อเสียของ Reflex ทีั่ผมไม่ชอบอย่างนึงคือ จังหวะรีบาว มันยาวไป เวลาขับผ่านทางขรุขระด้วยความเร็วสูงมันจะวูบวาบ เหยียบส่งทันทีไม่ได้ ต้องรอให้ผ่านไปจนตั้งลำได้ก่อน ประมาณนี้ครับ ซึ่ง จริงๆมอนโรมันทำมาเพื่อเสริฟรถบ้านยังได้ความนุ่มนวลอยู่ ซึ่ง ผมมีความเชื่อว่า โช๊ค New SR ในความเร็วสูงๆ น่าจะทำได้ดีกว่ามาก แต่ก็ไม่เคยลองใช้เองนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 22:36:22 »

ขอถามหน่อยครับ ถ้าจะเปลี่ยนทั้งหมดนี้ คือก็บอกทางร้านเลยว่าเราต้องการจะเปลี่ยนรายการดังต่อไปนี้ ใช่รึป่าวครับ (ทุกทีเข้าศูนย์ตลอด ไม่เคยเอารถไปทำข้างนอกเองเลย)

ตอน Jazz กับ CRV ผมเปลี่ยนโช้ค ผมใช้วิธีเดินเข้าศูนย์ แล้วก็ ให้เค้ากาง part book แล้วชี้ๆสั่งๆ ครับ ถึงเวลาของมา ก็เข้าไปรับ แล้วหิ้วไปร้านขายโช้คเปลี่ยนน่ะครับ

อะไหล่พวกนี้ ต้องเบิกศูนย์ หรือ ร้านขายอะไหล่ครับ ซึ่งหลายชิ้นอาจจะต้องรอเบิกศูนย์ และ ร้านขายโช้คไม่เก็บของพวกนี้อยู่แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 22:41:48 »

ตอน Jazz กับ CRV ผมเปลี่ยนโช้ค ผมใช้วิธีเดินเข้าศูนย์ แล้วก็ ให้เค้ากาง part book แล้วชี้ๆสั่งๆ ครับ ถึงเวลาของมา ก็เข้าไปรับ แล้วหิ้วไปร้านขายโช้คเปลี่ยนน่ะครับ

อะไหล่พวกนี้ ต้องเบิกศูนย์ หรือ ร้านขายอะไหล่ครับ ซึ่งหลายชิ้นอาจจะต้องรอเบิกศูนย์ และ ร้านขายโช้คไม่เก็บของพวกนี้อยู่แล้วครับ

ที่ต้องไปเปลี่ยนที่ร้านขายโช้ค เพราะเปลี่ยนที่ศูนย์แพงกว่าข้างนอกมากใช่มั้ยครับ