ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังคิดหนัก,รบกวนแสดงความเห็นให้ได้ข้อมูลด้วยครับ  (อ่าน 19592 ครั้ง)

ออฟไลน์ title

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ...ทุกๆท่าน!

ก่อนหน้านี้ผมท่องอ่านบทความมามากแต่มาถูกใจที่นี่โดยเฉพาะความคิดเห็นของคุณ JIMMY ทำให้ชื่นชอบเป็นพิเศษผมเลยหวังว่าทุกๆท่านที่ได้อ่านได้โปรดชี้แนะและให้คำแนะนำผมด้วยเพราะตอนนี้ผมกำลังคิดหนักมาก แต่ในใจผมก็มีคำตอบแล้วแต่อยากได้ข้อมูลและโดยเฉพาะคำเตือนเพื่อที่จะได้วางแผนและเตรียมตัวในอนาคตไว้

ปัญหาของผมคือตอนนี้ผมชั่งใจมานานมากระหว่างออกแนวเสียดายเงินกับเรื่องความคุ้มค่าที่ได้มาในประสิทธิภาพ เกี่ยวกับรถยี่ห้อจากญี่ปุ่นกับรถยี่ห้อตระกูลยุโรป
โดยตอนนี้รถที่ผมตัดสินใจว่าจะเลือกซื้อนี้เป็นรถที่จะนำมาใช้งานสำหรับผมและภรรยาของผม เราเป็นครอบครัวใหม่ที่ไม่ใช่ใหม่เริ่มแรกเพราะเดิมทีก่อนหน้านี้ผมกับภรรยาของผมต้องแยกห่างกันโดยที่ผมไม่ทราบว่าเธอมีลูกกับผมจนเมื่อไม่นานมานี้ที่เราได้กลับมาพบกันและตัดสินใจเริ่มต้นคบกันใหม่และมีครอบครัวร่วมกัน ผมกับเธอมีลูกสาว 1 คนและเธอกำลังอาจตั้งครรบุตร (เธออยู่อเมริกาตอนนี้จะกลับมาตรวจในไทยในไม่ช้านี้) ผมจึงพยายามคิดและหาวิธีการนำเงินที่มีมาใช้อย่างคุ้มค่าทั้งธุรกิจการงานส่วนตัวและครอบครัวซึ่งตอนนี้ผม lists รายชื่อรายการรถมาแล้ว 4 คัน อยากให้ทุกๆท่านวิจารณ์และให้คำแนะนำที่ดีๆ รวมถึงข้อมูลและการเตือนเกี่ยวกับรถที่ผม lists ไว้ หากแนะนำรถมาเป็นตัวเลือกให้ผมได้ด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างมากครับและขอบคุณทุกๆท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วย

List รายการตัวเลือกรถ
1. BMW 7 Series 740 Li สำหรับใช้ในงาน ความสะดวกสบายเวลาใช้ขับรองรับลูกค้า และการใช้ส่วนตัวเพื่อครอบครัวรวมถึงคุณพ่อและคุณแม่ด้วย โดยในเรื่องสมรรถนะไม่มีที่ติเลย อุปกรณ์ต่างๆอำนวยความสะดวกสบายมากๆและรองรับกับความต้องการของคนที่จะมาใช้โดยสารรถคันนี้ซึ่งผมตั้งใจไว้สำหรับการขับเดินทางระยะไกลๆเช่น ข้ามต่างจังหวัด
2. Mercedes Benz E-Class E200 CGI Elegance เหมาะสมและดู classic ในภายในห้องโดยสารเพราะดูสบายตามากกว่าและความเหมาะสมในการใช้งานถูกใจผมมากกว่า E250 CGI Avant. การให้ความประหยัดและความปลอดภัยในการขับใช้งานส่วนตัวในเมืองเป็นหลักและการขับเดินทางที่ไม่ไกลมาก

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
740 เลยหรอครับ ผมคิดว่า 730d ก็น่าจะพอ  ส่วน E250CGI ประหยัดแรง แต่เล็กกว่า BMW s7 ถ้าจะเอามาเปรียบ ก็คงต้องเป็น S350 หรือ แปลกๆไปเลย ลองดู จากัวร์ XF ใหม่ดูครับ ขนาดพอๆกับ E-class แต่ จากัวร์สบายกว่ามาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tonaka

ผมว่าน่าจะรอดู เปรียบเทียบกันระหว่าง series 5 f10 กะ e-class น่ะครับ

ผมว่า series 7 มันใหญ่เกินไป ถ้าใช้เองไปนานๆอาจจะรำคราญได้

และผมก็คิดว่าน่าจะเล่นเครื่องดีเซลน่ะครับ
阿蘇山

• **
3. Volvo XC 60 D5 + option one : Special safety, +option two : Four C chasis, Navigator และ DVD คู่เบาะหลัง รถคันนี้กะจะให้ภรรยาผมใช้ขับเพราะเธอต้องขับรถและมีลูกสาวผมเดินทางด้วย เธอจะได้ดู DVD ระหว่างเดินทางได้ ส่วน Navigator นี่กำลังคิดว่าเกินความจำเป็นหรือไม่ เพราะราคา 117,000 จะได้ใช้งานคุ้มค่าหรือไม่แต่ก็ต้องฟังภรรยาผมอีกที แต่สมรรถนะและรูปทรงผมชื่นชอบมาก ภรรยาผมอยากได้พวก BMW X Series มากกว่าแต่ผมยังไม่มั่นใจเท่ากับคันนี้ เพราะ BMW จะดีสุดๆและไว้ใจได้โดยมีปัญหาในตัวรถน้อยนี้ต้องเป็นรุ่นที่มีราคาสูงจำพวก 5 Series ขึ้นไปหรือ X5 ขึ้นไป ซึ่งโดยรวมราคาสูงมากและคิดว่า Volvo คันนี้น่าจะพอฟัดพอเหวี่ยง ไว้ใจได้และคุ้มค่ามากกว่า แถมอรรถประโยชน์มีมากกว่าถ้าเทียบในราคา
4. Toyota Fortuner หรือ Audi Q5 2.0 TFSI Quattro ผมยังสับสนในคันที่ 4 ระหว่างราคาที่ Fortuner ราคาน้อยกว่าและอรรถประโยชน์สูงกว่า ส่วนประสิทธิภาพอาจไม่เท่า Audi แต่ไว้วางใจในศูนย์บริการที่มีทั่วประเทศ แต่ Audi ผมชอบเป็นการส่วนตัวแต่ติดตรงที่ศูนย์บริการปัจจุบันยากที่จะยอมรับ ส่วนอู่บริการนอกผมก็รู้จักแค่ A8 แถวลาดพร้าวที่เดียวที่พอมั่นใจได้ มีความรู้ในอู่และศูนย์ Audi น้อยมากในประเทศไทย ไหนจะราคาที่ต่างกันเท่าตัว ซึ่งหากมีความรู้แหล่งอู่ศูนย์บริการนอกที่อยู่ต่างจังหวัดมากกว่านี้ก็คงจะดี เพราะผมและครอบครัวต้องเดินทางต่างจังหวัดบ่อย และคงเป็น Audi Q5 หรือ Fortuner และ BMW 7 Series ที่ผมจะใช้เดินทางไกลขับออกต่างจังหวัดบ่อยๆเป็นหลัก

จังหวัดที่ผมต้องเดินทางบ่อยๆ ชลบุรี, อยุธยา, เชียงใหม่ และลำปาง ส่วนกรุงเทพฯยังไงก็ต้องเดินทางผ่าน จึงหวังว่าทุกๆท่านที่ได้อ่านจะช่วยผมได้นะครับในคำแนะนำ คำเตือนเกี่ยวกับรถและอื่นๆอีกมากที่ท่านได้มีความรู้อยู่....ขอบคุณครับ

• **
740 เลยหรอครับ ผมคิดว่า 730d ก็น่าจะพอ  ส่วน E250CGI ประหยัดแรง แต่เล็กกว่า BMW s7 ถ้าจะเอามาเปรียบ ก็คงต้องเป็น S350 หรือ แปลกๆไปเลย ลองดู จากัวร์ XF ใหม่ดูครับ ขนาดพอๆกับ E-class แต่ จากัวร์สบายกว่ามาก

ผมเองก็ชอบครับ 730 Ld ประหยัดและแรงชื่นชอบมาก แต่อุปกรณ์อำนวยความสะดวกมันหายไปหลายรายการ
1. Headlight display แสดงข้อมูลบนกระจกบังลมหน้า มีเฉพาะ 740 Li ขึ้นไป
2. แอร์ตอนบนด้านหลัง มีเฉพาะแอร์หลังด้านล่างสำหรับ 730 Ld
3. Adaptive การบังคับเลี้ยวและควบคุม มีเฉพาะ 740 Li ขึ้นไป
4. ระบบเบาะนวดที่มีเพียงเฉพาะตอนหลัง (เหมาะกับผู้ใหญ่) 740 Li มีทุกที่นั่ง
5. กล้องด้านข้างด้านหน้า (เวลาเลี้ยวออกจากซอย) มีเฉพาะ 740 Li ขึ้นไป
ผมกังวลในข้อ 3 เรื่องการบังคับเลี้ยวและควบคุมมากๆ อันอื่นพอรับได้

ส่วน Mercedes Benz E-Class ผมเลือกอีกคันครับ 4 คันที่ขอปรึกษาผมต้องการซื้อทั้งหมดเพื่อมาใช้งานโดยหวังในอายุตัวรถที่ใช้งานประมาณ 8-10 ปี

• **
ผมว่าน่าจะรอดู เปรียบเทียบกันระหว่าง series 5 f10 กะ e-class น่ะครับ

ผมว่า series 7 มันใหญ่เกินไป ถ้าใช้เองไปนานๆอาจจะรำคราญได้

และผมก็คิดว่าน่าจะเล่นเครื่องดีเซลน่ะครับ

5 Series F10 ผมกับภรรยาชอบครับและอาจรออีกปีเพื่อซื้อให้ภรรยาผมที่เขาชอบ BMW เป็นพิเศษโดยซื้อแทน Mercedes Benz E-Class ครับ
แต่กำลังพิจารณาในเรื่องความต้องการใช้รถเพราะ Volvo XC60 ผมต้องรออีก 4 เดือน BMW 7 Series สามารถรับได้เลยใน 2 อาทิตย์ Fortuner หรือ Audi Q5 ก็เช่นกัน(Q5 หากเลือกซื้อที่ Grey แต่ศูนย์ยนตรกิจอาจต้องรอมากกว่า 5 เดือน) และ E-Class สามารถรับได้เลยในอาทิตย์เดียว
อันนี้ขอบคุณมากครับที่ช่วยทักผม เพราะผมเองก็คิดเหมือนกันว่าหากจะรอปีหน้าช่วง เม.ษ. F10 5 Series ก็จะมาแล้ว

• **
ถ้าผมซื้อมาได้ครบทั้ง 4 คัน (หรือ 3 คันเมื่อตัด E-Class แล้วเลือกรอ 5 Series F10 แทน)

ผมกะจะลองให้คุณ JIMMY มาช่วย review รถผม 1-2 คัน
BMW 7 Series และ Audi Q5 2.0 TFSI (หากผมเลือก Q5 แทน Fortuner)

ทุกๆท่านจะได้ข้อมูลรถเพิ่มและรวมถึงผมด้วยว่ารถที่ผมใช้อยู่มันเหมาะสมที่สุดหรือไม่

ตอนนี้จึงอยากขอให้ช่วยแนะนำและให้ข้อมูลด้วยครับ
รวมถึงคุณ JIMMY ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonaka

มีกลิ่นคล้ายๆ ว่า f10 จะมาเร็วกว่าที่หลายๆคนคิดครับ
阿蘇山

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าึ740มันแพงไปนะครับ ลองดูs350cdiดูครับผมว่ามานน่าจาเหมาะกว่า ออปชั่นพอๆกันนั่งสบายกว่าครับ เบาะบีเอ็มค่อนข้างแข็งลองนั่งดูแล้วครับ ราคาอะไหล่ก้อถูกกว่าบีเอ็ม ผมแนะนำ s350cdiครับ คุ้มค่ากว่าเยอะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เลือกไม่ถูกเลยเพราะไม่ค่อยได้แตะรถระดับนี้ แต่ถ้ามองเซฟตี้กันเต็ิมพิกัด ผมว่ารถระดับล้านอย่าง Fortuner คงสู้รถราคาหลายล้านคันอื่นๆไม่ได้ครับ เอาแค่นับจำนวน Innovation เืพื่อความปลอดภัย BMW มีเพียบ Volvo มี City Safety ซึ่งถ้าลงได้มองรถราคาระดับนี้แล้ว ผมคิดว่าคุณสามารถทุ่มเงินเพื่อซื้อรถที่ปลอดภัยแบบชัวร์ป้าบได้สบาย

จากความต้องการของคุณที่กล่าวมาในเรื่องความปลอดภัยที่เน้นสำคัญ และความสบายในการโดยสารที่ต้องรองรับคุณพ่อและคุณแม่ด้วยนั้น XC60 เริ่มเสียแต้ม เพราะว่าเบาะหลังของมันนั้นไม่ใช่ที่ที่นั่งสบายเท่าไหร่นัก ถ้าเทียบกับ Benz, BMW คงยาก จริงๆแล้วรถทรง SUV มีน้อยคันมากที่ทำเบาะหลังมาแล้วไม่เป็นกระดานหุ้มหนัง ส่วนมากนั่งแล้วไม่สบายกันทั้งนั้น

ถ้างบประมาณไม่ใช่ปัญหา แสดงว่าค่าน้ำมันก็ไม่ควรเป็นปัญหา 740i น่าจะมาเป็นอันดับ 1 เพราะความต้องการของคุณได้ครบหมด ออพชั่นเยอะ ปลอดภัย วิ่งทางไกลสบายตัว พ่อแม่นั่งสบายจริง ขอเพียงอย่างเดียวว่าอย่าต้องเป็นหนี้เพื่อซื้อรถคันนี้ นี่ควรจะเป็นรถที่คุณพิจารณาแล้วว่าการซื้อไม่ทำให้ใครเดือดร้อนรวมถึงตัวคุณ เพราะหาไม่เช่นนั้นแล้ว ยอมตัดคุณสมบัติบางอย่างที่ไม่ได้จำเป็นจริงๆลงไปสักหน่อย แล้วเซฟเงินหลายล้านไว้ดีกว่า ถ้าคุณถามคนหาเช้ากินค่ำอย่างผม 7-Series จะไม่อยู่ในสายตาแต่แรกแล้ว เพราะลำพังแค่สิ่งที่ 520d เป็นอยู่ทุกวันนี้ก็ตอบโจทย์ได้ครบ ภาพลักษณ์ดี ปลอดภัย เดินทางไกลสบายใจ แรงพอ ประหยัด แต่ของเล่นไม่ได้อู้ฟู่เหมือนรถรุ่นพี่ ไม่มี DVD หลังให้ดู และยืดขานั่งบนเบาะหลังแล้วไม่สบายเท่า 7-Series

ถ้ามาทางรถหรูแล้ว แนะให้เล่นรถยุโรปไปเลยครับ ไม่ต้องมองญี่ปุ่น เพราะแม้ศูนย์บริการรถญี่ปุ่นจะมีทั่วประเทศ แต่รถญี่ปุ่นที่สามารถให้คุณได้เท่ารถระดับท้อปๆยุโรปพวกนี้นั้น ก็ใช่ว่าศูนย์รถญี่ปุ่นทั้งประเทศจะซ่อมได้ จะกังวลไปใย? ถึงพังถึงต้องซ่อม โทรเรียกรถลากเอาเข้ากรุงเทพแล้วเราก็ไปเช่ารถมาใช้ชั่วคราวก็ได้ครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
1. 730d หรือ s320cdi ก็พอมั้งครับ
2. รอเปรีบเทียบกับ BMW 5er F10 ก็ดีนะครับ เรื่องจุกจิกไม่เกียวกับซีรี่หรอกครับ
    เพราะคนรู้จักเคยขาย E65 ไปเพราะเสียค่าซ่อมระบบไฟไปสองแสนกว่า ยังไม่หาย
3. รอ XC 60 D3 มั้ยครับในราคาถูกกว่าตัวนำเข้า น่าจะมาปลายปี
4. เอ่อ Fortuner ถ้านอกจากราคา คงไม่สามารถเทียบกับ Audi Q5 ที่เป็น SUV แท้ๆ
    ใช้แพลทฟอร์มเดียวกับ A5 ได้ ทั้งทางด้านเทคโนโลยี สมรรถนะ ช่วงล่าง

อ้อใช้ iPAD มาทำเป็นมอนิเตอร์ดูหนัง ก็คุ้มนะครับ ประหยัดไปได้เยอะ น่าจอใหญ่ชัดกว่า รุ่นไหนๆ ด้วยครับ
ถอดมาให้คุณลูกจิ้มเล่นๆยังได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2010, 22:27:20 โดย ลูกหมูบอย »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าขับเองเป็นส่วนใหญ่ผมเชียร์ BMW อ่ะ ส่วนออดี้ผมยังไม่แน่ใจในเรื่องศูนย์บริการรุ่นใหม่ๆครับ แม้จะรักออดี้แค่ไหนแต่ก็ต้องบอกตามตรงว่ามันไม่แน่นอนจริงๆครับ

ออฟไลน์ Blur

เชื่อภรรยาไว้ไม่ผิดหวัง
ให้ภรรยาเลือกครับ แน่นอนที่สุด!

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
น่าจะบอกครับ ว่าแต่ละคัน ใช้ในลักษณะใด ใครเป็นผู้ใช้ เช่น
1. ไว้รับรองลูกค้า กับ ผู้ใหญ่
2. ขับเอง
3. ไว้ไปทั้งครอบครับ
4. ลุยๆ

เพื่อนผมคนนึง ที่บ้านมี series 7, series 5 มันยังขับ camry เลยครับ บอกไม่จุกจิกดี series 7 แปบๆก็เสีย นู้นนี่ มันซื้อมา 2-3 ปีขาย ขับแบบไม่เสียดายรถ มันบอกถูกกว่า bm ตั้งหลายเท่า และ อัตราเร่ง camry 2.4 ก็แซงพวก 318 สบายๆ

แต่ถ้าจะเอาหน้าตาด้วยก็ต้องมีพวกรถยุโรปครับ แต่บางบ้านที่เขามีพวกรถยุโรป ส่วนใหญ่จะมี camry กับ crv
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ joufo

ต้องดูว่า กิจการที่ทำเป็นแบบไหนครับ

ถ้าซื้อรถมาแล้ว สามารถรองรับลูกค้า หาเงินได้ด้วย ก็คุ้มครับ

แต่ ถ้าจะเอา ซีรีย์7
ส่วนตัวแล้วผมกลับชอบ S-Class มากกว่า

ถ้ากิจการที่ทำอยู่ ต้องรองรับแขก ที่เป็นระดับ VIP บ่อย การซื้่อ ซีรีย์ 7 หรือ S-Class มาใช้ ผมมองว่าไม่เป็นการฟุ่มเฟือยแต่อย่างใด

แต่เห็นว่า มองรถแนว ฟอร์จูนเนอร์ ไว้ด้วย
ผมว่า ตัวเลือกอย่าง
ML 280 CDI
ที่คุณจิมมี่พึ่งรีวิวไป น่าจะเป็นทางเลือกที่คุ้มค่าเป็นอย่างมาก

เพราะ เอาไปรับลูกค้าก็ไม่น่าเกลียด (ถึงจะเป็นลูกค้าระดับ VIP ผมมองว่า ก็ไม่น่าเกลียด
แถมรถยังใส่ของได้เยอะ ลูกค้าบางท่านก็อาจจะชอบ เวลาเราไปรับหรือไปส่งที่สนามบิน)

ขับต่างจังหวัดก็สบายๆ เพราะรถสูงด้วย ทำให้ทัศนะวิสัยดีกว่า
และแน่นอนว่ามันขับดีกว่า Fortuner เยอะมาก เพราะมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว

ถ้าคิดว่า ต้องซื้อรถคันเดียว แล้วตอบโจทย์ครบทุกข้อ
ทั้งต้องรับลูกค้า รับส่งภรรยา วิ่งต่างจังหวัด รับส่งคนที่บ้าน ฯลฯ
ผมขอแนะนำ

ML 280 CDI ครับ

ผมว่าเป็นรถอเนกประสงค์ที่น่าใช้ ถ้ามีงบประมาณถึงครับ
และส่วนตัวผมมองว่า ถ้าซื้อรถไว้ขับเอง (คือไม่มีคนขับ) ตัวนี้ยังจะน่าใช้กว่า S-Class อีกครับ

(ต้องขออภัยที่เชียร์เบนซ์ เพราะส่วนต้วผมชอบมากกว่า BMW ครับ
และส่วนตัวผมมองว่า ML น่าใช้กว่า X5)

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ผมก็ชอบ S-class เหมือนกัน ถ้าไม่ติดว่าต้องซื้อคันเดียว มันเหนื่อยจัง แต่ก็ชอบ ML ด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. ถ้าจะต้องซื้อ ซีรีส์ 7 ผมจะไม่แนะนำให้คุณเล่น 740 Li เพราะมันเกินความจำเป็น
และผมกลับจะแนะนำคุณ มองไปที่ 730Ld มากกว่า

รถหรูบ้าอะไรก็ไม่รู้ ทำอัตราสิ้นเปลือง ประหยัดมากมาย วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 8นมี 13 กิโลเมตร/ลิตร

รีวิว กำลังจะทำ แต่คงจะมีอีกราวๆ 1 เดือนนับจากนี้ครับ ขอเคลีบร์คิวอื่นๆให้จบก่อน จะโซโลๆยาวๆเลยละ

และ ค่าตัว มี 7-8 ล้านครับ สำหรับรถป้ายแดง

2. E-Class W212 มีข้อเสียเรื่องเดียว คือ น้ำหนักพวงมาลัย ผมว่า เบาไปหน่อย ในช่วงความเร็วสูง
นอกนั้น ผมมองว่า ทำมาจบเกือบจะทุกด้านแล้ว ถือว่าค่อนข้างลงตัวมากๆ ในบรรดา E-Class ทุกรุ่น ที่เคยมีมา

Better than anything...except, being in love.

และ ถ้าจะว่ากันตามจริงแล้ว รอ ซีรีส์ 5 ตัว F10 ออกมาก่อนจะดีกว่าครับ อีกแค่ 2 เดือนแล้วละนะ

3. ตัด Fortuner ทิ้งไปก่อนเลยครับ  ถ้าจะมองกันถึงระดับนี้ ส่วน Q5 ถ้าอยากได้รถที่มั่นใจหน่อย
ก็คงต้องเดินไปหาผู้จหน่ายอย่างเป็นทางการ เพราะถ้าไปทางเกรย์
อาจเจอรถมือสอง จากอังกฤษ ก็เป็นได้ครับ อย่าเห็นแก่ออพชันที่เยอะกว่าเป็นหลัก

4. ถ้าจะมองรถระดับประมาณนี้ อยากให้เพิ่ม ML 280 CDI อย่างที่คุณ joufo บอกละครับ
รถดีจริงๆในภาพรวม ประหยัดโอเค ใช้การได้ มีความเป็นเบนซ์ ขับสบายแน่ๆ
แต่ อะไหล่ ก็ น่าเป็นห่วงเรื่องราคาเหมือนกัน เพราะต้องนำเข้าทั้งหมด

5. XC60 D5 ก็เป็นรถที่ดีครับ ดีมากๆคันหนึ่ง แต่ว่า บุคลิกการขับขี่ มันก็ยังต้องเน้นความสบาย
ในแบบ วอลโว ดังนั้น ความเฉียบคม อาจจะด้อยกว่าคู่แข่ง นิดนึง แถมราคาอะไหล่ ยังค่อยข้างแพง
แต่ในภาพรวมแล้ว ผมยังคงชื่นชอบรถคันนี้อยู่

3.
3.

ออฟไลน์ prai

ผมมองว่า ข้อสองกับข้อสี่ มันจะสาถารถใช้ด้วยกันได้นะครับถ้าคุณไม่ได้ลุยอะไร และไม่ได้คิดอะไร เพราะเงินทุกบาททุกสตางค์มันมีค่า
ขับบนทางหลวงอย่างเดียวอะไรแบบนั้น Mercedes E-Class Estate น่าจะพอได้ไหมครับ?
ออกต่างจังหวัดก็ได้ ขับในเมืองก็ดูดี ศูนย์บริการตามต่างจังหวัดใหญ่ๆ ก็ยังพอมีให้เห็นอยู่บ้าง

ส่วนข้อหนึ่งนั้นเน้นรับรอลูกค้า และคุณพ่อคุณแม่
ลองมอง S-Class
S350 อย่างที่หลายท่านว่าไปก็พอดีแล้วนะครับ
หรือไม่อย่างนั้น ผมประทับใจมากใน S500 ที่ได้นั่งเพราะคู่ค้าเขาเอามารับรองผม  :)

ส่วนข้อสามนั้นตามใจภรรยาคุณจะดีกว่า ให้เธอเลือกเองครับ
แล้วคุณจะไม่ผิดหวัง  :)

ออฟไลน์ chay

• **
    • http://www.yiwhatour.com
ตามความเห็นของผมนะครับ
ข้อ 1 คุณใช้งานรับรองลูกค้า เดินทางไกล ต้องการความสะดวกสบายและความปลอดภัย อันนี้แลัวแต่คุณ
ข้อ 2 รถเก๋งใช้งานในเมือง
ข้อ 3 ให้ภรรยาใช้ ต้องการ SUV หรือ MPV
ข้อ 4 ต้องการ SUV ใช้งานทั่วไปทั้งในเมืองและต่างจังหวัด

ข้อ 3 - 4 เลือก SUV ดีๆ ก็ใช้งานครอบคลุมแล้วครับ จะเป็น Benz หรือ BMW หรือยี่ห้ออื่นๆก็ได้
ส่วนข้อ 2 ใช้รถญี่ปุ่นก็ได้ครับใช้ง่าย ไม่จุกจิก ถ้าเป็นระดับ CAMRY,ACCORD,TEANA
สมรรถนะและระบบความปลอดภัยน่าจะเพียงพอกับการใช้งานครับ ( หรือจะเอากระบะ 4 ประตูก็ได้นะครับ)
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

• **
มีกลิ่นคล้ายๆ ว่า f10 จะมาเร็วกว่าที่หลายๆคนคิดครับ

ผมคิดเหมือนกันครับ

ตอนนี้ที่ Sale ตาม Showroom บอกว่าประมาณปีเพราะต้องทำการตลาดล้าง stock รถที่มีอยู่
กลัวขายไม่ได้ เพราะรถ model E60 นี้นานกว่า 6 ปีเห็นจะได้

แต่ผมคิดว่าล้าง stock เหมือน Mercedes ตอน E-Class จะเพิ่มยอดได้มาก
แต่ปัญหาคือ E-Class ตัวใหม่ถ้าไม่ใช่ Sport Coupe ยอดแทบไม่ค่อยขึ้นเลยเหมือนกัน

• **
ผมว่าึ740มันแพงไปนะครับ ลองดูs350cdiดูครับผมว่ามานน่าจาเหมาะกว่า ออปชั่นพอๆกันนั่งสบายกว่าครับ เบาะบีเอ็มค่อนข้างแข็งลองนั่งดูแล้วครับ ราคาอะไหล่ก้อถูกกว่าบีเอ็ม ผมแนะนำ s350cdiครับ คุ้มค่ากว่าเยอะ

ขอบคุณครับ ผมจะได้ลองไปศึกษาข้อมูลเพิ่มและเทียบเคียงกัน

• **
1. 730d หรือ s320cdi ก็พอมั้งครับ
2. รอเปรีบเทียบกับ BMW 5er F10 ก็ดีนะครับ เรื่องจุกจิกไม่เกียวกับซีรี่หรอกครับ
    เพราะคนรู้จักเคยขาย E65 ไปเพราะเสียค่าซ่อมระบบไฟไปสองแสนกว่า ยังไม่หาย
3. รอ XC 60 D3 มั้ยครับในราคาถูกกว่าตัวนำเข้า น่าจะมาปลายปี
4. เอ่อ Fortuner ถ้านอกจากราคา คงไม่สามารถเทียบกับ Audi Q5 ที่เป็น SUV แท้ๆ
    ใช้แพลทฟอร์มเดียวกับ A5 ได้ ทั้งทางด้านเทคโนโลยี สมรรถนะ ช่วงล่าง

อ้อใช้ iPAD มาทำเป็นมอนิเตอร์ดูหนัง ก็คุ้มนะครับ ประหยัดไปได้เยอะ น่าจอใหญ่ชัดกว่า รุ่นไหนๆ ด้วยครับ
ถอดมาให้คุณลูกจิ้มเล่นๆยังได้เลย

ขอบคุณคุณลูกหมูบอยมากครับ
1. กำลังคิดว่าจะลองพิจารณาดูและเปรียบเทียบกันอีกทีสำหรับ MB S-Class กับ BM 7 Series
2. ถ้างั้นคงเป็นเรื่องการใช้งานด้วย แต่โดยส่วนมาก 3 Series มีปัญหามากกว่า 5 Series เช่นเดียวกับ X3 กับ X5 ผมเลยเข้าใจแบบนั้น
3. XC 60 ตัวใหม่ CKD ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับและกำลังจะดูสถานการณ์ผมการเจรจาขอประกอบ XC 60 ในไทย
4. ppv อรรถประโยชน์เยอะแต่ SUV แบบ Audi ดึงดูดใจผมมากและอย่างที่คุณ commander cheng และคุณลูกหมูบอยได้บอกผมไว้ช่วยเพิ่มน้ำหนักในความคิดมากขึ้นเรื่อย
ถ้ามีข้อมูลเยอะการตัดสินใจผมในแต่ละทางเลือกก็มีน้ำหนักมากขึ้นเช่นกัน

ขอบคุณครับ

• **
เชื่อภรรยาไว้ไม่ผิดหวัง
ให้ภรรยาเลือกครับ แน่นอนที่สุด!

ครับ

เขาจะกลายเป็นเอา Civic และ Accord แทนน่ะครับ
แล้วผมคงได้ Fortuner หรือ 1 ใน 2 คันข้างต้น

ประหยัดดีแต่....ผมห่วงเวลาทีเด็ดทีขาดและ safety น่ะครับ
ตัวผมไม่เป็นไรแต่ลูกและภรรยาผม อีกทั้งคุณพ่อและคุณแม่ท่านด้วย

• **
ตามความเห็นของผมนะครับ
ข้อ 1 คุณใช้งานรับรองลูกค้า เดินทางไกล ต้องการความสะดวกสบายและความปลอดภัย อันนี้แลัวแต่คุณ
ข้อ 2 รถเก๋งใช้งานในเมือง
ข้อ 3 ให้ภรรยาใช้ ต้องการ SUV หรือ MPV
ข้อ 4 ต้องการ SUV ใช้งานทั่วไปทั้งในเมืองและต่างจังหวัด

ข้อ 3 - 4 เลือก SUV ดีๆ ก็ใช้งานครอบคลุมแล้วครับ จะเป็น Benz หรือ BMW หรือยี่ห้ออื่นๆก็ได้
ส่วนข้อ 2 ใช้รถญี่ปุ่นก็ได้ครับใช้ง่าย ไม่จุกจิก ถ้าเป็นระดับ CAMRY,ACCORD,TEANA
สมรรถนะและระบบความปลอดภัยน่าจะเพียงพอกับการใช้งานครับ ( หรือจะเอากระบะ 4 ประตูก็ได้นะครับ)

คุณ chay สะท้อนความคิดผมกลับมาอีกครั้ง คือ หารถญี่ปุ่นไว้ใช้ในเมือง ปัญหาจุกจิกจะน้อยกว่าและขายเปลี่ยนมือได้ง่ายหากเกิดปัญหาในรถ
แต่SUV นี่ผมอาจต้องเทียบกันระหว่าง ML กับ Q5 เพราะมีหลายท่านแนะนำซึ่งผมจะลองดูรายละเอียด

ส่วนที่จำเป็นต้องเลือกทั้ง 2 เพราะเผื่อกรณีที่ผมและภรรยาต้องเดินทางและอยู่กันคนละจังหวัดและเธอก็ต้องมีงานที่พบเจ้าหน้าที่ระดับสูงหลายๆท่าน ผมถึงคิดว่าผมยอมขับรถที่ขัดใจผมได้แต่ภรรยาผมผมยอมให้เธอในคันที่ดีๆมากกว่าผมน่ะครับ และเผื่อเธอใช้ขับขนของได้มากกว่าเพียงรถ sedan หรือ saloon 4 ประตู

ขอบคุณครับ

• **
ต้องดูว่า กิจการที่ทำเป็นแบบไหนครับ

ถ้าซื้อรถมาแล้ว สามารถรองรับลูกค้า หาเงินได้ด้วย ก็คุ้มครับ

แต่ ถ้าจะเอา ซีรีย์7
ส่วนตัวแล้วผมกลับชอบ S-Class มากกว่า

ถ้ากิจการที่ทำอยู่ ต้องรองรับแขก ที่เป็นระดับ VIP บ่อย การซื้่อ ซีรีย์ 7 หรือ S-Class มาใช้ ผมมองว่าไม่เป็นการฟุ่มเฟือยแต่อย่างใด

แต่เห็นว่า มองรถแนว ฟอร์จูนเนอร์ ไว้ด้วย
ผมว่า ตัวเลือกอย่าง
ML 280 CDI
ที่คุณจิมมี่พึ่งรีวิวไป น่าจะเป็นทางเลือกที่คุ้มค่าเป็นอย่างมาก

เพราะ เอาไปรับลูกค้าก็ไม่น่าเกลียด (ถึงจะเป็นลูกค้าระดับ VIP ผมมองว่า ก็ไม่น่าเกลียด
แถมรถยังใส่ของได้เยอะ ลูกค้าบางท่านก็อาจจะชอบ เวลาเราไปรับหรือไปส่งที่สนามบิน)

ขับต่างจังหวัดก็สบายๆ เพราะรถสูงด้วย ทำให้ทัศนะวิสัยดีกว่า
และแน่นอนว่ามันขับดีกว่า Fortuner เยอะมาก เพราะมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว

ถ้าคิดว่า ต้องซื้อรถคันเดียว แล้วตอบโจทย์ครบทุกข้อ
ทั้งต้องรับลูกค้า รับส่งภรรยา วิ่งต่างจังหวัด รับส่งคนที่บ้าน ฯลฯ
ผมขอแนะนำ

ML 280 CDI ครับ

ผมว่าเป็นรถอเนกประสงค์ที่น่าใช้ ถ้ามีงบประมาณถึงครับ
และส่วนตัวผมมองว่า ถ้าซื้อรถไว้ขับเอง (คือไม่มีคนขับ) ตัวนี้ยังจะน่าใช้กว่า S-Class อีกครับ

(ต้องขออภัยที่เชียร์เบนซ์ เพราะส่วนต้วผมชอบมากกว่า BMW ครับ
และส่วนตัวผมมองว่า ML น่าใช้กว่า X5)
ผมกำลังหาข้อมูลลองเทียบกันอยู่น่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

• **
ขอบคุณข้อมูลจากคุณ commander cheng และคุณ JIMMY มากๆครับ

ช่วยเพิ่มน้ำหนักความรู้สึกกับความคิดผมได้เยอะในเรื่องรถที่ผมสนใจว่าผมคิดไว้ตรงกับความเป็นจริงที่หลายๆคนรู้
ผมจะลอง check และเทียบกันดูอีกทีระหว่าง Audi Q5 กับ MB ML ที่หลายๆท่านแนะนำนะครับ

แต่ที่ผมดีใจมากที่สุดคือ F10 5 Series จะมาในอีก 2 เดือน ตามที่คุณ JIMMY คาดการณ์ไว้นี่แหละสุดบรรยาย
เพราะผมอาจต้องเลือก MB E-Class กับ 5 Series F10

แต่ xc60 ผมคงตัดไม่ได้จริงๆ เพราะลักษณะการใช้งานของภรรยาผม
และความไว้วางใจต่อ Volvo ซึ่งผมคิดว่าการที่เปิดตัว S60 ใหม่และชนท้ายรถบรรทุกที่สวีเดนจากระบบ censor ที่นำมาเปิดตัว
ผมเลยคิดว่าปัญหาดังกล่าวน่าจะได้รับการดูแลเป็นพิเศษในระบบนี้ในตอนนี้

ออฟไลน์ berm

คัน suv นี่ไม่ลองมอง xc90 ดูบ้างเหรอครับ ราคาพอๆกับ xc60 เลยน่าจะถูกกว่าด้วยซ้ำ
ใช้วิ่งทางไกลดีเลยนะครับคันใหญ่ หนักดี แต่พวงมาลัยน้ำหนักเบา ผู้หญิงขับสบายๆ
แต่คันนี้ไม่แนะนำให้ใช้ในเมืองเท่าไหร่ เพราะวงเลี้ยวมันกว้างไปหน่อยครับ
เวลาจะจอดในห้างหรือกลับรถทีนี่เหนื่อยเลย สำหรับเก๋งคันใหญ่ผมเชียร์ benz cdi ครับ น่าใช้กว่า
เวลาเบื่อแล้วจะขายต่อราคาก็ตกน้อยกว่า ปัญหาก็น่าจะน้อยกว่า การขับขี่นี่ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว รถระดับนี้
แต่ถ้าจะเลือก bm series 7 ก็ไม่น่าจะต้องกังวลกับ option บางอย่างที่ไม่มีใน730
เพราะคิดว่าถึงเวลาจริงมันอาจจะไม่ได้ใช้หรือไม่มันก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก เช่น
พวงมาลัย active ถ้าเราไม่เคยขับคันที่มันมีแล้วมาเปรียบเทียบ เราจะไม่รู้เลยว่ามันต่าง
กันยังไง หรือเบาะนวด เพราะเบาะเดิมๆมันก็นั่งไม่เมื่อยอยุ่แล้วแหละรถระดับนี้

• **
ขอบคุณครับคุณ Berm สำหรับคำแนะนำ Volvo XC90 คือผมมั่นใจในสมรถถนะและความไว้วางใจมันอาจจะมากกว่า XC60
แต่รถ SUV คันที่ผมจะเลือกให้ภรรยาผม ถ้าเป็น XC90 นี่อาจจะไม่เหมาะ ด้วยรูปทรงและการใช้งานน่าจะเหมาะกับการใช้ตรวจการและลุยๆ
แบบถึงพริกถึงขิง และภรรยาผมคงไม่ชอบเป็นแน่เลยครับ

ตอนนี้ SUV ที่ผมเองเล็งๆไว้ หลังจากได้อ่านบทความจากทุกๆท่านที่ช่วยตอบผมมา ทำให้ผมอาจยืดหยุ่นความตั้งใจเดิมให้เปลี่ยนมาลองพิจารณารายการรถใหม่
ดังนี้ 1. Mercedes Benz E-Class E200 CGI BlueEfficiency W212 Elegance ด้วยเรื่องการใช้งานในเมืองเป็นหลัก และปัจจัยด้านน้ำมัน ความเหมาะสมในไทย
       2. Volvo XC 60 D5 ตามที่ได้เล่าให้ทุกๆท่านฟังน่ะครับ
       3. BMW 5 Series F10 หรือ BMW 7 Series โดยอาจจะขอรออ่านการ review รถของคุณ JIMMY เพราะคุณ JIMMY มีแผนจะ review ในไม่ช้าสำหรับ 7 Series ส่วน 5 Series F10 นี่จะรอดูท่าทีที่มีผู้แนะนำว่าประมาณ 2-3 เดือน น่าจะได้ยลโฉมในไทย
       4. Land Rover Discovery 4 TDV6 3.0 ตัวนี้ผมและภรรยาชื่นชอบมากแต่กังวลเรื่องหลังการขาย โดยอาจเสี่ยงดูจากการเข้ามาทำธุรกิจของ บริติช มอเตอร์อีกที ที่ข่าวแถลงว่าจะลงทุนอย่างจริงจังมากกว่าอดีตในตลาดรถของ Land Rover แต่เมื่อสักครู่ผมลองพยายามหาเบอร์ติดต่อปรากฎพบแต่ ออโตโมบิล (บริษัทกัวว่า อินเตอร์. เดิม)
แล้วหวั่นๆเหมือนกันว่าหายากลำบากมากๆ ส่วนสมรรถนะผมเชื่อว่ามันดีที่สุดใน SUV ที่โลกนี้มีมา และยอมรับว่าภายในของมันทำให้ผมประทับใจมาก ดีกว่ารุ่นก่อนเยอะมากโดยสิ่งที่วกเข้ามาทำให้ผมสะดุดตาและต้องมาทบทวนถึง LD4 นี้เพราะได้เข้าไปอ่านใน ML 280 CDi ของคุณ JIMMY เลยคิดไปคิดมาน่าสนใจมากแต่ราคาห่างจาก LD4 ไม่มาก และการตลุยในเวลาจริงคงไม่ได้ทำแต่อาจจะเป็นประโยชน์ตรงที่เราถนอมมันได้มากกว่าวัตถุประสงค์หลักที่เขาผลิตมันจึงน่าจะทำให้รถมีปัญหาน้อยลง และอาจจะมีประโยชน์ในการใช้งานในวันหน้าได้ อาจจะมองการณ์ไกลไปหน่อยและดูบ้าบิ่นมากแต่ก็เริ่มไม่ยากตัดมันออก อาจพิจารณาอย่างหนักกับ Volvo XC 60 ส่วน Audi Q5 และ Toyota Fortuner ผมตัดออกจากรายการที่ผมเลือกแล้วเพราะค่าย 4 ห่วงยังน่าห่วงเรื่องหลังการขายในไทยกับผู้ถือลิขสิทธิ์ และค่ายญี่ปุ่นหนึ่งเดียวใน list ของผมนั้นตัวผมเองมีอคติส่วนตัวกับบริษัทนี้มานานแล้วครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
เอ่อ คือว่า จขกท. ต้องการจะซื้อทั้งหมดที่ List มาใช่ป่าวครับ

สงสัยนิดหน่อย เห็นแต่ละคันมันคนละแนวกันเลยอ่ะครับ

ผมว่าที่จขกท. เลือก 7-Series นี่เพราะชอบขับรถเองด้วยส่วนหนึ่งรึป่าวครับ ผมว่าภายในห้องโดยสาร S-Class มันดูทื่อๆยังไงไม่รู้อ่ะครับ

• **
เอ่อ คือว่า จขกท. ต้องการจะซื้อทั้งหมดที่ List มาใช่ป่าวครับ

สงสัยนิดหน่อย เห็นแต่ละคันมันคนละแนวกันเลยอ่ะครับ

ผมว่าที่จขกท. เลือก 7-Series นี่เพราะชอบขับรถเองด้วยส่วนหนึ่งรึป่าวครับ ผมว่าภายในห้องโดยสาร S-Class มันดูทื่อๆยังไงไม่รู้อ่ะครับ

ถูกต้องครับผมอยากขับเองมากกว่าและขับให้ครอบครัว เพราะผมจะได้รู้รายละเอียดในตัวมันและที่สำคัญจะได้เข้าใจมันด้วย
รถคันปัจจุบันผมใช้มันมากว่า 12 ปีและอาจใช้ได้ต่อรวมถึงรถมอเตอร์ไซต์ด้วย และมีแค่ผมที่พอเข้าใจในตัวมันว่าแตกต่างยังไง
เวลารถมีปัญหามีแต่ผมที่มันไม่มีปัญหาปรกติดีทุกอย่าง แต่คนกลับเจอปัญหากับมัน เรียกว่าผมโชคดีมากๆ และตั้งแต่ปี 47-48 มานี่
ผมไม่เคยเจอปัญหาจากมันอีกเลย อย่างมากยางรั่วน่ะครับ นอกนั้นไม่เคยเลย