ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องติดรถ หน้า-หลัง ตอนนี้มีตัวไหน คุณภาพ ดีๆบ้างครับ  (อ่าน 7132 ครั้ง)

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member

สวัสดีครับ ตอนนี้มีหลายทางเลือกเลย

อยากได้กล้องหน้าหลัง คุณภาพดีๆ งบ ประมาณ 5-8 พันบาท

ไปดูมาหลายตัว

proof platinum ii dual
mobil cam mb-6 dual

ลองไปดู HP ที่มีสองกล้องมา อันนี้รู้สึกจะห่วย

แต่ใจจริงชอบ

Transcend DrivePro 230 ตัวใหม่

แต่ว่ามันมีแค่กล้องเดียว

ถ้าจะติด ต้องซื้อสองอัน

ใครมีความคิดเห็น หรือกล้องรุ่นอื่นดีๆแนะนำ บ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Thinkware เรียบหรูดูแพง แต่ก็แพงจริง เกินงบที่ จขกท ตั้งไว้
อีกตัว blackvue ครับ

ออฟไลน์ gobank01

ตอนนี้ใจเทไปทาง Thinkware 770 ตัวใหม่

ราคา 15,000 บาท คุณภาพเยี่ยมครับ

มีใครแนะนำตัวอื่น บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
proof platinum
mobil cam
มาจาก โรงงานเดียวกัน ภาพ ok ใช้ได้เลย แต่ไม่ใช่แบรนด์ใหญ่ระดับ inter
วัสดุ การประกอบ ธรรมดา ความทนทานใช้ได้

ส่วน transcend ยี่ห้อนี้ มีดีที่ทน รับประกันนาน แต่เรื่องคุณภาพวีดีโอเฉยๆ รุ่นสูงๆ ภาพจะเท่ากับรุ่นถูกของ OEM ที่ใช้ชิพดีๆ ของแท้  ซี่อยี่ห้อนี้เอาทนเป็นหลัก

Thinkware คุณภาพดี แต่แพงมากอะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
platinum ii ใช้อยู่ครับ ค่อนข้างผิดหวัง กลางวันชัดดีกลางคืนไม่เหลือขี้เลย ตอนนี้เจอปัญหาเอ๋อบ่อย อัดๆไปแล้วค้างต้องกดเปิดปิดใหม่ตลอด มองตัวอื่นเถิดครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ oatekung

thinkware มันไม่มีจอ ต้องดูในมือถือ ไม่โอเลยอ่ะกับราคา 15k  -_-
เอาที่กลางคืน 1080p 2-3พันก็พอ ok ละครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Xiaomi Yi Smart Dash Camera ครับ

ใช้อยู่ครับ ภาพเหมือนที่ตาเรามองเห็น ราคา 2 พัน คุ้มมากครับ

หากจะซื้อ แนะนำให้ตรวจสอบคยขายครับว่าเป็น English Firmware หรือยังครับ
เพราะบางเจ้าเอา Chinese Firmware มาขายจะไม่มีภาษาอังกฤษมาเลยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ iamnobody

ถ้าเอากล้องเดียว คุณภาพไฟล์ดีมากๆๆๆ ตอนนี้ผมให้ vicovation opia2 แต่เสียที่ไม่มี gps built in
ส่วนแบ 2channel ก็คง blackvue, thinkware แต่ blackvue ผมใช้มา 5 ปี ในช่วง 5 ปีที่ผมใช้ เสียไป 3 ตัวเนื่องจากมันร้อนจนพัง ไม่รู้รุ่นใหม่ๆแก้ปัญหาไปรึยัง
อีกตัวที่ราคาถูก คุภาพไม่เลวเลยก็ viofo a119s ครับ
แล้วก็มี dcam ที่ร้าน dashcam thailand เอามาขาย ก็น่าสนใจครับ เป็น 2channel กล้องหน้าเป็น touchscreen ความชัดก็พอใช้ได้

ออฟไลน์ windmill

• Newbie
  • *
เพิ่งไปติด Thinkware F770 มาครับ ลองดูวีดีโอเป็นตัวอย่างประกอบการตัดสินใจครับ
รถผมติดฟิล์มมืดพอสมควรนะครับอาจจะมืดไปสักหน่อย  :)

กล้องหน้า

กล้องหลัง
CS2A,A00, E84, F20, F26, F34

ออฟไลน์ tsubasa

TRANSCEND คุณภาพของภาพ ผมว่าธรรมดา เหมือนกล้องราคาถูก พวก G1W
ตอนนี้ผมเลยใช้กล้องติดข้างหน้า 1 ตัว ข้างหลังอีก 1 ตัว
กล้องหลังอย่าคิดว่าไม่จำเป็นนะครับ เพราะรถในไทย มีหลายคันชอบไม่มีป้ายทะเบียนด้านหลัง หรือมีป้ายแต่พยายามลบตัวเลขให้มองไม่ชัด

ออฟไลน์ h0661036

ถ้าจะให้ดี แก้ไขที่ฟิลม์ติดหน้ารถก่อน  กล้องผมใช้ transcend เอาแบรนด์ที่น่าจะคงทน  เรื่องภาพผมว่าไม่หนีกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ CarameLon

Vicovation MF3 ถ้าเน้นคุณภาพไฟล์ภาพชัด แล้วราคาก็เกือบสี่พันไม่รวมเมม
ตอนนี้ใช้โหมด 2560x1440 30fps HDR กระบะ มอไซค์ ขับผ่านรถผมเร็วๆ ยังไงก็ไม่รอด
ฟรีชเฟรม ซูมทะเบียน ซูมยี่ห้อ ของแต่งรถอะไรรู้หมด ข้อเสียคืออัดเสียงไมล์มันไม่ค่อยชัด
ปล.จะเล่นกล้องติดรถทั้งที ต้องติดให้รถคันอื่นมองเห็นกล้องคุณได้ยิ่งดี  8)(ฟิลม์ใส)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมใช้ Transcend DrivePro 200 มา 3 ปีแล้ว ทนจริงครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย ภาพและเสียงชัดดี แต่ G Sensor ไวเกิน (ตั้งเป็น Low ก็ยังไว) ตอนนี้ผมสนใจตัว Thinkware F770 อยู่ รอให้ Transcend ลาโลก แต่คงอีกสักพักใหญ่เลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Visual

ยืนยันอีกเสียงว่า transcend ทนจริงๆ เสถียรมาก
ส่วนคุณภาพไฟล์ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นไม่ค่อยแน่ใจเพราะหลังจากมาใช้ตัวนี้ก็ไม่ได้เปลี่ยนอีกเลยเพราะมันไม่พังซะที ไม่เคยเอ๋อด้วยเลยไม่ได้สนใจเรื่องกล้องแล้ว
แต่ผมลองเปิดไฟล์เทียบกับ thinkware ที่คุณ windmill ลงไว้ดู ผมว่า transcend ชัดกว่าหน่อย

ออฟไลน์ 12345678910

ส่วนตัวผมใช้ทรานเซน 220 ทนมาก 2ปี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ แต่เซงเหมือนจขกท ที่ไม่ทำกล้องหน้าหลังมา กะว่าถ้าเสียคงเปลี่ยนไปเล่นกล้องเกาหลีใต้แทน เพราะมีกล้องหน้าหลังมาเลย

ผมแนะนำตัวนี้ละกัน อยู่ในงบ เวปขายและร้านอยู่ในคอมเม้นยูทูปเลย

กล้องติดรถยนต์ Thinkware แบรนด์อันดับ 1 จากเกาหลี
รุ่น Thinkware F100
รุ่นน้องเล็ก กล้องหน้าหลัง ราคา 6900บาท
Spec กล้องหน้า 1080P 30FPS+ กล้องหลัง 720P FPS
Sony sensor
ชนาดเล็กมากๆ
มีโหมดบันทึกขณะจอด แบบตรวจจับการเคลื่อนไหว เมื่อต่อตรงเข้าระบบฟิวส์
รองรับเมมถึง 128G
แถมฟรีสายทำงานตอนจอด
Made in Korea

ออฟไลน์ werawit

กล้อง แพงๆ แบบ 770 นี่ ใช้งานได้กี่ปีครับ ถึงจะพัง..............

ออฟไลน์ TheZero

Xiaomi Yi Dash Cam ซื้อมา พันแปด คุณภาพเกินราคา แถมมี wifi

ออฟไลน์ ps000000

เอาตรงๆ เมืองไทยนี่ ต้องติดกล้อง  4 ตัว เพิ่ม มองไปด้านซ้าย+ขวา ของรถ อีกอย่างละตัว

เพราะผมเคยโดนชนด้านข้าง