ผู้เขียน หัวข้อ: เร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงมันตรายมากนะครับ!!!  (อ่าน 10639 ครั้ง)

ออฟไลน์ au8ust

• Newbie
  • *
Re: เร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงมันตรายมากนะครับ!!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:45:21 »
ช่วงที่เค้าแซงหลายๆ รอบ ผมว่าเค้าคงเข้าใจผิดว่า จขกท อยากแข่งมั้งครับ

มีครั้งนึง ผมจอดรอไฟแดง พอไฟเขียวมาผมก็เร่งออก มันดึกแล้ว รถไม่เยอะ ก็ไม่ได้คิดอะไร เหยียบเล่นๆ เกิดล้อฟรีขึ้นมานิดนึง ขับไปสักพัก ไม่กี่วิเอง มีรถคันนึงวิ่งแซงขวาผมไป ผมขับ 100 นะ แต่เค้าขับแซงเร็วมากๆ มองไม่ทัน สักพักไปเจอกันที่ไฟแดงหน้า อ่อ... audi tt ก็ว่าทำไมเร็วจัง เค้าคงคิดว่าผมเร่งเครื่องแข่งเค้าตอนไฟแดงแรก จริงๆ เปล่าเลย ไม่ได้มองด้านข้างด้วยซ้ำว่ารถอะไร 5555

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
Re: เร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงมันตรายมากนะครับ!!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:16:52 »
ผมกลับชอบให้เค้าเร่งๆไปก่อนเลย เราค่อยตามทีหลัง ยังดีกว่าพวกแช่ค่อยๆหยอด

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:21:19 »
คุณบอกวิ่ง 80-90 อยู่เลนกลาง แล้วมีฟอร์ดเข้าเลนกลาง คุณเลยออกเลนขวา อันนี้ผมไม่เข้าใจว่าคุณจะเเซงออกขวาเพื่อที่จะแซงไปอยู่หน้าฟอร์ดแต่แรกเลยรึเปล่า พอคุณจะเเซงกลับเข้าซ้ายเพราะเลนขวาโดนบีบเลนเลยโดนฟอร์ดเร่งปิดทาง
ถ้าเป็นเเบบนี้ ผมกลับมองว่า ถ้าตอนเเรกที่ฟอร์ดแทรกเข้าเลนกลางที่คุณอยู่ก่อน แสดงว่าฟอร์ดมาเร็วกว่าคุณนึเปล่า ถ้าใช่ การที่คุณเปลี่ยนออกขวาสุดเพื่อแซงกลับ ก็เป็นพฤติกรรมที่ไม่สมควรเพราะความเร็วที่ใช้เดิมแค่ 80-90
การขอแทรกกลับเพราะเลนขวาสุดโดนบีบเลน ตรงนี้ ผมว่าเลนหลักเป็นของฟอร์ดนะครับ ถ้าคุณจะเข้า คุณต้องเร็วกว่าเค้ามาก ไม่ก็ต้องเข้าต่อท้ายครับ
ถนนมันมี3เลนครับ
ตอนแรกฟอร์ดอยู่ซ้ายสุดผมจะแซงเลนกลางก็ได้ด้วยความเร็ว80 90เนี่ยครับ
แต่ฟอร์ดก็เปิดไฟเลี้ยวขวาขอเข้าเลนกลางด้วยความเร็วที่เท่ากับเลนซ้ายผมเลยหลบไปเลนขวเพื่อจะแซงครับ
ถ้าเขาไม่ออกขอออกจากเลนซ้ายมาเลนกลางผมแซงเลยผมแซงเลนกลางเลยยังได้ครับ เพราะเขาไม่ได้ขับเร็วมาก 80-90แซงได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 17:28:58 โดย Chotjirat Amparat »

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:31:11 »
ไม่ใช่ละ

นี่ผิดวิสัยคนที่มีความปลอดภัยเป็นที่ตั้ง
เมื่อเลนของตนไม่ใช่เลนหลัก แต่เป็นเลนรอง ที่ต้องทำคือขอทาง เพื่อเข้าเลนหลัก โดยชลอความเร็วแล้วเปิดไฟขอทาง
เปิดแล้วต้องดูว่าทางหลัก มาเร็วหรือไม่ ปลอดภัยพอจะเข้าเลนได้หรือไม่
ถ้ายังไม่ปลอดภัยก็ต้องรอ ชลอจนหยุดก้ต้องทำ

ไม่ใช่รีบเร่งความเร็วเพื่อเข้าเลนก่อนคนในเลนหลักมาถึงตัว
แบบนี้จะเสี่ยงต่อการตัดหน้าระยะกระชั้นชิดมาก เพราะเราไม่รู้เลยว่าทางหลักเขายอมหรือไม่
ชนกันมานับต่อนับแล้ว

เลนไหนตีบ หรือถูกบีบ ถูกปิด ย่อมไม่ใช่เลนหลัก แม้จะเป็นช่องทางขวาสุดก็ตาม
โดยเฉพาะทางเส้นหลักที่มีรถทำความเร็วสูงๆแล่นอยู่ ต้องระวังเป็นพิเศษ

Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:41:17 »
ผมเคยเจอเมื่อ 10 ปีก่อน แต่ เลนสวนครับ ฝั่งละเลน

ตอนแรกเขาขับ 40 พอผมเร่งแซง เขาเฆี่ยนไม่ให้แซง กลายเป็น 80-90

พอรถสวนผมก็ต้องผ่อนมาอยู่ตามเขา

เขาก็ขับ 40 เหมือนเดิม พอผมแซงอีกครั้งเค้าก็ทำอีก

รวมแล้ว 3 รอบ โห โกรธจริงจัง 555

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:08:13 »
คนขับรถในประเทศนี้บางพวกมีปฏิกิริยารุนแรงกับไฟเลี้ยวจากคันที่ขอเข้าเลนครับ ไม่ว่าจะขับช้าเต่าคลานขนาดไหน ไม่ว่าจะเว้นหน้าห่างสองสามคัน พอเจอไฟเลี้ยวปุ๊บเหมือนตื่นจากภวังค์ต้องเร่งเครื่องมาปิดทันที บางทีปิดไม่ทันก็ไม่พอใจก็บีบแตรใส่ลั่น เหมือนมีปัญหาทางจิต

กล่าวได้โดนใจมากกกกกกก  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:10:49 »
คราวหน้าต้องไม่เปิดไปเลี้ยว
อยากไปก็ไปเลย
ไม่ไปก็อย่าไปวัดใจคน

พูดเล่นหรือพูดจริงครับ

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:39:05 »
บ้านเรา ถ้าเปิดไฟเลี้ยวทีไร  ไม่รู้ไอ้รถคันข้างๆ  เป็นอะไร มักชอบเร่งเครื่อง ไม่ยอมให้แซงประจำ 
ช่วงหลังๆ นี่ ถ้าข้างหน้าดูปลอดภัย ผมเปิด mode sport ไว้รอแซงเลยครับ