ผู้เขียน หัวข้อ: เร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงมันตรายมากนะครับ!!!  (อ่าน 10638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
พอดีเดินทางออกต่างจังหวัดครับช่าวกลางคืน 23.30 รถไม่ค่อยมี มีแต่รถบรรทุก รถทัวมากกว่า
ขับรถปกติด้วยความเร็ว80-90
ถนนมีทั้งหมด3เลน
ตอนแรกผมอยู่เลนกลางแล้วก็มีฟอร์ดLaserจะออกมาเลนกลางผมก็หลบไปอยู่ขวาแล้วค่อยๆแซงไปแต่ตอนนั้นถนนจาก3เลนมันกำลังจะ
บีบให้เหลือ2เลนซึ่งบีบจากเลนขวาเข้าไป เมื่อผมเห็นว่าทางมันจะบีบเลนขวาสุดผมเลยเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเพื่อขอกลับไปตรงที่ถนนไม่ถูกบีบ
แต่...Ford Laserคันนั้นกลับเร่งเครื่องไม่ให้เข้าผมไม่รู้จะทำยังไง(ทางก่อนบีบมีระยะอยู่)ผมเลยกดคันเร่งแบบสุดจาก 90 ขึ้นไป 130 แล้วรีบหลบเข้าถนนที่ไม่ถูกบีบเพื่อไม่ให้เกิดการบาดหน้ากันขึ้นจึงต้องเร่งความเร็วมากแล้วก็ขับ 90 ตามปกติที่เลนซ้าย พอford laser ตามมาก็ขับเลนขวาเทียบข้างแล้วทำเป็นเร่งเครื่องแล้วพุ่งออกไป แล้วก็ชะลอรอรถ พอรถผมเข้าไปใกล้ๆก็เร่งใส่อีกแล้วพุ่งไป เพื่ออะไรครับ รอบที่สามชะลออีกผมเลยเร่งหนีไปเลยเลยแยกกันครับ

เคยเจอบ้างไหมครับ เขาทำไปเพื่ออะไร ถ้าผมหลบเข้าเลนที่มีถนนไม่ทันไม่ลงข้างทางหรอครับ

ปล.สถานที่ ช่วง กำแพงเพชร-นครสวรรค์ ขาล่อง 

ผมขับรถไม่มีไปกวนตีนใครก่อนนะครับเพราะเวลานั้นทั้งถนนช่วงนั้น มีรถผมกับfordคันนั้นแค่2คันครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: เร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงมันตรายมากนะครับ!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 23:37:20 »
เรื่องคันนั้นผมไม่ออกความเห็นแล้วกันครับ

แต่จังหวะจะเข้าเลนบีบ คหสต.ผมน่าจะชะลอเข้ามากกว่าเร่งเข้านะครับ
อยากไปก็ปล่อยมันไปก่อนเลย แม้ว่าตอนนั้นจะขับรถแรงผมก็ปล่อยไป
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: เร่งเครื่องไม่ยอมให้แซงมันตรายมากนะครับ!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 23:50:02 »
เป็นหนึ่งในเหตุผลว่าทำไมเราต้องการรถแรงๆ มันใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน มีแล้วไม่ใช้ดีกว่าต้องใช้แล้วไม่มี

บางคนอาจสงสัย เข้าไม่ได้ก็เบรคแค่นั้น เอาไว้ลองถามตัวคุณเองในสถาการ์ณจริงแล้วกัน บางทีเบรคแล้วมันไม่อยู่ สู้เร่งปาดโอกาสรอดสูงกว่า โดยไม่ได้ต้องการขับรถกวนใครแต่สถาการ์ณบังคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 00:04:37 »
สถาณการณ์ที่ท่านเจอ คู่กรณีอาจจะรู้ก่อนแล้วว่าเลนตัวเองจะถูกบีบให้เข้าเลนกลางข้างหน้า
เลยเข้าเลนกลางแต่เนิ่นๆ และบางทีจังหวะนั้นเขาก็กำลังเร่งพอดีก็อาจเป็นได้ครับ
กรณีของท่านจะดูคาบเกี่ยวว่าจงใจหรือไม่จงใจครับ พูดลำบาก

แต่ที่ผมเจอประจำและชัดเจนสำหรับผมคือ แช่ขวา 80 แต่พอผมจะแซงซ้าย ก็เร่งมาปิดไม่ให้เข้า
พอผมกลับเข้ามาหลังเขาก็แช่ 80 ต่อ

อีกกรณีคือถนนเลนสวน (ข้างละ 1 เลน) แช่ 80 หน้าเขาเว้นระยะคันหน้าประมาณ 3 ช่วงรถ
พอเราเร่งแซงขวาไปเลนตรงข้าม พี่แกก็เร่งไปจี้คันหน้าปิดช่องไม่ให้เราเข้า
เราก็ต้องเบรคและกลับเข้าเลนมาต่อพี่แก และพี่แกก็แช่ 80 ต่อ

ทั้งสองกรณีที่ผมเจอ หัวร้อนทุกครั้ง มองโลกในแง่ดีคิดบวกไม่ออกเลยครับ
 >:( >:( >:( >:( >:( >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 00:22:11 »
คนขับรถในประเทศนี้บางพวกมีปฏิกิริยารุนแรงกับไฟเลี้ยวจากคันที่ขอเข้าเลนครับ ไม่ว่าจะขับช้าเต่าคลานขนาดไหน ไม่ว่าจะเว้นหน้าห่างสองสามคัน พอเจอไฟเลี้ยวปุ๊บเหมือนตื่นจากภวังค์ต้องเร่งเครื่องมาปิดทันที บางทีปิดไม่ทันก็ไม่พอใจก็บีบแตรใส่ลั่น เหมือนมีปัญหาทางจิต

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 00:43:07 »
ผมเข้าใจครับสถานการณ์แบบนี้ แต่เอาให้ชัวร์ ชะลอหน่อยแล้วต่อท้ายดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:00:43 »
เคสแบบนี้ใครขับตจว ผมว่าเจอบ่อยนะ นิดๆหน่อบๆยอมกันไปดีกว่า

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 06:27:42 »
บางครั้งปล่อยเขาไปช่างหัวเขาดีกว่าครับ อันตรายครับ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 06:46:09 »
 ;) เห็นไฟเลี้ยวแล้วต้องเร่งปิด ไม่รู้เป็นไรกัน
ผมเห็นใครเปิดไฟเลี้ยวนี้ยอมให้หมดเลยน้ะ ถือว่าบอกกันดีดี มีมารยาท
ดีกว่าพวกปาดเข้าเยอะ  8)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 07:08:08 »
คราวหน้าต้องไม่เปิดไปเลี้ยว
อยากไปก็ไปเลย
ไม่ไปก็อย่าไปวัดใจคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 07:09:39 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 07:55:15 »
ถ้ากระบะรุ่นใหม่ๆ แรงบิดมหาศาลครับ แตะเบาๆก็ปิดรูที่เราจะแทรกได้แล้ว

ต้องมันใจว่าเรามาเร็วพอสมควร พอที่เขาจะเหยียบคันเร่งไม่ทันครับ

ยุคสมัยนี้ อันตรายมาก ก ล้านตัว

เลี่ยงได้-เลี่ยงให้หมดทุกเคสครับ

ไม่มีความคุ้มเลยถ้าใจร้อน

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:36:22 »
ผมเคยเจอสถานการณ์คล้ายคุณ ขับมาเลนกลางดีๆ เส้นสระบุรีเข้ากรุงเทพ ดลนขวาเปนเลนกลับรถมีรถบรรทุกอีกฝั่งจะกลับรถมา เขายื่นหน้าออกมาในเลนขวาฝั่งเรา เเล้วคันที่อยุ่เลนขวาก้น่าจะเหนเเทนที่จะเบรคกลับเร่งเเถมเร่งไม่พ้นอีก มาเบียดผมผมเบรคจาก110 ลงมาเหลือ80 เลย ถ้าไม่เบรคก้อัดกันตรงนั้น เเต่ผมปล่อยครับคนขับแบบนี้สักวันเดี่ยวก้เจอคนที่เขาไม่ยอม ปล่อยๆเเล้วกลับบ้านดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:43:11 »
เป็นผม ผมเลือกที่จะชะลอเข้าหลังเลเซอร์คันนั้นครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:53:55 »
เราแซงคันหน้าถ้าเค้าไม่ยอมให้แซง กรณีกำลังเครื่องพอๆกันชะลอรถเถอะครับถ้ากำลังเครื่องเราแซงไม่ขาด อันตรายต่อตัวเราและคนรอบข้างมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 08:55:46 โดย joa123 »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:02:22 »
เป็นหนึ่งในเหตุผลว่าทำไมเราต้องการรถแรงๆ มันใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน มีแล้วไม่ใช้ดีกว่าต้องใช้แล้วไม่มี

บางคนอาจสงสัย เข้าไม่ได้ก็เบรคแค่นั้น เอาไว้ลองถามตัวคุณเองในสถาการ์ณจริงแล้วกัน บางทีเบรคแล้วมันไม่อยู่ สู้เร่งปาดโอกาสรอดสูงกว่า โดยไม่ได้ต้องการขับรถกวนใครแต่สถาการ์ณบังคับ

ผมเข้าใจดีเลยครับ
เคยเจอรถบัสปาดหน้ามาดื้อๆ แบบเหี้ยๆ ทางตรงๆยาวๆ ไม่รู้จะออกมาทำห่าอะไร ผมบีบแตร ตบไฟและเบรค สุดท้ายไม่รอดครับโดนท้ายบัสตบเข้าเต็มๆ ยังเกลียดมันถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:03:14 »
ผมเคยมีทะเลาะกับคนข้างบ้านเรื่อง เขาเร่งเครื่องตอนผมแซงจนมอไซค์ที่สวนมาเฉี่ยวรถผม

ตอนแรกเขาขับช้าๆอยู่ 60 ถนนสองเลนสวน ผมออกขวาแซง เร่งไปถึง 90

ดันมีมอไซค์ออกมาจาซอยพอดีเฉี่ยวผม กระเด็นตกข้างทาง แล้วเขาก็ขับรถเลยไป
ไปต่อว่าเขาก็บอกว่าไม่รู้ เขาขับปกติ ทั้งๆ ที่เขาทำให้ผมเกือบฆ่าคนตาย   หมดไปเกือบแสน ซื้อมอไซค์ให้เขาใหม่ด้วย

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:19:36 »
ก็แค่ชะลอรถ ก็เข้าได้แล้ว ..... มันเป็นประเด็นตรงไหนอะครับ ??? 

มันเป็นเลนของเขา เขาจะเร่งหรือชะลอ มันก็เรื่องของเขา.....แต่คันที่จะมาเข้าเลนเนี่ย  ควรต้องระวังและเผือดีๆ  .....เลนหลักไม่ยอม ก็ต้องชะลอ มันก็แค่นั้น มันไม่ใช่เรื่องอะไรเลย

-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:54:47 »
ผมเจอมาเมื่อวานเหมือนกันครับ
เจอแบบนี้มีแค่2ข้อครับ
1.รถเราแรงกว่ามันก็กดให้มิด หรือถ้า
2.ไม่มั่นใจก็เบรค ค่อยแซงจุดปลอดภัย Safety first

ถนนมีเกาะกลางก็เจอพวกแช่ขวา เมื่อวาน ผมเจอรถข้างหน้า3คัน ขับเร็วเท่ากันคู่กันไป  ผมจึงต้องแซงซ้ายหนึ่งที แล้วต่อด้วยมุดขวา1ที แล้วมุดซ้ายอีก1ที
สุดยอดมากๆเพื่อนร่วมทางจงเจริญ(ลง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 10:20:42 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:58:08 »
รถสวนกันขับตามๆกันไปครับ
ถ้าไม่ทันจริงๆคงเบียดเข้าไปหนะครับ
ชนรถที่สวนกันคือตายแน่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:13:03 »
ไม่แปลกครับ

คนอยู่ในเลน เขามีสิทธิที่จะชลอให้คุณเข้าหรือไม่ก็ได้  เมื่อความเร็วใกล้เคียงกัน  ถ้าเขาเร่ง  แสดงว่าเขาต้องการให้คุณเข้าด้านหลัง เขาขออยู่ด้านหน้า  เราก็ต้องทำตาม เพราะเราจะเข้าเลนเขา

แต่ถ้าคุณต้องการจะเข้าก่อน  พอเปิดไฟเลี้ยว คุณต้องกดแบบนั้น  ก็ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:02:41 »
ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ ใจเย็นๆ
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:19:42 »
ถ้าทั่วไปนี่ผมก็ชลอๆนะครับ แต่เคยมีครั้งนึง รถบรรทุกล้วนๆ ไม่มีเก๋งปน
อยู่ตำแหน่งแบบที่จขกทเจอมาเลยครับ ข้างหลังก็รถเล็กตามกันมา
พอดีรถไม่แรง การคำนวณเลยต้องดี สับเกียร์ลงเหยียบทันที หวุดหวิดมาก เส้นทางใต้
(รถใหญ่ก็ดันรถเปล่าทำเวลาอีก เร่งพร้อมไฟเขียวซะงั้น :-X )

แต่เคสรถเก๋งแบบจขกทเจอนี่ ผมหละขอบคุณเลย  ;D
ขอบคุณผู้ที่สร้างข่าวฉาวให้วงการฟอร์ พบว่าไม่มีใครกล้ามาเรื่องโดยธรรมชาติ ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:39:25 »
เจอบ่อย จนเป็นเรื่องปกติ

ส่วนตัว ก็แล้วแต่สถานการณ์ แล้วแต่กำลังรถครับ ถ้าเร่งแล้วพ้น ก็เร่ง แต่ถ้าเร่งแล้ว เสี่ยง ก็ยอมเบรค ครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:45:53 »
คนขับรถในประเทศนี้บางพวกมีปฏิกิริยารุนแรงกับไฟเลี้ยวจากคันที่ขอเข้าเลนครับ ไม่ว่าจะขับช้าเต่าคลานขนาดไหน ไม่ว่าจะเว้นหน้าห่างสองสามคัน พอเจอไฟเลี้ยวปุ๊บเหมือนตื่นจากภวังค์ต้องเร่งเครื่องมาปิดทันที บางทีปิดไม่ทันก็ไม่พอใจก็บีบแตรใส่ลั่น เหมือนมีปัญหาทางจิต
กำลังจะเม้นแบบนี้ 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:47:19 »
มันเป็นเรื่องของทิฐิไม่ใช่เหรอครับ?
ฉันจะแซงจะเข้าก่อน
ฉันไม่ยอมฉันอยู่เลนหลัก
ต่างคนก็ต่างมีเหตุผลเข้าข้างตัวเอง

ยิ่งรถใครแรงก็ยิ่งมั่นใจว่าจะแซงได้
ความคิดที่ว่าจะลดความเร็วลงแล้ว
เข้าทีหลังเขาก็ยิ่งห่างไกลไปอีก

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:04:15 »
แต่บางคนแซงไม่ดูก็เบรคไปนะครับ

บางทีผมอยู่เลนกลาง (ทางด่วน) กำลังเร่งจาก 80 ไป 110 ไรงี้ คันหลังมาเร็วกว่านิดหน่อย (สมมติแช่ 110 มา) รีบออกขวาแล้วจะตบกลับกลางเพราะมีรถช้ากว่าแช่ขวาอยู่

ถ้าผมเร่งอยู่ แล้วดูว่าคันขวายังไงก็เบรคทันไม่สอยท้ายรถแช่ขวา ผมก็ไม่เบรคให้หรอกนะครับ แต่ถ้ามาเร็วมากจริงๆถึงจะยอมให้

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:37:43 »
บางทีก็เข้าใจว่าการเปิดไฟเลี้ยวเป็นการเรียกให้รถเข้ามาหาเราเหมือนกันครับ
บางทีเรามั่นใจว่าเร่งอีกนิดน่าจะพอเข้าได้ กลับกลายเป็นเร่งมาตีคู่ซะงั้น

ออนไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:00:17 »
คุณบอกวิ่ง 80-90 อยู่เลนกลาง แล้วมีฟอร์ดเข้าเลนกลาง คุณเลยออกเลนขวา อันนี้ผมไม่เข้าใจว่าคุณจะเเซงออกขวาเพื่อที่จะแซงไปอยู่หน้าฟอร์ดแต่แรกเลยรึเปล่า พอคุณจะเเซงกลับเข้าซ้ายเพราะเลนขวาโดนบีบเลนเลยโดนฟอร์ดเร่งปิดทาง
ถ้าเป็นเเบบนี้ ผมกลับมองว่า ถ้าตอนเเรกที่ฟอร์ดแทรกเข้าเลนกลางที่คุณอยู่ก่อน แสดงว่าฟอร์ดมาเร็วกว่าคุณนึเปล่า ถ้าใช่ การที่คุณเปลี่ยนออกขวาสุดเพื่อแซงกลับ ก็เป็นพฤติกรรมที่ไม่สมควรเพราะความเร็วที่ใช้เดิมแค่ 80-90
การขอแทรกกลับเพราะเลนขวาสุดโดนบีบเลน ตรงนี้ ผมว่าเลนหลักเป็นของฟอร์ดนะครับ ถ้าคุณจะเข้า คุณต้องเร็วกว่าเค้ามาก ไม่ก็ต้องเข้าต่อท้ายครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:28:32 »
ถ้าผมเปิดไฟเลี้ยวแล้วพบว่าเข้าไม่ได้ ผมก็ตบปิดไฟเลี้ยวครับ เพราะบางคนจะลังเลครับ ผมว่าแบบนี้ช่วยได้นะครับ

เอาชัวร์ ๆ ปลอดภัยกว่า ถ้าไม่ชอบคันนั้นเด๋วค่อยแซงคืน อิอิ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:32:53 »
ที่กวนมากๆคือพวกขับเรื่อยๆ ค่อยมาเร่งตอนกำลังจะโดนแซง  >:( >:( >:(