ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru XV vs BMW X1 ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 11619 ครั้ง)

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
Subaru XV vs BMW X1 ตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2017, 23:46:52 »
สอบถามความเห็นสมาชิกครับ พี่สาวมี งบ 1.3 ล้าน ระหว่าง XV ป้ายแดง กับ X1 มือ 2 (BSI เหลือ 1ปี+) ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
- ไว้ใช้ลุยน้ำท่วมในกรุงเทพได้ประมาณนึง
- มีซิ่ง 140-150 บ้าง
- Subaru หาศูนย์ไม่ค่อยมี
- ค่าบำรุงรักษาโหดต่างกันมากหรือไม่ หลังหมดประกัน
- X1 ควรเล่น ดีเซล หรือ เบนซิน
- ฟีลลิ่งต่างกันแค่ไหน เทียบกันช่วงล่าง นุ่ม สาดโค้งไม่เท การเก็บเสียง เบรคหัวไม่ทิ่ม
- ใจนึงอยากได้รถใหม่ อีกใจก็อยากได้ premium แต่ห่วงค่าซ่อม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: Subaru XV vs BMW X1 ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 00:49:52 »
BMW X1 ผมไม่เคยลองขับ เคยแค่ดูเป็นตัวเทียบรถให้ที่บ้านคงขอ-งด-ความเห็นทางฝั่ง X1 นะครับ

Subaru XV เครื่อง 150 ม้าแต่ตัวรถหนักแถมยังใช้เกียร์ CVT ตอนออกตัวมันจะหน่วงๆหน่อยเพราะระบบมันตั้งมาไว้สำหรับ safe เกียร์ แต่พอความเร็วลอยตัวแล้วความเร็วมันก็ไหลขึ้นปกติจะไปตื้อๆก็แถว 150 ขึ้นไป
วิ่งทางตรงทั่วไปที่ความเร็วสูงก็ถือว่าดีแต่ก็ยังมีหวิวๆบ้างเพราะมันเป็นรถยกสูง พื้นที่ใต้รถเยอะทำให้มีอากาศไหลผ่านเยอะหน่อย

ช่วงล่าง XV จะออกมาในแนวติดแข็ง ถ้าขับคนเดียวไม่มีคนนั่งหลังท้ายก็จะเด้งๆหน่อยแต่จะออกอาการก็ตอนที่วิ่งรูดถนนทางไม่ดีหรือ jump สะพานที่ความเร็วสูงๆ
แต่ถ้าวิ่งความเร็วปกติมันก็เก็บแรงสะเทือนเล็กๆน้อยๆเช่นผิวถนนที่ไม่เรียบหรือรอยต่อถนนได้ดี ยิ่งถ้าใส่ยางดีๆหน่อยก็จะนุ่มขึ้นครับ

การเข้าโค้งทั่วไปก็นิ่งแน่น เกาะถนนดี ผมขอใช้คำว่าเกาะแบบรถขับ 4 full-time ก็แล้วกันครับ
ถ้าคนไม่เคยขับพอมาลองครั้งแรกๆจะรู้สึกว่ารถมันหน่วงๆ พวงมาลัยจะขืนมือหน่อยๆ ช่วงหักเข้าโค้งจะรู้สึกว่ารถมันหน้าดื้อซึ่งต่างจากพวกขับ 2 ที่หักพวงมาลัยแล้วหน้ารถตอบสนองไวกว่า
แต่ถ้าล้อมันจับกับโค้งได้แล้วก็กดคันเร่งออกจากโค้งไปได้เลย ส่วนการขับมุดตอนหักพวงมาลัยต้องเนียนๆสักนิดเพราะตัวรถมันยกสูงถ้าสะบัดพวงมาลัยเร็วๆจะมีอาการเหวี่ยง คนที่ไม่ชินอาจจะมีเวียนหัวบ้าง

เรื่องศูนย์บริการถ้าอยู่เขตกรุงเทพส่วนใหญ่จะมีศูนย์กระจายอยู่ทั่วครับ เช่นแถวพระราม 3 เสรีไท วิภาวดี พระราม 2 บางนา ลำลูกกา
งานซ่อมบำรุ่งทั่วไปเช่นเชคตามระยะก็ราคาประมาณ 4000-5000 ในรอบปกติ ยกเว้นรอบที่ต้องมีถ่ายน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนผ้าเบรค เปลี่ยนของเหลวชุดใหญ่ก็ประมาณหมื่นกว่า (บางอย่างใช้ตามสภาพเช่นผ้าเบรค บางทีก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนตามกำหนด) ส่วนปัญหาอื่นๆของศูนย์ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องอะไหล่เครม warranty ที่ต้องรอนานเป็นพิเศษ (ยกตัวอย่างเช่นหนังพวงมาลัยลอก ต้องรออะไหล่ตัวใหม่หลายเดือน แต่ถ้าจ่ายตังค์อาจจะมีของเลย หุหุ) ถ้ารับตรงนี้ได้ก็ผ่านครับ

ปล.ปกติผมจะขับ XV กลับบ้านช่วงกลางดึกผ่านถนนโค้งรัศมีแคบแถวปัญญา-ซาฟารีเวิลด์ ถ้าช่วงไหนถนนว่างผมจะชอบอัดโค้งเล่นๆช่วงความเร็ว 70-90 แต่มีอยู่ครั้งนึงเจอ X1 ตัวก่อนสีบรอนเงินที่ขับตามผมเข้าโค้งมาได้ แสดงว่าช่วงล่างการเกาะถนนน่าจะทำได้พอๆกันหรืออาจจะดีกว่าก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 00:55:47 โดย akewizard »

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: Subaru XV vs BMW X1 ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 01:03:58 »
เป็นผู้หญิงใช้แนะนำรถใหม่ดีกว่า
ซูบารุในกรุงเทพศูนย์ไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 03:36:29 »
cx-5 น่าจะเหมาะนะครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 06:48:09 »
งบ 1.3 ล้าน XV มีทอน แต่ปลายตลาดแล้ว ปลายปีรุ่นใหม่น่าจะมาแน่
รถผู้หญิงขับ ป้ายแดงสบายใจกว่า 

ตัวเลือกอื่น  CX-5 ( ปลายตลาด )  CR-V  ( 2.4 ใหม่ ) ตอบโจทย์เรื่องศูนย์ได้

คหสต. ถ้าเพิ่มอีกสัก แสน ไป Forester IP ก็น่าสนใจ และถ้ามือ 2 ผมชอบ FORESTER XT ตัวใหม่มากกว่า X1 ครับ 

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 07:22:32 »
ถ้ามีลุยน้ำรอระบาย ผมว่ารอ XV ตัวใหม่ดีกว่าครับ

X1 พอๆกับเก๋งทั่วไป

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 07:58:17 »
2ตัวเลือกนี้ ไปXVดีกว่าครับ รถใหม่สบายใจกว่า รถญี่ปุ่นใช้ยังไงก็ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมบำรุงเหมือนรถยุโรปแน่นอนและยังลุยน้ำท่วมได้ดีกว่าด้วย เรื่องเกาะถนนสำหรับXVสบายใจเช่นกัน ขับสี่Full Timeชัวร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 08:05:10 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:02:28 »
- "คิดว่า" XV ลุยได้มากกว่า X1 นิดๆ
- วิ่ง 140-150 ได้สบายทั้งคู่
- (no comment)
- แค่ค่าบำรุงรักษา XV ก็ชนะขาดแล้วครับ
- ถ้าเอา X1 ควรเอาดีเซลเท่านั้นครับ ผมเคยขับตัวเบนซินแล้วอืดม๊ากกกกกก
- เรื่องความรู้สึกในการขับขี่ ผมชอบ X1 มากกว่า รู้สึกช่วงล่างหนึบแน่น พวงมาลัยหนักและคมกำลังดี แต่ตอนเข้าโค้งหนักๆ XV กลับทำได้ดีกว่า
- ถ้าห่วงเรื่องค่าซ่อม ใช้ XV ดีกว่าครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:34:50 »
ตกใจนึกว่าป้ายแดง
ถ้าลุยน้ำท่วมผมว่า ไปรถที่สูงกว่านี้อีกนิดดีกว่า
xv กับ x1 มันแทบไม่สูงกว่ารถเก๋งเลยนะครับ
everest  หรือ cx5 ผมว่าแจ่ม
xv รออะไหล่ที 2-3เดือนนะครับ
x1 ถ้าเครื่องดีเซลผมว่า ok  ครับ แต่เบนซิลมันช้ามากๆๆๆครับ > <
ปล ถ้างบถึง ล้าน 7  จาได้x3 สูงกว่า ถึกกว่า ปลอดภัยกว่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 08:36:23 โดย oatekung »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:39:18 »
เป็นตัวเลือกที่คิดๆไว้เหมือนกันในตอนนั้น เทียบกับ X1 มือ 2 แต่สุดท้าย จบที่ XV ครับ Happy ดี
บ้านมี bmw e46 อีกคัน ยอมรับว่าขับดี premium แต่ขอซ่อมดูแลคันเดียวพอละ อีกคัน เอาป้ายแดงมาให้แฟนใช้ก็สบายใจดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:13:17 »
2ตัวเลือกนี้ ไปXVดีกว่าครับ รถใหม่สบายใจกว่า รถญี่ปุ่นใช้ยังไงก็ไม่ต้องห่วงเรื่องซ่อมบำรุงเหมือนรถยุโรปแน่นอนและยังลุยน้ำท่วมได้ดีกว่าด้วย เรื่องเกาะถนนสำหรับXVสบายใจเช่นกัน ขับสี่Full Timeชัวร์ครับ
+1 ครับ 

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:27:56 »
รถพวกนี้มันแทบไม่ได้เน้นลุยกว่ารถเก๋งเลย ยกสูงนิดหน่อย เวลาลุยน้ำมันมีคลื่นน้ำด้วย รวมๆ ตีว่าพอๆ กะเก็งครับ
เห็นด้วยกับท่านข้างบน ไหนๆ XV เ้มืองนอกก็ออกโฉมใหม่แล้ว ถือว่าตกรุ่นเหมือนกัน ไป CX5 CRV เถอะครับ ราคาพอกับได้รถสมราคากว่ามาก นอกจากแบบอยากเอาขับสี่ไปวิ่งออฟโร้ดนะ 55

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:33:09 »
ถ้าเป็น X1 ตัวเก่า ให้เลือกดีเซลไว้ก่อนนะครับ เครื่องแรงดี
แต่ค่าใช้จ่ายในการซ่อมสูงกว่า XV เยอะมากเลยครับ (ถ้า XV มี Free Maintenence 3 ปี ด้วยนี่ ยิ่งต่างกันหลายเท่าเลยครับ)

เท่าที่ผมลองมาสิ่งที่ XV ด้อยกว่า X1
1. แบรนด์ต่ำกว่า
2. เก็บเสียงความเร็วสูงแย่กว่า
3. พื้นที่เก็บของด้านหลังเล็กกว่า
4. การตกแต่งภายในดูราคาถูกกว่า
5. ช่วงล่างแข็งพอๆกัน นั่งหลังก็เด้งๆไม่สบายเหมือนกัน แต่โดยรวมแน่นหนึบพอๆกันครับ
6. XV เครื่องอืดกว่า ดีเซล X1 เยอะมาก
7. อะไหล่ตัวถัง ถ้าชนขึ้นมา รอนานกว่า X1 แต่ถ้าอะไหล่ทั่วไปมีของเลยครับ (แต่รถผมเพิ่งเคลมกันชนท้ายทั้งชิ้นไป รอแค่ 1 อาทิตย์เองครับ)

แต่สิ่งที่ XV เหนือกว่า X1
1. เกาะถนนมากกว่า เดิมๆทั้งคู่เจอทางโค้งยัด XV เข้าได้เร็วกว่า X1
2. รถใหม่ไม่ต้องซ่อม ถ้าใช้เดิมๆ 10 ปี XV ค่าซ่อมถูกกว่าเยอะมาก
3. ความเร็วสูง 170-200 XV ทรงตัวดีกว่า
4. XV ลุยได้เยอะกว่า X1 CX5 CRV นะครับ ใต้ท้องสูงกว่า และ AWD Fulltime ลุยได้น้องๆ Everest Pajero เลยครับ

ลองเลือกดูครับ ทั้งสองตัวมีข้อเด่นและข้อด้อย ชั่งน้ำหนักดูครับ แต่ XV ตัวนี้ปลายอายุแล้ว ตัวใหม่กำลังจะมา

ข้อดีที่ซื้อตอนนี้คือ
1. โปรน่าจะเยอะ ทั้งดอก 0% ทั้ง Free Maintenence
2. อะไหล่น่าจะเยอะแล้ว ของแต่งก็เยอะ
3. Defect น้อยมากครับ ผมเห็นคลับมีเคลมกันแค่ลูกปืนล้อแค่นั้นเองครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมรอดูตัวใหม่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:52:24 »
คหสต. จากสาวกใบพัด รอXVตัวใหม่เปิดตัวครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:16:21 »
ถ้าเป็น X1 ตัวเก่า ให้เลือกดีเซลไว้ก่อนนะครับ เครื่องแรงดี
แต่ค่าใช้จ่ายในการซ่อมสูงกว่า XV เยอะมากเลยครับ (ถ้า XV มี Free Maintenence 3 ปี ด้วยนี่ ยิ่งต่างกันหลายเท่าเลยครับ)

เท่าที่ผมลองมาสิ่งที่ XV ด้อยกว่า X1
1. แบรนด์ต่ำกว่า
2. เก็บเสียงความเร็วสูงแย่กว่า
3. พื้นที่เก็บของด้านหลังเล็กกว่า
4. การตกแต่งภายในดูราคาถูกกว่า
5. ช่วงล่างแข็งพอๆกัน นั่งหลังก็เด้งๆไม่สบายเหมือนกัน แต่โดยรวมแน่นหนึบพอๆกันครับ
6. XV เครื่องอืดกว่า ดีเซล X1 เยอะมาก
7. อะไหล่ตัวถัง ถ้าชนขึ้นมา รอนานกว่า X1 แต่ถ้าอะไหล่ทั่วไปมีของเลยครับ (แต่รถผมเพิ่งเคลมกันชนท้ายทั้งชิ้นไป รอแค่ 1 อาทิตย์เองครับ)

แต่สิ่งที่ XV เหนือกว่า X1
1. เกาะถนนมากกว่า เดิมๆทั้งคู่เจอทางโค้งยัด XV เข้าได้เร็วกว่า X1
2. รถใหม่ไม่ต้องซ่อม ถ้าใช้เดิมๆ 10 ปี XV ค่าซ่อมถูกกว่าเยอะมาก
3. ความเร็วสูง 170-200 XV ทรงตัวดีกว่า
4. XV ลุยได้เยอะกว่า X1 CX5 CRV นะครับ ใต้ท้องสูงกว่า และ AWD Fulltime ลุยได้น้องๆ Everest Pajero เลยครับ

ลองเลือกดูครับ ทั้งสองตัวมีข้อเด่นและข้อด้อย ชั่งน้ำหนักดูครับ แต่ XV ตัวนี้ปลายอายุแล้ว ตัวใหม่กำลังจะมา

ข้อดีที่ซื้อตอนนี้คือ
1. โปรน่าจะเยอะ ทั้งดอก 0% ทั้ง Free Maintenence
2. อะไหล่น่าจะเยอะแล้ว ของแต่งก็เยอะ
3. Defect น้อยมากครับ ผมเห็นคลับมีเคลมกันแค่ลูกปืนล้อแค่นั้นเองครับ

แต่ถ้าเป็นผม ผมรอดูตัวใหม่ดีกว่าครับ

แค่ข้อสี่ก็จบแล้วคับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:35:30 »
ผมใช้ XV อยู่ ถ้าเป็นผมจะเอา X1 โฉมใหม่ (เครื่องไม่แรง) ไม่แคร์ ขับหน้า ขับหลัง ขับสี่

เพราะเหตุผลด้านอารมณ์ ผมชอบใบพัด

ที่หลายคนบอกป้ายแดง จบ สบายใจกว่า นี่ไม่จริงเสมอไปกับ Subaru นะครับ
ถ้าคุณต้องการดูแลรถอย่างดี ตามคู่มือ คุณต้องเลือก 0 ต้องเลือกของเหลว และคุยกับช่างเป็น

X1 ตัวเก่ามันยังไม่ลงตัว ในสายตาผม

คำบำรุงรักษา XV ก็แพงกว่า Japan B, C, และ D segment บางตัวอีก

ถ้าจะ XV รอตัวใหม่เถอะ
แล้วมาลุ้นว่าจะได้เครื่อง DI and X mode ไหม

ทั้ง 2 ตัวอย่างเรื่องลุยน้ำ ไม่ได้มากมายอะไร
XV ลุยน้ำเซฟๆได้แค่ ฟุตบาท ไม่รวมคลื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 14:31:14 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:11:42 »

XV ตัวใหม่ กับ X1 ตัวเก่า

เทียบกันแล้ว

XV ดีกว่า ครับ

######

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:34:24 »
รอ new xv เลยดีกว่าครับ ถ้ารอได้

แต่เรื่องราคา ต้องไปลุ้นกันเอาเองนะครับ  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ shogun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:39:13 »
คู่นี้ถ้า XV vs X1 เบนซิน ผมไม่เอาเลย เพราะลองแล้วไม่ประทับใจทั้งคู่ อาจรอดู XV ตัวใหม่ก่อน

แต่ถ้า XV vs X1 ดีเซล ผมเลือก X1 แน่ๆ

X1 ต้องซื้อดีเซลเท่านั้นครับ แต่งบ 1.3 คงซื้อ X1 ดีเซล BSI เหลือเป็นปีไม่ได้ อาจได้แบบที่ BSI ใกล้จะหมดมากๆ แล้ว ถ้าจะเอา X1 ดีเซล
ผมแนะนำให้หาตัว LCI เกียร์ไฟฟ้า 8 speed ซึ่งราคาน่าจะเกินงบไปไม่มากก็น้อยขึ้นกับสภาพ เลขไมล์และ BSI ที่เหลือครับ

X1 ดีเซล ถ้าได้มาแบบมี BSI เหลือ แล้วเคลมก่อนหมดให้คุ้ม ใช้ได้ยาวๆ เลยครับ BMW ดีเซล ไม่ได้จุกจิกมากแถมอู่นอกก็เยอะ ค่าบำรุงรักษาไม่ได้แพงมากจนรับไม่ได้ เมื่อเทียบกับประสิทธิภาพของรถครับ

ออฟไลน์ lambkin

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:42:25 »
ไม่สน Forester เหรอครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:00:20 »
ผมว่า Forester น่าใช้กว่า XV เยอะเลย ไม่ก็รอ XV ตัวใหม่ ตัวนี้ไม่น่าเล่นแล้ว

มือสอง 1.3 ล้าน ไป X1 หรือ X3 มือสองได้เลย 

ออฟไลน์ xcalibur

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:49:01 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ถามเจ้าตัวบอกไม่ชอบทรง/หน้าตา Forester

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 06:56:47 »
ค่าบำรุงรักษส ของ xv
ระยะ 10,000 จะราวๆ 4,100-4,200 สำหรับ น้ำมันเครื่อง synthethic
ระยะ 40,000 จะราวๆ 11,000 เพราะมี น้ำมันเกียร์ เข้ามาด้วย (แต่ถ้ามีผ้าเบรกด้วย ก็บวกไปอีก ประมาณ6พัน)

โดยรวมก็สูงกว่าเจ้าตลาด
เรื่องศูนย์ ปกติผมมักจะเอารถเข้า วันธรรมดา แบบไม่ได้นัด
ขับรถผ่าน นึกขึ้นได้ว่าต้องเช็คระยะ ก็เลี้ยวเข้าศูนย์เลย
ไม่เคยโทรนัด ก็ใช้เวลาไม่นานครับ บางครั้งไม่มีคิว ครึ่งชั่วโมงเสร็จ
บางครั้ง ติดเที่ยง ก็นานหน่อย 2ชั่วโมง
แต่ได้ยินว่า ถ้าศูนย์ ของ MIT บริษัทแม่ คิวจะยาวมาก ต้องโทรจองล่วงหน้า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:25:11 »
เค้าลองขับดูหรือยังครับ และรับน้ำหนักพวงมาลัย XV ได้ไหม เพราะผมว่ามันน่าจะเป็นปัญหาของ ผญ หลายท่านเลยล่ะ มันหนักไป  ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 11:08:58 »
ชอบ x1 นะ
แต่ไปมือ1ดีกว่าครับ  8)