ผู้เขียน หัวข้อ: สะสางดีลเลอร์นิสสันไทยยังไม่จบ !!!  (อ่าน 7297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
สะสางดีลเลอร์นิสสันไทยยังไม่จบ !!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:44:45 »
งานนี้ดูแล้วมีดีลเลอร์หายหลายเจ้าแน่นอน เอาจริงๆแบ่งเขตการขายแน่นอนแบบนี้ใช้กับเมืองไทยมันจะรอดเหรอครับ แล้วกทม.จะแบ่งกันยังไงล่ะนั่นบางพื้นที่ถนนเส้นเดียวล่อไป4-5โชว์รูม
https://www.prachachat.net/motoring/news-9152

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: สะสางดีลเลอร์นิสสันไทยยังไม่จบ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 08:49:06 »
ปวดตับบบบบบบบ

ยังตบตีกันไม่จบอีกหรือนี่  :(

ออฟไลน์ GOBBS

Re: สะสางดีลเลอร์นิสสันไทยยังไม่จบ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:26:37 »
มาสด้าทำมาก่อนด้วยซ้ำ เคสแบบว่า ใครไม่ปรับปรุงโชว์รูมให้ดูดีขึ้น ก็หายไปเลยเนี่ย
มาสด้าตรงพระประแดง กับตรงกาญจนา(มั้ง) ฝั่งธน หายไปเลย ตอนนี้ศูนย์อื่นแถวนั้นรถล้นตลอด ช่วงก่อนหยุดยาวก็คิวยาวววว
ถ้าแบบนิสสันผมเฉยๆ นะ เพราะศูนย์เค้าเยอะ ถ้าจัดระเบียบแล้วศูนย์ได้มาตราฐาน ช่างไม่ชุ่ย เรื่องร้องเรียนน้อยลง ผมว่าน่าจะดีกับผู้ใช้นะ
แต่อย่างมาสด้าเนี่ย ศูนย์น้อยแล้วยังไปหั่น(แถมไม่มีเพิ่มด้วย) - - " คนใช้ก็เหนื่อยนะครับ....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:58:00 »
ผมนี่เรื่องใหญ่สำหรับนิสสันเลยนะเนี้ย

ดีลเลอร์คือหัวใจสำคัญของการขาย 

ไปขยายพื้นที่การขาย อันนี้ผมเห็นด้วย แต่บางดีลเลอร์เค้าไม่ศักยภาพ ในการขยายเขตพื้นที่ขาย หรือขยายไปแล้วแป๊กขึ้นมา นี่มีเสียกับเสียนะครับ

เด่วการเป็นดีลเลอร์ใหม่ 1 แห่ง  ลงทุนต่ำ 30 ล้าน ขึ้น ไม่รวมค่าที่ดินอีกนะครับ 

แล้วปีนึง ทำกำไรได้แค่ 2-3 ล้าน บาทต่อปี นี่ 10ปี + ครับ ถึงจะคุ้มทุน

ถ้าดีลเลอร์ไหนเปิดแล้วดียอดขายดี ยอดเข้าซ่อมดี ก็ดีไป  แต่ถ้าไม่ดี ก็ตัวใครตัวมันละครับ

อย่างจังหวัดนึงที่มีปัญหา คือฉะเชิงเทรา ดีลเลอร์ในตัวเมือง ถูกผิดไปสมัยสะสางคราวก่อน   

คราวนี้ดีลเลอร์อีกเจ้า อยู่นอกเมืองติดถนนสายหลัก บางนา-ตราด  ไปกลับที  60 กิโล

แต่ยอมรับครับ ดีลเลอร์นี้เค้าเครื่องมือทันสมัยสุด ช่างมีประสบการณ์

แต่ทั้ง จังหวัด มี 1 ศูนย์

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:35:26 »
เห็นด้วย กับ การสะสางดีลเลอร์ ครับ บางทีไป ตจว. เห็นโชว์รูมนิสสันแล้วแบบ เอิ่มมม ทำเป็นเพิงขายอย่างกะรถจีน กันเลยทีเดียว มองแล้วเสียภาพลักษณ์มาก (จังหวัดผมก็มี)

ไม่รู้ยุคก่อน ตอน isuzu renovate ดีลเลอร์ เป็น car gallery เค้าทำยังไงนะ เหมือนเสียงโวยวายจะน้อยกว่านี้

เข้าใจว่า น่าจะทำคล้าย HONDA / TOYOTA คือ บังคับให้ทุกโชว์รูมมีแผนกซ่อมสีตัวถัง เพื่อจะได้ลดความแออัดของ นิสสัน บอดี้ ลง ลูกค้าที่จะหลุดไปอู่ข้างนอกก็น้อยลงด้วย

สิ่งหนึ่งที่อยากให้ทำเร่งด่วน ก็คือ มาตรฐานการแก้ปัญหา การให้บริการ ตลอดจน เรื่องของการเคลม ประเภท เคลมหนักหน่อย พวกโยนไป นิสสัน ในเครือ สยามกลการ หมด ผลก็คือ รถล้น ลูกค้าก็ด่าอีก

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:43:18 »
กะทำแบบ Toyota ที่บังคับดีลเลอร์ปรับปรุงโชว์รูม เปิดศูนย์ตามอำเภอรอบนอก แต่ลืมไปรึเปล่าว่ารถ Nissan ขายดีแค่บางรุ่นนะ

Toyota, Honda จังหวัดใหญ่ๆ มีดีลเลอร์เจ้าใหม่ เปิดแข่งแล้ว เจ้าเดิม ต้องขยายโชว์รูม ปรับปรุงศูนย์บริการ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:49:09 »
บริษัทแม่ต้องแสดงวิสัยทัศน์ให้กับดีลเลอร์ด้วยนะครับ  :-\
ภายใน 10 ปีจะมีการทำตลาดใหญ่ มีรุ่นใหม่ที่แข่งกับเจ้าอื่นได้ มีพรีเซนเตอร์ ฯลฯ ...

ถ้ายังแปลกๆแบบเดิมนี่ผมก็ไม่เอาด้วยหรอก cut loss ไปเลยดีกว่า
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:21:34 »
ปรับปรุงก่อน ลงทุนก่อนถูกแล้วครับ
พ่อค้าคู่กับคำว่าลงทุน ต้องยอมเสียก่อน จะได้ไม่ได้ ก็ยังดีกว่าไม่ทำ ถ้าจะแข่งขัน

ถ้าเห็นว่ารถขายไม่ดีมาก ยิ่งต้องทำครับ
ไม่ใช่อยู่แบบเดิม เท่าเดิม
จะรอให้ขายดีก่อน ให้คนมาซื้อก่อน ดูยอดขายก่อนแล้วทำ....

คนซื้อเค้าก็รอดูเหมือนกัน ว่าจะศูนย์บริการดีไหม มาตรฐานดีมั้ย ปรับปรุงไปในทางดีมั้ย
เค้าถึงจะซื้อ

ถ้าต่างฝ่ายต่างรอ มีแต่ทรงกับทรุด
ลูกค้าก็หนีครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 13:33:49 »
นิสสันต้องแก้ปัญหาของนิสสันไห้ได้ก่อน ถึงจะแก้ปัญหาไห้ลูกค้าได้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 14:21:51 »
หน้าตาโชว์รูมก็เป็นส่วนสำคัญต่อภาพลักษณ์ มาตรฐาน น่าไว้วางใจ น่าใช้บริการ มันก็ต้องมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่กันบ้าง ถ้าจะคิดการใหญ่เทียบชั้นเจ้าตลาดแบบนั้น  แถวบ้านผมนี่ขายไปวันๆจริงๆ ไม่ปรับปรุงให้เทียบยี่ห้ออื่นเลย เอาแค่มิตซูที่ยอดขายน้อยกว่าโชว์รูมและพนักงานยังดีกว่ามากมาย ยิ่งซูซุกิเปิดทีหลังตั้งหลายสิบปีแซงหน้าไปแล้ว โชว์รูมใหญ่โตมาก เข้าไปก็มั่นใจว่าดูแลดี มีมาตราฐานแบ่งสัดส่วนได้ลงตัวกว่า พนักงานยิ้มแย้มแจ่มใส รถจอดให้เลือกเยอะมาก

ออฟไลน์ keikun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 14:47:58 »
ทางผมขายรถออฟฟิสที่เป็น Navara ออกหมดแล้วเอา Triton มาแทนทั้งสี่คัน เพราะศูนย์บริการแถวบ้านมันห่วยมากแถมช่างซ่อมไม่เคยจบนี่ล่ะครับขนาดในกรุงเทพนะ
BMW 520D F10 LCI 2012
BMW X3 F25 LCI 2014
Mazda CX5 Minor 2016
Alphard SC 2018
CLS300d CKD 2019
BMW 530e M sport 2019

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 15:05:11 »
สงสัยรอบนี้กะจัดดีลเลอร์
ประเภทขายราคาต่ำ ไม่เน้นดูแลหลังการขายรึเปล่าครับ
หรือประเภทไม่ยอมลงทุนตามคำสั่งบริษัทแม่

ชม.นี้ดีลเลอร์นิสสันหลายที่จุกหนัก
ทั้งโดนแบกสต็อค
ทั้งโดนให้ปรับปรุงโชว์รูม
ยอดขายก็หด
ยอดเซอร์วิสก็เริ่มล่วง
อู่สีที่โดนเร่งให้เปิดรถก็เข้าน้อยอยู่

ได้ยินมาว่าบางรายที่มีโชว์รูมเยอะๆหลายจังหวัด
อาจจะยกพวงมาทำรถยี่ห้อหนึ่งทีเดียว 10กว่าโชว์รูม
พวกดีลเลอร์ที่อยู่มาก่อนร้อนๆหนาวๆกันเป็นแถว
กลัวว่าจะมาแล้วทำให้เครือข่ายผู้จำหน่ายที่มีระส่ำ

???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 15:12:32 »
ปรับปรุงซะบ้างก็ดีครับ

บางศูนย์เข้าไป แอร์ก็ไม่เปิด ทั้งๆที่บ่ายแก่ๆ(ร้อนมากๆ)
เซลล์คุยไปก็ปาดเหงื่อไป ไม่ต่างกะลูกค้า
แม้จะมีห้องปิดการขายก็จริง (ห้องเล็ก เปิดแอร์ได้)
แต่คนไปซื้อรถ ก็อยากจะเดินดูรถให้รอบคันเล่นนู่นนี่นั่นไปสลับคุยไป

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 15:55:08 »
เอาใจช่วยครับ

หวังว่าการเปลี่ยนแปลงจะเป็นไปในทางที่ดีขึ้น

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:13:39 »
อยากให้ประชาสัมพันธ์ภาพลักษณ์ของ brand ให้มากกว่านี้ด้วย เหมือนตอน mazda โฆษณา zoom zoom (แต่รถมันคนละบุคลิกนี่นะ  ;D)

สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:45:41 »
ภายในก็ปรับเยอะ ภายนอกก็ปรับเยอะ  ;) ;) ;) ;)

เอาใจช่วยนะครับ ไหนๆๆจะล้างไพ่ทั้งที เอาให้ดีไปเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:22:23 »
ดีลเลอร์รถ อยากขายแต่รถ ไม่อยากทำเซอร์วิส

ถ้าคิดกันแต่แบบนี้ รถที่อยากขายก็ขายไม่ได้ ใครจะซื้อรถที่ต้องมานั่งห่วงว่าจะไปซ่อมที่ไหน

ทรงนี้ คงมีแต่ทรุดช้า หรือเร็ว แค่นั้นแหละ

พี่โต พี่ฮอน พี่อีซูซุ เเฮปปี้ สบายกันเลยทีเดียว มีคนมาเพิ่มยอดขายให้แบบไม่ต้องทำไรเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:36:41 »
ปรับปรุงสินค้าด้วยครับ

อ้าววันนี้เจอกระทู้ด้านบน ยอดขายก็ไม่ได้ขี้เหร่ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60273.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 09:28:54 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:37:38 »
ผมอยู่แถวชานเมืองตอนบน เวลาจะเอารถเข้าศูนย์นิสสันผมต้องหอบสังขารไปเข้าศูนย์ชื่อญี่ปุ่นๆแถวๆพระราม3 พูดง่ายๆเสียเวลาทั้งวัน

เพราะแถวนี้ศูนย์นิสสันจัดว่าไม่ได้เรื่องเลย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของสถานที่ ช่างที่เป็นงาน บางที่ก็เล็กเหลือเกินยังกะอู่ที่ช่างออกมาเปิดเอง

ศูนย์ที่ผมว่าดูดีใหญ่โตมีมาตรฐานสุดแถวนี้ก็โดนสั่งเก็บเช็คบิลไปเรียบร้อย กลายเป็นที่เก็บสต๊อครถยี่ห้ออื่นแทนเพราะรู้สึกเจ้าของดีลเลอร์จะทำอยู่หลายยี่ห้อในแถวนี้

จะรอดูว่านิสสันจะแก้ปัญหานี้ยังไง และจะจบเมื่อไรครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:56:53 »
ให้ปรับปรุงศูนย์ ถามหน่อยตอนนี้ Nissan มีรถอะไรที่น่าซื้อบ้าง ไม่มีเลย

ถ้ารถมันดีจริง ราคาสมเหตุสมผล คนก็จะพยายามไปหาศูนย์เอง แบบซูบารูตอนลดราคาสิ คนแห่ไปหาศูนย์เองเลย
ผมว่าพัฒนารถให้น่าใช้ คุณภาพดีๆ ทนๆ ราคาอะไหล่ไม่แพง แล้วพัฒนาศูนย์ที่มีอยู่ให้น่าเข้า เดี๋ยวลูกค้าก็ไปหาศูนย์เอง

แถวบ้านผมมีศูนย์เปิดใหม่ ใหญ่โตมาตราฐานมากก แล้วยังไง เซลล์นั่งตบยุง เพราะไม่มีรถรุ่นไหน น่าใช้เลย จบบ แก้ให้ถูกจุด

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:48:11 »
ถ้ารอบนี้แก้ไม่ได้ ผมว่าเตรียมตัว ทิ้งกันยาวเลยครับ

น่าจะตกลงไปอันดับท้ายๆ ตอนนี้ ก็เหลือแค่ว่า รถ รุ่นใหม่ๆ ราคาจะได้ไหม

ถ้ายังคิดแบบเดิมๆ ว่า รถชั้นดี มีคุณภาพ ก็คงต้องเล่นยาแรง คงถึงกลับมาซื้อ ชื่อดีทำยากชื่อเสียทำง่าย
ผมว่ามันคาราคาซัง จนมาถึงจุดเละไปแล้ว ยิ่งถ้าฝรั่งมาบริหาร โดยตั่งเป้ากำไรอย่างเดียว เท่าที่ดูน่าจะเตรียมม้วนเสื่อรอได้เลย

ตอนนี้กู้ภาพให้ได้ก่อนเถอะ กู่จะไม่กลับแล้ว แต่ก็นะ อาจจะเป็นเฉพาะที่ไทยเหละ ที่ขายไม่ออก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:54:42 »
ปรับปรุงซะบ้างก็ดีครับ

บางศูนย์เข้าไป แอร์ก็ไม่เปิด ทั้งๆที่บ่ายแก่ๆ(ร้อนมากๆ)
เซลล์คุยไปก็ปาดเหงื่อไป ไม่ต่างกะลูกค้า
แม้จะมีห้องปิดการขายก็จริง (ห้องเล็ก เปิดแอร์ได้)
แต่คนไปซื้อรถ ก็อยากจะเดินดูรถให้รอบคันเล่นนู่นนี่นั่นไปสลับคุยไป

เจอกับตัวที่โชว์รูมลาดพร้าวครับ
พาคุณแม่ไปดูโน้ต เข้าไปโชว์รูมร้อนมาก เซลส์ที่นั่งด้านนอกต้องเอาพัดลมมาเป่า บอกว่าเป็นนโยบายประหยัดแอร์
ต้องเข้าไปห้องปิดการขาย (ห้องเล็ก) และห้องนี้ต้องมีลูกค้าถึงจะเปิดแอร์ได้ คุณแม่บ่นอุบ เจรจาไปพัดไป เพราะร้อน

สุดท้ายไปอีกโชว์รูมนึง บริการดี แอร์เย็น ไกลหน่อยแต่จบ ไม่เครียดครับ