ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบ Estima กับ Alphard  (อ่าน 7082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เทียบ Estima กับ Alphard
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 09:36:46 »
กำลังเล็งรถเพิ่่มเผื่อขยายครอบครัวครับ

แนวคืออยากนั่ง 4-5 คนได้ และสามารถขนสัมภาระได้ พวงมาลัย ช่วงล่างและอัตราเร่งดี เน้นเป็นสายญี่ปุ่นมากกว่าเพราะคงใช้ยาวๆ

จริงๆ ที่บ้านมี H1 และ Vellfire 2.5 อยู่ ชอบฟีลการชับของคันหลังมากกว่า ยกเว้นอัตราเร่ง ทีแรกก็เลยไปมอง Forester XT แต่ไม่ชอบการตอบสนองของพวงมาลัยเลย ก็เลยมาเล็ง Estima / Alphard

Alphard คาดว่าคงไม่ต่างจาก Vellfire มาก แต่น่าจะกัดฟันไปเอา 3.5 ส่วน Estima นี่ไม่มีความรู้เลยครับ มันจะขับและมีความจุได้ประมาณไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ oatekung

Re: เทียบ Estima กับ Alphard
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:05:40 »
ไปอัลพาด 3.5 เลยน่าจะตอบโจทย์สุดครับ
เห็น estima รุ่นใหม่ จะเป็นไฮบริดทั้งหมด ผมว่าใช้ยาวๆ น่าจะไม่ ok ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 10:32:12 »
เพราะอะไรถึงไม่ชอบฟีลลิ่งพวงมาลัย Forester ครับ
สนใจเพราะเจอแต่คนอวยในความดีงามของ Forester

ส่วนตัวผมก็สนใจ Alphard กับ Estima เหมือนกันครับ แต่เป็นมือสอง  ;D
อยากให้แฟนขับด้วยก็เกรงว่า Alphard ใหญ่เกินไปมั้ย
ส่วน Estima ดีที่มี Hybrid เพราะผมชอบเล่นกับตัวเลขประหยัดเหมือน
ตอนเล่นเกมสมัยเด็กยุคก่อน mmorpg ระบาด มันมากๆ ขับ Hybrid บางที
ขับช้าๆ มันก็ไม่ประหยัด ต้องเร่งๆๆ เพื่อเอาไฟฟ้าคืนเข้าแบต พอวันไหนทำเลขประหยัดได้เต็ม
หลอดก็จะฟินสุดๆ เหมือนชนะเกม 555 ผมว่านี่คือสเน่ห์ของรถ hybrid มากกว่าเรื่องประหยัด
เรื่องรักษ์โลก เรื่องเร่งติดเท้า

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 11:09:25 »
ผมก็เล็งมือสองเหมือนกันครับ รถตัวเองไม่ได้ซื้อมือหนึ่งมาเป็นสิบปีแล้ว  :'(

XT ที่ไม่ชอบคือการตอบสนองครับ รู้สึกว่ามันหลอกๆ ไม่คม ความรู้สึกมันไปคล้ายๆ mitsu gwagon ปี 2004 โน่นเลย ที่ดีคืออัตราเร่ง และความสูงโปร่ง

ทีแรกผมคิดว่าเป็นเพราะผมมาจาก MX-5 NC และ 86 แต่เอาจริงๆ ผมว่ามันแย่กว่า H1 อีก ไม่มั่นใจว่าเป็นเฉพาะรถทดสอบคันนั้นหรือเปล่า

In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 14:27:16 »
Estima เป็นรถที่หาอะไหล่ยากพอควรครับ

เลือก Alphard ดีกว่าครับ

ด้วยความหวังดีจากญาติและเพื่อนๆผู้ใช้ Estima
แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 3 ก็ตามสะดวกเลยครับ
แต่ห้ามไปกระจกแตกอยู่ตจว.นะครับ ยาวๆเลยคราวนี้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:53:11 »
alphard ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:18:05 »
Estima รุ่นไหนน่ะสิครับ

เรื่องจุขอก็พอไหวอยู่ครับ ไม่น้อย ไม่มาก ซึ่งมันแล้วแต่ option เบาะที่เราเลือกด้วยน่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 10:28:51 »
ความโปร่ง Estima ไม่น่าสู้ Alpard ไหว