ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากทราบเรื่อง Honda Jazz GE ถ้าใส่ล้อขอบ 17 แล้วต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ  (อ่าน 10817 ครั้ง)

ออฟไลน์ Suhinwat34176

• Newbie
  • *
พอดีพึงเริ่มหัดแต่งอ่ะครับ ที่ดูๆมาก็อยากใส่ Lenso venom 3 High ขนาด:17×7.5 ออฟเซต:38
ที่เลือกจะใส่ ขอบ17 เพราะจะทำเป็น WideBody อ่ะครับเลยอยากขอคำปรึกษาครับว่าจะต้องเปลี่ยนโช๊คปรับอะไรบ้างมีข้อเสียอะไรต้องแก้จุดไหนประมาณนี่ครับ งบมี2××,××× อยากทำให้จบๆทีเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
ใส่ 17 ทำใจเลย ใส้ไหลครับ เดิมๆ ก็กระดอน กระเด้ง อยู่แล้ว ;D
ออฟ 38 ล้อหน้ายื่นมาเกินซุ้มล้อเกือบๆ เซนเลยนะครับ เพราะเดิมออฟ 52
จะแต่งหล่อทำใจเลย ขับไม่สะดวก  นั่งไม่สบายแน่นอน

• Newbie
  • *
แล้วพอจะมีทางแก้ หรือ เปลี่ยนเป็นล้อขอบเท่าไหร่ออฟเท่าไหร่บ้างครับ พอดีหลงรักชุดแต่ง Widebody นี้แล้วอ่ะครับ อยากได้ล้อที่ใส่แล้วดูเต็มๆให้เข้ากับชุดแต่งอ่ะครับ แล้วพอจะมีตัวเลือกเรื่องโช็ค,สปริงหรือ ล้อที่มีน้ำหนักเบาแล้วก็ดูใหญ่ๆบ้างมั้ยครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ใส่ 17 ทำใจเลย ใส้ไหลครับ เดิมๆ ก็กระดอน กระเด้ง อยู่แล้ว ;D
ออฟ 38 ล้อหน้ายื่นมาเกินซุ้มล้อเกือบๆ เซนเลยนะครับ เพราะเดิมออฟ 52
จะแต่งหล่อทำใจเลย ขับไม่สะดวก  นั่งไม่สบายแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 10:40:17 โดย Suhinwat34176 »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
มีงบสองแสน แนะนำว่า

ล้อ หาพวก enkai w work ray mugen buddyclub wedsport อะไรพวกนี้ก่อนดีกว่าครับ จะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าครับ ยิ่งถ้าลงทุนกับพวกล้อที่ forged ได้ก็จะยิ่งดีครับ

ส่วนยางก็แล้วแต่ชอบละถ้าสายซิ่งก็คงไม่พ้น AD08 ถ้ายางถนนก็ S001 advan sport v105 Pzero PS4S asy3 ก็แล้วแต่ว่าจะชอบตัวไหนละครับ

ช่วงล่าง ก็ดูพวก buddyclub cusco tein bilstein ก็น่าจะเหลือเฟือแล้ว

ลองทำกับสามอย่างนี้ดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
แล้วแนะนำถ้าเป็นล้อขอบ17นี้ต้องออฟเท่าไหร่หรอครับถึงจะไม่กินซุ่มล้ออ่ะ แล้วก็ผมอยากปรับความสูงของรถให้เท่าๆในภาพด้วยอ่ะครับ เพราะถนนแถวบ้านมีเนินเยอะแล้วก็สูงด้วยกลัวว่าล้อจะติดซุ่มเอาได้ :'( ช่วยแนะนำหน่อยครับ กว่าจะเก็บเงินได้ก็อยากจะทำให้รถไม่มีปัญหาจบๆอ่ะครับ หรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
มีงบสองแสน แนะนำว่า

ล้อ หาพวก enkai w work ray mugen buddyclub wedsport อะไรพวกนี้ก่อนดีกว่าครับ จะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าครับ ยิ่งถ้าลงทุนกับพวกล้อที่ forged ได้ก็จะยิ่งดีครับ

ส่วนยางก็แล้วแต่ชอบละถ้าสายซิ่งก็คงไม่พ้น AD08 ถ้ายางถนนก็ S001 advan sport v105 Pzero PS4S asy3 ก็แล้วแต่ว่าจะชอบตัวไหนละครับ

ช่วงล่าง ก็ดูพวก buddyclub cusco tein bilstein ก็น่าจะเหลือเฟือแล้ว

ลองทำกับสามอย่างนี้ดูก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 11:09:17 โดย Suhinwat34176 »

ออฟไลน์ tom46

เริ่อง ออฟเซท jazz ผมไม่ทราบเลยครับ ลองดูตามคลับเขาก็น่าจะได้มั้งครับ หรือ ไม่ก็ดูล้อของสำนักแต่งคู่บุญ อย่าง Mugen ดูว่าเขาใช้ขนาดเท่าไรแล้วก็ใช้ตามเขาก็ได้ครับ

กับอีกอย่าง ถ้าร้านล้อแม็กอย่าง w work / ray อะไรพวกนี้เคยเห็นเขาวัดสเป็คจากของจริงให้เราได้เหมือนกันนะครับ แต่ผมว่า Jazz คนแต่งกันเยอะเรื่อง ออฟเซท คงน่าจะหาไม่ยากละครับ

เพิ่มเติม

แต่ถ้าจะให้ล้อพอดีกับโป่ง คงต้องใส่โป่งมาก่อนละครับ แล้วค่อยวัดว่าจะใช้ล้อขนาดเท่าไรละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 11:51:07 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอารถมาดูกันบ้างนะ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
แนะนำว่าให้ใส่โป่งก่อนแล้วค่อยหาล้อที่ offset พอดีกับโป่งครับ
หรือถ้าจะใส่ชุดแต่งของสำนักนี้ก็ถามคนขายเลยว่าเค้าแนะนำให้ใส่ล้อ offset เท่าไหร่ถึงจะพอดีกับโป่งครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
แนะนำว่าให้ใส่โป่งก่อนแล้วค่อยหาล้อที่ offset พอดีกับโป่งครับ
หรือถ้าจะใส่ชุดแต่งของสำนักนี้ก็ถามคนขายเลยว่าเค้าแนะนำให้ใส่ล้อ offset เท่าไหร่ถึงจะพอดีกับโป่งครับ
ผมเห็นด้วย  ตามนี้เลยครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ :)  อีกประมาณ 2 เดือนจะเริ่มทำถ้ายังไงผมจะมาขอคำปรึกษาเพิ่มนะครับ ขอบคุณมากครับผม  :-*

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าทำ wide body แล้วล้อใหม่ยื่นออกมาจากล้อเดิมนิดหน่อย มันจะออกมารับกันพอดี

แต่ถ้าใส่ wide body แต่ล้อไม่ยื่นจาก standard มันจะดูหุบอีก

ผมว่าต้องตัดสินใจก่อนหละครับว่าจะเล่น wide body จริงจังไหม แล้วถึงจะเลือก spec ล้อให้เข้ากัน

ออฟไลน์ SM.

รอดูรีวิวนะครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เมื่อก่อนผมใส่ 205 45 R17 ออฟน่าจะแถวๆ48  ก็ขับปกตินะครับ ไม่ไส้ไหลอะไร

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าชอบชุดแต่งนี้แนะนำให้
1.ทำชุดแต่ง สี ให้จบก่อนครับ
2.เอารถไปเทียบล้อเลยให้มันอยู่ตรงซุ้มพอดีๆ
3.โหลดทั่วๆไปก็เอาแค่สปริงโหลด แต่กระเด้งกระดอน จบๆก้พวกสตรัท ไปเลือกเอาว่้าจะเอาแนวไหน นุ่มๆ แต่หนึบขึ้นหน่อยก้ tein street แต่โหลดได้ไม่มาก h drive silver gab แข็งหนึบ แต่โหลดได้เตี้ยแทบจะอมล้อเลย

ประมาณนี้ครับ