ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมโดนรถบรรทุก กดดัน!  (อ่าน 12860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: เมื่อผมโดนรถบรรทุก กดดัน!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:04:23 »
ตอนแรกเดาอายุ จขกท. ว่าน่าจะแซยิดละ เพราะส่วนใหญ่คนที่ขับช้าลงก็เพราะสายตาไม่ดี ไม่นึกว่าจะเด็กกว่าผมร่วมสิบปี

ความเร็วในการขับรถที่เหมาะสมสำหรับผม คือการขับให้รถเรามีความเร็วสัมพัทะ์กับรถที่อยู่ใกล้ครับ

ไม่ช้า ไม่เร็ว จนเกินไป ผมว่า จขกท. อย่าไปยึดติดเรื่องความเร็วมากนัก ว่าต้องเท่านั้น เท่านี้

เพราะการที่รถเราความเร็วต่างกับรถข้างเคียงมากๆ มันอันตรายมากกว่าที่เราคิดไว้เยอะนะครับ ดูอย่างหนังในอเมริกา

การขับรถในทางหลวง เค้าขับที่ความเร็วใกล้เคียงกัน ทิ้งระยะห่างพอๆ กัน ไม่ช้า แต่ก็ไม่เร็วเกินกำหนด ดูน่าปลอดภัยดี

555.. ช่วงสามเดือนหลังมานี้ ผมเปลี่ยนไป จากคนที่ขับต่างจังหวัด 100-140 กลายเป็น 80 ซะได้

สาเหตุก็เพราะ เคยขับแบบเรื่อยเปื่อย เหนื่อยก็พัก ที่ความเร็ว 60-80 จาก กทม.ไปตราด ใช้เวลานานมากกกกก... แต่! เมื่อถึงจุดหมายกลับสดชื่น มีกำลังทำโน่นนี่ไปเรื่อย แทนที่จะหลับสัก 1-2 ชม. เหมือนเคย

ผมจะปรับวิธีขับ ให้เป็นสายกลางกว่านี้ครับ  :)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:24:00 »

ช้า กว่า ชาวบ้านมากๆ ก็เลนซ้ายสุดครับท่าน
เลนกลางเลน ทำความเร็วปกติ เลนขวาเอาไว้แซง
แต่รถ บรรทุก กฏหมายเน้นว่า ห้าขับเร็ว หรือเค้าให้รถใหญ่ ห้ามวิ่งขวานั่นละ หรือ ห้ามแซงนั่นละ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 00:25:49 »
ถนนบางสาย เป็นข้อกำหนดตายตัวว่า รถบรรทุกห้ามออกขวาทุกรณี

การคิดวิเคราะห์ สภาพการจารจร เป็นสิ่งที่ควรทำมากกว่า
คุณโดนรถบรรทุกขับจี้มา ขวาว่างก็ออกขวากดคันเร่งไป แค่นี้ก็จบแล้ว

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 03:09:19 »
เคยเห็นรถบรรทุกเบรกไม่อยู่ ซัดรถเก๋งที่อยู่ข้างหน้า เพราะว่ามีการชลอเนื่องจากจุดยูเทิร์น

คนขับเสียชีวิตครับ

ดังนั้น รถบรรทุกต่อท้ายอันตรายมากๆ

และ ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะขับช้ากว่ารถบรรทุก(ส่วนใหญ๋)ครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 07:36:31 »
ถนนบางสาย เป็นข้อกำหนดตายตัวว่า รถบรรทุกห้ามออกขวาทุกรณี

การคิดวิเคราะห์ สภาพการจารจร เป็นสิ่งที่ควรทำมากกว่า
คุณโดนรถบรรทุกขับจี้มา ขวาว่างก็ออกขวากดคันเร่งไป แค่นี้ก็จบแล้ว

ด้วยคำตอบจากเพื่อนๆ ทำให้ผมได้ตระหนักมากขึ้น ถึงมุมมองของคนขับรถบรรทุก

ต่อไปจะได้พยายามปรับปรุง การขับรถของผม ให้ดีขึ้นอีก  :D :D :D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 08:40:14 »
ปกติ ความเร็วเดินทางผมจะอยู่ที่ราวๆ 90 - 110 ครับ
ส่วนมากจะอยู่เลนกลาง หรือถ้ามี 4 เลน ก็จะอยู่เลนที่ 3 ครับ
อาทิตย์ก่อน รถมีปัญหา ต้องประคองวิ่งไม่เกิน 60 กลับบ้าน เลยวิ่งเลนซ้ายสุด
สิ่งที่เจอคือ ขับยากกว่าวิ่งด้วยความเร็ว 90 -110 ครับ
- รถชะลอจอด เข้าปั๊มบ้าง ซื้อของริมไหล่ทาง หรือติดตรงตลาดนัด
- รถออกจากริมทาง แบบประเภท ตรูไม่สนรถที่วิ่งมาเลนซ้าย ตรูจะออกขอเลาะไหล่ทางไปก่อน เดี๋ยวค่อยโผออกมา พวกนี้ทำให้เสียจังหวะ เพราะไม่รู้ว่าจะเข้าเลนตอนไหน
- รถบัสส่งคนงานแต่จอดขวางเลนซ้ายสุดไปค่อนเลน
ฯลฯ

ผมคิดว่า ความเร็วที่เหมาะสมคือ ให้สัมพันธ์กับความเร็วของรถคันหน้าครับ โดยเลนที่ขับสบายที่สุดคือเลนกลางครับ

ปล. ถ้าคุณขับเลนกลางแล้ว ด้านหน้าโล่ง แต่ถ้านหลังติดเป็นพรวน ก็ขยับไปเลนซ้ายสุด เราก็จะไม่รู้สึกกดดันว่าเราขับช้าด้วยครับ
ปล2. ผมอายุเยอะกว่า จขกท นิดนึง แต่ถ้าขับทางไกลแบบคุณ สงสัยได้หลับ 555

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:33:03 »
เคยเจอที่เส้น 345 ประมาณตี 2

อิมเพรสซ่าแต่งซิ่งวิ่งช้ามากอยู่เลนซ้ายสุด ไม่เกิน 20 แน่ๆ มีสิบล้อวิ่งจี้หลัง แต่ไม่แซงไม่ดิฟไฟไม่บีบแตรใดๆ ทั้งสิ้นนะ ตามอยู่อย่างนั้น ผมแซงไปแล้วก็จอดรอดูเพราะคาดว่ามีเรื่องกันมาแน่นอน ก็เห็นตามอยู่อย่างนั้น สงสัยอิมมีของไม่ก็ใหญ่อยู่ สิบล้อคงประสาทกินน่าดู

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:50:40 »
เท่าที่อ่าน รถบรรทุกไม่ได้กดดันท่าน แต่ท่านขับขี่ช้าเกินไปกีดขวางการจราจร ท่านรับไดไหมครับ
ช้าได้ที่เหมาะสม เร็วได้ที่พอควร ท่านยังว่าตัวเองขับช้าแล้วทำไมไม่ขับความเร็วที่เหมาะสมแล้วเป็นไม่เป็นปัญหาต่อผู้ร่วมทางละครับ

ขออภัยที่อาจใช้คำไม่เหมาะสมครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:08:47 »
เพิ่มความเร็ซหน่อยก็ดีครับ เช่นถ้าเลนขวาขับ 120 คุณก็ควรขับซัก 80-110 เพื่อให้ความเร็วมันสอดคล้องกัน  เพราะถ้าเลนขวาขับกัน 120 แต่คุณขับช้ามากๆ เช่น 40  อันนี้อันตรายต่อทั้งคุณเอง ที่รถแซงคุณไปเร็วมากๆ  รถคุณจะวูบวาบได้ครับ  และยังเป็นภาระรถคันอื่นที่ขับ 60-110 อีก  ว่าจะแซงคุณยังไง เพราะเลนขวาเค้าก็มากันเร็ว  เลนซ้ายก็ช้าบรม   อยากให้พิจารณาตามวิจารณญานว่าจะขับความเร็วไหนให้ปลอดภัยที่สุดครับ  ขับช้าไม่ได้ปลอดภัยที่สุด  แต่ขับแบบกลมกลืนสิ จะปลอดภัยที่สุด 

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:19:28 »
ขับช้าไปคับ ปกติ 100-120   รถบรรทุกแซงออกมาเจอ จับนะครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:22:01 »
ปกติ ความเร็วเดินทางผมจะอยู่ที่ราวๆ 90 - 110 ครับ
ส่วนมากจะอยู่เลนกลาง หรือถ้ามี 4 เลน ก็จะอยู่เลนที่ 3 ครับ
อาทิตย์ก่อน รถมีปัญหา ต้องประคองวิ่งไม่เกิน 60 กลับบ้าน เลยวิ่งเลนซ้ายสุด
สิ่งที่เจอคือ ขับยากกว่าวิ่งด้วยความเร็ว 90 -110 ครับ
- รถชะลอจอด เข้าปั๊มบ้าง ซื้อของริมไหล่ทาง หรือติดตรงตลาดนัด
- รถออกจากริมทาง แบบประเภท ตรูไม่สนรถที่วิ่งมาเลนซ้าย ตรูจะออกขอเลาะไหล่ทางไปก่อน เดี๋ยวค่อยโผออกมา พวกนี้ทำให้เสียจังหวะ เพราะไม่รู้ว่าจะเข้าเลนตอนไหน
- รถบัสส่งคนงานแต่จอดขวางเลนซ้ายสุดไปค่อนเลน
ฯลฯ

ผมคิดว่า ความเร็วที่เหมาะสมคือ ให้สัมพันธ์กับความเร็วของรถคันหน้าครับ โดยเลนที่ขับสบายที่สุดคือเลนกลางครับ

ปล. ถ้าคุณขับเลนกลางแล้ว ด้านหน้าโล่ง แต่ถ้านหลังติดเป็นพรวน ก็ขยับไปเลนซ้ายสุด เราก็จะไม่รู้สึกกดดันว่าเราขับช้าด้วยครับ
ปล2. ผมอายุเยอะกว่า จขกท นิดนึง แต่ถ้าขับทางไกลแบบคุณ สงสัยได้หลับ 555

เข้าใจเลยครับ ว่าจะมีโจทย์ปัญหาให้แก้ เยอะมาก! เมื่อจำเป็นต้องขับอยู่เลนซ้ายตลอด ไม่ว่าจะในกทม. หรือต่างจังหวัด

เลนซ้ายสุด เสมือนเป็นพื้นที่อเนกประสงค์ สำหรับทำกิจกรรมทุกรูปแบบ 555..

ล่าสุดที่ผมเจอ เลนซ้าย เป็นเลนวัวเดิน  ::)  ::) ::)

คิดเองว่า .. วัว = พาหนะชนิดหนึ่ง มีสิทธิ์ใช้ทางเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 11:25:24 โดย Zachary C »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:27:06 »
เท่าที่อ่าน รถบรรทุกไม่ได้กดดันท่าน แต่ท่านขับขี่ช้าเกินไปกีดขวางการจราจร ท่านรับไดไหมครับ
ช้าได้ที่เหมาะสม เร็วได้ที่พอควร ท่านยังว่าตัวเองขับช้าแล้วทำไมไม่ขับความเร็วที่เหมาะสมแล้วเป็นไม่เป็นปัญหาต่อผู้ร่วมทางละครับ

ขออภัยที่อาจใช้คำไม่เหมาะสมครับ

ไม่เลยครับผม ต้องขอบคุณเพื่อนๆต่างหากที่มาเตือน  ;D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:50:50 »
ขับช้าไปหน่อย เพิ่มความเร็วอีกหน่อย 100-110 กม./ชม. ให้เร็วกว่ารถบรรทุกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 15:44:43 »
ขับใน ตจว ต้องดูแต่ละถนนด้วยครับ ถ้ามี 2 เลน อาจจะต้องวิ่งขวามากหน่อย เพราะซ้าย ถนนอาจไม่ดี รวมทั้งรถบรรทุกเยอะด้วย ถ้ามีมากกว่า 2 เลน ขับเลนกลางดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 22:31:39 »
ขอบคุณเพื่อนๆมากครับผม

:-* :-* :-*

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 12:08:09 »
ผมขับตามความเร็วรถส่วนมากครับในถนน ตามๆกันไป ไม่ขวางคนอื่นครับ
รถบรรทุกผมเข้าใจเค้านะครับ ออกขวาแซงนี่เผลอๆโดนตำรวจทางหลวงเรียก เสียเงินอีก
ถ้าข้างหน้าโล่งก็เร่งไปเถอะครับ ถนนส่วนรวม บางคนเค้ารีบ ถ้ารถเต็มทุกเลน แล้วเค้าต้องมารอคุณ มันเสียเวลาครับ
มารยาทในการอยู่ร่วมกันครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 13:02:02 »

เอาง่ายๆ ถนน ตจว กฏหมายบังคับ 90 km/hr
ถ้ามีคนขับกฏหมาย 90 เวลาแซงก็ต้อง 95+
หรือถ้า อยากจากลุ่ม 90 ก็ต้อง 100 +

ว่าแต่ รถบรรทุก ก็ไม่ควรใช้ความเร็วเกินกฏหมายนะ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 15:42:16 »
ช่วงนี้ผมขับ 80-90 ประจำ
และเจอรถบรรทุกกดดันประจำเช่นกันครับ
เคสเดียวกับ จขกท.เลย แต่ผมเลือกที่จะกดคันเร่งเพิ่มนิดหน่อย เพราะ..
ผมเข้าใจว่าสิบล้อไม่จำเป็นเขาไม่อยากแซงโดยข้ามเลนไปขวาสุดครับ
ดังนั้น ถ้าเขามาจะมาเร็วกว่าเราหน่อย ผมจะทำความเร็วขึ้นไปให้เท่าหรือเร็วกว่าสิบล้อหน่อยๆ
พอผ่านไปสักพัก สิบล้อเขาจะเข้าเลนซ้ายเอง เพราะที่เขาขึ้นมาเลนกลาง
ส่วนมากก็เพราะเขาแซงเลยซ้ายที่ขับช้านั่นแหล่ะครับ..

ถ้าผมขับ 80 สิบล้อมา 85 ผมจะขยับไป 85-90 จังหวะรถมันจะไปพร้อมๆกันครับ
ไม่ต้องยึดติดว่าเราจะขับกลางตลอดหรือขับแค่ 80 ตลอด
บางจังหวะยืดหยุ่นๆกันหน่อยก็ไม่เสียบรรยากาศในการขับรถครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 16:40:10 »
ผมว่าช้าไป ขนาดพ่อผม62ยังขับ 100

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 00:03:39 »
ช่วงนี้ผมขับ 80-90 ประจำ
และเจอรถบรรทุกกดดันประจำเช่นกันครับ
เคสเดียวกับ จขกท.เลย แต่ผมเลือกที่จะกดคันเร่งเพิ่มนิดหน่อย เพราะ..
ผมเข้าใจว่าสิบล้อไม่จำเป็นเขาไม่อยากแซงโดยข้ามเลนไปขวาสุดครับ
ดังนั้น ถ้าเขามาจะมาเร็วกว่าเราหน่อย ผมจะทำความเร็วขึ้นไปให้เท่าหรือเร็วกว่าสิบล้อหน่อยๆ
พอผ่านไปสักพัก สิบล้อเขาจะเข้าเลนซ้ายเอง เพราะที่เขาขึ้นมาเลนกลาง
ส่วนมากก็เพราะเขาแซงเลยซ้ายที่ขับช้านั่นแหล่ะครับ..

ถ้าผมขับ 80 สิบล้อมา 85 ผมจะขยับไป 85-90 จังหวะรถมันจะไปพร้อมๆกันครับ
ไม่ต้องยึดติดว่าเราจะขับกลางตลอดหรือขับแค่ 80 ตลอด
บางจังหวะยืดหยุ่นๆกันหน่อยก็ไม่เสียบรรยากาศในการขับรถครับ

เจอเพื่อนร่วมชะตากรรมแล้ว 555..

ขอบคุณ comments ของคุณปลา daek และของเพื่อนๆท่านอื่นครับ  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 15:05:34 »
ไม่ได้เข้ามาตอบ แต่ขอชื่นชมทัศนคติของเจ้าของกระทู้มากๆครับ
เป็นกระทู้ที่เป็นประโยชน์มากครับ ผมอ่านทุกกระทู้ข้างต้นเลย

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 00:47:28 »
ไม่ได้เข้ามาตอบ แต่ขอชื่นชมทัศนคติของเจ้าของกระทู้มากๆครับ
เป็นกระทู้ที่เป็นประโยชน์มากครับ ผมอ่านทุกกระทู้ข้างต้นเลย

ขอบคุณครับ คุณ sedan lover