ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อผมโดนรถบรรทุก กดดัน!  (อ่าน 12858 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
เมื่อผมโดนรถบรรทุก กดดัน!
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:52:17 »
ประสบการณ์ส่วนตัว บนท้องถนน ซึ่งอยากจะนำมาแชร์กับเพื่อนๆทุกท่านครับ

ช่วง 2-3 เดือน หลังๆมานี้ ผมขับรถช้าลงมาก เช่นในเมืองเฉลี่ยราว 50-60 กม./ชม. และตจว ที่ 80 (จะมีเกินกว่านี้บ้าง ก็แทบนับครั้งได้)

ด้วยความที่ตระหนักว่า เราช้า .. จึงพยายามมาอยู่เลนกลาง  หรือไม่ก็ซ้ายสุดไปเลย

สำหรับในเมือง ถ้าถนนมีสามเลน ผมมักขับเลนกลาง เพราะถ้าอยู่ซ้ายก็จะต้องคอยหลบ รถที่จอดริมทาง หรือรถที่ออกจากซอยเรื่อยๆ

และสำหรับต่างจังหวัด ที่เดินรถฝั่งละสองเลน ผมพยายามอยู่ซ้ายตลอด!

ปัญหาคือ ... ผมมักโดนรถบรรทุกไล่จี้ ในระยะใกล้มาก ทั้งที่ความจริงแล้วเลนขวาโล่ง ถ้าเขาจะแซงก็ทำได้ แต่ไม่!

แรกๆ ไม่คิดอะไรครับ แต่พอโดนทำซ้ำๆหลายๆคันเข้า จึงเริ่มรู้สึกว่า เลนซ้ายเป็นของรถบรรทุก เลนขวาของรถเร็ว แล้วรถเก๋งที่ขับช้า ควรจะอยู่ที่ไหน???

น้อมรับความเห็นที่แตกต่างใดๆ ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ gorilla

Re: เมื่อผมโดนรถบรรทุก กดดัน!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:01:43 »
ควรจะขับความเร็วที่เหมาะสมครับ ถ้าคุณครับ 5-60 บนถนนวิภาวดีโล่งๆ ผมคนนึงก็ด่าคนขับรถแบบนี้ รถตามมาข้างหลังเพียบ เข้าใจว่ามันมีหลายเลนครับ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่จะขับช้าเกินไปจนกีดขวางการจราจรครับ

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:06:21 »
ควรจะขับความเร็วที่เหมาะสมครับ ถ้าคุณครับ 5-60 บนถนนวิภาวดีโล่งๆ ผมคนนึงก็ด่าคนขับรถแบบนี้ รถตามมาข้างหลังเพียบ เข้าใจว่ามันมีหลายเลนครับ แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่จะขับช้าเกินไปจนกีดขวางการจราจรครับ

ยอมรับเลยครับ ว่าวิภาวดี ถ้าไม่โล่งจริง ผมขับที่ 50-60 ตลอดทาง ไม่ว่าจะอยู่เส้นใน หรือเส้นนอก

เหตุผลคือ กลัวเบรคไม่ทัน เพราะปกติ ผมจะเว้นระยะด้านหน้าประมาณ 4 คันรถ เป็นอย่างน้อย

:-[ :-[ :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:13:16 »
ความเห็นส่วนตัวของผมคือในเมื่อเราขับในความเร็วที่สามารถจะรับมือไหวยามที่มีเหตุฉุกเฉินเช่นรถออกจากซอยแล้ว ก็ไม่มีเหตุที่จะต้องเอาตัวเองเข้าไปเสี่ยงขับเร็วเพื่อคนบ้าบางคนที่ใช้ความเร็วปติไม่ได้ครับ  :-X ถนนมีสามเลนอยากแซงมาหาทางแซงไปเอง แต่ถ้ามีเวลามาจี้ท้าย กระพริบไฟไล่ ตีคู่มองหน้า แสดงว่ามันไม่ได้ีบแค่อยากหาเรื่องคุณแค่นั้น  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:24:41 »
ยอมขับเร็วหน่อย อยู่ขวา แล้วคอยหลีกให้คันที่มาเร็วๆดีกว่า
ยิ่งเส้นวงแหวนรอบนอก รถใหญ่ๆทั้งนั้น ผมชิดขวา ตลอด คอยหาจังหวะดีๆ หลีกเอา หรือถ้าจะแซงซ้าย ก็ชะลอให้แซงง่ายๆ
ไม่ได้ช้าแช่ขวาครับ ยืนพื้น100-110 ถ้ารถไม่ติด

รถบรรทุก ระยะเบรกมันมาก ยางก็ไม่ดี บางทียางแตกอีก

ชิดซ้าย ก็กลัว เจนพบ

บางทีก็ต้องขับเห็นแก่ตัวบ้างครับ ดีกว่าเสื่ยงอันตราย

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:27:57 »
ยอมขับเร็วหน่อย อยู่ขวา แล้วคอยหลีกให้คันที่มาเร็วๆดีกว่า
ยิ่งเส้นวงแหวนรอบนอก รถใหญ่ๆทั้งนั้น ผมชิดขวา ตลอด คอยหาจังหวะดีๆ หลีกเอา หรือถ้าจะแซงซ้าย ก็ชะลอให้แซงง่ายๆ
ไม่ได้ช้าแช่ขวาครับ ยืนพื้น100-110 ถ้ารถไม่ติด

รถบรรทุก ระยะเบรกมันมาก ยางก็ไม่ดี บางทียางแตกอีก

ชิดซ้าย ก็กลัว เจนพบ

บางทีก็ต้องขับเห็นแก่ตัวบ้างครับ ดีกว่าเสื่ยงอันตราย

อยากจะบอกว่า ถ้าเพื่อนๆท่านใด เคยโดนรถบรรทุก/รถพ่วงจี้ท้าย เรียกว่า ในระยะห่างจากกันชนท้ายของเราไม่เกิน 'หนึ่งคันรถ' ความรู้สึกคือ เสียวมากๆๆๆๆ จนอธิบายไม่ถูก 555..

ออนไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:29:20 »
ถ้ากรณีนี้ผมคงดูจังหวะเลนขวา แล้วหลบออกขวาให้รถบรรทุกเลนกลางมันไปซะ ค่อยกลับมาเลนกลาง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:29:56 »
รถบรรทุกแซงขวาถ้าดวงซวยนี่โดนพี่จ่านะครับ
ซ้ายได้นะแต่ต้องเร็วนิด ของคุณยังไม่เคยเจอ
สายเอเซียจากอยุธยาไปภาคเหนือ ดึกๆนี่ผมขับเลน
กลางโดนบัสสายยาว กับพวก 18 ล้อไล่บี้ประจำ
ผมขับอยู่ประมาณ 100-110  :-X
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:31:28 »
ประสบการณ์ส่วนตัว บนท้องถนน ซึ่งอยากจะนำมาแชร์กับเพื่อนๆทุกท่านครับ

ช่วง 2-3 เดือน หลังๆมานี้ ผมขับรถช้าลงมาก เช่นในเมืองเฉลี่ยราว 50-60 กม./ชม. และตจว ที่ 80 (จะมีเกินกว่านี้บ้าง ก็แทบนับครั้งได้)

ด้วยความที่ตระหนักว่า เราช้า .. จึงพยายามมาอยู่เลนกลาง  หรือไม่ก็ซ้ายสุดไปเลย

สำหรับในเมือง ถ้าถนนมีสามเลน ผมมักขับเลนกลาง เพราะถ้าอยู่ซ้ายก็จะต้องคอยหลบ รถที่จอดริมทาง หรือรถที่ออกจากซอยเรื่อยๆ

และสำหรับต่างจังหวัด ที่เดินรถฝั่งละสองเลน ผมพยายามอยู่ซ้ายตลอด!

ปัญหาคือ ... ผมมักโดนรถบรรทุกไล่จี้ ในระยะใกล้มาก ทั้งที่ความจริงแล้วเลนขวาโล่ง ถ้าเขาจะแซงก็ทำได้ แต่ไม่!

แรกๆ ไม่คิดอะไรครับ แต่พอโดนทำซ้ำๆหลายๆคันเข้า จึงเริ่มรู้สึกว่า เลนซ้ายเป็นของรถบรรทุก เลนขวาของรถเร็ว แล้วรถเก๋งที่ขับช้า ควรจะอยู่ที่ไหน???

น้อมรับความเห็นที่แตกต่างใดๆ ขอบคุณครับ

พี่ทำถูกแล้วครับ  ผมก็ช้าชิดซ้ายตลอดเหมือนกัน ผมอยู่บ้านนอกเรื่องรถบรรทุกจี้ตูดนี่เรื่องปกติมาก ให้เราขับตามปกติความเร็ว 60-90 เป็นความเร็วที่เหมาะสมแล้วครับ อย่าไปบ้าจี้ตามเขาครับ ถือพวงมาลัยแน่นๆๆๆ เด๋วมันมีช่องเค้าก็ไปเอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:43:28 »
ส่วนมากรถบรรทุกที่ผมเจอจะขับสุภาพดีถึงดีมาก (รถเล็กขับแย่ เยอะกว่า ที่ผมเจอนะ) เวลาเขาจะแซงที เขาต้องดูว่าระยะทางพอให้แซงนะครับ จะไม่ได้แว๊บๆแบบรถเล็ก เพราะรถยาว ถ้าแซงโดยใช้ความเร็วก็อันตราย ถ้าเขากระชั้นเข้ามาใกล้ก็หลบเลนให้เขาดีกว่าครับ รถใหญ่ๆหนักๆพวกนี้ เวลากระแทกรถเล็กเขาอาจไม่รู้ตัวนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:57:14 »
คืออยากถามว่าทำไมถึงอยากขับช้าขนาดนั้นหรือครับ?  :o

โดนรถบรรทุกกดดันได้นี่ไม่ธรรมดานะครับ
รถบรรทุกปกติก็วิ่งราวๆ 60-90 (ยกเว้นรถนสพ.  :-X )

มันอันตรายต่อจขกทมากเลย ผมหละห่วงแทน
ถ้าวิ่งให้รถบรรทุกถึงตัว หรือตีความเร็วใกล้ๆ

ผมมองว่า ถ้าเราอยากช้า ก็ควรช้าไม่เกินหรือมากกว่ารถบรรทุกทั่วไปเส้นนั้นครับ
คือปล่อยไปไกลๆ หรือเราเองไปไกลๆมากกว่า ถึงจะปลอดภัย

ไม่งั้นคงได้แต่บอกให้ทำกลับกัน
ถ้ารถบรรทุกมา จขกท ก็หลบขวาให้ แล้วค่อยเข้าซ้ายใหม่ครับ

แต่ชอบทัศนคติที่พยายามอยู่ซ้ายเพราะรู้ว่าช้านี่หละ
ก็หาวิธีบาลานซ์วิธีขับให้ปลอดภัยที่สุดต่อตัวเองและคนรอบด้านนะครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:01:56 »
อ่านแล้วไม่รู้จะยังงัย ขับช้าอยู่เลนขวาก็เจอรถซิ่ง อยู่ซ้ายก็เจอรถบรรทุก กรรมจริงๆ..

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:09:17 »
คืออยากถามว่าทำไมถึงอยากขับช้าขนาดนั้นหรือครับ?  :o

โดนรถบรรทุกกดดันได้นี่ไม่ธรรมดานะครับ
รถบรรทุกปกติก็วิ่งราวๆ 60-90 (ยกเว้นรถนสพ.  :-X )

มันอันตรายต่อจขกทมากเลย ผมหละห่วงแทน
ถ้าวิ่งให้รถบรรทุกถึงตัว หรือตีความเร็วใกล้ๆ

ผมมองว่า ถ้าเราอยากช้า ก็ควรช้าไม่เกินหรือมากกว่ารถบรรทุกทั่วไปเส้นนั้นครับ
คือปล่อยไปไกลๆ หรือเราเองไปไกลๆมากกว่า ถึงจะปลอดภัย

ไม่งั้นคงได้แต่บอกให้ทำกลับกัน
ถ้ารถบรรทุกมา จขกท ก็หลบขวาให้ แล้วค่อยเข้าซ้ายใหม่ครับ

แต่ชอบทัศนคติที่พยายามอยู่ซ้ายเพราะรู้ว่าช้านี่หละ
ก็หาวิธีบาลานซ์วิธีขับให้ปลอดภัยที่สุดต่อตัวเองและคนรอบด้านนะครับ  :)

ตอบคุณ punn ครับ

ที่ผมขับช้า เพราะแต่ก่อนเคยชอบขับเร็ว โยกซ้าย โยกขวา..

แต่หลังๆมานี้ พบว่า เวลาผมขับไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน จะผ่อนคลายกว่ามาก เมื่อถึงที่หมายยังเหลือกำลังวังชาในการทำกิจกรรมอื่นๆครับ

ป.ล. ปีนี้ อายุ 35 แล้วครับ  :-[

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:14:25 »
ทางที่ดีที่สุดคือใช้ความเร็วให้เหมาะสมครับ ไม่ช้าไปไม่เร็วไป ไม่กีดขวางการจราจร
ถ้าขับ 80 แล้วโดนรถบรรทุกจี้ท้ายนี่ผมคิดว่ามันจะช้าเกินไปนะ อันตรายกว่าขับ 90 แล้วไม่มีใครจี้แน่ๆ

ผมเคยไปขับต่างประเทศจะเป็นลักษณะนี้ ฝรั่งบอก go with the flow คือคนอื่นขับประมาณไหนเราก็ขับประมาณนั้น การจราจรจะไหลลื่นมากครับ
อย่างขับฟรีเวย์อเมริกาสมมุติ speed limit 70 mph เลนช้าสุดจะขับกัน 60-65 mph เลนเร็วสุดจะขับกัน 80 mph
นานๆๆๆ ทีจะเจอคนขับช้าผิดปกติเช่น 50 mph ในโซน 70 แบบนี้โดนรถบรรทุกแซงทีเสียวสันหลังวาบ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:16:13 »
ผมว่าขับช้าเกินไปนะครับ เพราะรถบรรทุกน่าจะรักษาความเร็วประมาณนี้เหมือนกัน รถบรรทุกจะแซงก็ลำบากเพราะบรรทุกของหนัก

ผมว่าขับเร็วขึ้นอีกนิดเหอะ แล้วขับเลนกลางน่าจะปลอดภัยกว่าขับช้าๆนะ

ปล.นึกว่าแก่ อายุแค่ 35 เอง ไม่ต้องรีบแก่ครับ ผมยังขับประมาณ 100-120เลย ไม่ให้เกินนี้

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:26:34 »
ผมว่า จขกท ขับช้าไปครับ ชิลๆ ตลอดทางซึ่งรถบรรทุกต้องแข่งกับเวลา เพราะค่างวดตามจี้ตูด

ครั้งจะแซงขวา ก็เสี่ยงถูกจับเพราะ กม ให้รถบรรทุกขับชิดขอบซ้าย

ทางออก ขับให้ทันๆคันหน้าครับ รถบรรทุกมีรอบเครื่องแค่ 2500 พวกวิ่งซ้ายขับไม่เร็วหรอก

พวกด่วนจะเคลียร์วิ่งขวาไปแล้ว จะได้ไม่โดนจี้ ล่อแหลมต่ออันตรายเปล่าๆ

หากร่างกายไม่ไหวหาคนช่วยแทน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:52:20 »
แนะนำให้ขับหนีให้ห่างเลย รถพ่วงรถบรรทุก รถพวกนี้ขับยาก
จะให้เขาแซงขวา อาจซวยเจอลูกเสือวอไปที่ค่ายดักจับเสียทรัพย์อีก
ขับช้าบางจังหวะก็อันตรายครับ ขับให้เร็วเท่าๆคันอื่นดีกว่า
ถ้าสายตาไม่ดี ขับรถแล้วเหนื่อยง่าย มือไม้เริ่มขยับพวงมาลัยไม่ไหว
หาคนขับรถครับ ลูกหลานก็ได้ เราต้องรู้ตัวเองว่าไหวไหม บางทีใจไหว ร่างกายไม่ไหว

จริงๆถ้าลองเอาสถิติต้นเหตุของอุบัติเหตุมานั่งดู คนสูงอายุพวกรุ่นที่ได้ใบขับขี่ตลอดชีพ
ที่ไม่เคยถูกเรียกไปตรวจสมถรรณะร่างกายที่กรม อาจเป็นต้นเหตุหลักเลยก็เป็นด้าย
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:17:04 »
รถบรรทุกความเร็วส่วนใหญ่จะวิ่งกันที่60กมต่อชั่วโมงครับเป็นความเร็วตามกฏหมายกำหนด ถ้าคุณขับ50มันก็ช้ากว่าเขาถ้าคุณอยากให้เขาแซงไปก็ส่งสัญญาณกระพริบไฟเลี้ยวซ้ายสองครั้งครับ แล้วเดี๋ยวเขาจะหาจังหวะแซงไปเอง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:47:48 »
แค่ 50-60 รถบรรทุกก็จี้แล้วครับ เลนซ้ายถ้าโล่ง ๆ ก็ใส่สัก 80 น่าจะดี ขับเลนซ้ายเจอรถบรรทุก จี้ ยังน่ากลัวน้อยกว่า ขับเลนขวาแล้วเจอรถบรรทุกจี้ท้าย ผมเคยเจอ รถบรรทุกเปล่าขับจี้ท้าย เลนขวาที่ 130 กว่าๆ  ผมยอมครับ หลบซ้ายให้ ตอนนั้นรถไม่แรง เก่าด้วย เครื่องพันสามคาร์บิวฯ  จำได้เลย น่ากลัวมาก ๆ เหยียบหนีไม่พ้น ห่างน่าจะไม่เมตร  จี้แบบติด ๆ ทั้ง ๆ ซ้ายก็ไม่ค่อยว่าง ต้องรอจนมีจังหวะเข้าซ้าย ถึงหลบได้

ออฟไลน์ n

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:32:26 »
ผมว่าควรขับตามสภาวะแวดล้อมของความเร็วของรถยนต์บริเวณนั้นจะปลอดภัยสุดครับ เช่นบริเวณนั้นเขาขับความเร็วกันอยู่ที่100กม/ชม.เกือบทั้งหมด แต่ถ้าเราไปคลานต้วมเตี้ยมที่50กม/ชม. รับรองรถติดตามหลังระนาวแถมอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุเอาง่ายๆด้วยครับ.

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:38:30 »

ตอบคุณ punn ครับ

ที่ผมขับช้า เพราะแต่ก่อนเคยชอบขับเร็ว โยกซ้าย โยกขวา..

แต่หลังๆมานี้ พบว่า เวลาผมขับไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน จะผ่อนคลายกว่ามาก เมื่อถึงที่หมายยังเหลือกำลังวังชาในการทำกิจกรรมอื่นๆครับ

ป.ล. ปีนี้ อายุ 35 แล้วครับ  :-[

ผมก็ว่าหละ ท่าทางไม่ใช่คนขับช้า ยังห่วงสุขภาพกาย สุขภาพจิตมากกว่า
อายุยังไม่เยอะเลยครับ ผมก็ 38 ใจนี่ 25 แต่คนเค้าชอบว่า 60 อัพ :P

ทางสายกลางครับ ไม่ช้าไม่เร็วเกินขับให้พอดีๆ ดีกว่า
ดีต่อตัวเองและรอบข้างครับ  :)

ช้าไป(ช้ากว่ากระแสรถใหญ่) จะเหมือนคนเบื่อโลก พาลจะทำให้ชีวิตห่อเหี่ยว
หรือถ้าอยากค้นหาตัวเอง ลองไปเที่ยวป่าเขาไกลๆดูครับ หรือลองศึกษาธรรมะก็ได้  ;D

ปอลอ แต่ขับเรื่อยๆสบายๆตามจิตเรานี่ถึงที่หมายสบายๆ มีแรงทำกิจกรรมอย่างอื่นจริงๆครับ  :)
(แต่สงสัยว่าเคยขับเร็วได้ สบายๆนี่ช้าลงขนาดนั้นเลยหรือครับ ผมยังป้วนเปี้ยนแถว 100+- เลยครับ  :P )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 21:44:58 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:42:51 »
รถบรรทุกความเร็วส่วนใหญ่จะวิ่งกันที่60กมต่อชั่วโมงครับเป็นความเร็วตามกฏหมายกำหนด ถ้าคุณขับ50มันก็ช้ากว่าเขาถ้าคุณอยากให้เขาแซงไปก็ส่งสัญญาณกระพริบไฟเลี้ยวซ้ายสองครั้งครับ แล้วเดี๋ยวเขาจะหาจังหวะแซงไปเอง

โอ้.. ขอบคุณมากๆเลยครับ เพิ่งทราบว่ามีสัญญานนี้ด้วย

รถบรรทุกส่วนใหญ่เขาจะทราบใช่ไหมครับ ถ้ากระพริบ หยุด กระพริบ ต่อกันสองครั้ง?

ออฟไลน์ lufy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:03:24 »
อย่างท่านบนว่าครับ ทางสายกลางน่าจะดีกว่า ถ้ารถเยอะๆแต่พี่เล่นขับช้า  ช้าเกินพี่ก็กีดขวาง จะเจอชนท้ายเอา เสี่ยงกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ Jeanthsp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:10:49 »
ผมก็เคยขับช้าแบบท่านครับ ไปกลับเพชรบุรี-กรุงเทพ เพชรบุรี-หัวหิน ใช้ความเร็วแค่ 90 จะโดนรถหลายๆคันปาดหลัง ปาดหน้าอยู่บ่อยครั้ง อารมณ์แบบหมั่นไส้ครับ ก็เลยลองขยับความเร็วมาที่ 100-110 ให้สัมพันธ์กับความเร็วรถคนอื่น ปัญหาที่กล่าวมาข้างต้นหมดไปเลยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็จะใช้ความเร็วประมาณนี้ในเลนกลาง :)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:19:23 »
เหยียบมิดเลยท่าน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:19:30 »
เค้าออกขวาแซงท่าน เค้าโดนใบสั่ง ท่านจะจ่ายให้เค้ามั๊ย???

ทำอะไรก็เกรงใจเค้าหน่อย

ถนนมีก็แบ่งๆกันใช้ครับ

ถ้า 3 เลน คุณไปอยู่ ซ้ายสุดเลย
เค้าแซงเลนกลาง เค้าไม่โดนจับนะครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:51:51 »
ตอนแรกเดาอายุ จขกท. ว่าน่าจะแซยิดละ เพราะส่วนใหญ่คนที่ขับช้าลงก็เพราะสายตาไม่ดี ไม่นึกว่าจะเด็กกว่าผมร่วมสิบปี

ความเร็วในการขับรถที่เหมาะสมสำหรับผม คือการขับให้รถเรามีความเร็วสัมพัทะ์กับรถที่อยู่ใกล้ครับ

ไม่ช้า ไม่เร็ว จนเกินไป ผมว่า จขกท. อย่าไปยึดติดเรื่องความเร็วมากนัก ว่าต้องเท่านั้น เท่านี้

เพราะการที่รถเราความเร็วต่างกับรถข้างเคียงมากๆ มันอันตรายมากกว่าที่เราคิดไว้เยอะนะครับ ดูอย่างหนังในอเมริกา

การขับรถในทางหลวง เค้าขับที่ความเร็วใกล้เคียงกัน ทิ้งระยะห่างพอๆ กัน ไม่ช้า แต่ก็ไม่เร็วเกินกำหนด ดูน่าปลอดภัยดี

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:53:47 »
ผมก็เคยขับช้าแบบท่านครับ ไปกลับเพชรบุรี-กรุงเทพ เพชรบุรี-หัวหิน ใช้ความเร็วแค่ 90 จะโดนรถหลายๆคันปาดหลัง ปาดหน้าอยู่บ่อยครั้ง อารมณ์แบบหมั่นไส้ครับ ก็เลยลองขยับความเร็วมาที่ 100-110 ให้สัมพันธ์กับความเร็วรถคนอื่น ปัญหาที่กล่าวมาข้างต้นหมดไปเลยครับ เพราะส่วนใหญ่ก็จะใช้ความเร็วประมาณนี้ในเลนกลาง :)

ครับผม จะเหยียบเพิ่มอีกนิด เพื่อให้ชีวิตปลอดภัยขึ้น

ว่าแต่ว่า รถในรูปโปรไฟล์สวยมากครับ หน้าตาเหมือน นิสสัน ซันนี่ (หรือเปล่าหว่า?)  :-*

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:55:34 »
เค้าออกขวาแซงท่าน เค้าโดนใบสั่ง ท่านจะจ่ายให้เค้ามั๊ย???

ทำอะไรก็เกรงใจเค้าหน่อย

ถนนมีก็แบ่งๆกันใช้ครับ

ถ้า 3 เลน คุณไปอยู่ ซ้ายสุดเลย
เค้าแซงเลนกลาง เค้าไม่โดนจับนะครับ

ผมเพิ่งทราบจากกระทู้นี้ครับ คุณ kiwiwi ว่ารถบรรทุกเสี่ยงผิดกฎ ถ้าแซงขวา  :'(

ต่อไปจะระวังมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:02:02 »
รถบรรทุกส่วนมากเค้าจะไม่เปลี่ยนเลนกันบ่อยๆๆหรอกคับเพราะรถเค้าใหญ่มองลำบากกออกแล้วกลับเข้าซ๊ายลำบากอีก นั้นคือเหตุผมที่เค้าต้องมาจี้หลังคุณ

การขับช้าขับเร็วทำให้เกิดอุบัติเหตุเท่าๆๆกันคับ เสี่ยงต่อการถูกชนท้าย

ดังนั้นถ้าผมเป็นคุณ ถ้าผมจะขับช้าต้องหมั่นมองกระจกหลังถ้ารถใหญ่มาจี้ท้ายผมจะหลบขวาให้เค้าแซงขึ้นไปก่อนคับแล้วเราค่อยวิ่งต่อตูดเค้าอีกที แต่มันก้อเสี่ยงงต่อหินดีดกระจกอีก ดังนั้นขับตามความเร็วชาวบ้านขณะนั้นดีกว่าคับ ปลอดภัยกว่า ถ้าจะขับช้าารถต้องน้อยยๆๆจิงๆๆคับ