ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเวลาเปลี่ยนเลน นอกจากมองกระจกแล้ว ยังต้องหันหน้าไปมองเลนทางนั้นด้วยเหรอครับ  (อ่าน 8620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
ปกติผมก็ส่องกระจกอย่างเดียว พอดีว่าเมื่อเร็วๆนี้ ไปเยี่ยมเพื่อนที่ยุโรป ฝรั่งเขาพาขับรถเที่ยว เวลาจะเปลี่ยนเลนซ้ายขวา เขาจะหันหน้ากลับมามองเลนทางนั้นด้วยทุกครั้ง เลยถามไป ได้ความมาว่า ที่ยุโรปเวลาเปลี่ยนเลนต้องทำอย่างงี้ด้วยทุกครั้ง เพราะมีบางมุมที่จะมองไม่เห็นในกระจก สอบใบขับขี่ยากมาก ถ้าไม่ปฎิบัติตามนี้ ไม่ผ่านแน่นอน

สงสัยว่าเมืองไทยเรา ก็ต้องปฏิบัติตามนี้ใหมครับ นั่งรถกับคนอื่นมาก็เยอะ แต่ไม่เห็นเคยมีใครทำอย่างนี้เลย

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าในเขตชุมชน รถเยอะต้องมองครับ เวลารถตีคู่เราจะมองไม่เห็นในกระจกเลย (แบบที่พวกตบทรัพย์ชอบทำกัน)

แต่ออก ตจว. ผมมองแต่กระจกข้างเพราะรถน้อย อาศัยตีไฟเลี้ยวสักพักแล้วค่อยออก ไม่เคยพลาดนะ   

ออฟไลน์ akewizard

ปกติผมมองกระจกข้างแล้วก็จะเหลือบมองวิวด้านข้างรถไปพร้อมๆกันว่าไม่มีรถจากทางอื่นเปลี่ยนเลนมาชนกับเรา แต่คงไม่ขนาดเหลียวหลังไปมองครับ...ไม่ถนัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 11:16:07 โดย akewizard »

ออฟไลน์ kiwiwi

เนื่องจาก เค้าอาจใช้ความเร็วสัมพันธ์กับคันใกล้ๆกัน
ก็อาจจำเป็นต้องมองแหละครับ

ขนาดผมเป็นคนขับประเภท drive forward
มุดเรื่อยเปื่อย ซึ่งตรงนี้อาจจะไม่จำเป็ต้องมองลึกขนาดนั้น เพราะเราเร็วกว่ารอบข้างค่อนข้างมาก และใช่การจดจำรถคันอื่นเป็นหลัก(เหมือนเรด้าห์เครื่องบิน)

แต่เวลาขับให้พ่อ แม่ เมีย ลูกนั่ง
จะอยู่ในโหมดคนขับปกติ ผมก็ยังอาจต้องมองลึกๆเลยครับ ยอมรับว่า มันอาจจะมีบางมุมที่มองไม่เห็นจริงๆ

ถึงแม้จะมีกระจกกลมๆแล้ว บางครั้งยังแอบเอี้ยวมอง

จริงๆแล้วผมชอบขับแบบแรกมากกว่า เพราะรู้สึกว่าตัวเองเป็นฝ่ายเลือก

การขับตามๆกันไปนี่ ผมว่า ตัวเองเป็นฝ่ายถูกเลือกยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ CarameLon

ควรหันไปมองก่อนครับ ยิ่งในรถยุโรปกระจกข้างเล็กจริงๆ มองยาก
ไหนจะเรื่องเสาหนาๆที่ติดกระจกหลังอีกจุดบอดจุดอับภาพ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SLuang

กระจกข้าง กระจกหลัง  มองมากกว่า 1 ครั้ง ก่อนเปลี่ยน

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
สอบใบขับขี่ในหลายๆประเทศบังคับให้หันไปมองครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เนื่องจาก เค้าอาจใช้ความเร็วสัมพันธ์กับคันใกล้ๆกัน

ขนาดผมเป็นคนขับประเภท drive forward
มุดเรื่อยเปื่อย ซึ่งตรงนี้อาจจะไม่จำเป็ต้องมองลึกขนาดนั้น เพราะเราเร็วกว่ารอบข้างค่อนข้างมาก และใช่การจดจำรถคันอื่นเป็นหลัก(เหมือนเรด้าห์เครื่องบิน)

แต่เวลาขับให้พ่อ แม่ เมีย ลูกนั่ง
จะอยู่ในโหมดคนขับปกติ ผมก็ยังอาจต้องมองลึกๆเลยครับ ยอมรับว่า มันอาจจะมีบางมุมที่มองไม่เห็นจริงๆ

ถึงแม้จะมีกระจกกลมๆแล้ว บางครั้งยังแอบเอี้ยวมอง

จริงๆแล้วผมชอบขับแบบแรกมากกว่า เพราะรู้สึกว่าตัวเองเป็นฝ่ายเลือก

การขับตามๆกันไปนี่ ผมว่า ตัวเองเป็นฝ่ายถูกเลือกยังไงไม่รู้

ผมก็มุดเรื่อยเปื่อย มองทุกกระจกเป็นระยะ ๆ อยู่แล้ว เปลี่ยนเลนมั่นใจ

กลัวอย่างเดียวครับ บิ๊กไบค์มาในมุมอับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมจะบอกว่า ไม่จำเป็น ถ้ากระจกมันดี  ลองสังเกตุดูนะครับ บางคันไม่เป็น

ต้องหันไปมองด้วยมั๊ยอยู่ที่ว่ามันเป็นกระจกข้างของรถอะไร ออกแบบมายังไง

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
Re: ขับรถเวลาเปลี่ยนเลน นอกจากมองกระจกแล้ว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 12:33:29 »
ขับใน กรุงเทพ  นี่ผมต้องมองตลอดครับ ซ้าย-ขาว-หลัง มองข้ามไปถึงอีกเลนส์ ไม่งั้น เจอ พี่วิน กับพี่ bigbike
ทำจนชิน  เพื่อ save ตัวเอง

ออฟไลน์ Krongbun

;) เมื่อก่อนไม่มอง จนเกือบชน
ตอนนี้ต้องมองตลอด
มุมมันอับ

ออฟไลน์ Sith8059

• **
แรกๆใช้กระจกอย่างเดียว เจอมุมอับตอนเปลี่ยนเลน เกือบบวกกัน2-3ครั้ง เลยติดนิสัยหันไปมองด้านข้างอีกทีครับ

ออฟไลน์ w212cdi

เป็นกฎหมาย ของ ประเทศ น้ั้นๆ ครับ ถ้าไม่ทำก็ตกตั้งแต่สอบใบขับขี่

over shoulder view ครับ

ออฟไลน์ mamaman

ก็หันนิดๆครับ ผมไม่ไว้ใจกระจก
ผมเกือบโดนชนมาละ มองกระจกกับหันนิดๆ ยังไม่เห็นรถ พอเปลี่นเลน มาไงเกืยบชน

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
เวลารถตีขนาบข้าง เสมอๅกัน กะจกข้าง กระจกหลัง  จเป็นจุดอับสายตาแล้วครับ

ออฟไลน์ tvm

ดูกระจก ดูระบบเตือนมุมอับ และใช้หางตา เหลือบตาหรือบางทีก็หันไปดูครับ

"คนรอบข้างผม" ที่ดูกระจกอย่างเดียวส่วนใหญ่ที่เห็น คือ มือใหม่ ไม่ก็ประมาท ครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
มองจนเพื่อนมันแซว มึงขับรถเก๋งหรือมอไซ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมก็หันนะครับ เวลาไม่มั่นใจ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
หันตลอดเหมือนกันครับ เพื่อความมั่นใจ แม้กระจกข้างบานใหญ่มากแล้วก็ตาม
ทำเป็นครอสเช็คครับ

เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะสมาธิถดถอยเมื่อไหร่ เพราะขับรถทีนานๆหลายชั่วโมง
ทำนิดนึง ดีกว่าเสียเวลาไม่รู้เท่าไหร่ดีกว่า  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

โอ้ว ใช้วิธีเดียวกันเลย

ออฟไลน์ Polonium

ผมเปลี่ยนเลนส์กระจกมองข้างทั้งบานเป็นของแต่ง มันจะโค้งแล้วเห็นหลายเลนมาก ถ้าเป็นรถใหญ่ผมเห็นหมดเลย กลัวแต่มอไซด์แอบอยู่ท้ายแล้วฉีกออกมากระทันหัน

ออฟไลน์ PAN

ควรครับ ตอนขับรถแรกๆผมเกือบโดนชนหลายรอบเพราะไม่มอง มันจะมีมุมอับที่ถ้าเราไม่หันไปมอง มองแต่กระจกจะไม่เห็นครับ จะเป็นมุมใกล้ๆตัวรถเลย หลังๆมองทุกครั้งเพราะกลัวชน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ผมก็หันไปมองครับ เวลาไม่มั่นใจ โดยเฉพาะเวลาขับในเขตชุมชน

ที่ต้องระวังมากที่สุด คือ Big bikes และจักรยานยนต์อื่นๆ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ rotaryman

เมื่อก่อนไม่  แต่เดี๋ยวนี้มองตลอดครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
มุมอับมันแอบอันตรายครับ เพราะใกล้มากและส่วนมากเรามองไม่เห็นด้วยกระจก ทำให้ถ้าเปลี่ยนเลนไปแล้วจะฉุกเฉินกันทั้งสองฝ่ายเพราะอีกฝ่ายนึงไม่ได้รู้ตัวเลยว่าตัวอยู่ในมุมอับของคันที่เปลี่ยนเลนมา  :-\
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ YAmodels

เวลาผมจะเข้าทางร่วม ผมจะมองผ่านไหล่ขวาตลอดครับ
เคยเกือบเข้าเลนไปชนรถทางขวาเพราะมองไม่เห็นในกระจกเลย
ถึงกับต้องลดกระจกยกมือไหว้เขา

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ตอนสอบใบขับขี่เขาก็ให้หันไปมองด้วยครับ เพราะจะมีมุมอับด้วย
ก็แปลกนะครับที่เขาไม่บอก

ออฟไลน์ whoami

ผมก็มองนะ บางจังหวะ รถที่ตีคู่มา มองในกระจกไม่เห็นจริงๆครับ

ออฟไลน์ arlao

• **
ไปนั่งรถให้ฝรั่งขับในยุโรป เขามองข้ามไหล่กันเป็นปกติเลย หันแบบจริงจังมาก
เพราะเมืองเขา ให้ความสำคัญกับคนเดิน-จักรยานเป็นอันดับ1ตามลำดับ
ขึนรถยนต์ไปแตะเข้าล่ะโดนฟ้องหมดตรูดพอดี
มันก็ดีนะ เพราะเป็นมุมอับ มาใช่ในบ้านเรา
แต่กว่าจะให้คนในประเทศเราเข้าใจ คงอีกพักใหญ่ๆๆๆ
ประชากรบ้านเราเน้นปริมาณ

หลักสูตรสอนขับขี่Big bikeญี่ปุ่นก็สอน ก่อนจะออกจากจุดหยุดนิ่งบนท้องถนน
ให้หันมองข้ามไหล่ทางขวาก่อนเสมอ(จราจรวิ่งชิดซ้ายเหมือนบ้านเรา) แม้ว่าจะเปิดไฟกระพริบทางขวาแล้วก็ตาม