ผู้เขียน หัวข้อ: เชฟ โคโรลาโด cng เป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3662 ครั้ง)

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
เชฟ โคโรลาโด cng เป็นยังไงบ้างครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 11:46:57 »
เห็นมีโปรโมชั่นมาเปิดตัวใกล้บ้าน ยังสงสัยในระบบ น้ำมัน + cng ว่ามันจะทนทานขนาดไหน ถ้าในระยะยาวคุ้มหรือเปล่าครับ จะเอามาวิ่งงาน รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: เชฟ โคโรลาโด cng เป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 13:11:29 »
ความทนทานผมไม่ทราบเท่าไรนะครับ แต่ที่บริษัทของญาติใช้รถบรรทุกติด CNG + น้ำมันส่งสินค้า ก็ใช้ได้นานหลายปีครับ ปัญหาก็มีบ้างครับ (แต่นี่ใช้งานหนักมากนะครับ วิ่งเที่ยวหนึ่งมีระยะทางไกลเหมือนกันครับ มีขึ้นเขาเป็นประจำด้วย อย่านำมาเปรียบเทียบกับรถกระบะใช้งานปกติเลยครับ) ระบบนี้อาจจะคืนทุนช้าหน่อยครับ เพราะใช้ CNG 65% ไม่ใช่ใช้แก๊สทั้งหมด เพราะต้องใช้ดีเซลมาช่วยในการเผาไหม้ครับ ถ้าวิ่งเยอะก็คุ้มเหมือนกันล่ะครับกับส่วนต่างระหว่างค่าน้ำมันกับแก๊สครับ

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
Re: เชฟ โคโรลาโด cng เป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 15:45:53 »
ประหยัดขึ้น นะ แน่ครับ แต่ต่อแถวยาวมากครับ แถวบ้านผม แย่งกันเติม  แต่ LPG เติมตอนไหนก็ได้ครับ แทบไม่มีคนเติม