ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกวันนี้เริ่มรู้สึกมากขึ้นทุกทีว่ารถเบนซินดีๆ เยี่ยมๆ ที่สุดก็คือ Mazda 2 1.3  (อ่าน 15674 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ผมก็เคยอวยมาสด้าแบบสุดๆเหมือนกัน แต่หลังจากปัญหาเจ้า DPF ตันนี่เลิกอวยครับแต่ไม่ถึงกลับกลายเป็นกองแช่งนะครับ แค่รอดูการแก้ปัญหา เพราะมันเพิ่งมีอาการหนักๆหลายๆคันมาไม่กี่ปีทางมาสด้ายังมีโอกาศแก้ไขสถานการณ์อยู่ครับ(แต่ปัจจุบันยังไม่เห็นทำอะไรครับ)

ทางแก้ส่วนมากก็ไปติด obd คอยเช็คอุณหภูมิห้องเครื่องกับคอยวัดปริมาณ นมค เอาครับเรียกว่าวิตกจริตกันจนต้องดึงก้านกันทุกเช้าครับ 55555 ส่วนใครหมดประกันแล้วก็ไปถอด dpf ออกเลยครับค่าเสียหาย 20,000+- ถอดแล้วประหยัดน้ำมันขึ้น แต่เขม่าควันดำออกปลายท่อเยอะขึ้น และกลิ่นน้ำมันฉุนครับ

ส่วนของ จขกท ที่ว่านั้นผมว่าถ้าเทียบในระดับไม่เกิน b seg รถตลาดๆมาสด้า2 ก็น่าจะกินเจ้าอื่นอย่างที่ว่าแหล่ะครับ มันขับแล้วรู้สึกเข้ามือดีจริงๆ แต่มันก็ชกข้ามรุ่นไม่ไหวอ่ะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ก็ดีมากเรื่องประหยัดน้ำมันนะ แต่ควรเติมE85ได้จะเทพกว่านี้
-ที่ไม่ชอบคือเวลาเร่งแซงหรือสงสารรถเวลากดคันเร่งเยอะหน่อย
-รถรูปทรงดูกระปุ๊กลุ๊กเกินไป
-ความทนทานการซ่อมระยะยาวยังเป็นรองT H
-และราคาขอถูกอีกสักนิดจะดีมาก
-ภายในก็เล็กกว่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ CHANOM

ปัญหาเครื่องสั่นนี่อันตรายมากนะครับ
กำลังกดแซงแต่แซงไม่พ้น... ถ้ามาสด้าแก้ปัญหานี้ไม่จบ ผมคนหนึ่งที่จะเลิกใช้รถมาสด้าไปทั้งชีวิตครับ ส่วนดีเซลที่ใช้อยู่ก้อใช้มันให้พังๆไป ผมว่าไม่น่าเกินแสนโลหรอก ของผมเอาไปเชคที่ 0 มาแล้ว รอทำเรื่องเคลม istop และอัปเดทซอร์ฟแวร ส่วนอาการเครื่องสั่นตอนนี้ยังไม่เจออีก

รอติดตามวิธีแก้ปัญหาของ Mazda เหมือนกันค่ะ ถ้าไม่มีวิธีแก้ หรือ Mazda ไม่คิดจะแก้ รถคันนี้คงจะเป็น Mazda คันแรกและคันเดียวของเรา

เราออกรถ City Car มา เพราะใช้ชีวิตอยู่แต่ในเมือง ถ้าจะให้เราต้องออกไปนู้นไปนี้ เพราะรถต้องออกกำลัง เราว่าไม่ใช่เรื่องนะคะ เราซื้อรถมารับใช้เรา ไม่ใช่ให้มาทำให้ชีวิตเรายุ่งยากขึ้น

ส่วนตัวตอนนี้ยังไม่ได้อุด EGR เพราะมีความหวังว่าทาง Mazda น่าจะช่วยแก้ปัญหาอะไรได้บ้าง แต่ถ้าวันนั้นไม่มาถึง และรถเราสั่นก่อน เห็นทีจะต้องไปทางนั้นแล้วค่ะ  :-\
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
มาม่าแค่อยู่ในคลับครับ .... อดีตอยู่ในคลับอย่างผม ช่วงแรกๆก็ไม่ได้ซดมาม่านะ คนกลุ่มแรกๆน่ารักจะตาย
พอเริ่มมีพวกผลประโยชน์แฝงเข้ามาเนี่ย มาม่าขายดีกันไปหนะครับ...
...............
เข้าเรื่อง
mz2 skyG 1.3 ถ้าวิ่งใช้งานจริง ทั้งผมเองและในคลับจะบอกว่า ประหยัดสู้ดีเซลไม่ได้ครับ
เพราะเร่งแซงทีไร มันต้องกดคันเร่งแทบมิด พอกระชากนี่ น้ำมันไปเยอะเหมือนกัน ยิ่งไปลองขับขึ้นเขาทางเหนือ+แบกคนมากกว่าเทสนี่ ชัดเจนเลย
แต่ถ้าขับเหมือนข้างบนบอกว่า traditional นั่นละครับ ถึงจะโครตประหยัด
และอีกอย่างที่ HLM เทส และมันอาจจะทำให้ตัวเลขดูผิดไปคือ HLM กรอกน้ำมันเต็มถัง...แต่ ถังน้ำมันตัว D และ G ต่างกัน 9ลิตรครับ D แบก นน.ขึ้นเทสมากกว่าพอควร
(เริ่มคิดว่า ที่ skyG ออกมาช้าและปรับ ต้องจูนกว่าจะผ่าน eco2 เพราะต้องทำแบบนี้รึเปล่านะ)
ส่วนปัญหาดีเซล
เรื่อง เขม่า DPF ไม่ได้เป็นทุกคัน และผมคิดว่าไม่ได้เป็นเพราะ นมค. ศูนย์ เพราะรถผมล็อตแรกๆ ยังไม่เป็นครับ
เป็นหนักๆ กับคันที่ใช้งานในเมืองเยอะ แทบไม่ได้วิ่งยาวๆ เสียมากกว่า พวกเคสที่ DPF ทำงานเวลาจอดหรือคลานเยอะๆ แล้วเขม่าตันนั่นละ
ส่วนตัวคิดว่าเป็นปัญหาที่ มาสด้าต้องตามแก้ครับ ผู้ใช้ไม่ผิด ถ้ามาสด้าโฆษณาว่า"รถคันนี้ห้ามใช้แต่ในเมือง" ผมจะไม่ว่ามาสด้านะ แต่มันไม่ใช่ไง...
........................
ถ้าถามผม ณ ตอนนี้ มันตอบไม่ได้หรอกครับ ว่าคันไหนดีกว่า เหมาะกว่า มันอยู่ที่บริบทการใช้งาน
ถ้าคุณอยู่เชียงราย พาเพื่อนขึ้นดอยแม่สลอง 4 คน ..... คุณขึ้นด้วย 1.3 skyG แล้วมีความสุขไหมละ แล้วอยู่ ตจว. มีที่โล่งให้คุณได้ลากตลอด...จะไปเอาเบนซินทำไมละ
แต่ถ้าคุณอยู่ กทม. เอาแค่ city car ไปเที่ยวไกลๆก็นั่งเครื่องบิน...แล้วจะเอาดีเซลไปทำไมละ ใช่ไหมละครับ
...............
เบนซินที่ดีๆ เยี่ยมๆ ที่สุด .... ไม่ใช่ม้างงง
เอาความเห็นส่วนตัวผมนะ
ถ้า best eco อาจจะใช่ แต่มันไม่มีแรงในบางสถานะการณ์ไง ถ้าดีที่สุดทุกด้าน ทั้งแรงพอตัว ทั้งประหยัด  ทั้งความง่าย ความสเถียร
ผมให้ civic 1.8 เครื่องโบราณนั่นละครับ พอจับยัด CVT กับตัวถังใหม่ที่ไม่ต้องโฆษณาว่า skyactiv body(แต่ลด นน. ด้วยการยัดพลาสติกแข็งแทนของนุ่มและถอดแผงปิดร่องในห้องเครื่อง 555)
กว้างกว่า 3 ประหยัดกว่า 3(ที่เป็นฉีดตรง) และอัลติส ช่วงล่างไม่แย่ สำหรับคนทั่วไปว่าดีด้วยซ้ำ เติม e85 ได้ จะทำอะไรกับมันช่างก็รู้จะหมดแล้ว เกียร์ CVT ก็จริงแต่ก็ไม่แย่อะไร..(ที่แย่คือดีเฟคและศูนย์ที่นับวันแย่ลงเรื่อยๆ)...ยอดขายคือคำตอบครับ
.............
แต่สุดท้าย เห็นผมอวย honda แบบนี้ รถคันล่าสุดที่ซื้อเข้าบ้าน ก็ยังเป็น mazda เช่นเดิมนะครับ.... ;D รถดีในใจ อาจจะไม่ใช่ในทุกเรื่องนะครับ
คิดเหมือนผมเลย ถ้าดีที่สุดในเบนซิน คงเป็น Civic 1.8 นี้ละ มันได้ครบทุกอย่างจริงๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็ดีมากเรื่องประหยัดน้ำมันนะ แต่ควรเติมE85ได้จะเทพกว่านี้
-ที่ไม่ชอบคือเวลาเร่งแซงหรือสงสารรถเวลากดคันเร่งเยอะหน่อย
-รถรูปทรงดูกระปุ๊กลุ๊กเกินไป
-ความทนทานการซ่อมระยะยาวยังเป็นรองT H
-และราคาขอถูกอีกสักนิดจะดีมาก
-ภายในก็เล็กกว่าคู่แข่ง

ผมไม่สนเพราะรูปร่างกระปุ๊กลุ๊กเช่นกันครับ
แต่เจอคนอวยว่าสวยแบบนั้นแบบนี้เยอะ เราก็ไม่อยากพูดอะไร
Mazda ตอนนี้มีแต่ Mazda 3 ที่หุ่นดูเครที่สุดครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เป็นบททดสอบสำคัญของมาสด้าเลย ถ้าผ่านไปได้ระยะยาวคุณตีเจ้าตลาดได้แน่ ผมซื้อ 3 ตั้งแต่ช่วงมีปัญหาเบาดับ,เครื่องสั่น,ดับกลางอากาศ กันเป็นว่าเล่น ตอนนี้จะ 3 ปีแล้วยังแฮปปี้ดีอยู่ยังไม่เคยพาไปกินข้าวลิง 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Pegasus7700

พิกัดไม่เกิน 1.3  NA ผมเห็นว่า มาสด้า2 ทำได้ดีมากครับ
คงมีรุ่นเดียวที่ดีกว่าโดยรวมรถเล็ก ก้อ1.0 ecoboost
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ WASADM

ผมอาจจะ Bias นะ เพราะผมเคยตัดสินใจซื้อมาจริงๆ รถมันก็ดีจริงครับ

ประหยัด แต่ก็ขับสนุกด้วย แต่ขับในเมืองก็ไม่ตึงตัง ช่วงล่างไม่แข็งโป๊ก แถมมันเป็นรถบ้านๆรุ่นเดียวเลยมั้งที่เสียงท่อเดิมไม่ใช่เครื่องดูดฝุ่น แต่ก็ยังคงนุ่มนิ่ม ไม่ดังเกิน เกียร์ 6 Speed นี่ก็เหมาะสำหรับคนที่เบื่อ CVT มากๆ อัตราเร่งนี่บางคนอาจจะบอกว่าอืด แต่สำหรับผมมองว่า มันเพียงพอต่อ 95% ของการใช้งาน จริงๆคนเราไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องเร่งเร็วไปมากกว่านั้นมากหรอก เรื่องพื้นที่ภายในก็เช่นกัน หลายคนบอกว่าแคบ ผู้ใหญ่จะไม่ชอบ แต่ประสบการณ์ส่วนตัวกับคนเริ่มชรา ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ เข้าออกไม่ยาก นั่งยาวๆได้สบาย ผมมองว่าคนเราจริงๆไม่ได้ต้องการพื้นที่มากกว่านี้มาก ต่อให้เป็นคนตัวสูงก็ตาม

แต่ ผมเคยกดได้ถึง 14 กิโลเมตรต่อลิตร ไม่ใช่ตอนรถติด และไม่ได้ขับเร็วเกินกำหนดด้วย เอาจริงๆถ้าเป็นคนชอบขับรถ บนถนนที่มันดีๆหน่อย มาสด้า 2 ไม่มีใครขับได้ 24.65 หรอกครับ แต่ก็ยังอยู่ในระดับ 17-18 ได้ง่ายๆนะ มันเป็นสไตล์รถเบนซิน N/A แบบโบราณ ใช้คันเร่งเท่าไหร่ก็กินเท่านั้น เอาจริงๆก็ชอบที่ตรงนี้แหละ มันเป็นรถที่ออกแบบมาพยายามเอาใจคนที่ชอบรถแบบ traditional มากๆ
สำหรับผมไม่ใช่เลย ก่อนเลือกซื้อรถในกลุ่ม B-segment ผมก็ไปลองมาหลายๆ คันอ่ะนะครับ รถที่ผมชอบที่สุดก่อนการเทสคือ MZ 2 D แต่หลังจากเทสจนหมด มันกลับไม่ใช่
1. มันประหยัดอันนี้ใ่ช่ครับ และชับสนุก แต่เฉพาะ 1.5 ดีเซลน่ะ 1.3 นี่อืดเป็นเต่า อืดกว่า Yaris น้องสาวผมด้วยซ้ำมั้ง
2. ช่วงล่างของ mz 2 ตอยขับผมก็ว่ามันไม่ตึงตังน่ะครับ แถมเก็บเสียงได้ดีด้วย แต่ถ้าโดดขึ้นไปขับ city เจ้านั่นแม้จะเก็บเสียงได้แย่กว่า แต่ความนุ่มนวลเหนือกว่าอย่างชัดเจน
3. มันแคบสุดๆ แคบแบบอึดอัดเลย ผมสูง 167 เอง แต่ด้วยการที่ผมขับรถใหญ่มาตลอดชีวิต พอมาเจอแบบนี้ อึดอัดทันที

ออฟไลน์ eaksuchart

ผมก็ชอบเบนซินครับ ตอนลองก็ชอบ ดีเซล มากกว่าแต่มันแรงไปคงไม่ได้ใช้ซิ่งมาก

1.3 เพียงพอครับ

ผมขับไปกลับชลบุรี ทุกวีค ไปกลับ 196-200 โล เติมเต็มคอถังก่อนไป
เติมกลับเหมือนเดิม ปั้มเดิม ก็ 200 จริงๆ
ขับ 100-110 ไม่เนียนมาก มีแซงบ้างตามจังหวะรถช้าข้างหน้า

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมก็ชอบเบนซินครับ ตอนลองก็ชอบ ดีเซล มากกว่าแต่มันแรงไปคงไม่ได้ใช้ซิ่งมาก

1.3 เพียงพอครับ

ผมขับไปกลับชลบุรี ทุกวีค ไปกลับ 196-200 โล เติมเต็มคอถังก่อนไป
เติมกลับเหมือนเดิม ปั้มเดิม ก็ 200 จริงๆ
ขับ 100-110 ไม่เนียนมาก มีแซงบ้างตามจังหวะรถช้าข้างหน้า

โอว สุดยอดครับ you r my idol 555

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าขับในเมือง อืดขนาดนี้ช่างหัวมันเถอะ เน้นประหยัด 55+