ผู้เขียน หัวข้อ: Re: รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยคะ เครียดมาก  (อ่าน 11484 ครั้ง)

ออฟไลน์ hydeza

• Newbie
  • *

ตอนนี้มีเงินอยู่ 540000 คะ เงินเดือนคงเหลืออยู่ที่ ประมาณ 7000 กว่าบาท ควรซื่อรถ มือ 1 หรือ มือ สองดี ไม่เคยมีรถยนต์คะ   ที่บ้านไม่มีความรู้เรื่องรถยนต์และการซ่อมเลยคะ     มีหลายเสียงแนะนำให้เอามือ  1  แต่อยากมีเงินก้อนเหลือบ้าง ช่วยแนะนำด้วยคะ

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
Re: Re: รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยคะ เครียดมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 16:20:21 »
ถ้าดูรถมือ 2 ไม่เป็น เอา nissan march ก็ได้นะครับเหลือเงินด้วย ส่วนป้ายแดงตัวอื่นๆเงินจะไม่เหลือเอา ส่วน โปรตอน ผมไม่รู้ว่าจะมีปัญหาไหมรอผู้ใช้จริงมาแนะนำแล้วกันครับ

ออฟไลน์ TORi

• **
Re: Re: รบกวนช่วยให้คำแนะนำด้วยคะ เครียดมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 16:25:33 »
เอ่อ... ยังไม่ได้ซื้อก็เครียดมากแล้ว ถ้าซื้อรถแล้วรายได้คงเหลือตึงๆ ก็จะยิ่งเครียดใหญ่นะครับ
ลองพิจารณาว่ารถยนต์จำเป็นมากแค่ไหนสำหรับคุณ หรือ เดินทางด้วยระบบสาธารณะใช้เงินมากกว่าผ่อนรถหรือไม่ ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 16:41:46 »
ถ้าไม่จำเป็น และเดินทางสะดวก ก็ใช้รถประจำทาง หรือรถตู้ดีกว่าครับ

ถึงคุณซื้อสด กับมาร์ชได้ เงินเหลือ เพราะราคารุ่นออโต้ รุ่นรองท๊อปไม่ถึงห้าแสนบาท

แต่คุณจะต้องมีค่าใช้จ่ายหลังจากนั้น ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมแซม ค่าประกันภัย ค่าบำรุงรักษา ค่าที่จอดรถ (กรณีต้องจ่าย) ซึ่งเงินเดือนคงเหลือประมาณ เจ็ดพันกว่าบาท อาจจะไม่พอ

เพราะเงินเจ็ดพันกว่าบาท เราควรต้องเก็บส่วนหนึ่งไว้เผื่อเป็นกรณีฉุกเฉินด้วยครับ

แนะนำว่าถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อ แต่ถ้าจำเป็นก็ซื้อสด มาร์ชนั่นล่ะ อยู่ในงบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 16:45:25 »
พอดีอยู่เชียงใหม่คะ เรื่องรถโดยสารนี่ตัดไปได้เลย เพราะมีน้อยมากไม่เหมือนกรุงเทพ ไม่มีภาระทางการเงินเรื่องอื่นคะ อยู่บ้านส่วนตัว ยังไม่มีครอบครัว  ถ้าออกรถมือสองควรเอาประมาณ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ดีคะ รบกวนด้วย

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 16:54:59 »
ปัญหา คือ เลือกซื้อรถยนต์ ระหว่าง รถใหม่ กับมือสอง
ปัจจัย คือ - ไม่มีความรู้เรื่องบำรุงรักษา
              - อยากมีเงินก้อนเหลือบ้าง จาก 54000 และเงินเหลือเก็บเดือนละ 7000
 ;D เป็นโจทย์ที่แก้ยากพอสมควรนะครับ

ผมมองว่า ถ้า "ปัจจัย" มีแค่ 2 เรื่อง ที่ท่านบอกมมานี้ น่าจะให้ความสำคัญกับประเด็นที่ 2 มากกว่าครับ ;)
เพราะว่า ประเด็นแรก เป็น เรื่องที่เราสามารถเรื่องรู้ได้เอง ถามได้ หาข้อมูลได้ ศึกษาได้ :D
แต่ประเด็นหลัง ค่อนข้างจะจัดการกับมันลำบาก เพราะค่อนข้างจะเป็นเรื่องที่ท่านควบคุมเองไม่ได้ :-\
เงินก้อนก็อยากเหลือไว้ ซึ่งก็ไม่ได้แจ้งว่าอยากเหลือมากน้อยเท่าไหร่
และเงินเหลือในแต่ละเดือนที่ 7000 ซึ่งออกจะตึงไปหน่อย สำหรับการผ่อนรถ

ถ้าท่านเห็นด้วยกับสิ่งที่ผมพูด =>ก็ให้ลองนึกปัจจัยอย่างอื่นเพิ่มแล้วบอกเราเพิ่มอีกที
หรือ ถ้าไม่เห็นด้วย =>ก็ให้ช่วยบอกเหตุผลที่ไม่เห็นด้วย
ไม่ว่าจะยังไง เราทุกคนก็พร้อมที่จะช่วยเหลือ ช่วยคิดครับ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 17:08:23 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของคุณ IncarRus คะ   แต่ก้อยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี มีเงินเก็บประมาณเท่านี้ 540,000 บาท  อยากได้ VIOS รุ่น  J  ราคาประมาณ  500000 กว่า ๆ  ซื้อสดเลยนะคะ  เงินเดือนคงเหลือประมาณ  7000  กว่าบาท  มีหลายเสียงแนะนำให้เอามือ  1  คะ  บอกว่าไม่ต้องกังวลเรื่องการ บำรุงรักษาไปอีกหลายปี  แต่ในใจตัวเองอยากได้มือสองคะ ราคาประมาณ  350000 - 450000 บาท สภาพดีหน่อย เพราะไม่มีความรู้เรื่องรถเลย และรถคันนี้จะเป็นคันแรกของชีวิต ถัดจากมอเตอร์ไซค์คะ  ถ้าจะเอามือหนึ่งซื้อสดทุกท่านว่าจะไหวมั้ยคะ  กับเงินเดือนขนาดนี้  และถ้าซื้อมือสองควรเอาประมาณไหนดี  ณ. เวลานี้ก้อยังลังเล จังคะ :(     คนหลายใจ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 17:36:49 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นของคุณ IncarRus คะ   แต่ก้อยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี มีเงินเก็บประมาณเท่านี้ 540,000 บาท  อยากได้ VIOS รุ่น  J  ราคาประมาณ  500000 กว่า ๆ  ซื้อสดเลยนะคะ  เงินเดือนคงเหลือประมาณ  7000  กว่าบาท  มีหลายเสียงแนะนำให้เอามือ  1  คะ  บอกว่าไม่ต้องกังวลเรื่องการ บำรุงรักษาไปอีกหลายปี  แต่ในใจตัวเองอยากได้มือสองคะ ราคาประมาณ  350000 - 450000 บาท สภาพดีหน่อย เพราะไม่มีความรู้เรื่องรถเลย และรถคันนี้จะเป็นคันแรกของชีวิต ถัดจากมอเตอร์ไซค์คะ  ถ้าจะเอามือหนึ่งซื้อสดทุกท่านว่าจะไหวมั้ยคะ  กับเงินเดือนขนาดนี้  และถ้าซื้อมือสองควรเอาประมาณไหนดี  ณ. เวลานี้ก้อยังลังเล จังคะ :(     คนหลายใจ
ถ้าจะเลือกรถใหม่ แล้วต้องทุ่มเงินสดทั้งก้อน เพราะเหตุผลที่ว่า "ไม่ต้องกังวลเรื่องการบำรุงรักษา"
ผมมองว่าเป็นเหตุผลที่ไม่ค่อยจะมีน้ำหนักเท่าไหร่ครับ เพราะจะช้าจะเร็ว ยังไงก็ต้องได้เรียนรู้อยู่ดี
สิ่งที่ควรจะกังวล ควรจะเป็นสิ่งที่ตัวเราเองควบคุมไม่ได้มากกว่าครับ

ผมว่า ถ้าใจท่านเอียงมาทางมือสอง ราคาประมาณ  350000 - 450000 บาทแล้ว
หาที่ปรึกษาที่ไว้ใจได้ หาอู่ที่ไว้ใจได้ น่าจะถูกใจตัวเองมากกว่า
อย่าไปกลัวโดนหลอกครับ เพราะถ้าจะโดน ยังไงก็โดน ซื้อรถใหม่ก็โดนหลอกได้เหมือนกัน
และธรรมชาติของมนุษย์ ถ้าเลือกได้จะทำความดีครับ ไม่มีใครอยากเลว(ถ้าไม่จำเป็น :()

และเหมือนเดิมครับ
ถ้าเห็นด้วยกับผม ก็เชิญประเด็นต่อไปได้เลย ติดขัดตรงไหนก็ถามไถ่
หรือถ้าไม่เห็นด้วย ก็เพราะอะไร ยังกังวลอะไรอยู่ ก็ว่ามาเลยครับ
ไม่ว่าจะยังไง เราทุกคนก็พร้อมที่จะช่วยเหลือ ช่วยคิดครับ  ;D (อีกครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 18:36:43 »
Vios ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ กับ March ก็ใช้ได้
ตามโจทย์ที่บอกผมนึกถึง March 1.2 ตัวรองท้อปที่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบ
แต่ตัดอุปกรณ์ของเล่นจุกจิกออกไป ใช้เงินในการซื้อไม่ถึง 500,000 ดังนั้นคุณสามารถเหลือเงินสดไว้อีกราว 50,000 บาท เงินจำนวนนี้ในมาตรฐานรถญี่ปุ่นทั่วไป คุณสามารถเอาไว้ใช้ซ่อมบำรุงได้อีกนานมาก
ถ้าวิ่งปีละ 20,000 ค่าใช้จ่ายน่าจะตกปีละ 2,400-3,000 บาทสำหรับการบำรุงรักษาทั่วไปครับ

ส่วน 7,000 ที่เป็นเงินเดือน เก็บไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ เช่นเผื่อค่าประกัน ค่าทะเบียน ตรงนี้จะได้รถไว้ใช้แทนมอเตอร์ไซค์ สามารถขับไปๆมาๆในเชียงใหม่ วิ่งมาลำปาง หรือลงกรุงเทพยังได้เลย เพราะรถเล็กสมัยนี้ ไม่ได้วิ่งแล้วลมพัดปลิวหายแบบเมื่อ 25 ปีก่อน อัตราเร่งของเครื่อง 1.2 ลิตรทุกวันนี้ ก็ชนะ 1.5 ลิตรของ 20 ปีก่อนได้ ฉะนั้นมันคงพอกับการใช้งานครับ

รถมือสอง ถ้าคิดจะซื้อ ก็จะประหยัดงบประมาณได้มาก แต่เรื่องซ่อมมีแน่นอน ไม่ได้เอามาแล้วใช้แบบสบายๆ 5 ปีหรอกครับ อย่าง Civic 1.7 ปี 2005 ทุกวันนี้ก็ค่าตัวถูกกว่า March ป้ายแดงนิดหน่อย ช่วงล่างไม่นุ่มเท่า แต่ได้ความเป็นรถที่ดูใหญ่อะไรทำนองนี้ครับ รถ 5 ปีมีอะไรบ้าง..ยังไม่ค่อยมีอะไรมากหรอกครับ รถแม่ผมรุ่นนี้ใช้มา 5 ปียังไม่เจอซ่อมใหญ่เลย แต่ Honda จะเริ่มมาหนักเอาตอนพ้นแสนโล จะมีรายการน้ำมันเกียร์ สายพานไทมมิ่ง และอาจจะโดนคอมเพรสเซอร์แอร์อีกอย่างนึง

หากเล่นรถเก่ากว่านั้น เอาแบบประหยัดงบจริงๆและไว้ใจได้..Corolla ปี 96-97 ก็ได้ครับ ทน ถึก ไม่มีไฟฟ้าอะไร ไม่จุกจิกเรื่องมาก แต่วันดีคืนดีก็มีบ้างที่คอยล์เจ๊งสตาร์ทไม่ติด ปั๊มติ๊กพังไม่บอกกล่าว พัดลมไฟฟ้าถ่านเริ่มอ่อนหมุนไม่แรง หรือหยุดหมุนไปเลย มีบ้างเพราะรถมันก็ 13-14 ปี ต้องเจอทั้งนั้นล่ะครับ แต่ตอนจ่ายเงินซื้อ เราจ่ายแค่สองแสน ค่าซ่อมบำรุงสำหรับรถรุ่นนี้แสนนึงสามารถเอามันอยู่ไปได้อีกทศวรรษ ..แค่อะไรจะเสียบ้างมันไม่ค่อยบอกกล่าวล่วงหน้า เท่านั้นครับ

ถ้าคุณเป็นผู้ชายสบายจิต ผมคงแนะนำรถมือสองแบบไม่ต้องสงสัย แต่ถ้าเป็นสุภาพสตรีและขับไปไหนมาไหนคนเดียว ผมก็แอบเป็นห่วงเหมือนกัน เรียกได้ว่าถ้าเป็นลูกสาวผม ผมคงขอรถป้ายแดงที่ถูกที่สุดที่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบสุดไว้ก่อนที่กว่าครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 20:36:04 »
อยู่ เชียงใหม่ ออกมือ 1ไปเลยครับ เอาเป็นวีออสก็ได้ครับถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ
อย่างว่า รถมือสองเชียงใหม่ บอกตรงๆ+กำไรเวอร์แล้วก็ย้อมเยอะมากครับแถม
ยังขายแพงอีกต่างหาก เป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องรถ ผมว่าตัดรถมือ2ออกไปเลยครับ
ผมท้ารถมือ2ที่เชียงใหม่ไม่เกินสามเดือนมีซ่อมใหญ่แน่นอนครับถึงจะดูแล้วดูอีกก็ตาม
7000 อยู่เชียงใหม่อยู่ได้อยู่แล้วครับ ค่าน้ำมันไม่หมดมากหรอกครับรถใหม่
 ส่วนนิสสัน March ก็เป็นตัวเลือกดีนะครับแต่เท่าที่ผมอยู่เชียงใหม่มา
ยังไม่มีศูนย์นิสสันไหนที่ผมไว้ใจได้เลยบอกตรงๆเลยครับที่บ้านเคยใช้ B14เข็ดครับต้องมาพึ่งอู่นอก แทน
ผมแนะนำศูนย์ โตโยต้านครพิงค์ที่ไปทางเส้นหางดงครับได้ของแถม+ส่วนลดได้เยอะดี ศูนย์อื่นมันผูกขาด นิยมกับ สหครับ
แต่ก็บริการดีเหมือนกันครับลองเข้าไปถามดู ส่วนฮอนด้านี่ไปซื้อฮอนด้าลำพูนแทนบริการดีส่วนลดของแถมได้เยอะฮอนด้าที่เชียงใหม่
ศูนย์ที่พอokมีอยู่ศูนย์เดียวแถวหางดงครับ
ส่วนศูนย์อื่นนี่ต้องไปง้อซื้อรถเขาครับไม่สนใจลูกค้าเข้าไปต้องเดินเข้าไปถามแถมยังเดินหนีอีก
ถามอะไรก็ไม่รู้เรื่อง ลุงผม ถือ แคชเชียร์เช็คไปสนใจกะจะเอา crv พอดีแต่งตัวธรรมดาเข้าไปพนักงานไม่สนใจนั่งเล่นกัน
ถามก็ตอบอย่างโน้นอย่างนี้สุดท้ายเลยไปเอาแคมรี่แทนที่โตโยต้าเลยแล้วตอนผมไปดูJazzกับแฟนอีก
เหมือนเดิมครับแถมไม่มีรถให้ดูแล้วลองขับอีกต้องไปดูรถของลูกค้าที่รอออกรถแทนแล้วก็ทิ้งผมไว้ตรงนั้น
ยืนตากแดดกลับเข้าไปนั่งคุยกันหัวเราะกันอยากรู้ศูนย์ไหนหลังไมค์ได้ครับ
สุดท้ายไปเอาMazda 2 พนักงานดูแลดีมากตั้งแต่ในศูนย์ตามมาส่งยันรถเลย
ทุกวันนี้หลังซื้อมาเซลล์ก็โทรมาหาว่ารถเป็นไงบ้างอยู่เลย
 city เกียร์ธรรมดาก็ ok นะครับแต่รอรถนานหน่อย 3เดือน+ เพื่อนผมซื้อรออยู่
6เดือน อีกคน 8เดือน - - ลองเข้าไปถามดูก่อนก็ได้ครับอาจจะไม่นานก็ได้
แต่ต้องไป ฮอนด้าแถวหางดงกับฮอนด้าลำพูนเท่านั้นนะครับที่อื่นอารมเสียกับฮอนด้าเชียงใหม่

ปล.ผมไม่ใช่เซลล์นะครับผมเองก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกันยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 20:41:59 โดย VenusF »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:16:40 »
ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำำถาม แต่ผมอยากจะถามก่อนจะตอบว่า คุณเป็นหญิงสาว อายุเท่าไหร่? ทำงานอะไร หน้าตาดีมั๊ย?

ถ้าอายุไม่เกิน 25บวกลบห้าปี  มีการงานมั่นคงระดับหนึ่ง หน้าตาดีไปวัดไปวาได้ แนะนำว่าหาแฟนครับ...เป็นคำแนะนำที่คุณอาจจะว่าทุเรศมากๆ
แต่จริงๆ นะ เพราะถ้าคุณมีแฟนที่ดีน่ารัก และมีความรู้เรื่องรถยนต์บ้าง รถมือสองคือขนมน่ะครับ....และคุณจะประหยัดไปได้อีกเป็นแสนเลย
นอกจากนั้นคุณอาจจะได้คนขับรถเพิ่มมาให้ด้วยอีกคนนะครับ...ลองดูออฟชั่นผมอ่ะครับ รับรองเซลล์ไม่มีแถมแน่นอน...ฮิฮิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:21:08 »
อ้างถึง
ถ้าคุณเป็นผู้ชายสบายจิต ผมคงแนะนำรถมือสองแบบไม่ต้องสงสัย แต่ถ้าเป็นสุภาพสตรีและขับไปไหนมาไหนคนเดียว ผมก็แอบเป็นห่วงเหมือนกัน เรียกได้ว่าถ้าเป็นลูกสาวผม ผมคงขอรถป้ายแดงที่ถูกที่สุดที่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยครบสุดไว้ก่อนที่กว่าครับ

ขอบคุณมากคะ อ่านแล้วก้อได้ความรู้เยอะเลยคะ  อีกอย่างอิจฉาลูกสาวคุณจัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:31:23 »
อ้างถึง
Insert Quote
ผมอาจจะตอบไม่ตรงคำำถาม แต่ผมอยากจะถามก่อนจะตอบว่า คุณเป็นหญิงสาว อายุเท่าไหร่? ทำงานอะไร หน้าตาดีมั๊ย?

ถ้าอายุไม่เกิน 25บวกลบห้าปี  มีการงานมั่นคงระดับหนึ่ง หน้าตาดีไปวัดไปวาได้ แนะนำว่าหาแฟนครับ...เป็นคำแนะนำที่คุณอาจจะว่าทุเรศมากๆ
แต่จริงๆ นะ เพราะถ้าคุณมีแฟนที่ดีน่ารัก และมีความรู้เรื่องรถยนต์บ้าง รถมือสองคือขนมน่ะครับ....และคุณจะประหยัดไปได้อีกเป็นแสนเลย
นอกจากนั้นคุณอาจจะได้คนขับรถเพิ่มมาให้ด้วยอีกคนนะครับ...ลองดูออฟชั่นผมอ่ะครับ รับรองเซลล์ไม่มีแถมแน่นอน...ฮิฮิ

ตอบทีละข้อนะคะ อายุ 25 ปีคะ

ตอนนี้รับราชการครูอยู่ที่อำเภอหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่

ตัวเองคิดว่าหน้าตาดีนะคะ  แต่คนอื่นไม่แน่ใจว่าคิดไง

คำแนะนำของคุณเคยคิดอยู่คะ  แต่การหาแฟนไม่เหมือนการซื้อรถนะคะ

จะได้เลือกได้ว่าต้องการรุ่นไหน ขนาดไหน สีอะไร   แบบว่าสั่งได้นะคะ         

แล้วใช้ไปนานนานเครื่องจะรวนป่าว  มันหายากกว่านั้นคะ

ออพชั่นของคุณเอาไว้คราวหน้าละกันคะ อิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:41:55 »
อันข้างบนนี่..ทึ่งกับไอ้คนที่ถาม
แต่คนที่ตอบ 4 บรรทัดท้าย คมและจริง

ที่เชียงใหม่รู้สึกศูนย์นิสสันไม่ค่อยเกิด อันนี้จริงเพราะเพื่อนผมจะไปซื้อ แต่คนขายมีแต่
1. อยากขายใจจะขาดแต่ไม่มีความรู้
2. ไม่ทำอะไร ถามคำตอบคำ กดโทรศัพท์เล่นไป

เจออย่างนี้มันก็เลยไม่ซื้อ ไปออก Honda แทน

จริงๆแล้วผมว่าป้ายแดงราคาอยู่ในงบก็มีให้เลือกเยอะ แต่ผมชอบรถท้ายสั้นตรงที่
กะระยะง่าย หาที่จอดง่าย (ตอนไปเชียงใหม่ ผมว่าเมืองนี้เวลาไปเที่ยวบางที่หาที่จอดยากนะ)
แต่บางคนอาจจะชอบรถที่มีท้ายยาวออกมาเพราะดูแล้วปลอดภัยกว่า เวลาชนท้ายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 21:45:23 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 21:59:44 »
อายุยังน้อย nissan march น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ

แต่อย่าลืมว่า ถ้าคุณมีรถ เงินเก็บที่คุณบอกว่า 7000 บาทต่อเดือน อาจจะหายไปประมาณครึ่งหนึ่ง e.g. ค่าประกันภัย, ค่าน้ำมัน, ค่าซ่อมแซม,ค่ายาง,ค่าภาษี, ค่าที่จอด,ค่าล้างรถ ฯลฯ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 22:10:15 »
ผมก็ทึ่งกับเจ้าของกระทู้ที่ตอบเหมือนกันครับแพน 5 5 5
แบบปกติผมว่าสาวเชียงใหม่น่ารักอยู่แล้วไงครับเลยแกล้งถามดู เคยไปอยู่เชียงใหม่เกือบเดือน(คุณพ่อไปเป็นวิทยากรบรรยายให้ข้าราชการที่นั่นหลายคอร์ส)
ผมก็แทบจะเอาหัวใจทิ้งไว้ที่เชียงใหม่เลยครับ คนน่ารัก สาวน่ารัก อากาศเย็นๆ สบายๆ ตอนนั้นไปพักบ้านเพื่อนที่ดอยสะเก็ด ด้านหลังบ้านติดทุ่งนา
ขอบอกว่าเหมือนบ้านในฝันเลยครับ เช้าๆอากาศเย็นๆ พระอาทิตย์เพิ่งขึ้นจากขอบฟ้า แล้วปลายยอดต้นข้าวเต็มไปด้วยหมอกนี่ มันสวยจริงๆนะ

เอางี๊ สูตรผมครับ....หารถมือสองที่อายุรถไม่เกิน 3 ปีครับ วิ่งน้อยๆ เพราะยังมีวารันตีอยู่ครับ คุณจะประหยัดไปได้หลายบาทเลย
การเลือกซื้อควรจะหาคนที่มีความรู้ความชำนาญไปด้วยนะครับ ควรนำทะเบียนและเลขตัวถังรถ เช็คประวัติกับทางศูนย์และทางประกัน
ประกอบกันก็จะดีมากๆครับ เครื่องช่วงล่างทำกันได้ แต่บอดี้และตัวถัง ต้องเช็คอย่างละเอียดครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมไม่อยากให้ทุกคนเครียดมากๆเวลาซื้อรถครับ เพราะหลังจากซื้อคุณจะเครียดกว่าเพราะคาดหวังกับมันไว้เยอะ
เหมือนผู้ชายแหละครับ อย่าไปคาดหวังมากครับ แล้วคุณจะสบายใจ เอาใจเก่งๆ รับรองไม่มีรวน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 22:14:14 »
แนะนำ march 1.2 E a/t or m/t เลือกเอาเองครับ เก็บเงินไว้เติมน้ำมัน บำรุงรักษา
ถ้าขับวันละ 100โล น้ำมันประมาณ 5-6ลิตรต่อวัน 1 ถัง น่าจะวิ่งได้ถึง 7วัน 31บาท x 35ลิตร / week =1085 บาท
1อาทิตย์วิ่ง 700โล x 4สัปดาหร์หน่อยๆ = 2800 Km / เดือน ค่าน้ำมันก็ 1085 x 4 = 4420 บาท  

เท่ากับว่า 3เดือนแรก เปลี่ยนถ่านน้ำมันเครื่อง 3 ลิตร กรองอาการ กรองเบนซิล ไม่เกิน 900บาท

อีก 2 เดือนเข้าเช็ค 10000โล อาจเสียค่านิดๆหน่อยอีก 500

เดือนที่ 6 เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 900 บาท น้ำมันเกียร์เฟืองท้าย อีก 6-700 บาท

เดือนที่ 8 สับยางอีก 400บาท

เดือนที่ 10 เปลี่ยนนม.เครื่อง

เดือน 12 ต่อประกัน 13000-17000

เดือน 24 เปลี่ยนยาง ถ่ายน้ำมันเครื่อง ทำประกัน อาจจะมีเปลี่ยนเบรค ล้างแอร์

คร่าวๆนะครับถ้ามีรถซักคัน

ผมไม่แนะนำรถมีสองสำหรับผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องรถซักอย่าง เดียวจะเสียงเงินฟรี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2010, 22:17:21 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 22:36:09 »
อ้างถึง
ผมก็ทึ่งกับเจ้าของกระทู้ที่ตอบเหมือนกันครับแพน 5 5 5
แบบปกติผมว่าสาวเชียงใหม่น่ารักอยู่แล้วไงครับเลยแกล้งถามดู เคยไปอยู่เชียงใหม่เกือบเดือน(คุณพ่อไปเป็นวิทยากรบรรยายให้ข้าราชการที่นั่นหลายคอร์ส)
ผมก็แทบจะเอาหัวใจทิ้งไว้ที่เชียงใหม่เลยครับ คนน่ารัก สาวน่ารัก อากาศเย็นๆ สบายๆ ตอนนั้นไปพักบ้านเพื่อนที่ดอยสะเก็ด ด้านหลังบ้านติดทุ่งนา
ขอบอกว่าเหมือนบ้านในฝันเลยครับ เช้าๆอากาศเย็นๆ พระอาทิตย์เพิ่งขึ้นจากขอบฟ้า แล้วปลายยอดต้นข้าวเต็มไปด้วยหมอกนี่ มันสวยจริงๆนะ

เอางี๊ สูตรผมครับ....หารถมือสองที่อายุรถไม่เกิน 3 ปีครับ วิ่งน้อยๆ เพราะยังมีวารันตีอยู่ครับ คุณจะประหยัดไปได้หลายบาทเลย
การเลือกซื้อควรจะหาคนที่มีความรู้ความชำนาญไปด้วยนะครับ ควรนำทะเบียนและเลขตัวถังรถ เช็คประวัติกับทางศูนย์และทางประกัน
ประกอบกันก็จะดีมากๆครับ เครื่องช่วงล่างทำกันได้ แต่บอดี้และตัวถัง ต้องเช็คอย่างละเอียดครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมไม่อยากให้ทุกคนเครียดมากๆเวลาซื้อรถครับ เพราะหลังจากซื้อคุณจะเครียดกว่าเพราะคาดหวังกับมันไว้เยอะ
เหมือนผู้ชายแหละครับ อย่าไปคาดหวังมากครับ แล้วคุณจะสบายใจ เอาใจเก่งๆ รับรองไม่มีรวน

คุณคงมาเชียงใหม่เมื่อหลายปีที่แล้วใช่มั้ยคะ  เพราะตอนนี้เชียงใหม่ไม่ได้อากาศเย็นเหมือนเมื่อก่อน  มีแต่จะร้อนขึ้นทุกๆวัน  นี่ไม่นับหน้าหนาวตอนเช้ากับกลางคืนนะคะ  ส่วนสาวๆที่นี่ยังน่ารักเหมือนเดิม       และมีทีท่าว่าจะสวยขึ้นเรื่อยๆ  ขอบคุณสำหรับความรู้นะคะ  ช่วยได้เยอะเลย

ป.ล.  คนนะคะ ถึงจะเอาใจแค่ไหนซักวันก้อยังรวนอยู่ดี  โดยเฉพาะผู้ชายคะ  555

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 22:40:55 »
ถ้าในกรณีของคุณเป็นอาจารย์และสามารถใช้ตำแหน่งตัวเองค้ำประกันได้
ซึ่งคนที่คนที่ผมรู้จักเป็นอาจารย์เค้าก้ทำกันเพราะเงินเดือนของอาจารย์ไม่ได้มากมายอะไร
ซื้อเงินผ่อน มือหนึ่งรถ march, mazda 2, city, vios...ก็น่าจะเป็นอีกวิธีหนึ่งที่ดี ดาวน์ซัก40-50%
จะได้มีเงินเก็บไว้ใช้ฉุกเฉิน หรือ ค่าใช้จ่ายในบ้านอื่นๆ เกิดเป้นอะไรขึ้นมาจะลำบาก
ถ้าทำได้ก็ไม่ต้องเครียดเรื่องเงินแล้วล่ะครับ
และผมไม่เห็นว่าจะมีความจำเป็นอะไรที่ต้องจ่ายเงินก้อนในกรณีนี้เลย

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 23:50:59 »
มาร์ชโลด

หรือรถมือสองระดับวีออส ซิตี้ ที่ยังเหลือประกันสักปีสองปี ประหยัดกว่ามือหนึ่งพอควร

แต่ถ้าเครียด กลัวขนาดนั้น ก็มือหนึ่งก็สบายใจกว่า
แต่อย่าลืมครับ

มือหนึ่งก็ใช้ว่าจะไร้ปัญหาเสมอไป

ก่อนอื่น

ผมว่า ทำใจให้สบาย มีความสุขกันการเลือกซื้อของใช้ชิ้นสำคัญดีกว่า

เงินขนาดนี้ ดาวน์เยอะๆ ค่อยๆ ผ่อนชิวๆ ก็ได้ มีเงินก้อนเหลือด้วยครับ

แต่ก็นะ มาร์ชครับ ลองมาแล้ว โอเลย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 00:35:06 »
คุณ จขกท เป็นผู้หญิงคนแรกในบอร์ดเลยหรือเปล่าเนี่ย?
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 00:42:38 »
เป็นผมก็แนะนำซื้อผ่อนครับ อาจดาว์น 40% ขึ้น เงินที่เหลือเก็บไว้ยามฉุกเฉิน ดอกเบี้ยนิดหน่อยเอง 2 บาทกว่า ๆ ต่อปี
อาจจะเสียดอกประมาณ 2-3 หมื่นบาท แต่ถ้าเกิดฉุกเฉินขึ้นมากลัวลำบาก ขนาด ญาติ ๆ ผม แบบซื้อเงินสดได้สบาย
ยังเก็บเงินไว้เลย เศรษฐกิจแบบนี้ การเมืองบ้าคลั่ง เฮ้อ เดี๋ยวนอกเรื่องไปใหญ่ อีกเดือน สองเดือนถ้ามีโอกาสจะไปพัก เชียงใหม่สักเดือนครับ
ลองคิดดูนะครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:45:07 »
ก่อนอื่นผมต้องบอกพี่เจ้าของกระทู้ใจเย็นๆนิดนึงก่อนครับ เท่าที่อ่านจากการตั้งกระทู้มาดูเครียดเอาการอยู่เหมือนกัย

ในมุมมองผมเอง march หรือ vios city ตัวกลางๆน่าสนใจครับในงบเงินก้อนที่ให้มา แต่สิ่งที่ผมจะแนะไปอีกทางจริงๆพี่ๆในบอ์ดหลายๆคนก็แนะไปแล้วละครับคือผมจะตัดเงินก้อนนี้ไปดาวน์ซัก 40-60% ของราคารถแล้วใช้ตำแหน่งครูนี่ละครับค้ำประกันไว้ แล้วเก็บเงินที่เหลือไปลงทุนผ่านสลากออสินหรืออะไรก็ตามเพื่อให้เงินก้อนนี้มันโตขึ้นครับ จะได้เก็บไว้ยามฉุกเฉินบ้าง แล้วอีกอย่างถ้าดาวน์เยอะขนาดนี้ ผ่อนยาวๆน่าจะโอเคสำหรับค่าใช้จ่ายนะครับ

ลองแนะไว้เป็นอีกทางเลือกครับ จะได้ไม่เหนื่อยกับการใช้เงิน ถ้าจัดวางดีๆไม่ใช่ปัญหาแน่ๆครับ

ส่วนตัวรถแนะนำ march ตัวรองท๊อป กับ vios city ตัวกลางครับ อุปกรณ์ค่อนข้างครบๆ แล้วก็ราคาจัดการผ่อนได้พอไหวอยู่

เป็นกำลังใจให้เจอรถตามที่ต้องการเร็วๆนะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ title

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 01:55:21 »
Idea ของคุณลูกหมูบอยผมว่าดีครับ
เป็นทางเลือที่ดีสำหรับคุณ,

ผมเข้าใจว่าคุณผู้หญิงต้องการรถ ผมฟังดูแล้วคุณโสดและน่าจะพักกับครอบครัวอยู่(รึเปล่า? ถ้าไม่ใช่ผมก็ขอโทษด้วยครับ)
อาชีพครูจะมีสวัสดิการอยู่คุณลองดูก่อนนะครับมันจะได้ตรงงตามที่คุณต้องการ
การเลือกรถควรพิจารณาให้ดีๆ เพราะคุณอาจเลือกแบบถูกใจคุณหรือเลือกเพราะแค่อยากใช้งาน
มันจะมีคำตอบในใจของทุกๆคน พิจารณาเรื่องนี้ประกอบด้วย แล้วคุณจะ focus รถเจอได้ และการใช้เวลาพิจารณาน่าจะดีกว่า
เพราะข้อจำกัดในเรื่องงบ สมัยนี้ผมว่ารออีกสักพักให้มีข้อมูลที่คิดว่าพร้อมแล้ว และการวางแผนจัดการงบที่มีให้คุ้มค่า

รอดูอีกสักระยะก็ไม่เสียหายครับ
เพราะผมเองก็เล็งรถใหม่ไว้ซึ่งวางแผนมานานตั้งแต่ปี 49 ตอนนี้ยังไม่ได้มาเลย เพราะมันจะมีการเปลี่ยนแปลงตลอด
ไปๆมาๆพอทุกอย่างเข้าที่เรื่องตัวเลือก ความเหมาะสม ความต้องการไปๆมาๆตอนนี้ผมเล็งออกที่เดียว 3 คันรวด ไม่น่าจะเกิน 2-4 เดือนนี้
ผมรอมามากว่า 4 ปี สำหรับคุณไม่ต้องรอนานขนาดนั้นก็ได้ครับ แต่อยากให้ทบทวนเรื่องเวลากับความพร้อมและคำตอบในคำถามที่ผมแนะนำ
อาจจะขขัดใจคุณ ผมเข้าใจแต่รอดูอีกนิดก็ไม่เสียหาย และคุณเป็นผู้หญิงด้วยเลยควรมีพื้นฐานในการแก้ไขปัญหาและการรู้การทำงานของมันบ้างจะดีครับ
ลองดูในกะทู้หลายๆกระทู้ก็ได้ครับ ผมเชื่อว่ามี case มาให้ศึกษาเพิ่มเติมได้ เช่น มี case หนึ่งใกล้ๆนี้เขาถามเรื่องการใช้งานของ cruise control ใน volvo v50
แล้วคุณจะรู้สึกปลอดภัยมากขึ้นในการออกรถใหม่

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:13:59 »
ขอถามเพิ่มนะครับ
รถที่จะซื้อ กะใช้ยาวเลยหรือไม่ มีคนนั่งประจำกี่คน
ปกติขับรถเดือนละประมาณกี่กิโลฯ
เพราะผมว่าเงินเหลือเดือนละ 7000 ไม่ถือว่าเยอะนะครับ
เพราะค่าใช้จ่ายเกี่ยบกับรถมันค่อนข้างเยอะเลยทีเดียวครับ
เช่น ค่าประกันเตรียมเก็บได้เลยเดือนละ 2000 บาท
ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุงอีก

แนะว่าให้แบ่งเงินออกเป็น 2 ส่วนครับ ไม่ต้องซื้อเงินสด
ใช้ดาวน์เยอะ ผ่อนสัก 2-3 ปี พวกนี้ดอกเบี้ยราวๆ 2% เท่านั้น
ตอนผมออกรถก็ใช้วิธีนี้เช่นกันครับ

โดยส่วนตัวผม ถ้ามีเงิน 540,000 ผมจะใช้เงิน 340,000 เป็นเงินดาวน์ครับ
จากนั้นค่อยไปหารถที่เหมาะกับตัวเอง ซึ่งแนะว่าให้ไปลองขับ ลองนั่งดูทุกยี่ห้อที่คุณสนใจครับ

อ้อ ผมเชียร์มือ 1 ครับ เพราะถ้าไม่มีความรู้เรื่องรถเลย + เป็นผู้หญิงจะให้ไปรถเสียกลางทางก็คงน่าเป็นห่วงเหมือนที่คุณแพนว่า

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:21:13 »
ทำไมไม่ซื้อกระบะ ?

เอนกประสงค์กว่า ขับข้ามจังหวัดหรือไปอำเภอไกลๆ น่าจะดีกว่ารถเล็กๆนะ
ค่าดูแลรักษาก็ต่ำ ประหยัดน้ำมัน หาปั๊มง่าย ซ่อมง่าย อะไหล่บาน

ดูมือสองยังได้ ดีแมก วีโก้ ปีเก่าๆ งบเหลือๆซ่อมบำรุงได้

ซื้อรถง่ายกว่าหาผู้ชายดีๆเยอะ
เพราะรถใช้เท้าบังคับได้ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 09:49:39 »
แต่ละคำตอบ มากันดีแบบน่าตกใจ

มาสะดุด แอบขำเล็กๆ ตรงพี่ ปาป้าโรช เรานี่แหละ

แหม เข้าทางบริษัทพี่เลยนะ ฮ่าๆๆๆๆ

เท่าที่เดาทางมาเนี่ย คิดว่า จขกท ไม่น่าจะเป็นคนที่เหมาะกับการขับรถกระบะเท่าไหร่

ในเมื่อทุกท่าน ได้ไกด์แนวทางเอาไว้ให้แล้ว

สำหรับผม คงจะขอเสริมเพิ่มเติมว่า ในกรณีนี้ ตัวเลือกที่น่าจะเหมาะที่สุด
ก็มี 2 ทางเลือก หากมองประกอบกับ สมรรถนะ และความไว้ใจที่จะได้รับ จากงบประมาณที่มี

ถ้ารถใหม่ เดินเข้า Nissan Northwave ไปขอเขาดู March 1.2 ลิตร ไม่ต้องเอาตัวท็อป อันแพงเวิร์เกินเหตุ
เอาตัว 1.2 E CVT ก็พอ ปัญหาก็คือ จองตอนนี้ จะได้รถเมื่อไหร่ รอไหวหรือไม่ หนะครับ

แต่ถ้าเป็นรถมือสอง กรณีนี้ Vios รุ่นแรก เท่านั้น คุณจะหารถได้ในราคาพอกัน แต่รถขับดีกว่านิดหน่อย ในภาพรวม
กระนั้น ก็ต้องเลือกดูให้ดีๆ หาคนรู้จักกันช่วยหาให้ นั่นน่าจะช่วยลดความเสี่ยงในการเลือกรถไปได้เยอะครับ

ใจเย็นๆ และค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 13:12:48 »
ขอแนะนำ New City ตัว S/AT ไว้พิจารณาอีกซํกคันครับ ตัวนี้มีพร้อมทั้ง ระบบไฟฟ้าทั้งคัน เบรก ABS ความกว้างขวางของพื้นที่โดยสารและอื่นๆอีกที่จำเป็น
จากประสบการณ์ที่ใช้มา ขับดีมาก 10,000 โลแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอันใดเลย หากดาวน์ซัก 60% ก็ยังเหลือเงินก้อน กะผ่อนต่อเดือนไม่กี่บาท
ส่วนค่าบำรุงรักษาก็แค่เช็กตามระยะครับ

ปล. ตัวนี้บอกตรงๆที่ผมซื้อนอกจากชอบการออกแบบที่สวยงามแล้ว ยังซื้อเพราะ K..Jimmy เลยอะ แบบมั่นใจมากว่ารถมันต้องดีจริงๆ Jimmy ถึงได้ใช้
และก็ไม่ผิดหวังจริงๆ ยังบอกแฟนเลย คราวหน้าถ้าจะเปลี่ยนรถ จะรอดูด้วยว่า Jimmy เปลี่ยนไปใช้รถไร เพราะสไตล์การใช้รถค่อนข้างจะใกล้เคียงกันตามๆไป
make sure

คห.ส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ DKtogether

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 15:38:31 »
แนะนำ ดาวน์ซัก 40-60% ครับ แล้วคุยเรื่อง ดอกเบี้ยเลยครับ เหลือเงินเก็บไว้ใช้ฉุกเฉินดีกว่าครับ ดีกว่าทุ่มเงินไปทั้งหมด ถ้าเกิดต้องใช้เงินด่วน รถที่ซื้อมาจะเอาไปขายก็ไม่ได้ราคาเท่ากับเราซื้อไปครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 09:57:19 »
เปล่านะจิมมี่
ผมไม่ทำได้ทำงานที่นั่นแล้ว
แต่ผมจะบอกว่า ขับกระบะต่างจังหวัดมันคุ้มค่าและปลอดภัยกว่ารถเล็กๆนะ
อีกอย่างกระบะสมัยนี้ผู้หญิงขับสบายกว่าเมื่อก่อนเยอะนะ

พวกครูนี่แหละซื้อกันเยอะแยะ