ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดเคลือบโคมไฟหน้าแบบไหนดีระหว่าง พ่นน้ำยาเคลือบ vs ใช้ไอน้ำยาจากกาไฟฟ้า  (อ่าน 3593 ครั้ง)

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
สวัสดีครับ สอบถามคนที่มีความรู้ หรือเคยมีประสพการณ์การขัดเคลือบโคมไฟหน้าที่หมองให้กลับมาเหมือนใหม่ เท่าที่ผมหาดูมันมีสองแบบ
1. ขัดโคมจนเรียบ แล้วเอาน้ำยาใส่อุปกรณ์พ่นสีแล้วพ่นน้ำยาลงไปเคลือบหน้าโคม
2. ขัดโคมจนเรียบ แล้วเอาน้ำยาใส่กาไฟ้า ต้มจนมีไอระเหยไปเคลือบหน้าโคม

แบบไหนใสและทนกว่ากันครับ อยู่ได้ 3 ปีไหมครับ ราคาอยู่ช่วงประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมเคยทำแบบแรกมา ประมาณ 2 ปีหน่อยๆ 1,000 บาท
ตอนนี้ผิวที่เคลือบเริ่มลอกล่อนแล้ว บางส่วน แหว่งๆ  ::)
ก็ถือว่าคุ้ม อยู่ได้ 2 ปี

แต่ก่อนทำรถจอดตากแดดคลอดกลางวัน เนื้อโคมใสมันเป็นแตกรากไม้ไปแล้วถ้าสังเกตุดีๆ ก็จะเห็น
แต่ยังใช้ได้ปกติ ยังไม่ถึงกับร้าว  ตอนนี้ดูแล้วยังเอาไปขัดเคลือบได้อีกซักรอบ
หลังจากนั้นคงจะต้องเปลี่ยนใหม่แล้วครับ

ออฟไลน์ Polonium

ผมเคยทำแบบแรกมา ประมาณ 2 ปีหน่อยๆ 1,000 บาท
ตอนนี้ผิวที่เคลือบเริ่มลอกล่อนแล้ว บางส่วน แหว่งๆ  ::)
ก็ถือว่าคุ้ม อยู่ได้ 2 ปี

แต่ก่อนทำรถจอดตากแดดคลอดกลางวัน เนื้อโคมใสมันเป็นแตกรากไม้ไปแล้วถ้าสังเกตุดีๆ ก็จะเห็น
แต่ยังใช้ได้ปกติ ยังไม่ถึงกับร้าว  ตอนนี้ดูแล้วยังเอาไปขัดเคลือบได้อีกซักรอบ
หลังจากนั้นคงจะต้องเปลี่ยนใหม่แล้วครับ
ขอบคุณครับ ^^