ผู้เขียน หัวข้อ: โดนมอไซด์เฉี่ยวชนแล้วหนีครับ แกะป้ายทะเบียนแล้วแต่จังหวัดไม่ชัด วอนพี่ๆในบอร์ดที  (อ่าน 6630 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
โดนมอไซด์เฉี่ยวชนแล้วหนีครับ แกะป้ายทะเบียนแล้วแต่จังหวัดไม่ชัด วอนพี่ๆในบอร์ดทีครับ เบื้องต้นแจ้งความแล้วครับ ช่วยกันแกะกับเจ้าหน้าที่ตำรวจแล้ว แกะได้แค่ชัดๆก็คือตัวลขด้านล่างครับ ตัวอักษรกับจังหวัดผมไม่มั่นใจเลย ยี่ห้อรถสีรถ ทราบแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจลงใบบันทึกประจำวันให้แล้วครับ ไว้ใช้ยืนยันกับประกันได้ แต่มันแค้นครับ ชนแล้วลงไปขอโทษสักคำบุบหนิดบุบหน่อยก็พออภัยกันได้ นี่หนีไปเฉยๆมันไม่ใช่ละครับ วอนพี่ๆในบอร์ดช่วยผมแกะทีครับป้ายทะเบียน ขอบคุณครับ

• **

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
คันตรง เสาไฟฟ้าใช่มะครับ ถ้าใช่ ผมแกะได้เป็นจังหวัดนครสวรรค์ ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

• **
ใช่ครับคันเสาไฟฟ้าครับ ผมมาแกะกับคนที่บ้านก็แกะเป็นนครสวรรค์เหมือนกันครับ
มีตัวเลือกที่แกะกันได้ก็คือ นครสวรรค์ กาญจนบุรี สุพรรณบุรีครับ

• **

ออฟไลน์ CJ.

ผมสงสัย 2 ข้อครับ
1.มีหลักฐานยืนยันประกันแล้ว
และหลักฐานที่มีตอนนี้ครบถ้วนที่จะเคลมประกันได้แล้วใช่มั้ยครับ
2.ถ้าข้อ 1 ตอบว่าใช่ = หลักฐานครบถ้วนแล้ว
จะตามตัวมอเตอร์ไซค์คันนี้เพื่ออะไร/หรือตามตัวได้แล้วจะทำอย่างไรต่อไปครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

• **
ผมเข้าใจนะครับ ชนแล้วไม่มีใครอยากอยู่เพื่อรับผิดชอบหรือเป็นคดีความ แต่อย่างน้อยที่สุดถ้าเค้าได้คุยกับตำรวจการกระทำของเค้าในการขับขี่จะได้ระวังขึ้นบ้าง สมัยนี้คนมักง่ายเยอะครับ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมเข้าใจนะครับ ชนแล้วไม่มีใครอยากอยู่เพื่อรับผิดชอบหรือเป็นคดีความ แต่อย่างน้อยที่สุดถ้าเค้าได้คุยกับตำรวจการกระทำของเค้าในการขับขี่จะได้ระวังขึ้นบ้าง สมัยนี้คนมักง่ายเยอะครับ

1. เรียกมาตักเตือนดีกว่าปล่อยให้ลอยนวลแล้วทำแบบเดิมอีก
2. ไม่แน่ใจว่าถ้าแกะได้หมดแล้วแจ้งประกัน ทางประกันจะตามให้ชดใช้ค่าเสียหายหรือป่าว :/
3. ลองเปิดกับ Media Player Classic แล้วเลือก File -> Save Image... ดูนะครับ ภาพจะได้ชัดขึ้นมาหน่อย :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2017, 23:21:43 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

1กค, 1กศ
นครสวรรค์
1789, 1780

รุ่นมอเตอร์ไซค์ผมเดานะ น่าจะเป็น Suzuki Shooter 115Fi เห็นมันคล้ายๆในรูป แต่ไม่ชัวร์นะครับ
http://www.ttspeed.com/wp-content/uploads/2014/06/Shooter-115-Fi-S-5.jpg
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

• **
ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ ประกันชั้น1 ตอนนี้มีคลิปหลักฐาน ใบลงบันทึกประจำวันจากเจ้าหน้าที่ตำรวจ จำเป็นไหมที่จะต้องแกะหมายเลขทะเบียนให้ได้ทั้งหมด เพื่อแจ้งเคลมประกันแล้วจะได้เสียค่าส่วนต่าง
ประกัน ว.ครับชั้น1
ถ้าแกะทะเบียนได้จนครบ จะมีประโยชน์กว่าไหม พี่ตำรวจก็แนะนำดีครับ บอกว่าลองกลับไปคุยกับเจ้าหน้าที่ประกันแล้วถ้าแกะทะเบียนจนครบก็ลองกลับมาหาเจ้าหน้าที่ครับ

Suzuki shooter สีดำแดงครับ พี่ตำรวจพยามแกะให้แล้วลองหารูปเทียบดูที่ สน.แล้ว ตรงเด๊ะๆเลยครับ

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
ของผมก็เคยเคสนี้เหมือนกันครับ

มีหลักฐานกล้องวิดีโอ ภาพชัดทะเบียนชัด แจ้งความได้ แต่ไม่รู้ตร.จะตามให้ไหม
ส่วนประกัน อาจเคลมได้แค่บางจุดนะครับ เคสของผมมอ'ไซขับมางัดกันชนหน้าทางด้านขวา กันชนหลุดทั้งบานด้านร่วงพื้นเลยครับ
สายไฟตัดหมอกด้านขวาล่างขาดใน ไฟไม่ติด
ประกันให้เคลมแค่กันชนด้านขวา จุดอื่นของกันชนไม่ให้เคลม เพราะประกันบอกว่าเป็นไปไม่ได้ เพราะชนทางด้านขวา ไฟตัดหมอกก็ไม่ให้เคลม
นี่ประกันชั้นหนึ่งซ่อมห้างนะครับ
ผมนี่อารมณ์เสียมาก  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ zman

• Newbie
  • *
หัวอกเดียวกันเลยครับ  โดนเหมือนกัน ของผมก็แกะจังหวัดอยู่ ไม่รู้ สุพรรณบุรี หรือ ลพบุรี  แผลแค่ลักยิ้มเล็กน้อย แต่เจ็บใจมันชนแล้วไม่หันมาขอโทษ และ ไม่สนใจเลย พวกนี้ต้องโดนให้หนัก

• **
ผมได้รอยนี้มาครับ ละก้อรอยขีดด้านบนอีกบานนนนน แต่รอยไม่ยาวครับไม่เกิน10เซ็น แต่ยิบย่อยมาก

ออฟไลน์ nez

• **
ผมไม่เคยเจอมอไซค์ที่เฉี่ยวชนรถผมแล้วหยุดขอโทษ หนีได้หนี หนีไม่ได้ ก็พูดเหมือนกันทุกคัน "ผมไม่มีเงินซ่อมให้พี่" แล้วไง จะให้ผมชักมีดออกมาแทงมอไซค์หรือ หลังๆเวลาโดนมอไซค์เฉี่ยวถึงไม่สนใจออกไปดู เคลมประกันได้แค่ไหนก็แค่นั้น วิธีแก้ปัญหารถเก๋งกับมอไซค์ง่ายนิดเดียว บังคับมอไซค์ทุกคันต้องทำประกันชั้น 3 นอกจาก พรบ. เบี้ยประกันชั้น 3 ของมอไซค์ถูกมาก แค่ปีละประมาณ 1,600 บาท พาสก๊อยซ์เที่ยวผับ กินเหล้า กินตับ ยังจ่ายมากกว่านี้

ออฟไลน์ SM.

รถผมโดนประจำ กระจกข้างนี่บ่อยสุด อาจจะเพรผมต้องผ่านย่านชุมชน เลยทำใจ ปล่อยผ่านไป

ล่าสุดก็โดนตรงซุ้มล้อหน้าซ้าย เป็นเด็กนักเรียน ไม่หันมาเลย ซิ่งโลด ไม่ใส่หมวกด้วย ไม่แน่ใจว่ามีใบขับขี่หรือเปล่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Devil13

ชนแล้วหนีตามยากครับ
ต้องรู้ว่า รถทะเบียนอะไรยี่ห้ออะไร สีอะไร จังหวัดอะไร
แล้วต้องรู้ว่าคนขี่เป็นใคร เพราะต้องออกหมายเรียกอีกที
และเจ้าตัวต้องยอมรับถึงจะดำเนินความได้

สรุป ยากครับ ขนาดรถใหญ่ๆชนตายแล้วหนีแล้วยังไม่โดนจับเลย ถึงตามตัวได้แต่ถ้าคนขับไม่รับซะอย่างก็จบ... ผมเคยตามมาแล้วเหนื่อย+เสียเวลาฟรีครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมโดนมอไซแทรกซ้ายมาปาดเข้าข้างหน้าแล้วพักเท้าเฉี่ยวเอาตรงมุมกันชนผม
เรียกให้จอดลงไปคุยบอกให้ชิดขอบทางเพราะว่ารถผมจอดขวางการจารจรพอหันหลังจะมาเลื่อนรถปั๊บมันบิดหนีปุ๊บ
ยังดีที่กล้องหน้ารถจับทะเบียนได้ชัดๆเลยเอาไปลงบันทึกประจำวันแล้วก็เรียกประกันมาเคลม
เสียอารมนิดหน่อยแต่เคลมได้ก็สบายใจขึ้นเยอะ แถมได้กันชนอันใหม่ด้วย 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

เชี่ยมากจริงๆครับ อาจจะเซฟภาพออกมาหลายๆเฟรมแล้วให้ช่วยกันดูอีกทีครับ แต่กล้องยี่ห้อนี้ยังจับทะเบียนไม่ชัดอีกหรือนี่ อีกวิธีนะครับผมมักจะทำคือขานทะเบียนมันให้เสียงเข้ากล้องด้วย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ของผมก็โดน ดังครึ่ก ไอ้คนชนมันก็รู้ตัวนะ กดแตรลั่น มันก็มองแล้วทำเฉยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
มีหลักฐานคลิปกล้องหน้ารถโคตรชัดเจน เห็นทะเบียนเต็มๆ
สรุป ตำรวจไม่ตาม แถมตอนลงบันทึกยังกวนตีนใส่อีก เจริญ

บางทีก็สงสัย พวกมอไซค์นี่เป็นโรคอะไรช่องเล็กไปไม่ได้ก็ยังจะมุด แล้วพอมุดก็เสือ-ขับเร็ว ชนมาก็ไม่มีปัญญาจ่าย อ้างหาเช้ากินค่ำโน่นนั่นนี่
แล้วก็รอยประระหว่างเลน ตรงนั้นมันไม่ใช่ที่ให้มอไซค์วิ่งนะ

เบื่อจริงๆ กับไอ้พวกขี่มอเตอร์ไซค์สันดานด้อยพัฒนาแบบนี้

ออฟไลน์ ps000000

ไม่รู้จะพูดยังไง ผมเคยเจอกระบะส่งของชนท้ายแล้วหนี มันไม่ติดป้ายทะเบียนหลังซะด้วย

MacH1

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ kenny523

ส่วนใหญ่ผมจะโดนตอนจอดที่ห้าง หมดสิทธิ์ตามเลย

ออฟไลน์ ismael

อ่าน เป็น
1กคสุพรรณบุรี
ไม่ชัวร์

ออฟไลน์ Buffy

ออฟไลน์ benley

ผมได้รอยนี้มาครับ ละก้อรอยขีดด้านบนอีกบานนนนน แต่รอยไม่ยาวครับไม่เกิน10เซ็น แต่ยิบย่อยมาก

รอบยาวที่ว่าเหมือนวิ่งจากหน้าไปหลัง
อย่างกับไปเบียดขอบถนน

• **
ไม่ใช่ขอบถนนหล่ะครับ เหมือนจะเป็นที่พักเท้าครับ