ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่องจากกระทู้ด้านล่างที่ผมโดนมอไซชนแล้วหนีครับ เรื่องการเคลม  (อ่าน 2915 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากกระทู้ด้านล่างที่ผมโดนมอไซชนแล้วหนีครับ เรื่องการเคลม
ผมอยากจะสอบถามเรื่องการเคลมหน่อย รถเป็นรอยประมาณนี้ครับ เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจออกใบลงบันทึกประจำวันให้แล้ว เพียงแต่ทะเบียนผมมองไม่ชัดจริงๆ
ตอนนี้ทั้งในใบบันทึกประจำวันและในกล้องเนี่ยะ มันมีวันที่บันทึกอยู่ ทีนี้ถ้าเรายังไม่เคลมเนี่ยะ ไปอีกสักพักค่อยรอเคลม การเกิดอุบัติเหตุ ณ วันนั้นปล่อยเลยมาเป็นเดือนๆแล้วค่อยเคลม การเคลมจะมีปัญหาไหมเพราะในใบบันทึกประจำวันก็ลงวันที่อยู่ ผมคิดว่าเบี้ยไม่น่าจะขึ้น แต่ควรรีบเคลมไหมครับ ชนวันที่ 1 สิงหาคม

• **
รอยประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ของผมเจอแฮนด์มอไซค์มกระทุ้งแก้มข้างบุบเข้าไป ตอนนั้นไม่ได้เรียกประกันเพราะรถติดเยอะมาก แต่ก็คุยขอโทษกันดีผมก็เลยถ่ายทะเบียนเก็บไว้ กว่าผมจะเคลมก็ประมาณเกือบปี ก็ไม่มีปัญหาไรครับ

รอสมาชิกท่านอื่นเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
ตอบแบบที่เคยประสบมานะครับ 8) 8) 8)
ผมโทรแจ้งประกัน ทำเร็วสุดไม่ทิ้งไว้นาน ให้มาถ่ายรูปรถ  เอาใบบันทึกประจำวันประกอบให้เค้าดู
แล้วผมก็จะได้ใบเคลมจากประกัน ที่จะไปทำสี ตามแต่ข้อกำหนดประกันที่เราทำไว้ ซ่อมอู่หรือ ซ่อมห้าง บลาๆ
ใบเคลมที่ออกให้ มีอายุอยู่ ดูดีๆ
เก็บใบนั้นไว้ สะดวกก็ไปทำ
ส่วนตัว ถ้าเป็นรถผมเอง ถ้าแผลไม่ลึก ผมจะไม่ทำสีครับ ผมชอบสีเดิมๆ ชอบไปเก็บศึกษาหาความรู้ในthaiwasher  พวกใช้เคมี ปั่นเก็บรอย ครับ
สีโรงงานดีสุด คหสต ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• **
ผมว่ารอยประมาณนี้ขัดลบรอยน่าจะหายนะครับ แต่ก็เป็นรอยเยอะ พอให้มองแล้วก็หงุดหงิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Polonium

รีบแจ้งประกันมาถ่ายรูปออกใบเคลมครับ แล้วเก็บใบเคลมไว้ สะสมไว้หลายๆใบหรือสะดวกเมื่อไหร่ค่อยไปทำทีเดียว ระวังอย่าให้หมดอายุพอ

• **
พูดถึงเรื่องเ้ยปีถัดไปก็ไม่น่าจะแพงขึ้นใช่ไหมครับ5555

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
พูดถึงเรื่องเ้ยปีถัดไปก็ไม่น่าจะแพงขึ้นใช่ไหมครับ5555

ไม่รู้ว่าจะช่วยท่านจขกท ได้บ้างไหม แต่ผมใช้วิริยะอยู่ ถ้าเคลมต่อปี ไม่เกิน 200 เปอเซ็นต์ของเบี้ย.. ปีถัดไป เบี้ยจะไม่ขึ้น

จนท.เคลม แจ้งผมไว้แบบนี้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• **
200 เปอร์เซนของเบี้ย สมมุติเบี้ย 2หมื่น ก็ไม่เกิน4หมื่นงี้ป่ะครับ

ออฟไลน์ Joii

รอยเล็กน้อยมากเลย(ไม่ใช่ตรงสเกิร์ตใช่ไหม) ลองขัดสีดูก่อนอีกเสียงครับ

• **
สเกิตด้วยครับๆ

ออฟไลน์ Devil13

ควรแจ้งประกัน ให้ประกันออกใบเครมไว้ก่อนครับ
ใบเครมมีอายุ 1 ปีหลังจากที่ออก (จนท.ประกันเคยบอกไว้)
เอาไว้มีเวลา หรือเจอเคสอื่นเพิ่ม ค่อยไปทำมีเดียวครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
200 เปอร์เซนของเบี้ย สมมุติเบี้ย 2หมื่น ก็ไม่เกิน4หมื่นงี้ป่ะครับ

ตามนั้นครับ .. แต่ของธนชาต ป.1 ซ่อมห้าง ไม่ระบุผู้ขับ ที่ผมเคยใช้ เบี้ยตกที่ราว 17,xxx /ปี และปีนั้น ผมบังเอิญซ่อมเยอะ ราวๆ 25,xxx บาท

ปีถัดมา เบี้ยปรับเป็น 19,xxx เลย 555..
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ inoros

• **
ออกใบเคลมก่อนได้ครับ อายุใบเคลมแล้วแต่ประกันด้วย6เดือน 1ปี 2ปีก็มีครับ
เรื่องทะเบียนที่ชนถ้าจำข้อมูลทะเบียน ยี่ห้อ รุ่นรถ สีได้
ตอนแจ้งความข้อมูลพวกนี้ เจ้าหน้าที่ตำรวจสามารถเช็คจากฐานข้อมูลขนส่งได้ครับ เลขทะเบียน1ชุดต่อ1จังหวัดครับ แล้วใช้ข้อมูลยี่ห้อรุ่นสีอ้างอิงอีกจะพบจังหวัดได้เลยครับ