ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเลื่อนกระจกฝั่งคนนั่งข้างคนขับจนสุดมีเสียงดังแก๊กๆๆๆ ทำยังไงดีครับ  (อ่าน 6536 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
รถผม jazz gk ครับ

รบกวนสอบถามครับ เมื่อเลื่อนปิดจนสุดเหมือนกระจกมันพยายามจะขึ้นไปอีกจนเสียงดังแก๊กๆๆๆ ดังจากกระจกเลยครับ จะเป็นมากเมื่อรถร้อนตากแดด ถ้าไม่ร้อนจะเป็นน้อย

ผมให้พี่ที่รู้จักกันดู เค้าบอกว่าถอดแผงประตูออกแล้วเอาจารบีทาตรงสายสลิงมอเตอร์กระจกก็หาย ว่างๆเดี๋ยวเค้าทำให้ ผมสงสัยว่าเอาจารบีทาก็หายจริงหรอครับ และจะต้องลอกแผ่นพลาสติกกันน้ำตรงประตูออกมั้ยครับ ไม่อยากรื้อเพราะรุ่นนี้ชอบมีปัญหาน้ำเข้ารถจากแผ่นพลาสติกตรงนี้ด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เห็นในคลับ HRV เจอปัญหานี้กัน บางคนเค้าบอกว่าหยอดน้ำมันหาย แต่สักพักก็จะดังอีก บางคนก็เข้าศูนย์ได้เคลมเปลี่ยนรางกระจกใหม่ครับ หาย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tarahlm

ต้องรีบรื้อแผงประตูดูแล้ว ว่าเสียงมาจากอะไร
 (น่าจะเป็นเสียงสายลวดสลิงดึงกระจกเบียดกับกระจก)
ปล่อยไว้ปัญหารุนแรงจนต้องเปลี่ยนชุดสายสลิงยกกระจกทั้งชุด

ต้องตรวจดุว่าปลอกพลาสติกที่หุ้มสายสลิงแตกหักหรือไม่
ทิ้งไว้อาจเจอปัญหาลวดสลิงหักงอเป็นรอย ทำให้ต่อไปลวดสลิงติดขัด
กระจกหน้าต่าง เลื่อนขึ้นหรือลงไม่ได้
หรืออาจทำให้ลวดสลิงหลุดจากจุดยึดได้เลย กระจกหน้าต่างก็เลื่อนลงเอง เอาขึ้นไม่ได้

ถอดรื้อแผงประตูนั้นไม่ยากครับ ผมรื้อเองมาสองคัน(ของผมไม่ใช่Honda)
ลองค้นหาดูจาก yoou tube

ส่วนเรื่องกลัวน้ำจะรั่วซึมเข้าแผงประตูในภายหลัง ไม่น่ากลัว ถ้ารู้ว่าน้ำไหลซึมเข้าจากจุดไหน แก้ไขป้องกันได้หมดครับ

ออฟไลน์ final

ขอบคุณทั้งสองท่านสำหรับข้อมูลครับ