ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 ปุ่ม Push Start ดับเครื่องไม่ได้??  (อ่าน 9395 ครั้ง)

ออฟไลน์ tee1983

• Newbie
  • *
Mazda3 ปุ่ม Push Start ดับเครื่องไม่ได้??
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 14:21:35 »
สวัสดีครับสมาชิกทุกท่านมีเรื่องมาสอบถามครับ วันนี้รถผมMazda3 2012 ปุ่ม Push Start ดับเครื่องไม่ได้ ลองกดแล้วกดอีกนานมากๆ ก็ไม่สามารถดับเครื่องได้จึงได้โทรไปสอบถามMazda พระราม2 ช่างแนะนำว่าไม่สามารถบอกอาการได้ ต้องเอารถเข้าศูนย์เพื่อเช็ค ผมเลยขับรถไปที่ศูนย์ พอถึงศูนย์ช่างก็มาเช็คปรากฎว่าปุ่มPush Start ทำงานปกติ ลองปิดเปิดอยู่3-4รอบก็ไม่มีปัญหา ผมเลยขับรถออกจากศูนย์มาออฟฟิศ พอจะจอดปรากฎว่าดับเครื่องไม่ได้อีกแล้ว ผมลองกดอยู่ประมาณ5ครั้ง ทั้งกดธรรมดาและกดแช่ จนในที่สุดถึงดับได้ (ไม่มีเวลาเช็ครีบเข้าออฟฟิศ)เลยอยากสอบถามว่าอาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุใด และมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ
ปล.ช่างที่ศูนย์บอกว่าน่าจะเกิดจากตัวคอนแทคสกปรก หรืออุปกรณ์เสื่อมสภาพ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
Re: Mazda3 ปุ่ม Push Start ดับเครื่องไม่ได้??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 15:36:29 »
เป็นๆหายๆแบบนี้
แนะนำถ้าเป็นอีกถ่ายคลิปไปเคลมอุปกรณ์เลยครับ
ถ้ามีประกันอย่ารื้อเองเลย  8)

พี่ที่ทำงานเคยเป็นที่ตัวคันเกียร์ หน้าคอนแทคสกปรก ทำความสะอาดก็หาย

ออฟไลน์ delete

Re: Mazda3 ปุ่ม Push Start ดับเครื่องไม่ได้??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 15:39:05 »
ลองขับกลับไปศูนย์เดิม ณ ตอนที่เกิดปัญหาเลยได้ป่ะครับ

แต่การแก้ไข
ถ้าสกปรก ก็เช็ดล้าง เป่าฝุ่น
หรือ เปลี่ยนใหม่ ยกชุด
หรือถ้าไม่หาย อาจจะหนักกว่านั้นคือ กล่องควบคุม (ในรถปัจจุบันมี 3 กล่องแล้ว กล่องเครื่อง กล่องเกียร์ และกล่องประมวลผลกลาง ตัวหลังนี่อหละที่อาจจะเป็นสาเหตุได้ พวกฟอร์ด เฟียสต้า เจอกันเยอะ)

ออฟไลน์ tee1983

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 15:53:11 »
ขอบคุณทุกท่านครับ รอดูอาการอีกซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 15:59:29 »
ส่วนตัวมองว่าปัญหาเกี่ยวกับระบบสตาทถือว่าปัญหาใหญ่ครับ
ผมว่าโทรไปหาที่ศูนย์ใหญ่เลยดีกว่าครับ
เผื่อช่างชำนาญกว่า อาจแก้ปัญหาได้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 16:39:15 »
เป็นๆหายๆ ถ่ายคลิปตอนเป็น แล้วไปศูนย์ ให้เขาถอดสวิทช์มาเป่าล้างเลยครับ ไม่หายก็เคลมเปลี่ยนใหม่เลย

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 19:59:54 »

เข้าศุนย์ฯใช้คอมฯเสียบอ่านโค้ด

ไม่พบอะไรก็เคลมเปลี่ยนสวิทช์ -หน้าคอนแท็คมีปัญหา

(อาจง่ายมาก ทำนองเดียวกับเปลี่ยนสวิทช์ไฟบ้านหรืออจมาเป็นชุดมีสายไฟมาด้วย))

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 21:46:35 »
สวิทช์ไม่เสื่อมก็สกปรกอย่างเดียวเลยครับ   ไม่เกี่ยวการส่งสัญญาณของรีโมทแน่นอนเพราะตอนดับเครื่องไม่มีรีโมทก็ต้องดับได้