ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ ใช้รถ Honda มา4ปี ... จากอดีตคนใช้ Toyota มาตลอดชีวิต  (อ่าน 15672 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ราคาเช็คระยะถูกกว่าโตแบบเห็นๆ  ความทนทานกับความจุกจิกนี่บอกตามตรงว่าแล้วแต่ดวงกับความละเอียดของเจ้าของรถด้วย  อย่างโตคันล่าสุดนี่โดนไปหลายหมื่นละเสียแต่ของแปลกๆTCMงี้control valveงี้

ออฟไลน์ AkE

บ้านผมใช้ honda มา 10 กว่าคันครับ ไม่เคยมีคันไหนงอแง มีก้นิดๆหน่อยๆคันผมใช้ตอนนี้ G9 2.0 2013

นี่ก้4 ปีแล้ววิ่งไป117000 ไม่เคยเป็นอะไรเลย เหมือนรถใหม่อยู่ตลอด อย่างที่ จขกท ว่าผมก้เช่นกันคับ หล

อดไฟก้ไม่มีพัง สำหรับผมคันนี้ perfect มากครับ ส่วนนึงผม maintenance ตรงเวลาเป้ะตลอด หลายๆ

อย่างเปลี่ยนก่อนกำหนดก้มีบ้างครับ อาจจะเพราะเรื่องนี้บ้างด้วยล่ะคับ

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
เรื่องความทนทาน ต้องให้โตโยต้านะผมว่า
ผมซื้อ ฮอนด้า กับ โตโยต้า สลับกัน
พรีอุสผมใช้ 6 ปีกว่า 170000โล มีแค่ลูกปืนแตกจากตกหลุมแค่นั้น ไฟทุกดวงติดครบไม่เคยเปลี่ยนซักดวง

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ไม่มอง โตโยต้า ครับ เพราะว่าการขับขี่ ความปลอดภัย ก่อนปัจจุบันนั้นห่วยมากๆ เคยขับโตต้าของเพื่อนๆ แล้วรู้สึกรถกับเรานั้น ไม่เป็นหนึ่งเดียวกัน แต่ที่บ้านซื้อฮอนด้าใช้ แล้วมันก็ดีกว่าจริงๆ

ปัจจุบันก็ยังไม่ได้มอง โตต้า เท่าที่ควร จะมองแบรนด์อื่นก่อน ถ้าไม่ไหวจริง เอาตัวที่เลือกไปเทียบกับโตต้าอีกที

ส่วนอะไหล่ไม่ได้หายากอย่างงที่คิด ราคาพอกัน อะไหล่ที่ว่าหาง่าย ราคาถูก ก็ต้องดูเกรดอีก และอายุการใช้งานนน้อยกว่าของศูนย์แน่ๆ

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
บอกตามตรงนะ 4 ปีวัดอะไรไม่ได้หลอกอย่างที่คุณบอกนั้นแหละ และอีกอย่างรุ่นนี้เป็นรุ่นแพง Honda ทำมาได้ดีอยู่แล้วผมให้พอกันกับโตด้าในเรื่องความทนทาน แต่ราคาอะไหล่แพงกว่านิดหน่อยในบางอย่าง แต่ถ้าไปดูรุ่นที่ไม่แพง อย่างพวกอีโค่คาร์ หรือพวก B seแment  ผมว่าความอืดยังสู้โตต้าไม่ได้แน่นอน

ออฟไลน์ InBkk

ของคนอื่นผมไม่รู้นะ แต่ Accord G8 2.4 EL Navi ปี 2008 ของผม ซื้อป้ายแดง วิ่งมาราวๆ 170k ปัญหาแทบไม่เคยมี ทุกอย่างคือการบำรุงรักษาตามระยะ ไฟหน้า HID ยังใช้ชุดเดิม และยังสว่างมากเหมือนเดิม เครื่องยนต์ ไม่แน่ใจว่าแรงตกบ้างรึป่าว แต่ช่วงรอบที่ Vtec ทำงาน ยังให้อัตราเร่งที่ดี

เสียอย่างนึงคือ แรคพวงมาลัยเสีย เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว เลยไปเปลี่ยนของมือสองมา น่าจะเป็นหนึ่งในอะไหล่บางชิ้น ที่ทนสู้รถรุ่นอื่นไม่ได้

ออฟไลน์ mothsan

ผมใช้ Honda มา 3 คัน   Accord G6 ,  City2010 , Accord  G9,
2 ตัวแรก เยี่ยมมาก แทบไม่เจอปัญหาอะไรเลย
G9 มีปัญหาแค่เรื่องเครื่องสั่นเพราะยางรองแท่นเครื่อง

สรุปก้อยังชอบ Honda อยู่ครับ

ส่วนโตต้าวิชก้อถึกมากๆ

จะมี BMW นี่แหละ จุกจิกบ่อยจิง ;D ;D
ผมใช้ ฮอนด้าแอคคอร์ดท้ายก้อนเดียวก็ทนมากก
แฮคคอร์ดงูเห่า ก็ทนมากกก
มีแต่โตโยต้าวิชผมเนี่ยแหละที่เคลมแม่งทุกอย่าง ตั้งแต่ไฟสามดวงติด อ็อกซิเจนเซ็นเซอรื โช๊คทุกต้นแม้แต่โช็คฝาท้าย
ผมกัลรู้สึกว่าโตโยต้าไม่ทน  ยิ่งเคยคุยกับคนที่โชว์รูม รถมีปัญหามากก บางทีแอบเปลี่ยนตอนเข้าศูนย์โดนไม่บอกลูกค้าด้วย เพราะเป็นอุปกรณ์ความปลอดภัย

ออฟไลน์ golf8023

มีCityปี13 ไมลื45xxx ไม่จุกจิกครับ เข้าปีี่5แล้วยังไม่มีอะไรเสียเลยครับ (ไม่นับถุงลมที่Hondaให้เข้าไปเปลี่ยนหรี)
มีAccord G9 2.4 ปี13อีกคัน ไมล์57xxx จุกจิกพอสมควรครับ ทั้งๆที่วิ่งเยอะกว่าCityไม่เท่าไหร่ ที่เปลี่ยนมาแล้วก็ ยางแท่นเครื่อง5ตัว มอเตอร์กระจกมองข้างด้านคนขับ บุชปีกนกหน้าด้านขวา ลูกรอก ปั๊มติ๊ก แล้วตอนนี้เวลาหมุนพวงมาลัยจะมีเสียงออดๆแอดๆ ถ้ายังต้องมีอะไรจุกจิกอีก ปลายปีนี้จะปล่อยไปเล่นคันอื่นแล้วครับ เทียบกับรถที่ราคาเท่ากันอย่างCamry2.4Vปี09ของแม่ผมยังจุกจิกน้อยกว่านี้มากครับ ขับดีนะ หรู สวย ภายในอลัง แต่มีเรื่องต้องเปลี่ยนนั่นนี่บ่อยๆก็ไม่เอาเหมือนกันครับ

สรุป ผมว่ามันแล้วแต่รุ่นครับ แต่ก่อนตอนเป็นเด็กที่บ้านใช้AccordตาเพชรตัวMCแล้ว ก็ไม่จุกจิกครับ แต่รถสมัยนั้นมันก็ไม่ได้มีระบบอีเล็กโทรนิคส์อะไรมากมาย คงจะไปเทียบกันไม่ได้ เคยใช้Civicตาโตอยู่ครั้งนึงด้วยประมาณ4-5ปี ก็ไม่จุกจิกครับ

ออฟไลน์ lay

เห็นด้วยครับ  และชอบใจคำตอบจากหลายๆท่าน

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
100,000 กม. แรกของรถญี่ปุ่น มันแทบจะไม่มีอะไรให้ปวดหัวอยู่แล้วอะครับ
นี่คือเรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เสียงก๊อกแก๊กอ่ะครับ ก็ถือว่าเป็นปัญหานะ ไม่ใช่ปัญหาสำคัญ ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่เป็นปัญหาที่หงุดหงิดกวนใจมากแถมส่วนมากแก้ไม่ได้ด้วย

ออฟไลน์ Lancer

แล้วแต่เคสๆไปครับ บ้านผมเคยมี civic dimension ก็โดนไปหลายอยู่ครับ รถวิ่งแค่ 130k ตอนขายไป
ตอนป้ายแดงก็มีโช๊ครั่ว 
ช่วงใข้งานที่พังมี แร็คพวงมาลัย คอมแอร์ โช๊ค แถมต้องโดนล้างระบบเบรค เพราะช่างเติมน้ำมันเบรคผิดอีกครับ  ครอบกรองอากาศแตกด้วยครับ

รถใช้งานปกตินะครับ วิ่งชานเมือง

ออฟไลน์ SM.

happy กับรถที่ซื้อมา ถือว่าซื้อคุ้มค่าทุกสตางค์แล้วครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ที่บ้านใช้ CITY 2015 เป็นคันแรกของครอบครัว ปกติผมแอนตี้ HONDA มากๆ เพราะเชื่อมาเสมอว่า มันไม่ทน
แต่สาเหตุที่เลือกเพราะ ตอนนั้นรถตลาดคู่เทียบ ออฟชั่นห่วยมาก คือ VIOS ไม่มีระบบความปลอดภัย VSC TRC
อยากให้คุณแม่ใช้รถที่ปลอดภัย มีตัวช่วยเลยยอม ในปีแรก รถดีมาก ขับนิ่ม ประหยัดดีมาก วิ่งไป 15000 โล
พอเข้าปีที่ 2 ที่เคยนิ่ม ขับเงียบ เริ่มมีเสียง ภายในก๊อกแกีก เสา A แผงประตู เสา B  คุณแม่เริ่มบ่น
ทำไมมีเสียง ทั้งที่คันเก่าๆ โตต้าไม่เคยมีเสียงอะไรแบบนี้ จนปลายปี ผมจะเปลี่ยนรถของตัวเอง
ตอนแรกจะเอาซีวิค FC เจอแบบนี้ เลยตัด HONDA ออกจากตัวเลือกถาวรไปเลย ยิ่งพบว่า ซีวิค กับ HRV มีปัญหาเรื่อยๆ
ตอนนี้ เข้าปีที่ 3 CITY 2015  คุณแม่เริ่มอยากเปลี่ยนรถอีกแล้ว (ถ้ามีโอกาส)  คือรถไม่ได้พังนะครับ ตลอดการใช้งาน
ไร้ปัญหาใดๆเลย เครื่องยนต์ เกียร์ ปกติทั้งหมด แต่ทั้งหมดที่อยากจะสื่อคือ การประกอบแย่มากๆ สภาพของรถไปไวมากๆครับ
ทั้งที่ตอนนี้รถวิ่งไปทั้งหมดแค่ 31,000 กม
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่บ้านใช้ CITY 2015 เป็นคันแรกของครอบครัว ปกติผมแอนตี้ HONDA มากๆ เพราะเชื่อมาเสมอว่า มันไม่ทน
แต่สาเหตุที่เลือกเพราะ ตอนนั้นรถตลาดคู่เทียบ ออฟชั่นห่วยมาก คือ VIOS ไม่มีระบบความปลอดภัย VSC TRC
อยากให้คุณแม่ใช้รถที่ปลอดภัย มีตัวช่วยเลยยอม ในปีแรก รถดีมาก ขับนิ่ม ประหยัดดีมาก วิ่งไป 15000 โล
พอเข้าปีที่ 2 ที่เคยนิ่ม ขับเงียบ เริ่มมีเสียง ภายในก๊อกแกีก เสา A แผงประตู เสา B  คุณแม่เริ่มบ่น
ทำไมมีเสียง ทั้งที่คันเก่าๆ โตต้าไม่เคยมีเสียงอะไรแบบนี้ จนปลายปี ผมจะเปลี่ยนรถของตัวเอง
ตอนแรกจะเอาซีวิค FC เจอแบบนี้ เลยตัด HONDA ออกจากตัวเลือกถาวรไปเลย ยิ่งพบว่า ซีวิค กับ HRV มีปัญหาเรื่อยๆ
ตอนนี้ เข้าปีที่ 3 CITY 2015  คุณแม่เริ่มอยากเปลี่ยนรถอีกแล้ว (ถ้ามีโอกาส)  คือรถไม่ได้พังนะครับ ตลอดการใช้งาน
ไร้ปัญหาใดๆเลย เครื่องยนต์ เกียร์ ปกติทั้งหมด แต่ทั้งหมดที่อยากจะสื่อคือ การประกอบแย่มากๆ สภาพของรถไปไวมากๆครับ
ทั้งที่ตอนนี้รถวิ่งไปทั้งหมดแค่ 31,000 กม

มันอยู่ที่ดีเฟ็กรถหรือเปล่า ฟอร์จูนกับแคมรี่ใหม่ๆบางคันก็มีเสียงครับ
ฮอนด้าบางคัน7ปีแล้วยังเงียบ ถ้าไม่นับเสียงมอไซต์ที่เข้ามา 55+
ส่วนการประกอบ ฮอนด้ามันห่วยจริงอันนี้ยอมรับ

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
สต ที่บ้านใช้แต่อีสุกะโตโยต้า ทั้งคู่ไม่ค่อยจุกจิก

ความเชื่อของบ้านคือ กระบะต้องอีสุ เก๋งซื้อโตต้า
จริงๆที่ไม่ซื้อกระบะโตต้าเพราะเรื่องช่วงล่างอย่างเดียว กับความเชื่อเรื่องสายพาน(สมัยไมตี้)จะทนน้อยกว่าเฟือง

ส่วนฮอนด้า บ้านเพื่อนสนิทเป็น FC ยี่ห้อนี้ ที่บ้านเพื่อนใช้ Civic Fd MT ส่วนญาติก็ใช้ซิตี้  CRV อะไรก็ว่าไป
มอเตอร์ไซค์ยังฮอนด้าเลย
ส่วนบ้านผมมอไซค์มักจะซื้อยามาฮ่า จำได้ว่าตอนเด็กๆเคยมี แต่ขายเลิกขี่ไปนานพอสมควร จนน้องสาว(แอบ)ซื้อ ก็ไปได้ยามาฮ่า Fiore

สต กำลังหารถ ความทนไว้ใจโตโยต้า แต่ไปๆมาๆเอียงไป Nissan b14 ซึ่งที่บ้านก็โอเคกับรุ่นนี้ และมีอู่ใกล้บ้าน
เวลาผมหารถแต่ละที Nissan จะชอบมาอยู่ในช้อยส์3อันดับแรกเสมอ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ผมก็คนนึงที่ใช้รถจนเริ่มงอแงสุดๆถึงจะเปลี่ยน
-มิตซู CK5   ใช้ไป 13 ปี  วิ่งแสนกลางๆ จำไม่ได้ ยังไม่เสียอะไรมา แต่เบื่อ เลยขาย
-Space wagon จำจำนวนปีไม่ได้ แต่วิ่งไป 260,000กม. ถึงเริ่มมีปัญหา เลยเปลี่ยน
-city idsi ใช้ 10 ปี แอบลุ้นเกียร์พัง แต่โชคดี วิ่งไป 2 แสนกว่า กม. ยังไม่พัง
-คันที่ใช้น้อย แล้วมีปัญหาเร็วสุดก็ yaris 1.2G ซื้อได้ปีเดียว จุกจิก เป็นนู่นเป็นนี่ เข้าศูนย์สัปดาห์เว้นสัปดาห์
พอรถมีปัญหาแล้วเข้าศูนย์ ไม่ได้ต่างกับยี่ห้ออื่นที่ว่าศูนย์ห่วย สุดท้าย ปีเดียวก็ขายไป